ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบลู เลี้ยงกับ บลูด๊อกได้ไหมคะ
  • คือตอนนิพึ่งเลี้ยงพิทบลูตัวแรก
    พิทบลู ชื่อ เจ้าเซมเบ้ อายุ 6 เดือน
    จะหาเพื่อนให้มัน แต่ไม่อยากเลี้ยงพิทบลูอีกอ่ะค่ะ
    กลัวมันดุ เพราะเซมเบ้ของหนูไม่ดุเลย ขี้เล่น แต่กลัวว่าถ้าเลี้ยงอีกตัวแล้วมันจะดุ
    อ้อ ลืมบอก เซมเบ้ สายโชว์ค่ัะ
    แต่คือตอนนิ อยากหาเพื่อนให้เซมเบ้
    เพราะว่ารู้สึกเหมือนมัน เหงาๆ

อยากถามว่า พิทบลู 6 เดือน เลี้ยงกับบลูด๊อกได้ไหมคะ
    ถ้าจะซื้อลูกบลูด๊อกมาเลี้ยงอีกตัว
  • เลี้ยงได้สบายจ้านู๋จ๋า เขาเลี้ยงด้วยกันเยอะแยะไป
  • คอนเฟิร์มไม่ได้หรอกค่ะ ไม่ว่ากับบูลด๊อกหรือหมาอะไรทั้งนั้น

อย่าหาเพื่อนให้มัน แค่เพราะกลัวมันเหงาเลยค่ะ
    ถ้าเจ้าของได้พาเค้าออกไปทำกิจกรรม ไม่ต้องห่วงหรอกค่ะเค้าไม่เหงาแน่นอน
  • ไม่มีอะไรการันตีได้ว่าสักวันหนึ่งมันโตแล้วจะไม่กัดกันครับ

แต่ถ้าลองได้กัดกันแล้วไม่มีคนแยก อาจจะมีสักตัวเจ็บหนักถึงไม่รอดครับ
  • อันนี้ ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ผมเลี้ยงชิสุ ตัวเมีย2 ตัว ส่วนพิทบูลผมตัวผู้ มันไม่กัด มันยังค่อยห่วงไม่ให้ใครมาไกล้ชิสุอีก
    (หมาอื่น) แต่ถ้าจะเลี้ยงบูลด็อก ผมว่าถ้าบูลด็อกมันดื่อแล้วไปแย่พิทบูลอาจโดนกัดก้ได้ครับ ถ้ามันเล่นกันแล้วพิทบูลอรมณ์ไม่ดีหรือเล่นกันแรงไป แต่ของผมไม่กัดกันครับ
  • ขอบคุณสำหรับคอมเมนต์นะคะ
    ตอนนิหนูพาเซมเบ้ไปเดินตลาดเกือบทุกวันอ่ะคะ
    แต่ว่าตอนนิเจ้าเซมเบ้ ขนร่วงง่ะคะ
    พึ่งเปลี่ยนเป็นแชมพูยา วันนิเอง
    อ้ออีกอย่าง เห็บเยอะมาก เพราะย้ายไปอยุบ้านใหม่
    แล้วเจ้าของเก่าเค้าเลี้ยงโกลเด้น แล้วเห็บมันคงอยุแถวนั้น
    เซมเบ้เลยติดเห็บเลย

ปล.1 6 เดือน ฉีดยาเห็บได้แล้วใช่ไหมคะ
    ปล.2 ใช้แป้งกำจัดเห็บอยู่ค่ะตอนนิ
  • แล้วจะเลี้ยงพิทบลูกับพันธุ์อะไรดีที่สุดคะ
  • เลี้ยงตัวเดียวให้ดีดีกว่าค่ะ

6 เดือนวัคซีนควรจะครบแล้วนะคะ
    ลองพาไปหาหมอดูวัคซีนบางตัวก็ช่วยเรื่องเห็บด้วย แต่จำไม่ได้่ว่าอะไร55
  • เพื่อนที่ดีที่สุดของเซมเบ้ก็คือ ตัวนู๋แหละค่ะ :015:

นู๋เองก็ไม่ทราบได้น๊า ว่าตัวใหม่ จะโอเคกับเซมเบ้รึเปล่าเน๊อะ
  • เลี้ยงกับพันธุ์อะไรก็ได้ครับอยู่ที่คุณเป็นคนกำหนดเองว่าต้องการอะไรแล้วค่อยฯให้เค้าทำความคุ้นเคยกันก่อนขอแนะนำว่าให้หาเพื่อนเพศตรงกันข้ามนะครับเพราะจะลดความอิจฉาลงได้ในระดับหนึ่งแต่อย่าหาพิทบูลมาเป็นเพื่อนเด็ดขาดเพราะจะมีปัญหาในภายหลังได้ขอให้คุณมีพื้นที่เพียงพอให้เขาและมีเวลาดูแลเขาได้เต็มที่
    ไฟล์แนบ
    IMG_0090.JPG 85K
    IMG_0096.JPG 87K
  • เพื่อนที่ดีที่สุดของเซมเบ้ก็คือ ตัวนู๋แหละค่ะ

นู๋เองก็ไม่ทราบได้น๊า ว่าตัวใหม่ จะโอเคกับเซมเบ้รึเปล่าเน๊อะ

-------------

ชอบประโยคของคุณ elephantjoe จังเลยครับ " เพื่อนที่ดีสุดคือตัวคุณนั่นแหละ ครับ "

ถ้ามีพิทบูลอยู่ตัวเดียว ดีที่สุดแล้วครับ พิทบูลเหมาะกับการเลี้ยงตัวเดียวที่สุดครับ

"กลัวมันดุ เพราะเซมเบ้ของหนูไม่ดุเลย ขี้เล่น แต่กลัวว่าถ้าเลี้ยงอีกตัวแล้วมันจะดุ"

ผมไม่อยากให้ไว้วางใจพิทบูลมากเกินไปนะครับ ถึงแม้ว่า เจ้า เซมเบ้ จะไม่มีกิริยาก้าวร้าว แต่ผมก็ไม่อยากให้ประมาท เวลา เจอสุนัขต่างถิ่น หรือที่มันไม่เค้นเคย หรือ แม้กระทั้งที่มันเคยคุ้นเคยก็ตาม แล้วก็คนที่แวะเวียนมาเที่ยวบ้าน

ปล . ด้วยความหวังดีครับ ^^
  • Comment Authortweet_pitbull ถ้าหมามีเห็บ ผมแนะนำเลยครับอย่าฉีดเลยครับหยอดดีกว่าครับขวดล่ะประมาณ 40 บาท

เดือนล่ะครั้ง รับลองหายแน่ครับ ถ้าหยอดมันก็จะเลิกเกาะไปไม่กี่วันเดี๋ยวมันกลับมาใหม่ครับ ถ้าหยอดทุกเดือน เห็บมันจะแห้งตาย
    เลยครับ เดี๋ยวมันจะลดลงไปเอง (แนะนำไว้นะครับ):063:
  • ผมก็กำลังปวดหัวอยู่เหมือนกันครับกับการเลี้ยง 2 ตัว เสียวครับมันเอาแน่เอานอนไม่ได้ผมว่าอย่าดีกว่า
    ลองเอาไปดู ครับแค่มันลองกำลังกันก็เสีวแล้วเดี๋ยวนี้มันเล่นกันแรงขึ้นทุกวัน
    ไฟล์แนบ
    IMG_46712.jpg 93K
    IMG_46672.jpg 71K
  • พี่เป็นเพื่อนล้ง ซื่อหนิง

ว่างๆก็จูงมาที่ร้านมั้งนะ จะได้ไปชมน้องเขาหน่อย
  • conferm ไม่ได้ครับ วันนึงใอ้แซมเบ้มันเห่าหมานอกบ้านจะออกไปกัดใอ้ตัวข้างนอกไม่ได้ แล้วระวังมันจะหันมาเล่นงานใอ้ตัวในบ้านแทนน่ะ
  • อยู่ที่เจ้าของว่ามีความเป็นจ่าฝูงขนาดไหน
    มีคอกหมาชิวาวาที่เชียงใหม่มีพิทบูลตัวนึง ชิวาวาว20ตัว ไม่มีปัญหากับพิทบูลเลย
  • มีหมามากมายหลายสายพันธ์ให้เลือกเลี้ยง หมาแต่ละพันธ์ก็มีข้อดี ข้อเสีย ข้อจำกัดแตกต่างกัน
    การฝืนธรรมชาติของเขา ไม่เถียงว่ามีคนทำได้ แต่ก็เป็นคนส่วนน้อย ที่ต้องมีความเข้าใจจริงๆ

หากตัดสินใจเลือกเลี้ยงพิตบูลแล้ว ต้องยอมรับในความแตกต่างและลักษณะนิสัยประจำสายพันธ์ของเขา
    พิตบูลชอบกัดกันกับหมาด้วยกันเอง มันดุ มันโหด หากกัดแล้วไม่เลิก พวกเราจึงพยายามรณรงค์ให้เลี้ยงตัวเดียว

ระหว่างกลัวมันเหงา กับกลัวปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ถามตัวเองว่า กลัว อะไรมากกว่ากัน
    หากกลัวมันเหงา ก็ไม่ควรเลี้ยงพิตบูลตั้งแต่แรก เพราะหมาพันธ์นี้เหมาะที่จะเลี้ยงตัวเดียว
    หากกลัวปัญหาที่จะเกิดขึ้น ก็ควรปฏิบัติตัวในเชิงป้องกัน ยอมรับสภาพ ไม่ใช่รอปัญหาเกิดแล้วตามแก้
    หากเข้ามาขอความเห็นก็ควรรับฟัง เสียงของควรส่วนใหญ่แล้วพิจารณา แต่ท้ายสุดคุณจะทำอย่างไร ใครก็บังคับไม่ได้

ผมเบื่อพวกอวดเก่งโชว์เก๋าจังเลย คุณอาจจะเลี้ยงหลายตัวได้ผมไม่เถียง ผมก็ทำได้ครับ ผมมั่นใจว่าทำได้ดีมากๆด้วย
    แต่ผมไม่มั่นใจว่าคนอื่นเขาอาจจะทำไม่ได้เหมือนคุณเหมือนผม ผมจึงพยายามแหกปากตะโกนบอกให้คนระวัง
    และคนที่ประมาทแบบนี้ผมก็เห็นมาเยอะแล้ว ว่าท้ายสุดวันหนึ่งก็หนีธรรมชาติของพิตบูลไปไม่พ้น วันหนึ่งที่ต้องมานั่งเสียใจ

ผมรู้ว่าการพูดตรงๆแบบนี้ น้อยคนจะยอมรับได้ และต้องขอโทษนะครับหากพูดอะไรตรงไป แล้วทำให้ใครไม่พอใจ
    ผมก็อยากมีคนรัก กลัวคนเกลียดเช่นเดียวกัน แต่จากประสบการณ์ ผมจำเป็นต้องพูดไปตามข้อเท็จจริง

สวัสดีครับ
  • เลี้ยงได้ค่ะที่บ้านก็เลี้ยงแต่ก็ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูขอเราด้วยว่าให้ความใส่ใจมากแค่ไหน
  • ตัวเดียวดีที่สุดครับ มันเหงาก็เล่นกับมันสิครับมีเจ้าของให้มันได้เห็นหน้าทุกวันแค่นี้มันก็มีความสุขแล้วครับพิทบูลเป็นหมาที่ทำทุกอย่างเพื่อเอาใจเจ้าของครับมันเห็นเจ้าของมาเล่นกับมันมากอดมันแค่นี้มันก็ดีใจแล้วครับ อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองไปคิดแทนหมาครับ
  • เขาขอความคิดเห็น ผมก็อยากให้ช่วยกันแสดงความคิดเห็น
    มีคำอธิบายในเชิงเหตุและผล หากยกตัวอย่างประกอบด้วยก็จะยิ่งดี
    เพราะมันจะช่วยป้องกันปัญหา และสร้างสัมคมของเราให้แข็งแกร่งยิ่งขึ้นครับ

แต่การโชว์เหนือ โอเคครับ ผมเชื่อว่าคุณอาจจะเก่งจริงๆ สามารถทำได้จริงๆ
    แต่มันไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นมาเลย มันกลับจะสร้างปัญหาให้เกิดขึ้นได้ในอนาคต

หากรับสิ่งที่ผมพูดไว้พิจารณา ก็จะขอบคุณมากๆครับ
  • ว้าว ท่านเจ้าของเซมเบ้ มีคนแนะนำเยอะทีเดียวเลยยย มีหรือไม่มีดีหนอ?

พี่มาร์ค ตอบด้วยความเป็นห่วงและกังวล สำหรับมือใหม่ที่ยังไม่เข้าใจพิทบูลได้ดีพอ เนื่องจากเพิ่งเลี้ยงได้ไม่นาน

พี่ๆหลายๆคนก็เอาประสบการณืมาบอกและเล่าให้ฟัง มีทั้ง "ได้" และ "ไม่ได้"

ที่เลี้ยงไม่ได้ เพราะ พิทบูลเอง เป็นสุนัขที่ "แข็งแรงและดุดันรวมถึงแรงขับเยอะมากๆ" มันไม่เหมาะที่จะพลาดให้กัด แม้เพียงซักครั้งเดียว

ตอนนี้เจ้าเซมเบ้อายุ 6 เดือนเองครับ สำหรับทางออกที่ดีของคนเลี้ยงพิทบูลตัวแรกคือ ทำความรู้จักและเข้าใจในตัวแรกของเราให้สุดและจบก่อนดีกว่าครับ ลองเลี้ยงให้ครบสองปี วิทยายุทธเกร่งกล้าแล้ว คำตอบคุณจะมาเองครับว่า อยากเลี้ยงอีกตัว ได้ หรือ ไม่ได้ :015:

อย่าเอาหมาตัวอื่นมาเลี้ยงกับพิทบูล เพียงเพราะว่า "เห็นเค้าบอกว่าเลี้ยงได้ไม่กัดกัน"....

เก็บความรู้ในบอร์ดนี้เยอะๆนะครับ อดใจไว้ซักนิด ให้เวลาเซมเบ้เยอะๆ เอาหัวใจเราใส่ให้เค้าเต็มๆตัวเดียวดีกว่าครับ

แล้วอีกหนึ่งปีหกเดือน คุณลองมาเล่าให้เราฟังใหม่ดูสิว่า .... "อยากเลี้ยงตัวอื่นอีกรึเปล่า"

ขอฟันธงแบบหน้าแหกก็ไม่อายนะครับ หากทำได้อย่างที่คุยกันจริงๆ อีกหกเดือน คุณจะมองไม่เห็นหมาตัวอื่น นอกจากความน่ารักของเจ้าเซมเบ้หละครับ

งานนนี้ หน้าแหกก็ยอมละว้า ฮะฮะฮะ

เป็นกำลังใจให้ครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF3125.jpg 107K
    DSCF3126.jpg 108K
    DSCF3143.jpg 124K
    DSCF3132.jpg 109K
  • ท่านที่ลบความเห็นออกไป ผมจำไม่ได้แล้วว่าใคร
    ต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมเป็นคนตรงๆแบบนี้ละครับ

คงไม่โกรธกันนะ
  • ผิดที่ผมตีความหมาย
    ระหว่างพิทบลูกับบลูลี่ ไม่ออกเองครับว่าตอนนี้นิสัยมันแทบจะแยกออกมาเป็นคนละพันธุ์กันแล้ว

ลงรูปไปเมื่อคืนไม่ได้อ่านให้ดีด้วยหล่ะครับ กลับมาจากปาร์ตี้ก้อเลยมึนๆ หน่อยครับ :o006:
  • ไม่เป็นไรครับ เราต่างปราถนาดีด้วยกันทั้งนั้นครับ

ดีใจมากที่ไม่โกรธ และอีกอย่าง คุณ PrayPray ชื่ออะไรครับ
  • ผมชื่อปราย อยู่เชียงใหม่ครับพี่มาร์ค คุยกันตั้งหลายครั้งแต่ผมไม่เคยแนะนำชื่อผมซักที แอบในซอกหลืบของกลุ่มเชียงใหม่คร๊าบ:o006:
  • ชื่อปราย ควรเขียนแบบนี้นะทั่น Prai หรือ Pry เช่น Dry Try Fly
    ที่ทั่นเขียนมันอ่านว่า เปร คล้ายๆกับ คำเหล่านี้ Day Play May Way

เจอกันค่าบอก เบียร์หนึ่งกระป๋องนะ
  • ทำไมจะเลี้ยงไม่ได้ บ้านพี่ UZI ที่ชลบุรียังเลี้ยงได้เลย บลูด๊อก 2 พิท 2 ปล่อยวิ่งเล่นกันตลอด ขออภัยพี่ด้วยนะที่ผมขอเอ่ยชื่อพี่หน่อยอิอิอิ
  • ครับเก่งจังครับ

หากเขาเก่งแบบน้าอู เขาจะมาตั้งกระทู้ถามทำไม
  • ใจเย้นนะเพ่นะ ค่อยๆอ่าน
    ช้าๆนะพี่นะ อ่านหลายๆรอบ
    อ่านให้เข้าใจ แล้วค่อยตอบก็ได้
    ไม่ต้องรีบ ไม่มีใครแย่งตอบหรอกครับ ฮ่าๆๆๆๆ
  • เลี้ยงได้ครับ ที่บ้านผม JJ พิทบูลตัวผู้ กับ Lady บูลด๊อกตัวเมีย
  • สวัสดีครับท่านเจ้าของกระทู้

จะเลี้ยงพิทบูลคู่กับบูลด็อกเลี้ยงได้ครับ ไม่ผิดครับเลี้ยงกับพันธุ์อืนๆก็ได้
    เพียงแต่เรามีเวลาพอให้เขาทั้งสองตัวหรือเปล่าครับ..?
    กัดไม่กัดผมตอบไม่ได้ครับ (ขอโทษที่พูดความจริง) เพราะคนเราวิธีการเลี้ยงหมาไม่เหมือนกัน...!!!

ที่บ้านผมเลี้ยงสี่ตัวครับ เป็นพิทบูลสองตัว สองขวบตัวผู้หนึ่ง ตัวเมียเจ็ดเดือนหนึ่ง
    ชิวาวาสองตัว ตัวผู้ปีกว่า ตัวเมียสี่เดือน

ผมเลี้ยงที่บ้านตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    1.พาออกกำลังกายทุกวันครับ (เหนือยนะครับพาออกที่ละตัวไม่ได้พาออกพร้อมกัน) เช้าเย็น
    ประโยคชน์ของการออกกำลังกายรู้กันอยู่นะครับไม่ขออธิบาย
    แต่สิ่งที่มีผลตามมาของการออกกำลังกายคือการลดเเรงขับ (drive) ในตัวหมาออกซึ้งเป็นสิ่งจะเป็น

2.การฝึกเเละการเลี้ยงซึ้งเป็นสิ่งที่จะเป็นมากๆ ควรมีการฝึกพื้นฐานบ้างเล็กๆน้อยๆ
    เพือที่จะสามารถควบคุมหมาได้บ้างไม่ว่ากรณีใคๆ (แม้บ้างครั้งเวลาเขาอยากกัดอาดจะเอาไม่อยู่) เพราะพิทบูลมันจะหูหนวกตาบอด

3.เพศที่เลี้ยงคู่หากเป็นไปได้อย่าเอาเพศเดียวกัน..!! จะดีมาก

4.การว่างแผ่น ผมมีการว่างแผ่นการในการเลี้ยง อย่าคิดมาครับแผ่นการเเค่เวลาตัวเมียมีฮีทครับ
    ที่ว่างไว้คือเอาตัวผู้ออกจากบ้านไปหนึ่งตัว เป็นการดีที่สุด (สำหรับผมนะท่านอืนผมไม่รู้) เพราะเราต้องดูด้วยว่า
    อะไรที่ทำให้หมากัดกัน หาจุดมันแล้วป้องกันสะ ก่อนที่จะมานังเสียใจ

ปล.จะเลี้ยงหมาหลายตัวเราต้องมีความเป็นจ่าฝู่งนะครับ เมือก่อนผมก็ไม่เข้าใจ เลี้ยงหมามาสองปีก็ได้เเค่นี้เเหล่ะ
    ที่เหลือให่ท่านอืนๆมาช่วยออกความคิดเห็นนะครับ

ในรูปยัยดำมีพิทบูลเจ็ดเดือนตัวเมีย รูปที่ถ่ายอายุประมาณสี่เดือนครึ่ง บูลด็อกตัวนี้ของเจ้านายผม
    ผมเป็นคนพาเจ้านายไปซื้อเองอายุตอนนี้หกเดือนเเล้ว
    ไฟล์แนบ
    DSC_0628.JPG 101K
  • .
    ไฟล์แนบ
    DSC_0643.JPG 103K
  • .
    ไฟล์แนบ
    DSC_0651.JPG 103K
    DSC_0646.JPG 102K
  • รูปนี้ชิวาวาผมเอง ตัวเปิดที่บ้าน คุณเชือไม
    ไฟล์แนบ
    DSC_03722.JPG 95K
    DSC_0371.JPG 97K
  • :063::063::063::063:
  • ถามผมถ้ามีสถานที่บวกคนดูเเลพร้อมนะครับ

ก็เลี้ยงไปเหอะครับจะกี่ตัวกี่พันธ์ก็ได้ เเต่ถ้าไม่ก็อย่าเลยครับ

บลูด็อกสองตัวกัดกันตายยังมีเลยครับ ของพวกนี้มันอยู่ที่กำลังกับความรับผิดชอบครับ

ตัวอย่างที่ประสบความสำเร็จก็มีครับ เเต่ที่ล้มเหลวก็เยอะ

ถ้ามีทุกอย่างพร้อมจริงๆอย่าว่าเเต่พิทเลยครับยิ่งกว่านั้นก็เลี้ยงได้ครับ อยากจะเอามาลงเหมือนกันว่าเลี้ยงอะไรบ้าง

เเต่กลัวพี่มาร์คแกด่า 5 5 5 ล้อเล่นนะพี่อย่าซีเรียส :o046:
    ไฟล์แนบ
    842.jpg 26K
    832.jpg 34K
    852.jpg 31K
  • นิสัยพิตบูล แต่ละตัวไม่เคยมีตัวไหนเหมือนกัน ขนาดหมาคอกเดียวกันนิสัยยังต่างกันเลย

ขอโม้บ้างนะครับ ผมเลี้ยงพิตบูลตัวแรก คือเจ้าไทเกอร์
    เจ้านี่ ดุและโหดมาก หากหลุดไปนอกบ้าน เจอหมากัดแหลก ไม่มีปราณี มันเหมือนกับเกลียดหมาทุกตัวในโลกนี้
    คนในหมู่บ้านรู้จักกิติศัพท์ของมันดี แต่ผมก็สามารถเลี้ยงเขาร่วมกับ เจ้าพลอย ร๊อตไวเลอร์ ของผมได้ครับ

บริเวณรอบๆบ้านผม เต็มไปด้วยหมาจรจัดอาศัยอยู่ ชีวิตพวกมันแขวนอยู่บนเส้นดาย เจ้าไทเกอร์หลุดออกไป มีสิทธิเจ็บตัวฟรี
    และข้างบ้านผม เลี้ยงพุดเดิ้ล ตัวเล็กๆอยู่หนึ่งตัว เลี้ยงแบบไม่ค่อยสนใจ ปล่อยหลุดออกนอกบ้านเสมอ
    แต่มีวันหนึ่ง มันมุดรั้วเข้ามาในบ้าน ผมออกมาเจอหัวใจแทบวาย แต่ภาพที่เห็นคือเจ้าไทเกอร์
    นอนให้ลูกหมาพุดเดิ้ลตัวนั้นปีนป่าย กัดทิ้ง ดึงหู ดึงหัวเล่น ผมค้นพบมาว่า เจ้าไทเกอร์ ไม่เคนสนใจหมาที่ตัวเล็กๆ
    ลูกหมาทุกตัว และหมาตัวเมียที่มีเจ้าของจูงมา สามารถเข้ามาเล่นกับมันได้หมด แต่สำหรับหมาจรนอกบ้าน
    ไม่ว่าผู้หรือเมีย มันกัดหมด แต่เวลาพาวิ่งออกกำลังกาย ผมให้วิ่งนอกสายจูง ผมสามารถพาเข้าวิ่งผ่าเข้าไปกลางฝูงหมาจรได้สบายๆ

ต่อมาเจ้าไทเกอร์มาลูกหลาน และมีเจ้าแคช ที่นำเข้ามาใหม่เข้ามาเป็นสมาชิกใหม่อยู่ในบ้าน
    ตอนนี้ผมเลี้ยงพิตบูลเป็นฝูงเลยครับ ทุกตัวอยู่รวมกันได้ไม่มีปัญหา เราดำเนินชีวิขอเราได้อย่างปกติสุข

วันหนึ่ง ผมไม่อยู่บ้าน มีแขกมาที่บ้าน มาในวันที่ผมไม่อยู่ ทั้งที่ผมขอร้องแล้วว่าอย่าเข้ามา
    หากจะมาให้โทรนัดก่อน บ้านผมมีแต่ผู้หญิง และเด็ก แต่ก็ยังมีคนที่ไม่ปฏิบัติ แอบเข้ามา
    จนเป็นสาเหตุให้เจ้าแคชกับไทเกอร์ กัดกัน นี่ละคือจุดเริ่มต้นของนรก

หลังจากที่มันได้กัดกันแล้วหนึ่งครั้ง มันไม่มีใครยอมใครอีกเลย บ้านที่เคยสวยงามก็ต้องกันคอก เสริมลูกกรงเพื่อป้องกัน
    เพราะมันพยายามแหกกรงออกมาฆ่ากัน มันได้ยินเสียงหรือเห็นหน้ากันไม่ได้เลย การขังไว้คนละมุม
    หรือการขังด้วยกรงสองชั้นเท่านั้นที่จะหยุดความบ้าคลั่งของมันได้ ทุกคนในบ้านเริ่มเครียด เริ่มไม่มีความสุขแล้ว
    หมาที่เคยปล่อยวิ่งอย่างเป็นอิสระ ก็ต้องถูกเข้ากรง และผลัดกันปล่อย คนละเวลา สุขภาพที่เคยดีก็เริ่มทรุดโทรม

ทุกวันนี้ผมยอมให้คนตราหน้าว่าไม่มีปัญญาเลี้ยงหมารวมกันได้ เพราะผมพยายามพรีเซนต์ออกไปแบบนั้น
    เพราะผมเชื่อว่ามีหลายคนพยายามเอาผมเป็นตัวอย่าง และเลี้ยงหมาตามแบบผม ผมทำเพราะไม่อยากให้ใครเจอปัญหาแบบผม

แต่หลายท่านคงลืม ว่าผม คือเจ้าของพิตบูล ที่ฉลาดและแสนรู้มากที่สุด ทำอะไรแปลกๆได้มากที่สุด
    ผมคือที่ปรึกษาของศูนย์ฝึก ที่รับฝึกพิตบูล ในขณะที่ศูนย์ฝึกแห่งอื่นๆ ไม่กล้ารับฝึก
    และเรายังรับแก้ปัญหาหมาที่มีปัญหาจากครูฝึก จากศูนย์ฝึกของราชการ ที่ทำพิตบูลประสาทเสีย
    ผมคือผู้บุกเบิกการนำพิบูลมาทำกิจกรรมแนวเอกซ์ตรีมหลายๆอย่าง
    ผมคือผู้ถ่ายทอดประสบการณ์ ความรู้ให้แก่น้องๆที่ศูนย์ฝึกเพื่อเอาไปใช้ประกอบอาชีพ

ผมไม่เถียงว่ายังมีคนที่เก่งกว่าผมอีกเยอะ แต่มีคนเก่งกี่คนที่เอาความเก่งมาถ่ายทอดวิธีการเลี้ยงในเชิงป้องกัน
    นอกจากการพยายามโชว์เหนือ โชว์เก๋า ทั้งที่เพิ่งเลี้ยงหมามาไม่กี่วัน แต่เมื่อเกิดปัญหาขึ้นมา ใครคือคนที่เดือดร้อน

อยากฝากไว้ให้พิจารณากันด้วยครับ
  • ป๋าแนะนำได้สุดยอดมากค่ะ เจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้ได้เยี่ยมค่ะ ก่อนจะเลี้ยงเพิ่ม ถ้ามีคนให้ข้อคิด ก็จะช่วยให้เราตัดสินใจได้มากขึ้น
    ตอนกิมจิประมาณ 6 เดือน คุณแม่ที่ไม่ชอบหมาเลย กับออกปากอยากหาหมามาอยู่เป็นเพื่อนกิมจิ แต่เอ๋ซึ่งเป็นคนเลี้ยง ไม่อยากเลยค่ะ เพราะเอ๋มือใหม่หัดเลี้ยง ไม่รู้ว่าวันไหนมันจะรู้ว่ามันเป็นพิทบูล แล้วถ้าเขี้ยวมันได้ลิ้มรสเลือดสด ๆ แล้วหล่ะก็ ไม่ต้องพูดถึงนาทีต่อไปเลย ขนาดตอนที่เล่นยางรถกับมัน เมื่อมันรู้ว่ามันต้องแพ้เราแล้ว มันกระโดดงับมือเราที่จับขอบยางอยู่ แต่เราเป็นนายมันมีรึที่มันจะกัดโดน แต่ถ้าเป็นหมาตัวอื่นเล่นกัน แล้วโดนกัด ไม่อยากนึกภาพต่อเลย ตอนนี้กิมจิขวบนึงแล้ว รู้สึกดีใจค่ะ ที่ไม่ได้เอาหมาตัวอื่นมาอยู่เป็นเพื่อนมัน ที่เอ๋บอกแบบนี้ไม่ใช่เพราะว่าเลี้ยงด้วยกันไม่ได้นะค่ะ แต่ความสามารถของเอ๋ไม่ถึงขึ้นนั้น เราต้องดูหลาย ๆ อย่างประกอบค่ะ
    ที่สำคัญเราพร้อมรับมือกับปัญหามากน้อยแค่ไหน
  • ผมก้อคิดว่าไม่ควรเลี้ยงรวมกันนะครับจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ตอนแรกผมมีหมาพันธุ์ไทยอยู่ตัวนึงครับ
    ดุและรักบ้านช่องมากแต่พอผมเริ่มเอาเจ้าพิตบูเข้าบ้าน ตอนเด็กๆนี่มันเข้ากันได้ดีครับรักกัน ยอมให้หมาโตทุกอย่าง
    ครับ ผมได้ใจก้อเอาตัวเมียพิตบูมาอีกตัวครับ มันก้ออยู่ร่วมกันได้ครับ แต่จุดพลิกผันมาตอนที่ตัวเมียมันเป็นฮีตครับ
    คราวนี้ถึงรู้ว่านรกมีจริงคับ 55 ตัวผู้กัดกันแบบบ้าคลั่้งครับถ้าใครใจไม่ึถึงไม่ควรดูครับ ตั้งแต่นั้นมามันไม่สามารถอยู่
    ด้วยกันได้ ครับ เห็นหน้ากันก้อไม่ได้ กัดจนต้องพาส่งหมอหลายที แล้วคับ สุดท้ายต้องแยกหมาไว้คนละฝั่งบ้านครับ
    ตัวนึงอยู่หน้าบ้าน อีกตัวอยู่หลังบ้านครับ ทุกคนในบ้านต้องคอยพะวงในการเปิดปิดประตูมากๆ ครับไม่อยากให้ท่านอื่น
    เป็นแบบนี้คับ ผมก้อขอแชร์ประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ ให้พี่ๆน้องๆที่คิดจะเลี้ยงหลายๆตัว เผื่อเป็นประโยชน์บ้างครับ
  • นี่ก็อีกราย ไม่ศึกษาให้ดีก่อนเลี้ยง

ยังดีที่เข้ามาถาม

เพราะไอ้คนอวดเก่งทั้งหลาย

ประกาศขายหมาทิ้งกันไปหมดแล้ว

ที่เหลือก็ทนทุกข์ทรมาณแยกขังหมา แยกปล่อยหมา แยกพาไปเดินเล่น

ช่วงเวลาเดียวแทนที่จะทำได้เต็มที่กับตัวใดตัวหนึ่งหรือทั้งหมด

แต่ต้องมาเสียเวลาทำทีละตัว

พูดแบบหยาบๆก็คือ เห็นแล้วสมเพส

ปล. พูดตรงๆ ไม่ได้กวนใคร

ถ้ารับไม่ได้ก็ข้ามไป

ปล.2 อ่านแล้วอย่าโกรธกัน ยืดอกรับความจริง

จำไว้ "ป้องกันดีกว่าแก้ไข"

คนไทยเราโครตชอบ "แก้ไข"เลยอ่ะ
  • :015:thank you for all comment ^^

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คอมเมนต์นะคะ
  • แต่พี่ๆเว็บนี้

ดุเดือดจิงๆ

แหะๆ