ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงเพื่อน ๆ ที่ชอบพาสุนัขไปเล่นน้ำทะเล
  • คือ เห็นช่วงนี้มีเพื่อน ๆ ที่ชอบพาสุนัขไปเ่ล่นน้ำทะเลกันบ่อย มีเรื่องที่ขออนุญาตบอกไว้นิดครับ เป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ
    เผื่อบางคนลืมครับ (น้ำจืดคงไม่เป็นไร)
    การพาพิทบูลไปเล่นน้ำทะเล ก็อย่าลืมเตรียมภาชนะใ้ส่น้ำหรือน้ำจืดให้พิทบูลด้วยนะครับ การเล่นน้ำบางครั้งน้ำก็เข้าปากบ้าง เข้าคอบ้าง กินทรายบ้าง อากาศก็ร้อน สำหรับพิทบูลนั้นเชื่อว่าทุกคนเห็นว่ามัีนเป็นหมาที่อดทนมากและแม้มันจะเหนื่อยแทบขาดใจแต่มันก็ยังจะคงเอาใจเจ้านาย เล่นสนุก และไม่แสดงอาการอ่อนล้าให้เห็น ขาดน้ำจืดนาน ๆ ไม่ดีครับ อาจป่วยได้ภายหลัง ยังไงก็เตือนด้วยความเป็นห่วงครับ:005:
  • ขึ้นจากน้ำ หากท่านต้องเดินทางไกล โปรดอย่าเพิ่งรีบเดินทางกลับ ควรพักสักชั่วโมงสองชั่วโมง

เตรียมน้ำจืดให้เขาดื่มเยอะๆเลย เขาจะดื่มน้ำเยอะมาก บ่อยมาก แล้วก็ฉี่มาก บางตัวมีอ๊วกออกมาด้วย
    สาเหตุก็เพราะกินน้ำทะเลเข้าไปเยอะ

พักสักครู่ใหญ่ๆ หรือแวะไปหาอะไรกินปล่อยหมาเดินเล่นสักพักค่อนนำเขาขึ้นรถเดินทางกลับ
    หากท่านฝืนเดินทางเลย เขาอาจเกิดภาวะขาดน้ำ หรือเขาจะอ๊วกใส่รถ หรือหากดื่มน้ำเยอะเขาก็จะฉี่ใส่รถครับ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ:063:
  • ความรู้มาอีกแล้วชอบๆๆ ขอบคุณครับ
  • เล่นเสร็จก็ควรอาบน้ำให้สะอาดใส่เสื้อให้มันหน่อยก็ดีพอขึ้นรถกลับส่วนใหญ่หลับทุกตัว
  • ขอบคุณมากครับ

ของผมหายห่วง อยู่ใกล้ทะเล 2 - 3 โลเองครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_4237_resize3.JPG 74K
  • ของผม10นาที บ้าน-ทะเลครับ หายห่วง

ขอบคุณข้อมูลครับ
  • ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆ:m001: