ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

" นม " แหล่งพลังงานด้านแคลเซี่ยมที่เหมาะสมสำหรับสุนัข
  • สำหรับบางท่านนะครับที่ยังไม่เข้าใจครับ อันนี้เป็นความเข้าใจของผมในหลักโภชนาการเรื่องนมกับสุนัข อะนะครับลองดูนะครับ

คือ ในนมอะครับมันเป็นมันจะมีความหวานใช่ป่ะ ในส่วนของนมวัวมันจะเรียกความหวานที่ได้มานั้น
    คือ แลคโตส ซึ่งเจ้าเลคโตสก็คือน้ำตาลชนิดนึง ที่หมาบางตัว ไม่สามารถย่อยน้ำตาลชนิดนี้ได้ และก็เป็นส่วนใหญ่ด้วยนะครับ
    เนื่องจาก สุนัขไม่มี เอมซายที่เหมาะสมกับการย่อยสลายแลคโตสให้กลับมาเป็นพลังงานได้
    และก็แน่นอนครับเมื่อย่อยไม่ได้ แต่กินเข้าไปได้ 555 ไม่ออกมาทางใดก็ทางนึงครับ ก็ประมาณท้องเสียหรืออาเจียนเนี่ยแหละครับผม

เมื่อเปรียบเทียบกับ นมแพะ/นมสังเคราะห์ หรือนมผง ที่ทำเลียนแบบให้โภชนาการใกล้เคียงกับ สภาพร่างกายที่สุนัขควรได้รับ นมเหล่านี้ก็ย่อมดีกว่านมวัวครับ อีกทั้งนมแพะยังมีคุณภาพใกล้เคียงกับน้ำนมสุนัขมากที่สุด และจะสังเกตุเห็นได้ว่าสุนัขที่ใช้นมแพะจะอ้วนกว่าเพราะนมแพะมีไขมันและแคลเซี่ยมสูงกว่านมว้ว ถ้าจำไม่ผิดนะครับในนมแพะเนี่ย สารที่ให้ความหวานมันจะ คล้ายกับ ฟลุคโตส ความหวานที่ได้จากผลไม้ ซึ่งพวกนี้จะย่อยง่ายกว่า แลคโตส มากเลยครับ อีกทั้งความหวานจาก ฟลุคโตส ร่างกายยังได้ประโยชน์เอากลับมาเป็นพลังงานได้ดีเยี่ยมอีกด้วย

*** เสริมนิดนึงครับ น้ำตาลฟลุคโตส ที่ได้จากผลไม้นั้นสำหรับคนแล้วเยี่ยมมากเลยนะครับร่างกาย คนเราจะค่อนข้างยอมรับน้ำตาลชนิดนี้มาเปลี่ยนเป็นพลังงานได้ดี โดยไม่เหลือทิ้งเป็นส่วนเกิน เมื่อลงไปเจอกับแป้งครับ (แป้ง+น้ำตาล+อยู่ในกระเพาะ= ไขมัน)

และจริงๆแล้วอย่างที่เราๆ รู้กัน นมอะไรก็ตามไม่ได้มีประโยชน์ไปกว่านมจากแม่เลยครับ แค่เค้าโดนนมแม่ แล้วมากินอาหารเม็ดดีๆ ที่มีโปรตีน ไขมัน แคลเซี่ยม ฟอสฟอรัส คาร์โบไฮเดตฯลฯ ก็เพียงพอมากๆ แล้วครับ
    บางทีเราไม่จำเป็นต้องไปเสริมไปเติม โปรโมชั่นอะไรให้เค้ามากมายเช่น ไก่สด ไข่ต้ม นม เนื้อ ผัก อาหารเสริมอื่นๆ หรือจะแบบ บล๊าฟ ก็ตาม แต่ถ้ากระเป๋าหนาก็โอเค ครับ เพราะเคยเหมือนกันครับ บ่อยๆเข้าไม่ไหวครับ กลับมาใช้ เม็ดอย่างเดียว ซึ่งก็ไม่ได้แตกต่างอะไรมากมายครับ เท่ากับที่จ่ายไปแต่ก่อนแทบเปล่าประโยชน์เลย เป็นเพราะว่าไม่ต่อเนื่องก็ได้มั้งครับ ให้ต่อเนี่องทุกวันก็ไม่ไหวครับอายุเป็น10ปี.

ผมขอยืนยันและเห็นด้วยกับบทความใน อาหารสุนัข F1 อีกทีครับว่า อาหารสำเร็จรูป เพียงพอต่อการความต้องการของสุนัขและตอบโจทย์เรื่องโภชนาการได้เลยทีเดียวครับ ที่เหลือก็เป็นการออกกำลังกายแล้วล่ะครับผม

แต่ผมก็พอเห็นหมาของเพื่อนๆ บางตัว กินนมวัวพาสเจอไรส์ แบบกล่องเนี่ยแหละครับ ไม่มีปัญหาอะไร???
    และก็ไอพวกหมาข้างถนนเนี่ย แหม!!!! ขั้นเทพจริงๆ กินอะไรก็ได้ 5555

ลองดูนะครับ เพื่อนๆ พี่ๆ แต่กินอะไรเข้าไปก็ไม่เท่าออกกำลังกายครับ กิจกรรมต่างๆ จะทำให้สุนัขคุณ ห่างจากโรคภัยไข้เจ็บ เห็บ หมัด อีกทั้งผิวหนังงามผุดผ่อง ไม่มีขี้เรื้อน ทั้งเปียกแห้งมากวนใจ กล้ามเนื้อสวยงามครับ หมาได้ด้วย คุณได้ด้วยครับคนละครึ่ง แค่เท่านี้ โรงพยาบาลสัตว์ คลีนิคสัตว์ก็เจ๊งแล้วครับ ..... 555 แซวเล่นนะหมอ!!!
  • โภชนาการ สำหรับสุนัขครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=17452&area=3&name=board6&topic=16&action=view

Credit: pantown.com
  • Nazi >> Razors Edge
    ไฟล์แนบ
    Copy of Nazi+Joey.jpg 53K
  • ?ของมิงวะ เหมือนจะมีสาระพูดวกไปวนมาฟาย
  • ขอบคุณเจ้าของกระทู้ นะครับ ที่ให้ความรู้ ถึงแม้บางท่านจะรู้ อย่างน้อยก็ทบทวน...
  • CommentAuthorGhost CommentTime3 ชั่วโมงก่อน | September 4, 2010, 6:31 am
    ?ของมิงวะ เหมือนจะมีสาระพูดวกไปวนมาฟาย

เจ้าของกระทู้นี้มึงเป็นใครวะ เก๋ามาจากไหนวะ เค้าเอาความรู้มาบอกพวกมึง เสือกยังปากหมาอีก
  • ผี อ่านหนังสื่อไม่เก่งไงเจ้าของกระทู้เค้าก็เขียนรู้เรื่องนะ
    ด่าเค้าไปทั่ว โรคจิตไงอ่านไม่รู้เรื่องก็ไปด่าเค้า
  • เป็นข้อมูลที่ดีสําหรับผู้เลี้ยงหลายๆ ท่านครับคุณ Samurai
    ท้องหมาจะปั่นป่วนและอาจทําให้เกิดอาการท้องเสียถ้ากินนมวัว โดยเฉพาะ
    พิทบูลนั้นไม่จําเป็นต้องกินวิตามินดี มันสามารถรับได้จากแสงแดดโดยตรง...:020:
    ไฟล์แนบ
    BurghLine Finest3.jpg 113K
  • ถ้าย่อยไม่ได้แล้วท้องเสียหรืออาเจียร แต่หมาผมนมวัวทักวันครับสองตัวใช้นมวัวแดงผมไม่เคยเห้นมันท้องเสียหรือเจียรเลยครับ แสดงว่าหมาผมมันย่อยได้ใช่ไหม
  • ใช่ของผมก็กินวัวแดง บ่อยมากๆ อยากทราบเหมือนกันว่าถ้าท้องไม่เสียแสดงว่าย่อยได้ใช่ไหม
  • หมาเป็นสัตว์ที่ย่อยจํานวนของแลคโตสไม่ค่อยได้จริงๆ ครับ...
  • ใช่เลยครับ นมไทย-เดนมารค เพื่อนผมมันใช้หมาเค้าก็กินได้ครับ แต่ไม่ทุกตัวนะ

คุณเต๊ก..... ขอบคุณมากครับ ผมก็เพิ่งรู้ พิตบูล สังเคราะห์แสงมาใช้ได้ด้วยเยี่ยมเลย
    แต่ก็อยากรู้เหมือนกันครับว่าในรูปแบบไหนในการโดนแสงจากดวงอาทิตย์

คุณผี..... แหม!!!! ขอโทษที ครับที่พิมพ์ไป แล้วผีอ่านไม่เข้าใจ เอาไว้คราวหน้ามีอะไรดีๆ หามาลงผมจะพยายามค่อยๆ พิมพ์ ผีจะได้อ่านแล้วเข้าใจไปด้วยกัน ขอโทษด้วยนะครับ
  • ไอ้แดงน้อยของผมดื่มโฟร์โมทมาตลอดตั่งแต่ อายุ15 วันจนบัดนี้ แรกๆที่บ้านก็ว่าทำมันไม่ซื้อนมผงหมามาให้กิน ทำมัยไม่ซื้อนมแพะมาให้กิน...หุหุ สรุปก็คือ ยุ่งยากกับตัวผมและคุณค่าทางอาหารก็ต่างกันไม่เท่าไร หมาผมกินนมกล่องดีซะด้วยซ้ำ ท้องไม่เสีย ใช้นมกล่องโฟร์โมทเวลาหมดก็เดินไปซื้อร้านค้าแถวบ้านได้ทันที ถ้าใช้นมผงลูกสุนัขหรือนมแพะยุ่งยากชิหายหมดก็ต้องวิ่งออกไปหาซื้อ หาก็ไม่ใช้ง่ายๆ ผมเลี้ยงหมามาก็หลายตัวใช้นมกล่องมาตลอด ทุกตัวก็สุขภาพดีร่างกายแข็งแรง
    ไฟล์แนบ
    IMG00895-20100904-1042.jpg 104K