ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แชร์ประสบการณ์ เกี่ยวกับสปริงโฟล
  • พยายามหาข้อมูลดูแล้ว แต่อยากทราบพื้นฐานเบื้องต้น
    คือตอนนี้กำลังให้น้องกิมจิเล่นสปริงโฟลอยู่ แต่เริ่มแบบพื้นฐาน คือเหลือ 2 เท้าหลังติดพื้น เพื่อสร้างกล้ามเนื้อขา และกรามแข็งแรง
    เพิ่งฝึกมา 2 วัน วันแรกเริ่มจากการเล่นชักกะเย่อ แต่สู้แรงไม่ไหว เลยไปทำสปริงโพลให้ ให้เล่นประมาณ 20 นาที
    รู้สึกที่ขาหลังมันใช้แรงมาก หลังจากเล่นมีสั่นเล็กน้อย เลยให้หยุดเล่น แต่มันยังอยากเล่นต่อ ก็เลยคิดว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี
    เพราะส่วนใหญ่จะมีคนแนะนำว่า ถ้าติดใจให้รีบหยุด อย่าให้เลิกเอง
    เมื่อวานเลยให้ช่างมาดูคานเหล็กที่ใช้เล่นสปริงโฟลว่าถ้าเล่นไปนาน ๆ หลังคาบ้านจะพังรึเปล่า
    แต่หลังคาแข็งแรงมาก คาดว่านะจะรับน้ำหนักได้สบาย เลยให้กิมจิเล่นต่อ เมื่อวานเล่นเกือบ 1 ชั่วโมง
    ก็ให้หยุด รู้สึกขาหลังสั่น ๆ กว่าวันแรก มีเดินแบบจะล้ม เหมือนคนหมดแรง 5555
    ที่อยากจะสอบถามก็คือ ขั้นตอนที่เอ๋เริ่มฝึกฝนถูกต้องรึเปล่า ระยะเวลาที่ต้องใช้ฝึก ไม่อยากมาเจอปัญหาเรื่องข้ออักเสบทีหลัง
    ถ้าเราให้มันเล่นแบบเท้าแตะพื้นไปนาน ๆ มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ที่บ้านเป็นพื้นปูนค่ะ
    รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะค่ะ
  • ทำถูกต้องแล้วครับ หากขาสั่นแบบนั้นแสดงว่ากล้ามเนื้อ มีการทำงานสุดๆ
    มันจะได้กล้ามส่วนคอ ท้อง และขาหลังครับ

อย่าลืมก่อนออกหนึ่งเม็ด หลังออกหนึ่งเม็ด สองอาทิตย์ ดูการเปลี่ยนแปลง
  • ขอบคุณมากค่ะ
  • กี่เดือนให้เล่นดีครับ ตอนนี้หมาผม5เดือนละ กลัวฟันมันเสียรูป เลยยังไม่ได้ให้
  • ได้ความรู้จากป๋า แล้ว เลยอยากให้เื่พื่อนช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ฟังบ้างค่ะ
    พรุ่งนี้จะเอารู้กิมจิเล่นสปริงโฟลมาฝาก
  • ช่วยแนะนะ การทำสปริงโพล หน่อยไ้ด้ไมครับ ว่า พี่ๆ มีวิธีการทำอย่างไรกันบ้าง
    ตัวผมเองจะได้เอาไปปรับใช้กับที่บ้านได้ครับ
  • เอาปอกหมอนข้างผูกกับคานเหล็ก แล้วผูกกับปอกหมอนข้างอีกที เพื่อให้มันหย่อนลงมา แล้วใช้เชือกมะนิลา
    ผูกกับปอกหมอนข้าง ดูความสูงให้สุนัขสามารถกัด แล้วขาสองข้างยืนที่พื้นได้ ให้ขาสองข้างตึง ไม่หย่อน
    กล้ามเนื้อจะได้ออกแรงครบทุกส่วนค่ะ ไว้เสาร์นี้จะไปซื้อเชือกมะนิลามาเพิ่ม เปลี่ยนจากปอกหมอนเป็นเชือก
    ทั้งหมดค่ะ แล้วถ้ามีลอกด้วยก็ดีนะค่ะ จะได้เพิ่มความสนุกขึ้นอีก
  • ขอบคุณครับ มีพี่ๆท่านได้ มีคำแนะนำ อีกไมครับ
  • มารอฟังด้วย อยากให้มีคนมาแชร์เยอะ ๆๆๆ เหงาอะ
  • ^^ รอท่านผู้ชำนาญการ
  • อยากทราบว่าทำยังงัยซื้ออุปกรที่ไหนได้บ้างครับ
  • อยากทราบวิธีทำสปริงโพลครับ

^ ^
  • มีสบการณ์จะเล่าให้ฟัง อาจจะไม่เกี่ยวกับปริงโพล
    แต่อาจช่วยชีวิตหมาคุณได้... รู้จักโช๊คเชน กันใช่มั้ยครับ
    หมาผมใส่อยู่ แล้วกระโดด มองหมาจรจัดตัวอื่นที่อยู่นอกบ้าน
    อยู่ๆอีท่าไหนไม่รู้ ช่วงจังหวะลง ห่วงห่วงนึงของโช๊คเชน ได้เข้าไปเกี่ยวกับรั้วบ้าน
    แขวนคอ ห้อยต่องแต่ง ดิ้นเอาชิีวิตรอด ไอเลือดไหลออกทางปาก ตาเกือบถลนออกมา
    น่าสงสารมาก ดีที่พิทบูลตัวอื่นที่อยู่ในกรง มันเห่าเรียก
    ผมได้ยิน เลย ได้เห็นสภาพหมา แขวนคอ เลยรีบวิ่งเข้าไปช่วย
    กอด ปลอบอยู่นาน แม่!!! เล่นซะใจเสียเลย ถ้าไม่มีใครเข้าไปช่วย ตายแน่ 100000000000000000000000%

ทุกวันนี้ ถอดขว้างทิ้ง ออกหมดทุกตัวแล้วครับ
    หมาใครชอบโดดๆ แล้วใส่โช๊คเชนอยู่ ระวังไว้นะครับ ไม่ก็ ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรก็ถอดเก็บ
    ขอบคุณครับ
  • ขอบคุณมากนะค่ะพี่ผี ที่แชร์ประสบการณ์ให้ฟัง
    มีคนเคยเล่นให้ฟังเหมือนกันแต่เขาเลี้ยงโกลเด้นท์
    ตอนทำความสะอาดบ้าน โซ่มันไปติดที่ขอบเตียง ไม่มีใครเห็น เห็นกันอีกที
    มันหมอลมหายใจไปแล้ว เรามองหน้ากับน้องสาว ถ้าเป็นพิทบูลเตียงอันนั้นคง
    โดนลากไปที่อื่นเป็นแน่ ตอนนี้ก็ใช้โช๊คเชนอยู่ค่ะ จะระวังใ้ห้มากขึ้นค่ะ
  • เรื่องโชคเชน ผมก็ใส่ติดคอไว้เป็นประจำครับ
    มันมีทั้งข้อดีและไม่ดี เคยหมาหลุดทีหนึ่ง ไปกัดกับหมานอกบ้าน
    ไม่มีอะไรยึดเลย ต้องใช้การหิ้วขาหลังเอา ตอนนี้เลยใส่ติดคอไว้ตลอด

เรื่อง สปริงโพล์ ระหว่างเป้ากัดแขวนเชือกแล้วควรหาอะไรที่มีลักษณะเป็นสปริงใส่เข้าไปด้วยเพื่อความยืดหยุ่นครับ
    หากเชือกเพียวๆ เวลาดึงมันจะไม่หยุ่นตัว หมาจะไม่ชอบ หากมีสปริง มันจะมีแรงโต้ หมามันจะเล่นมากขึ้นครับ
  • คงจะใช่ไปยาง รถจักรยานยนต์ หรือ จักรยาน ก็ได้ใช่ไมครับ พี่มาร์ค
  • เราไปขอตามร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์อะ
    ข้างบ้านมีร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์เยอะ
    วันนี้กะจะเอาซัก 3 เส้น
  • ใช่ครับคุณ Film_Lomsak ยางในรถจักรยานยนต์ใช่สักสองเส้นจะได้มีแรงดึงกลับมากกว่าเดิมและประหยัดด้วย:m001:
  • ขอบคุณครับ คุณ hong2248 และ พี่ๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ยังอบอุ่นเหมือนเดิม