ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

"ใต้สุดแดนสยาม เมืองงามชายแดน" ... ปิดหูปิดตา ไปยะลากับผมมั๊ย?
  • ขอแอบใช้พื้นที่ พาท่านไปเที่ยวยะลาเมืองใต้สุดดินแดนสยามกัน

ที่บอกว่า "ปิดหูปิดตา" ไม่ได้เขียนผิด เพราะหูตาที่ท่านเปิดอยู่ รวมทั้งตัวผมเอง ก็มองเมืองยะลาในมุมของ "ปัญหา" มากกว่าเรื่องความสวยงาม ...

เมื่อเป็นแบบนี้ หูตาที่เปิดอยู่ "ใครจะกล้าไปเที่ยว" .... ผมเลยขอพาท่าน หลับหูหลับตา ตามผมมา ไปเที่ยวยะลากัน

ไม่สนใจก็นอนต่อไป หากสนใจก็หลับหูหลับตาฟัง เผื่อเปิดตาใหม่ในคราหน้า จะได้มีมุมดีๆของเมืองยะลาไปอยู่ในความคิดท่านก็เป็นได้

คำว่า "ยะลา" มาจากภาษาพื้นเมืองเดิมว่า "ยะลอ" ซึ่งแปลว่า "แห"

จุดเด่นของตัวเมืองยะลาก็คือ "การวางผังเมือง" ที่ดีมากๆ แทบจะเป็นเมืองเดียวของไทยเลยกระมังที่มีการวางผังเมือง

และที่สำคัญ สมัยก่อนเดิมที่ ยะลานั้นเป็นส่วนหนึ่งของเมืองปัตตานี เป็น "ผืนแผ่นดินไทย" ตั้งแต่ครั้งสมัยกรุงสุโขทัย...

"ยะลา" เป็น ผืนแผ่นดินไทยนะครับ .... เป็นเมืองของคนไทย .....

วันนี้มุมมองสามจังหวัด ในความคิดท่านเป็นเช่นไร?

เหมือนผมก่อนหน้านี้รึเปล่า....

ผมเคยคิดเช่นนนี้ครับ ....
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_58.JPG 120K
  • เดิมทีจะไปเที่ยวยะลา แต่โปรแกรมต้องเปลี่ยนกระทันหัน จากการเที่ยว ไปเป็นการเดินทางไปเพื่อร่วมไว้อาลัยคุณปู่ของเพื่อนกระผมแทน

แต่การเดินทางไปร่วมงาน ผมก็มีเวลาพอตั้งสามสี่วัน ที่จะหาอะไรแปลกๆมาให้ท่านชมกัน อิอิ

น้าผีอย่าเพิ่งว่าผมนะ .... "เรื่องพิทบูล" ผมก็มี อิอิ เดี๋ยวว่าไม่เกี่ยวกับหมาซะอีก

ส่วนจะเป็นอะไรแบบไหน เดี๋ยวมาว่ากัน

เริ่มต้น รับสายทราบข่าวจากยะลาในวันจันทร์ ไม่ได้คิดอย่างอื่นเลยครับ .. จัดกระเป๋ามุ่งหน้าไปช่วยงานทันที

เจ้าบ้านปลายทางยังไม่ทันทราบด้วยซ้ำ คิดอย่างเดียวว่าไปถึงก่อน ค่อยโทรถามละกันว่าจะเอาไง
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_23.jpg 119K
    SS_YaLa1_24.jpg 110K
    SS_YaLa1_25.jpg 120K
  • เมื่อไรด้ามขวานทองจะสงบเสียที อยากไปเที่ยวเหนือสุด ใต้สุด อย่างสบายใจ เสียดายโอกาส
    ประเทศไทย เป็นของคนไทยทุกคน อยากยืนอยู่บนพื้นดินไทยโดยไม่ต้องมีความหวาดระแวง

ท่านโจ ช่วงนี้ยังไม่ได้ไปก็ขอชมภาพจากกล้องท่านไปพลางๆก่อนนะครับ
  • ผมขับรถมาเจอแยกนึง จำชื่อแยกไม่ได้ละ...

ปกติ ปัตตานีจะเลี้ยวซ้าย ส่วนยะลาจะไปทางขวา(ทางเดียวกับวัดช้างไห้)

แต่รอบนี้ "มีทางตรงไปยะลา" ....

ฝนก็ตกๆหยุดๆ ฟ้าก็อึมครึม แถมเวลาก็ต้องรีบหน่อย เกรงจะไม่ปลอดภัย

พอถึงแยก ชักไม่มั่นใจว่าไปเส้นไหนจึงจะสะดวกดี เลยยกหูโทรถามดีกว่า....

เวงกำ "งานงอก" มือถือ ไม่มีสัญญาณ เพราะไม่ได้ลงทะเบียนสามจังหวัดไว้.....

เอาวะ ทางใหม่ ย่อมสร้างมาเพื่อให้ดีกว่าเก่า.... ฉะนั้น ตรงโลดครับ

มันฮาตรงนี้แหละครับ ... "เพิ่งเข้าเขตยะลา" ผ่านด่านของทหาร ... มีคำเขียนอวยพรว่า "เดินทางโดยสวัสดิภาพ" :026:แทนคำว่ายินดีต้อนรับ ฮา.....:013:
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_26.jpg 119K
    SS_YaLa1_27.jpg 107K
    SS_YaLa1_28.jpg 110K
  • ตามพี่มาร์คว่าเลยครับ ... ยิ่งไป ยิ่งทำให้รู้สึกเสียดายเมืองดีๆที่ยังไม่สงบซักที

ผมไปยะลาครั้งล่าสุดเมื่อยังเด็กเลยหละครับ "จำความแทบไม่ได้"

ไปรอบนี้ พกความทรงจำเพียงน้อยนิด แทบจะกู้เมมโมรี่เดิมๆไม่ขึ้นแล้ว

แต่ไม่เป็นไร... เราไปใส่เมมโมรี่ใหม่ๆพร้อมๆกันครับ

โอ้ววว...ทางเส้นใหม่.... ไฉไลเป็นบ้าเลยครับ

เหนียบได้เต็มที ตรงแด่วสวยสดงดงาม และจะสะพานข้ามแยกหมู่บ้านต่างๆตลอดสาย

อันนี้ผมถ่ายชื่อหมู่บ้านแปลกๆมาให้ชมกัน ซึ่งทางจะเป็นลักษณะนี้แหละครับ จนถึงยะลาเลย

(ย้อนความก่อนหน้าซักนิด) ช่วงจากจะนะมาปัตตานีและไปยะลานั้น ส่วนใหญ่รถจะขับด้วยความเร็วสูง

และไม่มี จนท ท่านใดๆ มาตรวจจับความเร็วเลย ... อาจเพราะกลัวระเบิดมาแทนแบ้งร้อย ฮา.....

ผมเห็นข้อความบนสะพานเขียนว่า ... "ขับช้าลงซักนิด เพื่อชีวิตที่ปลอดภัน"... ประมาณนั้น

ผมขับไป อมยิ้มไป พร้อมกับเปลี่ยนให้ใหม่ว่า .... "ขับเร็วขึ้นอีกนิด เพื่อชีวิตที่ยืนยาว" ฮา..... :032:
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_29.jpg 73K
    SS_YaLa1_30.jpg 102K
    SS_YaLa1_31.jpg 112K
  • ว่างๆๆจะไปเที่ยวหานะคับ ป๋าโจ สุดหล่อ
  • ถึงยะลาเสียที .... ภายหลังทราบมาว่า เส้นทางดังกล่าว หากท่านจะมา ก็อย่าขับในช่วงเวลากลางคืน

เพราะแม้จะเป็นถนน แต่ก็อาจจะมีเรือใบมาแล่นได้... อีกทั้ง ทางแยกต่างๆที่เข้าหมู่บ้านนั้น ซับซ้อนเหลือคณานับ

ถนนที่สวยงาม ก็มีความจริงที่โหดร้ายซ่อนอยู่เช่นกัน

แต่ในเมื่อเรารู้.... ก็เลี่ยงได้หนิครับ ...ชิวชิว สบายๆ อากาศเย็นๆ ไปกันต่อครับ

เข้าเมืองมา โทรหาใครก็ไม่ได้ ที่พัก็ยังมิได้หา เอาละวา ข้าวตูก็ยังบ่ได้กิน

สิ่งแรกที่ต้องทำคือ "ไปหาซื้อซิมใหม่ก่อน" ...

อันนี้ต้องมีพิธีการสารพัดกับซิมที่เราซื้อกันง่ายๆแค่ห้าสิบบาทตามท้องที่เรา

นิ้วมือผม ต้องปั๊มไปเฉกเช่นเดียวกันเข้าโรงจำนำเลยทีเดียว อิอิ

เอกสารที่กรอกพอๆกับขอเงินประกันสังคมเลยทีเดียว :018:

ล้อเล่นนนะครับ เพื่อความสะดวกและเพื่อความปลอดภัย เราต้องให้ความร่วมมือกันซักหน่อย :015:
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_32.jpg 83K
    SS_YaLa1_33.jpg 123K
    SS_YaLa1_34.jpg 98K
  • จัดไปโจ โคตรมันส์เลยเดินทางแบบนี้น้องไปก่อนถ้าน้องกลับมาครบพี่ค่อยตามไป55
  • หลังจากได้ซิม มีเวลาเหลือ ก็ทำเป็นเก่งครับ จะไปหาที่พักเอง อิอิ เพระไม่อยากรบกวนเจ้าถิ่นในช่วงเวลางานศพยุ่งๆ

จำไว้เสมอครับว่า "ทางอยู่ที่ปาก"..... หากไม่ทราบต้อง "ถาม" ครับ อิอิ :015: ง่ายนิดเดียว

โจทย์ของผมไม่ยากซักเท่าไหร่... ขอแค่ปลอดภัย

แต่โจทย์ของแฟนผมต้องเชคซักนิด...เพราะต้องมี "วิยะดา" และ "หมา" เข้าไปด้วย

.....

ขับรถหาไม่นาน ก็ได้โรงแรม "ยะลารามา" เป็นฐานที่มั่นประจำทริปนี้ครับ
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_05.jpg 104K
    SS_Yala3_08.jpg 108K
    SS_YaLa1_35.jpg 116K
  • ท่านเพชร พูโล ชวนไปยะลา บอกไม่ต้องกลัวไม่มีอะไร เพราะเป็นคนพื้นที่ แต่เราก็ยังไม่กล้าไป
    ความรู้สึกเดียวกันเลย ตอนประท้วงที่กรุงเทพฯ ฝรั่งไม่กล้ามา เราบอกว่ามาเถอะไม่ต้องกลัว ฮ่าๆๆ
  • เฮียครับ งานนนี้ "กลับมาเกิน" .... จะเกินแบบไหน รอชมนะครับ อิอิ

เคสนี้ผ่านครับ เปิดประตูห้องเข้าไป เทสช่องสามก่อนเลย

เมื่อนายหัวบอก "ผ่าน" งานนี้ก็ ชิวชิว เราแล้ว

เปิดหน้าต่าง เชคท้องฟ้าที่มืดมัว แอบดูวิวเล็กน้อย

มีวิยะดา หมาเข้าได้ ... ทำเลดีปลอดภัย.... สบายใจครับ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_36.jpg 85K
    SS_YaLa1_42.jpg 87K
    SS_YaLa1_38.jpg 99K
  • วิกฤต ส้รางโอกาสครับ

ตอนไปซื้อซิม แอบเห็นร้านส้มตำ เลยกะว่าจะไปลองกินซักหน่อย

ขอถือโอกาสหาอะไรรองท้องซักนิด

....

ยะลาเป็นเมืองที่สวยงามมากเลยครับ รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ สะอาดสะอ้านจริงๆ

ต้นไม้น้อยใหญ่ ถูกตัดตกแต่งให้ดูสวยงามตลอดเวลา

แม้เส้นทางในเมืองจะมีแยกค่อนข้างเยอะ แต่ขับรถง่าย สะดวก มักจะไม่หลง

เหลือเชื่ออย่างเดียว คือ .... "รถเยอะโคตร" .... สงขลานี่ ชิดซ้ายเลยครับ

รถน่าจะพอๆกับหาดใหญ่เลยทีเดียว

ลองชมภาพสวยๆงามๆของเมืองยะลาซักชุด (ระหว่างทางไปร้านส้มตำ) ก่อนจะไปกินอาหารมื้อแรกกันที่เมืองยะลา อิอิ

ท้องฟ้าอาจจะดูน่ากลัวซักหน่อย แต่ตอนนั้นมันเข้าบรรยากาศ สุข และตื่นเต้น เพระเพิ่งถึงยะลาใหม่ๆ
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_02.jpg 77K
    SS_Yala3_01.jpg 89K
    SS_Yala3_03.jpg 99K
    SS_Yala3_04.jpg 97K
  • สวยมั๊ยครับเมืองยะลา ขอชิมรางแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะพาชมใหม่

แวะไปกินกันซักนิด

ส้มตำ.... "อร่อยทุกเมนูเลยครับ"

ผมไปกินสองรอบเลย

แม้นิ้วผมจะล้างไม่ออก แต่จังหวะนั้น ไม่สนใจละครับ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_13.jpg 117K
    SS_YaLa2_14.jpg 116K
    SS_YaLa2_15.jpg 113K
    SS_YaLa2_19.jpg 86K
  • ที่สะใจกว่านั้นคือ มีลาบปลาดุก เค้าให้เลือกแบบสับหรือแบบเป็นตัว

ก็เลยถามว่าแบบไหนอร่อย เค้าก็แนะนำแบบสับ....

ผมไปโชคดีหน่อย ปลาดุกที่เค้าย่างอยู่มันหมด เค้าเลยหมักให้ใหม่แล้วทอดดดร้อนๆ กรอบๆ นุ่มๆ หอมๆ

เอามาสับๆๆๆ แล้วคลุ๊กเคล้าทำลาบ รสชาดบาดหัวใจเป็นที่สุด.... :021:

กินพร้อมกับส้มตำปูปลาร้า แซบ สิบอกไห่ ... :021:
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_16.jpg 113K
    SS_YaLa2_20.jpg 123K
    SS_YaLa2_39.JPG 100K
    SS_YaLa2_17.jpg 119K
  • ... ท่านอย่าเพิ่งกลืนน้ำลายสิ .. นี่เพิ่งแมตแรกเองนะครับ ...

ต่ออีกซักนิด กับ ต้มแซบกระดูกหมู(อ่อนๆ) รสชาด ไม่ต้องพูดถึง....

ยิ่งมีคอหมูย่างอร่อยๆด้วยนะครับ ...

มื้อแรกของยะลา ก็เกินไปครึ่งกิโลแล้วครับเฮียเหลียง

ต้มแซบ คอหมูย่าง กุ้งแช่น้ำปลา.... กินกันจนเจ้าเบิ้มหลับรอคาโต๊ะเลยครับ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_40.JPG 122K
    SS_YaLa2_41.JPG 98K
    SS_YaLa2_21.jpg 118K
    SS_YaLa2_23.jpg 93K
  • สองคน พุงแตกเลยครับ...

ตอนแรกแฟนหิว พอกินเสร็จ แอบอ้วกข้างรถเลยครับ เพราะ "จุก" :030:

พักสายตา มองมุมคนยะลาภายนอกร้านซักนิด

เดี๋ยวค่อยเดินทางต่อ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_18.jpg 121K
    SS_YaLa2_22.jpg 122K
  • ผมละพุงกอง ขัยบไปไหนไม่ได้เลย ... กินเยอะแล้วทรมานจังแฮะ

ชมยะลาที่ผมถ่ายทอดมาซักนิดครับ

วันแรกของงีบก่อน ค่อยลุยต่อวันที่สองครับ

ไปร่วมงานกับเพื่อนซักแปป
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_06.jpg 84K
    SS_Yala3_07.jpg 123K
    SS_Yala3_09.jpg 124K
    SS_Yala3_10.jpg 120K
  • เล่นซ่ะน้ำลายทะลักออกมาเต็มกระพุ้งแก้มเลย
  • ขอตัวไปกินข้าวกับครอบครัวซักชั่วโมงครับ เดี๋ยวจะกลับมาปล่อยของดีเมืองยะลาให้หมด อิอิ

อันนี้แย๊บชิมลางนิดหน่อย

ท้ายกระทู้ ผมมีของฝากให้สมาชิกพิทบูลโซน 5 ท่านครับ

เป็นของที่อาจไม่มีราคามากมาย แต่คุณค่าผมว่าเหลือคณานับทีเดียว

พักครู่เดียวครับ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_43.jpg 69K
  • เฮียครับ รอแป๊ปปเดียวนะ ผมไปเที่ยวยะลามาสี่วัน .... ยอมรับตรงนี้เลยว่า

"ไม่มีของไม่อร่อยตกลงท้องผมเลย"....

เลยเป็นที่มาของคำว่า "เกิน" มาครับเฮีย อิอิ เกินมาสองโลเลยกระมัง

กินแบบ เอาออกไม่ทันหนะครับ .... อ้วนเลย :018:

นั่งดูวิวที่โรงแรมรอก่อนนะครับทุกท่าน
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_40.jpg 106K
    SS_YaLa1_39.jpg 118K
  • ร่ายซะยาวขนาดนี้ คิดถึงเบตง ขึ้นมาบัดnow
  • น่าเสียดายโอกาสจริงๆ ยิ่งดูยิ่งเศร้า แผ่นดินไทยของเราเองแท้ๆ แต่คนไทยไม่น้อยเลยก็ไม่กล้าไปเที่ยว
    ไอ้พวกเวน เมื่อไรจะเลิกป่วนเสียที หากคนไทยทิ้งแผ่นดิน พวกมันก็คงยึดครอง

วันไหน จัดทริปไปสักครั้งดีไหม ท่านตี๋เบตง เคลียร์พื้นที่หน่อย
  • สอบถามพี่โจหน่อยคับ พี่ไปงาน นครประฐม ปล่ายคิดถึงเจ้าหลายเดอ
  • งานที่นครปฐมตรงกันงานกินเจพอดีครับ ... แห้วเลยครับท่านประธาน :022:

จริงๆ ผมจะมีทริปนั่งเรือล่องแม่น้ำปัตตานีด้วยหละครับ แล้วก็กะจะไปเบตง ไปกินไก่ เพราะไม่ไกล

แต่ด้วยเหตุไม่สะดวกหลายประการ เลยอยู่แค่เมืองยะลา

รอบหน้ามีแก้มือแน่นอนครับ

ให้เกียตริพรรคพวกในพื้นที่ซักนิด อิอิ

ขอนำภาพเจ้าบ้านที่ผมไปเยือนมาลงซักหน่อย

ขอถือโอกาสเวปพิทบูลโซนร่วมไว้อาลัยแก่การจากไปของคุณปู่เก้ว ของช่างหนุ่ยปัตตานีด้วยนะครับ

ช่างหนุ่ยปัตตานีเอง เป็นเพื่อนที่ดีคนนึงเลยทีเดียวครับ เป็นรุ่นพี่ที่ผมเคารพนับถือ

สิ่งที่คุณปู่ทิ้งไว้ให้หลานรักอย่างช่างหนุ่ยก็คือ .... "การสอนให้ลูกหลานขยันทำมาหากิน"
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa4_2.JPG 103K
    SS_YaLa4_1.jpg 92K
    SS_YaLa4_3.jpg 112K
    SS_YaLa4_4.jpg 124K
  • พรรคพวกพร้อมสรรพ เตรียมเรือรอไว้แล้วครับ .... เสียดายที่ ไม่ได้ล่องเรือ .... ไม่งั้นอาจมีมุมดีๆมาให้พวกพี่ๆแน่นอน

แต่ไม่เป็นไร เท่าที่มีอยู่ก็คิดว่า เปลี่ยนมุมมองเมืองยะลาดีๆให้กับหลายๆคนได้แน่นอนครับ

ช่างหนุ่ยเองก็เลี้ยงพิทบูลเพศเมียไว้ตัวนึงครับ...

แต่เราแวะไปชมเพียงแปปเดียว

เพราะต้องเตรียมตัวไปงาน และ จบจากงานก็ไปต่อ "คาเฟ่" อิอิอิ แต่มิได้มีภาพมาหรอกนะครับ

เอาไว้ใครอยากเห็นภาพ ก็ขอเป็นไปด้วยกันรอบหน้าเลยดีมั๊ย :013:
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa4_8.jpg 124K
    SS_YaLa4_9.jpg 123K
    SS_YaLa4_7.jpg 105K
    SS_YaLa4_6.jpg 96K
  • ขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับ :039:

และขอส่งกำลังใจและความปราถนาดีไปยังพี่น้องในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ทุกคนครับ
    แผ่นดินของเรา อย่าให้ใครเอาไปนะครับ
  • เราไปชมเมืองยะลากันซักนิด

หลายๆมุม ที่มีความแตกต่าง ความลงตัว

นำสิ่งที่เห็น มาให้ท่านชมครับ

"แผ่นดินไทยที่น่าอยู่".... อย่าให้เลือนหายไปเด้ดขาดครับ

วันนี้ผมขอขุดขึ้นมาให้ชมซักนิด
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_14.jpg 98K
    SS_Yala3_12.jpg 113K
    SS_Yala3_11.jpg 123K
  • มีทั้งย่านคนจีน และย่านมุสลิม

เท่าที่สัมผัส ทุกคนยิ้มแย้มแจ่มใสดีมากๆ

ตั้งแต่วันแรกที่ผมถามทาง ไปจนยามแวะกินอาหารในที่ต่างๆ หรือแม้กระทั่งไปคุยกับเจ้าของร้านขายยาแถวตลาด

ทุกคน เป็นมิตรและยิ้มได้สุดแก้มดีจริงๆครับ

ขนาดผมแต่งตัวเถื่อนๆ หนวดเครารุงรัง .... เค้ายังไม่คิดว่าผมเป็นโจรเลย อิอิ แสดงว่า ต้องมีความหล่ออยู่ งิงิ รบกวนเฮียเหลียงกับพี่ยุทธช่วยถ่ายรูปหล่อๆให้ผมเป็นเครื่องยืนยันด้วยนะครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_13.jpg 122K
    SS_Yala3_22.JPG 123K
    SS_Yala3_20.JPG 123K
    SS_Yala3_21.JPG 122K
  • ระวังตัวหน่อยนะครับ ตอนนี้เหตุการณ์สามจังหวัดยังน่าเป็นห่วงอยู่ ตายทุกวันครับ วันละ 3-5 ศพ รวมเหตุการณ์ทุกวันของที่นี่ไม่ต่ำกว่า 5 เหตุการณ์เกือบทุกวัน ตั้งแต่ผมมาอยู่ที่นี่ มากที่สุดสามจังหวัด 1 วัน รวมแล้ว 12 เหตุการณ์ ตายไป 7 ศพ ครับ ถ่ายรูปสวยนะครับ ดีใจที่มีคนรักพิทมาเที่ยวเเละขอให้สนุกกับ 3 จังหวัดครับ
  • สำหรับท่านไหนจามาเที่ยว ลงทะเบียนซิมให้เรียบร้อยนะครับ ถ้าเข้าเส้น เทพา สัญญาณก็จาหมดเเล้วครับ ติดต่อใครไม่ได้เหมือนกันช่วงแรกละครับ
  • เรายังคงไม่เข้าเรื่องของกินก่อนนะครับ อิอิ เดี๋ยวน้ำลายไหลก่อนนอนทีเดียวเลยดีกว่า หรือว่า "ใครบางคนแอบไปกินข้าวซะก่อนแล้ว" อิอิ

มีเช้าวันนึง ผมเดินหาของกิน ก็ไปเจอลุงท่านนึง เดินเข้ามาทักทายยิ้มแย้มแจ่มใส

เค้านึกว่าผมเป็น "นักข่าว" .... ผมก็บอกว่า "ไม่ใช่ลุง ผมมาเที่ยว"

คุยไปเค้าก็ว่า "น้องน่าจะเป็นนักข่าวนะ" .... นั่น

พอดีลุงมีเรื่องราวชีวิตอยากจะไปขอลงในหนังสือพิมพ์ .... ว้าววว

ก็เลยชวนแกคุยซักหน่อย

เดิมทีแกเป็นคนพัทลุง แต่มาทำงานที่ยะลานานมากแล้ว อาศัยอยู่กับเมีย ส่วนลูก ทำงานอยู่"บางแสน"(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)

ถ้าสังเกตุในรูป จะเห็นแกพกมีดอยู่เล่มเดียว ผมเลยถามว่า

"ลุง ... มีดเล่มเดียว จะทันเค้ามั๊ยเนี่ย?"

ลุงตอบว่า "เมื่อก่อนเค้าก็แจกปืน แต่แจกเป็นช่วงเวลาแล้วมาเก็บ... มีการทะเลาะเบาะแว้งกันวุ่นวายไปหมด เพื่อแย่งปืนกัน"

หลังๆเค้าเลยไม่มีแจกแล้ว เพราะปัญหาเยอะ

ผมเลยทักลุงไปว่า " ลุงครับ ปืนเถือนเยอะแยะ ไม่หามาเก็บไว้ป้องกันตัวบ้างหล่ะ "

ลุงแกตอบว่า ..... "ของผิดกฏหมาย ผมไม่ยุ่งเด็ดขาด ..อะไรไม่ถูกต้อง ลุงทำไม่ได้ เพราะลุงคือคนไทย"

จ๊ากกก นักข่าวจำเป็นอย่างผม หงายหลังเลยครับ ฮา....

ยกนิ้วให้ลุงเลย อุดมการณ์มาดมั่นมาก ขอปรบมือให้ครับ ผมเลยแนะนำให้ลุงเขียนประวัติที่ลุงคิดว่าน่าสนใจไปที่หนังสือพิมพ์ของชาวใต้(ตามที่ลุงอยากจะบอกหนะ)

ก็ขอให้ลุง พบแต่สิ่งดีๆนะครับ

"ชีวิต มันก็ต้องดำเนินต่อไป"

วิถีของเมืองยะลาก็เช่นกันครับ ทุกคนต้องทำตามหน้าที วงล้อชีวติก็ต้องหมุนไปในแต่ละวัน
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_15.jpg 103K
    SS_Yala3_17.jpg 100K
    SS_Yala3_18.jpg 123K
    SS_Yala3_16.jpg 107K
  • บ้านเมืองสะอาดสะอ้านดีจัง
  • อีกซักนิด ร้านแบบจีนๆ

ร้านน้ำชาแบบคนจีนนี่ก็คลาสสิคไม่น้อยเลยทีเดียวครับ

ส่วนร้านครัวนิจ พ่อผมมาเล่าให้ฟังว่าให้ไปหาร้านนนี้ให้เจอ

เพราะย่าผมที่เสียไป(อายุ102ปี ) เค้าถ่ายทอดวิชาการทำขนมหวานไว้ให้คุรป้าท่านนนี้ที่เมืองยะลา

พ่อผมเดิมทีอยู่ยะลา จากนั้นก้ไปเรียนที่แม่โจ้ ท่านเลยเล่าความหลังให้ฟังครั้งยังวัยสะรุ่น อิอิ

ผมเลยไปถ่ายรูปย้อนความหลังให้พ่อซักหน่อย เพราะไม่ได้ไปมาหลายสิบปีแล้ว

คุณป้าในร้านก็ไม่รู้จักผมหรอกครับ .... เพราะไม่อยากท้าวความให้ยืดยาว

เราแค่ไปเก็บความหลังมุมเล็กๆให้พ่อเท่านั้นเอง อิอิ
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_23.JPG 97K
    SS_Yala3_24.JPG 120K
    SS_Yala3_25.JPG 104K
  • ความทรงจำเล็กที่ผมจำได้อย่างเดียวตอนเด็กๆคือ เมืองยะลาสะอาดดีมากครับพี่มาร์ค

และปัจจุบันก็ยังคงเป็นอยู่ ได้ถ้วยเหมือนเดิมเลย

สมัยก่อนที่รุ่นคนยังทิ้งขยะนอกถัง (ตอนผมเด็กๆ) .... ตอนนั้นยะลายังสะอาดเลยครับ

ยิ่งตอนนี้ ภาพยังเหมือนเดิมคือสะอาด

แต่ที่แปลกคือ..... ผมไม่เห็นถังขยะมากมายเหมือนกทม ไม่มีถังขยะ และ ไม่มีขยะ

ต่างจากหลายๆจังหวัดรวมทั้งกทม... ที่ถังขยะเต็มเมือง แต่ขยะก็ล้นเมืองเช่นกันครับ

น่าคิดนะ :011:

แอบแว๊ปไปถิ่นของ มุสลิมกันซักนิด ....

พรรคพวกผมเรียแถวนี้ว่า "มาเล" ครับ อิอิ ...

เดี๋ยวเรามาเก็บตกกินน้ำชากันที่นี่อีกที พร้อมเรื่องเล่าจากสภากาแฟครับ

เอาภาพกลางวันไปชมก่อน
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_26.JPG 87K
    SS_Yala3_27.JPG 103K
    SS_Yala3_19.jpg 119K
  • เดี๋ยวกระทู้จะยาวไป ขอจบภาพเมืองยะลาไว้ที่ บรรยากาศยามค่ำคืนละกันครับ

สมคำล่ำลือจริงๆครับ ใต้สุดแดนสยาม เมืองงามน่าอยู่ :063:
    ไฟล์แนบ
    SS_Yala3_29.JPG 83K
    SS_Yala3_28.JPG 91K
    SS_Yala3_30.JPG 120K
  • จบเรื่องเมือง มาต่อที่ ประมวลภาพ ของกิน อิ่มท้อง ที่ทำให้ผมล้นมาสองโลเลยดีกว่า อิอิ

ใครยังไม่กินข้าว ผมให้โอกาสไปกินก่อนนะครับ เดี๋ยวมานั่งน้ำลายไหลหน้าจอแล้วอย่าโทษผมนะ :013:

ขึ้นชื่อว่าเมืองยะลา ต้อง "ก๋วยจั๊บ" ยะลาครับ

มีทั้งน้ำข้นน้ำใส

ก๋วยจั๊บน้ำใสนั้น จะออกแนวหอมๆหน่อย หอมพวกหอมและกระเทียมเจียว บวกกับน้ำกลมกล่อม เนื้อนิด เลือดหน่อยๆ ผักหอมๆ ร้อนๆ

อร่อยเหาะเลยครับ ... ใส่พริกไทซักหน่อยนะ แหล่มแล้วววว

ส่วนก๋วยจั๊บน้ำข้น ก็จะใส่พวกไก่ แต่ที่นี่จะแปลกหน่อยในแบบฉบับของคนจีน

จะมี ปาท่องโก๋เข้ามาด้วยครับ ไว้กินกับก๋วยจั๊บ เฉกเช่นเดียวกับโจ๊กยามเช้าเลย

แต่หากท่านมานั่งร้านคนจีน ทางใต้ ผมขอแนะนำนะครับ อย่ากินน้ำอัดลม หรือน้ำอื่นๆที่เค้าไม่ได้ทำเองเลยครับ

น้ำชาซักกา กินกับน้ำแข็งเย็นๆเลยนี่แหละ ได้ความอร่อยดีแท้ หรือจะทานร้อนๆก็ไม่ว่ากันยิ่งได้อารมณ์

ร้านทางใต้ ในกาน้ำมักจะมีน้ำชาแฝงอยู่ครับ แต่มันจะค่อยๆเลือนหายไปแล้วเหมือนกัน

ช่วยกันกินครับ ... อย่าให้เหลือจนเจ้าของร้านต้องเอาไปเททิ้ง อิอิ เพราะ อีกหน่อยลูกหลานเราไม่มีกิน ... กลัวมันจะเลือนหายไป
    ไฟล์แนบ
    DSCF5617_resize_resize.JPG 88K
    SS_YaLa2_02.JPG 121K
    SS_YaLa2_35.JPG 111K
  • อันนี้แถมซักนิด ผมแอบเผื่อท้องไปกินและซื้อกลับบ้านมาโซ้ยต่อ

คือ ก๋วยเตี๋ยวเป็ด และ ข้าวมันไก่

เหมือนเดิมครับ รสชาติเข้มข้น ส่วนข้าวมันไก่ก็ รสชาตเยี่ยม ไก่เนื้อดีทีเดียว ไม่นุ่มจนเกินเหตุ ไม่เหนียวจนเกินไป

และติ่มซำยะลา ผมก็ลองมาเรียบร้อย .... อิอิ

ชมภาพครับ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_12.JPG 113K
    SS_YaLa2_37.JPG 122K
    SS_YaLa2_38.JPG 120K
  • ยังไม่หมด ขอแวะไปกินข้าวในงานศพซักนิด ไปชมกันครับว่า กับข้าวแบบชาวบ้าน มันเด็ดดวงแค่ไหน....

น้ำบูดู ที่สุดแสนจะอร่อยมากมายก่ายกอง ยำโดยฝีมือแม่พี่หนุ่ย.... จนแฟนผมต้อง ขอใส่ถุงกลับบ้านหลังจากเพิ่งเคยกินครั้งแรก อิอิ

แล้วน้ำพริกกะปิในแบบบ้านๆ รสชาตเยี่ยมมมม

โดนเอามื้อนี้ ทำเอาผมกับแฟนแปรปรวนเลยครับ คือตอนแรกจะเผื่อท้องไว้ไปกินอย่างอื่น

มานั่งโต๊ะนี้ กับข้าวบ้านๆ เล่นข้าวซะสองจานพูนๆ ยุติการกินไปครึ่งวันโดยปริยายครับ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_24.jpg 122K
    SS_YaLa2_25.jpg 112K
    SS_YaLa2_26.jpg 94K
  • จากภาพด้านบนจะเห็นผัดสะตอ ผมเองเป็นคนใต้แต่ไม่กินสะตอครับ แต่นอกนั้นในถ้วยกินได้หมด .... อร่อยอีกแล้วครับ

มันมาตีกับ แกงส้มที่นับวันจะหากินยากขึ้นหน่อย "แกงส้มผักกาดดองซี่โครงหมูหรือหมูสามชั้น) อันนี้ ไม่ค่อยมีให้กินแล้วครับ

ตักราดกินกับไข่เจียวนะ .... เข้ากันยิ่งกว่าปี่กับขลุ่ย

สลับกับ ผัดสะตอบ้าง

แยกมากินปลาเค็มกรอบๆรสชาติดีๆบ้าง .... โอยยย....

มื้อนี้ "ยอม".... เกมส์โอเวอร์เลยครับ อดไปกินที่อิ่น
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_27.jpg 119K
    SS_YaLa2_28.jpg 118K
    SS_YaLa2_29.jpg 118K
  • มันยังไม่หมดแค่นั้น ตรงที่ ตบท้ายด้วย ไอติมกะทิ รสชาตต้องบอกว่า อร่อยมากครับ

ที่ผมบอกอร่อยหลายๆอย่าง ไม่ได้โม้เกินเหตุนะครับ มันน่าแปลกตรงที่ ผมไม่เคยไปไหน แล้วกินอร่อยทุกอย่างแม้จะเรื่องเล็กๆน้อยๆ

ผมกับแฟนนั่งงงแถมอิ่ม เพราะ ... ทำไมมายะลา กินแต่ของอร่อยหว่า?

ไอติมรสชาติดีๆ กับ "ลองกอง" ในถิ่น ก็ต้องขอบอกว่า......... แม้อิ่มข้าวแล้ว แต่เรื่องลองกอง..มันซัพพาเรตกันครับ อิอิ ต้องแกยจากกันหน่อย

กินลองกองได้อีกเป็นกิโล ...

กว่าจะวางมือได้ .... อิ่มกันถ้วนหน้าครับ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_30.jpg 93K
    SS_YaLa2_36.JPG 97K
    SS_YaLa2_33.jpg 120K
    SS_YaLa2_34.jpg 119K
  • เดี๋ยวจะหาว่าเวอร์ ยอมรับครับว่า สิ่งนึงที่กินแล้ว "ไม่ถูกปากเลย" มีอยู่อย่างนึงคือ "ตาแป"

เป็นของพื้นบ้านครับ เป็นข้าวหมัก... ใส่พวกยีสอะไรประมาณนั้น

รสชาติแปลกๆ เหมือน "ข้าวบูด" เลยครับ อิอิ ขออภัยชาวยะลาหากผมพูดตรงๆ

ผมเองเป็นคนไม่กินพวกนกพวกโยเกิร์ตอยู่แล้ว รสชาติมันออกประมาณนั้นแหละ มีกลิ่นเหล้าของการหมักหน่อยๆ

อันนี้เป็นสิ่งเดียวที่ผมกินแล้ว "ไม่ถูกปาก" ครับ

มาดูโฉมหน้ากัน ว่าเป็นไง
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_31.jpg 117K
    SS_YaLa2_32.jpg 93K
  • ขออีกแค่สามเรื่องก่อนจะจากเมืองยะลา ....

อันนี้ เป็นของกินที่เหลือเชื่อนำมาตบตูดพี่ๆทุกท่านครับ

"ใครว่ายะลาไม่มีอาหารทะเล"(อร่อยๆ) .... ผมเถียงขาดใจ

ร้านธารา... อาหารทะเลอร่อยมากกกกก...

เป็นร้านของคนจีนหนึ่งในไม่กี่ร้านที่ มีลูกค้าทั้งพุทธและมุสลิม... ของเค้าอร่อยดีจริงๆ

พี่หนุ่ยบอกว่า "อร่อยทุกเมนู" .... เมื่อผมลองทานแล้ว ก็จริงอย่างว่าเลยครับ

เริ่มด้วยปลาเผาหน้าตาแปลกๆ แต่รสชาตบาดหัวใจ ยิ่งจิ้มกับน้ำจิ้มซีฟ้ดแหล่มๆแล้วนะ .... โอ้ววววว

เมนูนี้ ภายหลัง คุรแม่ของเพื่อนซื้อกลับ กทม บินตรงไปให้ลูกชายตั้งห้าตัวแหน่ครับ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_10.JPG 103K
    SS_YaLa2_11.JPG 108K
    SS_YaLa2_01.JPG 98K
    SS_YaLa2_04.JPG 107K
  • ดูพี่โจ เอารูปอาหารลง เล่นซะผมท้องใส้สั่นเลยคับ

เอารูปมาเยอะๆนะคับ ผมอยากเห็น คนไทยที่นั้นยิ้มสวยๆหน่อยคับพี่ โจ

ส่งแรงใจ ให้พี่น้องภาคใต้คับ
    ไฟล์แนบ
    017.jpg 116K
  • รูปเล้กไปหน่อย เพราะรีบย่อ อิอิ ความอร่อยอาจจะไม่เต็มตา

มาต่อที่ ปลาหมึกย่างหอมๆ หรือกุ้งเผาก็ดี

ไหนจะต้มยำเอย ยำทะเลเอย.....

...นี่หรือ... คือของกินในเมืองยะลา.... ใครจะนึกหนอ :018:
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa2_05.JPG 72K
    SS_YaLa2_06.JPG 124K
    SS_YaLa2_08.JPG 111K
    SS_YaLa2_07.JPG 121K
  • รอบนี้ผมกินตุนไว้เยอะละครับ รอบหน้า หากพวกท่านทั้งสี่ได้มา ผมจะกดรูปท่านกินมาแจกชาวเวปให้ได้ยิ้มกันถ้วนหน้าเลยทีเดียว อิอิ

มื้อนี้ แม้แต่เจ้าเบิ้มเอง ยังนั่งไม่ติดโต๊ะ ....

อิ่มอร่อย ด้วยข้าวผัดปู ที่สีสันธรรมดา แต่เข้ากับอาหารทะเลดีแท้

สุดท้าย อิ่มอร่อยหรือจะสู้บรรยากาสที่สุดแสนจะสบายหูสบายตา

เพราะมีคนมา "สีซอให้....(เรา)...ฟัง" 555

เห็นมั๊ยครับ เปิดหุเปิดตา เมืองยะลาสามจังหวัด กินอาหารทะเล ฟังเสียงซอ.... ต้อง ยะลาOnly :063:
    ไฟล์แนบ
    DSCF5661_resize_resize.JPG 124K
    DSCF5669_resize_resize.JPG 124K
    DSCF5654_resize_resize.JPG 84K
  • ที่ชูชกท้องแตกตายเป็นเช่นไร วันนี้ผมประจักษ์แจ้งแก่ใจดีแล้ว หุหุหุ

ก่อนจะไปเรื่องสุดท้าย ที่ ถ้าผมขาดไปก้เหมือนไม่ได้มายะลา คือ "ร้านน้ำชาของชาวมุสลิมรอบดึก"

ขอเว้นวรรค ภาพด้วยนางแบบส่วนตัวซักนิด อิอิ เพื่อย่อยอาหารที่กินไป ปรับเปลี่ยนบรรยากาสใหม่โพสหน้าครับ
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_47.JPG 119K
    SS_YaLa1_44.jpg 114K
    SS_YaLa1_45.jpg 122K
    SS_YaLa1_46.jpg 106K
  • ยะลาทำให้ท่านยิ้มได้บ้างรึเปล่า? :015:

ไปตบท้ายกันที่ร้านน้ำชารอบดึกครับ ก่อนเดินทางกลับและของฝากจากแดนไกล

ปายกินโอเลี้ยงดรอบดึกกันดีกว่า
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_57.JPG 87K
  • เจ้าของร้านใจดีครับ ร้านนี้พรรคพวกผมอุดหนุนมาอย่างยาวนานเลยทีเดียว

รอบนี้ก็มีการสาธิตการเปิดกระป๋องด้วยที่เปิดกระป๋องจากเยอรมัน(น้องชายบังทำงานที่นู่น)

ผมว่าเมืองไทยน่าจะมี มันจะเปิดแบบ เนียนสุดๆครับ ไม่มีคมเลย แถมฝาสามารถปิดกลับแบบเดิมได้ด้วยเลย

มนุษย์หนอ ช่างคิดซะจริงครับ

แต่ไม้เปิดกระป๋องนี้อันละพันบาทไทยเชียวนา.....
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_50.JPG 118K
    SS_YaLa1_49.JPG 115K
  • lสวัสดีคุณโจมีแต่ของถูกใจทั้งนั้นเลยครับ ทั้งอาหารทั้งไก่ชน กรง บินหลา แล้วกรงนี่เจะอาแมแท้เปล่า เมืองก็สวยงามมากครับ
  • ไอ้กระผมมันคนไม่ทันสมัย เป็นเด็กเกาะ เลยไม่ค่อยเห็นอะไรแปลกๆซักเท่าไหร่

ทีนี้มากินขนมปังและฟังเรื่องจากสภากาแฟรอบดึกกันซักนิด

.... ระเบิด...

เดี๋ยวนี้ เค้าไม่ค่อยมีวางไว้กับรถ หรือจุดระเบิดด้วยมือถือแล้วหละ .... เพราะความยุ่งยากเหมือนผมในตอนแรกแหละครับ เลยทำให้การวางระเบิดด้วยวิธีการเดิมๆต้องเปลี่ยนแปลงไป....

ท่านดีใจมั๊ยครับที่ไม่มีมอเตอร์ไซด์ระเบิดบ่อยๆอย่างแต่ก่อนแล้ว?

เพราะเค้าเปลี่ยนมาเป็น "โยนน้อยหน่าแทน"...:025:

เวงกำ ... อยู่ในยะลา จริงๆไม่มีอะไรหรอกครับ แต่ระวังบ้างก็ดี ถ้าไม่ซวยจริงๆ ไม่น่าจะเกิดเรื่อง

จริงๆมีเรื่องเล่าในร้านนิดนึงครับ ตรงที่ ตอนนนั้เพื่อผมนั่งกินน้ำชาอยู่

ตอนกลับบ้าน มีมอเตอร์ไซด์คันนึงโยนน้อยหน่าไปร้านกาแฟอีกร้านด้านหน้าถัดไป

แต่เหลือเชื่อครับ ก๊ะ(มุสลิมที่เป็นหญิง) ตั้งสติดี จับระเปิดโยนสวนกลับไปตรงถนน

ตูมมมมมมม!!!! ผู้คนเลยบาดเจ็บนิดหน่อย แทนที่จะตายกันมาก....

นี่เรียกว่า สติช่วยเหลือบ้านเมืองหละครับ....

เท่าที่ผมสัมผัสมาคนยะลา ช่วยกันสอดส่องดูแลดีนะครับ ...
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_56.JPG 93K
    SS_YaLa1_54.JPG 80K
    SS_YaLa1_55.JPG 79K
  • กรงแท้ๆครับ แต่เสียดายเจ้าของเก่าเค้าไปทาสีเคลือบซะเสียเลย

พี่หนุ่ยแกเก็บไว้ตั้งแต่ยังวัยรุ่นนู่นแหน่ะครับ

แต่กรงที่พี่หนุ่ยทำก็มี ทรงอาเนาะซูงะหนะครับ สวยเหมือนกันน๊า

เร็วๆนี้จะแอบไปนาทวีกับจะนะ ไปเรื่องนกโดยเฉพาะครับ มีอะไรดีๆจะนำมาแบ่งครับพี่ อิอิ