ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จมูกดำจมูกแดง
  • ขอเชิญท่านเจ้าของพิทบูลจมูกดำจมูกแดงทุกท่านที่มีความประสงค์ อยากจะปั้นลูกรักของท่านให้เป็นนักกีฬาลากน้ำหนัก ช่วยกันลงรายละเอียดของท่าน อยู่ที่ไหน มีอุปสรรคอันใดบ้างที่จะเข้าร่วมกิจกรรมลางน้ำหนัก และท่านมีข้อเสนอแนะอย่างไรที่จะทำอย่างไรให้กีฬาลากน้ำหนักเป็นที่นิยม ขอขอบคุณทุกความคิดไว้ล่วงหน้านะครับ
    ไฟล์แนบ
    jse_Snow_Weight_Pull_Magnum_Dec_15__2006_050.jpg 49K
  • สถานที่และอุปกรณ์ครับ ดังนั้นผมว่าน้าจะมีการจัดแข่งกีฬาสปลิงโพลและชัคเยอร์เข้าไปด้วยจะได้มีการแข่งหลากหลายสําหรับคนที่อยากเอาหมาเข้าร่วมกิจกรรมแต่ติดเรื่องสถานที่และอุปกรณ์ ก็คงจะรู้กันอยู่ว่าการที่เราจะชนะหรือสนุกในเกมส์มันก็ต้องมีลุ้นกันหน่อยเพราะการที่หมาจะลากดีมันก็มีหลายปัจจัย เช่น ตัวหมาเองร้างกายที่เหมาะสม อุปกรณ์ที่พร้อม ก็ขอเสนอแนะนะครับคือก็อยากเอาหมาเข้าร่วมแต่มันติดปัญหาค่างต้นอะครับ ก็แค่ความคิดเห็นครับ :o034::o034::o034:
  • อยู่ กทม พาหมาลากยางอาทิตย์ละวันเอง
    อยากมีกิจกรรมสนุกจังจะได้พาไปร่วมด้วย
    อยากแข่งขันแบบจะได้มีลุ้นกันบ้าง
    เพิ่มรสชาติของกิจกรรมระหว่างลูกรักกับตัวเรา:063:
  • อยู่ เบตง ครับ อุปสรรคอย่างเดียวคือ ระยะทางและการเดินทางครับ ปัจจุบันมีพิท3ตัว ลากได้ทุกตัวครับ
  • ไอ้คนข้างบ้านคับเขาหาว่าผมบ้าเอาหมามาลากรถเข็น(ให้เด็กนั่ง) บ้างก็ถามว่าจะสอนหมาไปไถนาหรือไง
    กลุ่มใจคับกับพวกที่ไม่รู้แล้วพูดมาก ส่วนข้อเสนอผมว่าควรจะมีการประกาศให้คนเขารู้จักมากขึ้นคับ
  • เข้าไปดูในเวปนี้นะครับ เขาอัพเดตกันเรื่อยๆ

http://www.bullvariety.com/board/
  • การฝึกลาก ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ใช้เวลาวันเดียวก็ลากได้แล้ว
    หากเข้าใจเทคนิดเบื้องต้น และไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์เยอะครับ
    แค่ยางรถยนต์เก่าๆหนึ่งเส้น กับชุดลาก ก็ปราบหมาเซียนได้
    หัวใจสำคัญอันดับแรกคือคุณภาพของหมาและวิธีการฝึกครับ

บางคนทำตัวเซียน หมาคุณภาพดีแต่ ส่งหมาลงแข่งทีไรก็แพ้ทุกสนาม
    ปัญหามันอยู่ที่ไม่เข้าใจจิตวิทยาในการฝึกหมา และทำตัวเป็นตุ่มเต็มน้ำ ไม่ฟังคนอื่นครับ

การฝึกหมาเป็นการนำสัญชาตญานในตัวเขาออกมาใช้
    เราต้องปรับตัวไปหาเขา ไม่ใช่ให้เขาปรับตัวมาหาเรา
    หมามันไม่ใช่คน มันจึงไม่เข้าใจคำสั่งและสิ่งที่มนุษย์ต้องการครับ
    หากเข้าใจความต้องการหมา แล้วการทำกิจกรรมร่วมกับหมาก็จะสนุก
    และการแข่งลากเป็นเกมส์เพื่อการผ่อนคลาย ไม่ต้องทะเลาะกับคนรอบข้างด้วย

กติกา ควรเขียนให้เอื้อต่อการดึงสมถรรนะของหมาออกมาให้มากที่สุด
    การแข่งลากไม่ใช่การโชว์ทักษะการควบคุมสุนัข และกติกาสองแบบนี้มันแตกต่างกันครับ
    แข่งลากก็มีกติกาลาก แข่งเชื่อฝังคำสั่งก็มีกติกาเชื่อฟังคำสัง ประกวดก็มีกติกาของการประกวด
    ไม่มีกติกาใดครอบคลุมสามอย่างในเวลาเดียวกัน แต่หัวใจสำคัญของกติกาคือ ความปลอดภัยของทั้งคนและสุนัข

ขอให้สนุกกับการฝึกลากครับ :005::006:
  • ของผม ติดที่ ไม่มีรถขน หมาไป 555+ แต่อย่างอื่นก็ พอได้ครับ
  • ผมว่าน่าจะจัดแข่งเป็นระดับภาคก่อนแล้วเอาสัก 10 ตัวในแต่ละภาคไปแข่งหาแชมเปี้ยนระดับประเทศ ที่ กทม. ก็ได้เป็นศูนย์กลาง โดยใช้กติกาการรากน้ำหนักในเวปของ Mafia http://pitbullzone.com/ แต่คงต้องอาศัยบารมีของพวกพี่ๆในแต่ละกลุ่มช่วยกันลงขันกันจัดหรือหาผู้สนับสนุนกันมาจัด ใครจะเป็นแกนนำภาคไหนก็ว่ากันไปรวมกลุ่มกันให้ได้ในแต่ละภาค แค่คิดก็น่าจะมันแล้ว (แต่ไม่รู้ว่าจะร่วมทำกันได้รึป่าวเป็นเพียงแนวความคิดของผมคนเดียวแต่คงต้องอาศัยผู้ใหญ่ในวงการ Pitbull ช่วยพิจารณากันดูครับเพื่อวงการคนรัก pitbull )
    เท่าที่พอจะรู้ก็มีคนฝึกให้ pitbull ของตัวเองราก นน. กันเยอะ จะเก็บเงินค่าสมัครหรือเปิดบู๊ดกันในงานก็ว่ากันไปเริ่มต้นอาจราคาสมัครเบาๆกันก่อนก็ได้เป็นที่นิยมก็ค่อยเพิ่มกันไป
    **ได้แต่หวังว่ากิจกรรมแบบนี้คงจะเกิดขึ้นในอนาคต**
  • :007:ผมเชื่อป๋ามาร์คน่ะครับว่าวันเดียวลากได้:063: เพราะพิทบูลมันฉลาด (พราะผมลองมาแล้ว) :063:
    สำหรับมือใหม่ผมว่า !!อย่าให้ความสำคัญกับตรงนี้มากนักเลย!!(หัวใจสำคัญอันดับแรกคือคุณภาพของหมา)
    :045:(ผมไม่แน่ใจว่าเป็นสายเลือดหรือเปล่า):045:
    เพราะมือใหม่หลายคนก็เลี้ยงพิทสายเลือดแบบธรรมดา (หมาใครใครก็รัก)
    อยากให้เข้าร่วมกิจกรรมแบบสนุกสนานเพื่อการผ่อนคลายให้วงการมันคึกคักหน่อยเป็นไปไม้ประดับก็พอ
    :m109:(ไม่มีตัวประกอบก็ไม่มีพระเอก):m029:
    :010:ถ้วยรางวัลปล่อยให้พวกพี่บิ๊กเบิ้มเขาบี้กันไป :010:
    กิจกรรมจะได้ดูสวยงามคึกคัก สังคมพิทจะได้กว้างขึ้น :006:คนจัดงานจะได้มีกำลังใจมีแรงจัดต่อไป:006:ไปช่วยกันนะครับ
    ไฟล์แนบ
    images3.jpg 5K
  • :006:เห็นด้วยกับแนวคิดคุณ BABA ครับ:006: แต่ตอนนี้ไม่รู้แต่ละภาคมีกันเท่าไหร่ช่วยกันแสดงตัวและช่วยกันประชาสัมพันธ์นะครับ:038::038::038:

:013:คุณหยกทางเดียวกันไปด้วยกันพลังงานหาร 2 หาพักพวกแถวนั้นแหละ :013:
  • ประเด็นคือต้องมีการรวมกลุ่มในแต่ละพื้นที่ก่อน และหาพื้นที่เพื่อการฝึกซ้อมและมีการแข่งเล็กในแต่ละกลุ่ม แล้วค่อยขยายเป็นระดับพื้นที่ที่ใหญ่ขึ้น โดยกติกาก็ต้องค่อยปรับเปลี่ยน จากระดับสมัครเล่นไปจนถึงมือโปรเเหมือนการแข่งรถละครับ อุปกรณ์ผมว่าไม่ค่อยมีปัญหาเพราะใช้ร่วมกันได้ สำคัญที่พื้นที่ในการร่วมกิจกรรมมากกว่า และสุดท้ายคือวัตถุประสงค์ของการวมตัวด้วย (สันทนาการและหรือพาณิชย์)
  • หมาอายุเท่าไรถึงจะฟึกได้คับ
  • ของผมฝึกตั้งแต่ 7 เดือน
    ไฟล์แนบ
    pull1.JPG 20K
  • สัก5เดือนฝึกได้ยังคับ

แล้วมันเกี่ยวไหมว่า

จมูกแดงหรือดำใครแรงเยอะกว่ากัน