ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมา ขี้เรื้อน .. แนวคิด ตรึงใจ ..

ลูกชายนักธุรกิจใหญ่มีชื่อเสียงระดับประเทศคนหนึ่ง เพิ่งสำเร็จการศึกษากลับมาจากเมืองนอก
    ยังไม่ทันทำงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันก็ถูกผู้เป็นแม่ขอร้องให้บวชเรียนเสียก่อน
    เพื่อเห็นแก่แม่ บัณฑิตใหม่หมาดจากเมืองนอกจึงบวชอย่างเสียไม่ได้
    เมื่อบวชที่วัดใหญ่ในกรุงเทพฯแห่งหนึ่งเสร็จแล้ว ผู้เป็นแม่จึงพาไปฝากให้จำพรรษาอยู่กับ
    พระวิปัสสนาจารย์รูปหนึ่งที่วัดป่าแถว ภาคอีสานพระหนุ่มการศึกษาสูงมาจากตระกูลผู้ดี มีแต่ความสุขสบาย
    เมื่อมาอยู่วัดป่ากว่าจะปรับตัวได้จึงใช้เวลานานเป็นแรมเดือน แต่ก็นั่นแหละกว่าจะ 'นิ่ง'
    ก็ทำเอาพระร่วมวัดหลายรูปพลอยอิดหนาระอาใจไปตามๆ กัน
    ปัญหาที่ทำให้พระทั้งวัดเหนื่อยหน่ายจนนึกระอาก็เพราะ
    พระใหม่มีนิสัยชอบจับผิดและชอบอวดรู้ ยกหู ชู หางตัวเองอยู่เป็นประจำ

วันแรกที่มาอยู่วัดป่าก็นึกเหยียดพระเจ้าถิ่นทั้งหลายว่าไม่ได้รับการศึกษาสูงเหมือนอย่างตน ออก
    บิณฑบาตได้อาหารท้องถิ่นมาก็ทำท่าว่าจะฉันไม่ลง
    เห็นที่วัดใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าดแทนไฟฟ้าก็วิพากษ์วิจารณ์เสียเป็นการใหญ่หาว่าล้าสมัย ไม่รู้จักใช้
    เทคโนโลยี่ ตอนหัวค่ำมีการทำวัตรสวดมนต์ เย็นก็บ่นว่าท่านรองเจ้าอาวาสทำวัตรนานเหลือเกิน
    กว่าจะสิ้นสุดยุติได้ก็นั่งจนขาเป็นเหน็บชา ครั้นพอถึงเวรตัวเองล้างห้องน้ำเข้าบ้างก็ทำท่าจะล้างอย่างขอไปที
    ล้างไปบ่นไปตูจบปริญญาโทมาจากเมืองนอกต้องมาเข้าเวรล้างห้องน้ำร่วมกับใครก็ไม่รู้
    โอ้ชีวิต!ความสำรวยหยิบโหย่งทำให้พระใหม่ไม่พอใจ สิ่งนั้นสิ่งนี้
    ถือดีว่าตัวเองมีชาติตระกูลสูง มีการศึกษาสูงกว่า ใครในวัดนั้น
    ผิวพรรณก็ดูสะอาดสะอ้านชวนเจริญศรัทธากว่าพระรูปไหนทั้งหมด มองตัวเองเปรียบกับพระ
    รูปอื่นแล้วช่างรู้สึกว่าตัวเองเหนือกว่าทุกประตูนึกแล้วก็ยิ้มกระหยิ่มอยู่ในใจ
    กลับเข้ากุฏิเมื่อไหร่ก็เอาปากกามาขีดเครื่องหมายกากบาทบนปฏิทิน
    นับถอยหลังรอวันสึกด้วยใจจดจ่อ
    อยู่มาได้พักใหญ่พระใหม่อดีตนักเรียนนอกก็สังเกตเห็นว่าท่านเจ้าอาวาสวัดป่าแห่งนี้ ไม่ค่อยพูดไม่
    ค่อยจาซ้ำนานๆ ครั้งจะออกมาให้โอวาทกับลูกศิษย์เสียทีหนึ่ง วันๆ ไม่เห็นท่านทำอะไรเอาแต่กวาด
    ใบไม้ เก็บขยะ ซักผ้าเอง (เณรน้อยก็มีไม่รู้จักใช้) สอนก็ไม่สอน
    การบริหารวัดก็มอบให้ท่านรองเจ้าอาวาสเป็นคนจัดการไปเสียทุกอย่าง
    เห็นแล้วเลยนึกร้อนวิชา อุตส่าห์เขียนคำวิพากษ์วิจารณ์การบริหารจัดการวัดได้ร่วมยี่สิบข้อ
    เสนอให้ปรับโน่นลดนี่สารพัดที่ตัวเองเห็นว่าไม่เข้าท่า
    ล้าสมัยรวมทั้งให้เสนอให้วัดใช้ไฟฟ้าแทนตะเกียงด้วยอีกข้อหนึ่งเพราะตนเห็นว่ายุคสมัย
    ก้าวไกลมามากแล้วไม่ควรจะทำตนเป็นคนหลังเขาให้คนอื่นเขาดูถูกอีก
    หนึ่งในข้อวิจารณ์จุดด้อยของวัดทั้งหลายเหล่านั้นพระใหม่เสนอให้หลวงพ่อเจ้าอาวาสมีปฏิสัมพันธ์กับพระลู
    กวัดให้มากขึ้นกว่านี้ สอนให้มากขึ้น เทศน์ให้มากขึ้นและแนะนำว่าคนระดับผู้บริหารไม่ควรจะทำงาน
    อย่างการซักจีวรเองเป็นต้นด้วยตนเอง ควรจะกระจายอำนาจมอบงานให้คนอื่นทำดีกว่า

เย็นวันนั้นเป็นวันพระสิบห้าค่ำหลวงพ่อเจ้าอาวาสมานั่งทำวัตรที่โบสถ์ธรรมชาติกลางลานทรายด้วย
    ท่านไม่ลืมที่จะหยิบข้อเสนอแนะจากพระใหม่มาอ่านให้พระหนุ่มสามเณรน้อยทั้งหลาย
    ฟังแต่ท่านไม่บอกว่าพระรูปไหนเป็นคนเขียน
    อ่านจบแล้วหลวงพ่อก็ยิ้มอย่างมีเมตตาพลางหยิบไมโครโฟนขึ้นมา
    แล้วชี้ให้ภิกษุหนุ่มสามเณรน้อยทั้งหลายดูหมาขี้เรื้อนตัวหนึ่งที่นอนอยู่ใต้
    ม้าหินอ่อนตัวหนึ่งใต้ต้นอโศกที่อยู่ใกล้ๆ "เธอทั้งหลายเห็นหมาขี้เรือนตัวนั้นหรือไม่
    เจ้าหมาตัวนั้นน่ะมันเป็นขี้เรื้อนคันไปทั้งตัว ฉันเห็นมันวิ่งวุ่นไปมาทั้งวัน เดี๋ยวก็วิ่งไปนอนตรงนั้น
    เดี๋ยวก็ย้ายมานอนตรงนี้อยู่ที่ไหนก็อยู่ไม่ได้นานเพราะมันคัน แต่พวกเธอรู้ไหม
    เจ้าหมาตัวนั้นน่ะมันไปนอนที่ไหนมันก็นึกด่าสถานที่นั้นอยู่ในใจ
    หาว่าแต่ละที่ไม่ได้ดั่งใจตัวเองสักอย่าง นอนที่ไหนก็ไม่หายคัน
    สถานที่เหล่านั้นช่างสกปรกสิ้นดี คิดอย่างนี้แล้วมันจึงวิ่งหาที่ที่ตัวเองนอนแล้วจะไม่คัน
    แต่หาเท่าไหร่มันก็หาไม่พบสักทีเลยต้องวิ่งไปทางนี้ทางโน้นอยู่ทั้งวัน
    เจ้าหมาโง่ตัวนั้นมันหารู้สักนิดไม่ว่า เจ้าสาเหตุแห่งอาการ ?คัน? นั้น
    หาใช่เกิดจากสถานที่เหล่านั้นแต่อย่างใดไม่ แต่สาเหตุแห่งอาการคันอยู่ที่โรคเรื้อน
    ซึ่งเกาะกินอยู่บนหลังของตัวมันเองนั่นต่างหาก"
    พูดจบแล้วหลวงพ่อก็วางไมโครโฟนลงเป็นสัญญาณให้รู้ว่าได้เวลาภาวนา
    หลังการทำวัตรสวดมนต์เย็นแล้ว ขณะที่ทุกรูปนั่งหลับตาภาวนาอย่างสงบนั้น
    ในใจของพระใหม่กลับร้อนเร่าผิดปกตินอกสงบแต่ในวุ่นว่ายนึ
    กอย่างไรก็มองเห็นตัวเองไม่ต่างไปจากหมาขี้เรื้อนที่หลวงพ่อชี้ให้ดู
    ยิ่งนั่งสมาธินานๆ ยิ่งคันคะเยอในหัวใจทั้งอายทั้งสมเพชตัวเอง

นับแต่วันนั้นเป็นต้นมาพระใหม่อดีตนักเรียนนอก ก็เปลี่ยนไปเป็นคนละคนจากคนพูดมาก กลายเป็นคนพูดน้อย
    จากคนที่หยิ่งยโสกลายเป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตน จากคนที่ชอบจับผิดคนอื่น กลายเป็นคนที่หันมาจับผิดตัวเอง
    แม้เมื่อออกพรรษาแล้วโยมแม่มาขอให้ลาสิกขา เพื่อกลับไปสืบต่อธุรกิจจากครอบครัวท่านก็ยังไม่ยอมสึก
    "อาตมาเป็นหมาขี้เรื้อนขออยู่รักษาโรค จนกว่าจะหายคันกับครูบาอาจารย์ที่นี่อีกสักหนึ่งพรรษา"
    โยมแม่ได้ฟังแล้วก็ได้แต่ยกมืออนุโมทนาสาธุ การกราบลาพระลูกชาย แล้วก็เดินออกจากวัดไปขึ้นรถพลาง
    นึกถามตัวเองอยู่ในใจว่าคำว่า 'หมาขี้เรื้อน'
    ของพระลูกชายหมายความว่าอย่างไรกันแน่หนอ

ถ้า เรายังเป็นโรคอยู่ในใจ ไม่พอใจอะไรซักอย่าง เงินเดือนน้อย
    หน้าที่การงานไม่พัฒนา ตำแหน่งไม่ไปไหน** **
    ไม่ ว่าเราย้ายงานไปที่ไหน เราก็ไม่พอใจ สถานที่เหล่านั้นไม่ดี
    คนไม่ได้เรื่อง ทั้ง ๆ ที่เราไม่เคยได้ดูตัวเองเลยว่า** **
    เรา พัฒนาการทำงานของเรามั้ย ขวนขวายหาความรู้หรือเปล่า
    ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับหมาขี้เรื้อนตัวนั้นเลย **
  • ขอบคุนคับ ที่นำสิ่งดีๆมาให้อ่าน และได้จดจำไปใช้ในชีวิตในวันข้างหน้าคับ

ขอบคุนมากคับ
  • ปัญหาไม่ได้เกิดจากใครเลย หากมาจากตัวเราเองต่างหาก เยี่ยมครับ..
  • โดน ๆ ๆ ๆ ชอบมากมาย :063::063::063::063::063::063::063::063:
  • บทความที่ได้อ่านสัมพัสได้ถึงเหตุความเป็นจริงในสังคมคนที่เป็นอยู่ มันช่างโดนเหลือๆเกินปรกติผมไม่ค่อยอ่านเรื่อง

อะไรยาวๆ กินใจจังบทความนี้

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ต้องการสื่อให้คนที่ใจคันเหมือนหมาได้อ่านใช่หรือไม่ถ้าใช่โทรไปบอกให้มันมาอ่านด้วย ประเสริฐแท้
  • กระจ่างใจมากมาย คำพูด การเปรียบเทียบ ซึ้งกับการใช้ชีวิต ตรงๆ กับมนุษย์เงินเดือน ผมชอบมาก
  • :063: ยอด คับ
    ไม่ต้องลอง ใช้ได้เลย
  • สาธุ เป็นคำสั่งสอนที่ดีแท้ ขอบคุณค่ะท่าน
  • สาธุ สาธุ สาธุ ที่รัก :o045::o045::o045:
  • หลังจากอ่นจบแล้ว

รู้สึกว่าเราจะเป็นอย่างหมาขี้เรื้อนหรือป่าว

เป็นคำสั่งสอนที่ดีมากคับ

อ่านแล้วเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันได้เลย

ทำตัวเราให้ดีที่สุด ชอบคับ

:m100::m100::m100:
  • แง่คิดดีๆ...เยี่ยมครับ...:o040:
  • :063: ชอบการนำธรรมมาเปรียบเทียบให้เห็น ดวงตาธรรม :063: จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว ดับทุกข์ ด้วยสติ ปัญญาเกิด เกิดผลของความสุขที่แท้จริงในจิตใจ
  • :063: เปรียบได้ดีมากๆเลย
    ไฟล์แนบ
    0103.jpg 108K
    0116.jpg 101K
    0122.jpg 93K
  • อ่านจบ :m113:เห็นสัจจะธรรมแห่งชีวิตเลย....
  • สัจจะธรรมแห่งชีวิต เป็นมนุษย์นั้นหนีความจริงไม่พ้น

เป็นกระทู้ที่ดีเยี่ยมเลย
  • ที่บริษัทฯ ที่ผมเคยทำงาน มีพนักงานอยู่กลุ่มหนึ่งที่ไม่เคยพึ่งพอใจงานของตัวเอง และชอบด่าบริษัท หาว่าสินค้าสู้คู่แข่งไม่ได้ การตลาดไม่ดี ไม่มีโฆษณา สารพัดที่เขาจะนำมาอ้างเพียงเพื่อจะบอกว่า การที่เขาทำงานไม่ได้ดี เป็นเพราะบริษัทมีปัญหา

ผมเอาสไลด์นี้ขึ้นทิ้งไว้ที่ห้องประชุม ในวันประชุมพนักงานตอนต้นเดือน
    ตอนกล่าวเปิดการประชุม ผมก็บอกว่า บริษัทนี้ขับเคลื่อนด้วยคน
    คนมีปัญหา บริษัทจึงมีปัญหา หากใครไม่คิดจะแก้ช่วยปัญหาก็ลาออกไป
    ผมต้องการคนช่วยผมแก้ปัญหมามากกว่าบ่นปัญหา หรือด่าบริษัท

ไม่นึกว่าจะได้เห็น สไลด์ นี้ในบอร์ดนี้อีกครั้งครับ

อ่านแล้วโดนมาก
  • ถ้า เรายังเป็นโรคอยู่ในใจ ไม่พอใจอะไรซักอย่าง เงินเดือนน้อย
    หน้าที่การงานไม่พัฒนา ตำแหน่งไม่ไปไหน** **
    ไม่ ว่าเราย้ายงานไปที่ไหน เราก็ไม่พอใจ สถานที่เหล่านั้นไม่ดี
    คนไม่ได้เรื่อง ทั้ง ๆ ที่เราไม่เคยได้ดูตัวเองเลยว่า** **
    เรา พัฒนาการทำงานของเรามั้ย ขวนขวายหาความรู้หรือเปล่า
    ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับหมาขี้เรื้อนตัวนั้นเลย **
    ---------------------------------------------------------------
    เยี่ยมมากครับท่านปอ สำหรับกระทู้ดี ๆ แบบนี้
    แต่เจอท้ายของกระทู้ ถึงกับสะอึกเลยครับผม อึ้งครับอึ้ง...แทงใจดำดังฉึกเลย นี่ตรูก็ด้วยนี่หว่า :012:555:012::012:
  • :m100:ได้อ่านแล้วได้กลับมามองตัวเอง จะได้ไปปรับปรุงตัวเองให้ดีขึ้น
    ขอบคุณมากๆๆครับผ๋ม****
  • ไม่เคยมีใครประสบความสำเร็จในชีวิตได้ด้วยการ บ่น ครับ
    สังเกตุดู พวกบ่นมากๆ มักเป็นพนักงานระดับล่างๆ แต่พวกลงมือมาก บ่นน้อย จะตำแหน่งสูงๆทั้งนั้น

อยากได้อะไร ให้ลงมือทำ ไขว่คว้ามา เราสามารถเปลี่ยนชะตาตัวเองได้ครับ
  • ชอบคับสาระดีมากๆๆๆ :006:
  • เยี่ยมครับ