ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่มาร์คมาเฟีย อัพหมากล้าม
  • หมากล้ามมาเพิ่มอีกนิดแล้วครับ กินบูลี่แม็กซ์เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ รูปทั้งหมดถ่ายกับกล้องปัญญาอ่อนรุ่นเดียวกับของพี่ครับ ไว้ค่อยมาอัพให้ชมอีกนะครับ ยังไม่เทียบเท่าไจแอนด์และแท้งค์ แต่ยังไม่ยอมแพ้ แต่ค่อยๆทำครับ หักโหมเดี๋ยวหมาตาย555
    ไฟล์แนบ
    DSC00453_resize.JPG 125K
    DSC00454_resize.JPG 107K
    DSC00455_resize.JPG 119K
    DSC00456_resize.JPG 104K
    DSC00457_resize.JPG 116K
  • ต่อ
    ไฟล์แนบ
    DSC00458_resize.JPG 116K
    DSC00459_resize.JPG 121K
    DSC00460_resize.JPG 118K
    DSC00461_resize.JPG 113K
    DSC00462_resize.JPG 116K
  • ต่อ
    ไฟล์แนบ
    DSC00467_resize.JPG 90K
    DSC00466_resize.JPG 87K
    DSC00465_resize.JPG 87K
    DSC00464_resize.JPG 77K
    DSC00463_resize.JPG 90K
  • อีก
    ไฟล์แนบ
    DSC00471_resize.JPG 71K
    DSC00470_resize.JPG 88K
    DSC00469_resize.JPG 91K
    DSC00468_resize.JPG 88K
  • มาแล้วครับด้านข้างหัวไหล่มันชัดขึ้น อย่าท้อนะครับแรกๆผมก็เป็นอย่างนี้ แต่มันไม่ตายครับ

วันนึง5-7ชม ทำได้มาไวครับ ตอนกลางวันแดดร้อนว่ายน้ำไปเลยครับ ผมอยากเห็นหมาขาวกล้ามเป็นมัดๆ:006::006:
  • สวยมากครับ อยากรู้กิจวัตรประจำวัน ของเจ้านี่จัง อิอิ
  • กล้ามสวยมากครับ เริ่มขึ้นเรื่อยๆแล้ว ขาวงามจริงๆๆๆๆ:o027:
  • :063:เท่ห์มาก ขาวๆสะอาด กล้ามงามๆ

เอาใจช่วยครับ
  • กิจวัตรประจำวันคือตอนเช้าจูงเดินแล้วขึ้นเครื่องวิ่งปรับหนืดเหมือนลากน้ำหนักครับ กลางวันนอน ตอนเย็นเพิ่งเริ่มให้กระโดดขึ้นลงท้ายรถกระบะแล้วพักแล้วก็ให้เกาะท้ายรถ4wยกบอดี้3นิ้วเพื่อให้เก็บลูกมะพร้าว(2อย่างนี้เพิ่งเริ่มทำครับ)แล้วขึ้นเครื่องวิ่งปรับหนืดเหมือนลากน้ำหนักต่อครับ ทำวันเว้นสองวันบ้างสามวันบ้างแล้วแต่เจ้าของว่างครับ บางวันที่ฟิตก็ได้ฟิตเฉพาะตอนเย็นเท่านั้น ส่วนใหญ่จะขึ้นเครื่องวิ่งครับแถวบ้านผมอิสลามเยอะทั้งแพะทั้งวัวบางทีมันก็เดินมาหาหมาเราต้องลากหมาเดินหนีมันยังเดินตามอีกไม่อยากมีปัญหาครับ ตอนนี้เค้าทำนากันอยู่ด้วยเลยหาที่เดินยากหน่อยครับ
  • สุดยอดเลยครับ ถามต่อนะครับ มันมีขี้เกียจวิ่ง บนเครื่องมั้ย เพราะบางทีเครื่องหนืด ให้กำลังใจมันยังไงครับ ผมมีปัญหากับตัวที่บ้านอยู่พอดีเลย
  • ปรับหนืดบ้าง ปล่อยบ้างครับ สลับกันไปครับ มันก็มีขี้เกียจบ้าง วิ่งดีก็มีลูบหัวชม ไม่ดีก็มีกระตุกโซ่บ้างครับ
  • สวยงาม :063:
  • หัวไหล่มาแล้ววววว เข้มอีกนิด เพาะกายมันค้องเข้มไม่งั้นไม่ขึ้นครับ
  • :m001::m001::m001::m001::m001: มาแอบดู...อิอิ:m113:
  • อีกชุดวันนี้
    ไฟล์แนบ
    DSC00486_resize_resize.JPG 97K
    DSC00485_resize_resize.JPG 92K
    DSC00484_resize_resize.JPG 95K
    DSC00481_resize_resize.JPG 110K
    DSC00480_resize_resize.JPG 113K
  • ต่อ
    ไฟล์แนบ
    DSC00493_resize_resize.JPG 109K
    DSC00491_resize_resize.JPG 111K
    DSC00490_resize_resize.JPG 114K
    DSC00489_resize_resize.JPG 101K
    DSC00487_resize_resize.JPG 100K
  • ต่ออีกสองรูปหมดแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC00495_resize_resize.JPG 112K
    DSC00494_resize_resize.JPG 113K
  • ทั้งประเทศไทย คงมีแค่ 3 ตัว ไจแอนท์ แทงค์ และอ๊อตโต้ แค่นี้ละมั้งหมากล้ามสวย
    ที่ยังไม่เอามาโชว์ ดูถูกไว้ก่อนเลยว่า กล้ามไม่ขึ้น
  • แต่ถ้าสุนัขของท่านอายุเกิน ๑๔ เดือนแล้ว ก็เต็มที่เลยครับ แต่ก็ต้องไม่ลืมนะครับว่าสุนัขก็เหมือนเรา ลองนึกสภาพตัวเองว่าถ้าไม่เคยออกกำลังกายเลย หรือออกแค่อาทิตย์ละครั้ง แล้วโดนจับไปวิ่งเป็นกิโลๆ ไม่ยอมให้หยุด กล้ามเนื้อก็ไม่ไหวครับ แถมพวกหัวใจ พวกปอดก็ทำงานหนักเปล่าๆ เพราะร่างกายยังไม่ชิน หลักของการออกกำลังกายคือค่อยๆ เริ่ม และทำอย่างสม่ำเสมอทุกๆ วันครับ

1.จูงเดิน - ไม่ค่อยเพิ่มขนาดกล้ามเนื้อเท่าไหร่ แต่ช่วยให้กล้ามเนื้อเกิดความทนทานและความคมชัดโดยเฉพาะขาหลัง และเพิ่มในส่วนความแข็งแรงของหัวใจและปอด

2.วิ่งเหยาะ(ทั้งจูงวิ่งหรือวิ่งบนเครื่อง) - ไม่เพิ่มขนาดกล้ามเนื้อ แต่ช่วยเรื่องลดไขมันส่วนเกินและเพิ่มความแข็งแรงของหัวใจ ปอด จูงวิ่งเองจะดีในเรื่องสร้างความสัมพันธ์กับสุนัข และตัวเราเองได้ออกกำลังกายด้วย ขณะที่เครื่องวิ่งจะช่วยในเรื่องลดข้อเสียของภูมิอากาศเพราะสามารถเปิดพัดลมหรือแอร์ได้ รวมทั้งสะดวกตลอดเวลาครับ

3.วิ่งสปีดเก็บของในระยะสั้น,กระโดด - เพิ่มกล้ามเนื้อได้ดีโดยเฉพาะขาหลังและสะโพก

4.ลากน้ำหนัก ด้วยน้ำหนักที่มากที่สุดที่หมาลากได้ (ลากนะครับ ไม่ใช่กระตุก) ในระยะทางไม่ไกลมาก - เพิ่มขนาดกล้ามเนื้อได้อย่างดีทั้งช่วงหัวไหล่และขาหลังและสะโพก

5.ว่ายน้ำ - ถ้าว่ายระยะทางไกลก็จะช่วยหัวใจและปอดเหมือนวิ่งเหยาะ แต่จะออกกำลังหัวไหล่มากกว่า แต่ถ้าว่ายสปีดในระยะสั้นก็จะเพิ่มกล้ามเนื้อในช่วงหัวไหล่ แต่จะไม่สร้างความหนาแน่นของมวลกระดูก

6.สปริงโพล - ช่วยกล้ามเนื้อคอและกล้ามเนื้อช่วงหัวไหล่ (อันนี้บูลเทอร์เรียคงไม่จำเป็นครับ เป็นการออกกำลังกายของพิทบูลเค้า)

7. วิ่งขึ้นบันได - เพิ่มกล้ามเนื้อได้ดีทั้งไหล่ ขาหลัง สะโพก
    อันนี้กูรู (nol )แนะนำมา ลองเอาไปปรับใช้ กล้ามสวยแน่นอน
  • แจ๋ว มีเคล็ด (ไม่) ลับ มาบอกด้วย :063:
  • ขอบคุณครับท่านtyson แล้วจะลองปรับใช้ดูครับ
  • แล้ววิธีเล่นสปริงโพสนี้จะทำอย่างไรถึงจะให้มันกระโดดเล่นเองครับ

เพราะตอนนี้ผมต้องดึงลงมาให้มันกัดก่อนแล้วจึงปล่อย

ช่วยแนะนำหน่อย ต้องเอาอะไรมาล่อก่อนบาง มันถึงจะกระโดดเล่นเอง

ตอนนี้มันอายุ 6 เดือน มันจะเล่นประมาณ 2-3 นาทีเอง อยากให้มันเล่นนานกว่านี้ควรทำอย่างไร
  • การเล่นสปริงโพล จะให้ดีต้องฝึกตั้งแต่ 3-4 เดือนครับ
    6 เดือนยังทัน เริ่มจากหัดให้มันกัดผ้าที่เราถือ แล้วเราลองดึงกรือกระตุกเบาๆ
    หากมันปล่อยลองทำใหม่ พร้อมกระตุ้น ด้วยเสียง
    เมื่อมันเริ่มกัดไม่ปล่อย ค่อยๆจับผ้าให้แน่นๆแล้วลองยกหรือ หมุนโดนัทดู
    ทำบ่อยๆ ได้แน่ครับ
    ไฟล์แนบ
    บิน1.jpg 77K