ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

บุกป่าเปิดรังชมถ้ำอดีตโจรจีนคอมมิวนิสต์ในเมืองไทย
  • รอบนี้ไปลุยๆกันครับ เป็นทริปก่อนหน้านี้ที่ผมได้ไปมา ...

ท่านทราบหรือไม่ ในอดีต บ้านเราเคยมีชนกลุ่มนึงซึ่งเราเรียกเค้าว่าง โจรจีนคอมมิวนิสต์(จคม) อาศัยอยู่ตามตะเข็บชายแดนไทย-มาเลของเรา ใช้เขาทั้งลูกเลยเป็นเกราะกำบัง

ผมไปสัมผัสอดีตโจรจีนกลุ่มนี้สองท่าน รวมทั้งพูดคุยกับชาวบ้านในอดีต วิถีชีวิตและเรื่องเล่าในอดีต

ที่น่าทึ่งกว่านั้น ผมจะพาเยี่ยมชม ถ้ำที่พวกเค้าขุดเพื่ออยู่อาศัย เรียกได้ว่าขุดภูเขาทั้งลูกเลย มีความลึกถึง 3 ชั้น และทางเข้าออกที่ซับซ้อนกว่า 16 ช่องทาง

เดิมที ที่แห่งนี้ที่เราจะไป ถูกปิดตายมากว่า 40 ปีแล้วครับ เป็นเขตหวงห้าม

วันนี้ผมพาท่านไปครับ ไปชม "อดีต"กันอีกซักรอบ

ระหว่างทางไป ขอให้ท่านนึกไว้เสมอนะครับว่า ... ก่อนหน้านี้ไม่มีถนน ...

ให้ท่านชมทางไป แล้วจะรู้ว่า ทำไมกว่า 40 ปีเราถึงหาพวกเค้าไม่พบ รวมถึงกลยุทธและการต่อสู้ที่ซับซ้อน ...

เอาละคับ เปิดตำนานที่ยาวนานตั้งแต่ก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 กันเถอะ :062:
    ไฟล์แนบ
    mapkaonamkang.jpg 92K
  • วันนี้กับคำว่า "นาทวี เมืองมีสเหน่" เริ่มจะจางหายไปไม่แพ้สามจังหวัดทางใต้แล้วหละ

ผมเลยขอถือโอกาสกระตุ้นเมืองนาทวีขึ้นมาซักหน่อย เนื่องจากระยะหลังได้ไปมาบ่อย

ทั้งเรื่องเที่ยว เรื่องพระ เรื่องนก(เป็นสถานที่จัดแข่งนกกางเขนดงครั้งแรกของประเทศไทย) รวมทั้งเรื่องของกิน(มีเมนูเด็ดมาฝาก) อิอิ

ขอรวบยอดทั้งหมดไว้ในนี้เลยนะครับ ถือว่าครายเครียดจากปัญหาบ้านเมือง ปัญหาความขัดแย้ง

จบงานดีๆที่นครปฐม ก้แวะฟังเรื่องดีๆจากทางใต้บ้างนะครับ

นาทวีเมืองมีสเหน่ อย่าให้มันเงียบเหงา หรือ เลือนหายไป เหมือนภาพนี้ที่ผมถ่ายมาเลยครับ ....
    ไฟล์แนบ
    DSCF2312_resize.jpg 79K
  • เอาหละ เดินทางจากนาทวี ไปยัง "เขาน้ำค้าง" (เป็นอุทยานของไทย)

เส้นทางคดเคี้ยวพอสมควร แต่ธรรมชาติยังคงสวยงามและเย็นสบายมากครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2086_resize.jpg 119K
    DSCF2088_resize.jpg 90K
    DSCF2093_resize.jpg 121K
    DSCF2098_resize.jpg 118K
  • รบกวนหน่อยครับท่านโจจากหาดใหญ่เดินทางประมาณกี่ชม.ครับ
    ปลายเดือนนี้ลงไปงานแต่งเผื่อแวะไปเที่ยว
  • ระหว่างทางก็มีจุดจอดพักหลายจุด ตามพื้นที่น้ำตกต่างๆ รอบนี้ต้องขออภัยที่ไม่ได้พาไปน้ำตก

ขับรถ ยิ่งลึกเข้ามา บรรยากาสก็เริ่มเย็นสบาย หากท่านได้จอดรถชมธารน้ำด้วยแล้วนะ น้ำใสไหลเย็นเห็นตัวปลา สบายใจเฉิบเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2100_resize.jpg 115K
    DSCF2101_resize.jpg 124K
    DSCF2104_resize.jpg 123K
    DSCF2108_resize.jpg 121K
  • CommentAuthorjikopathum CommentTime1 นาทีก่อน | October 22, 2010, 3:32 pm
    รบกวนหน่อยครับท่านโจจากหาดใหญ่เดินทางประมาณกี่ชม.ครับ
    ปลายเดือนนี้ลงไปงานแต่งเผื่อแวะไปเที่ยว

ขับสบายๆประมาณ ชั่วโมงกว่าๆครับ

ระหว่างทาง สารพัดน้ำตกเลยครับ อิอิ

ขอพักซักครู่ นะครับ เดี๋ยวหัวค่ำจะมาต่อให้จบ ... (ทานข้าวกันก่อนนะครับ เดี๋ยวจะมานั่งน้ำลายไหลอีกรอบ ผมเตือนแล้วนะ อิอิ)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2110_resize.jpg 124K
    DSCF2111_resize.jpg 107K
    DSCF2112_resize.jpg 120K
    DSCF2113_resize.jpg 123K
  • ฟังพี่เล่าแล้วโครต อยากไปเลยมันลุยๆๆดี พี่มุกสนใจไปป่าวฮ่าๆๆ
  • ขอเสริมครับ ภายในอุโมงค์มีทั้งห้องผ่าตัด ห้องประชุม ห้องนอน ทางเข้าทางออกซับซ้อนขึ้นไปบนสุดก็จะเป็นห้องครัว ยิ่งในช่วงแรกจะมีโรงแสดงงิ้วและสนามกีฬาขนาดย่อมๆด้วย ถ้าเดินทางจากสะเดาเข้าไปก็ใช้เวลาประมาณ1ชั่วโมงได้ครับ รับรองครับใครที่ได้เข้าไปชมท่านต้องประทับใจแน่นอนครับ เส้นทางจากหาดใหญ่ถึงสะเดา 45 กิโล จากสะเดาถึงอุโมงค์ประมาณ 20กิโลได้ครับแต่เส้นมางสะบายนะครับ ถ้าร้อนเหนื่อยจากการเดินทางก็ไปเล่นน้ำตกกันต่อ (ผมอยู่อำเภอสะเดาครับ)
  • ไม่ทราบว่าท่านโจอยู่ที่ไหนครับผม
  • อยู่สะเดาด้วยค่ะ รู้สึกว่าถ้าไปทางสะเดา จะใกล้กว่ามั้ยค่ะ เคยไปมาครั้งนึง ทางไป ทรหดมาก
  • เส้นทางเชื่อมต่อกับสะเดาครับ ผมเองอยู่สงขลา

เอ๊ะ.. ถ้าใครจะไปเที่ยว เดี๋ยวจบกระทู้เราจัดทริปซักรอบมั๊ย อิอิอิ

มาว่ากันต่อดีกว่าครับ ใกล้จะถึงฝั่งฝันละ อิอิ

อยากลงภาพถนนนเยอะหน่อย เพราะเส้นทางร่มรื่นจริงๆ และอยากให้ท่านจินตนาการไปด้วยว่า สมัยก่อน ไม่มีถนนสบายๆแบบนี้

เวลาทหารเราจะไปค้นหาหรือเดินตระเวน เค้าจะต้องเดินผ่านป่าเหล่านี้แหละครับ

ลำบากน่าดูเลย...

วันนี้ ประวัติศาสตร์ หยินยื่นความสะบายให้เราได้ค้นหาแล้วครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2118_resize.jpg 98K
    DSCF2122_resize.jpg 114K
    DSCF2115_resize.jpg 120K
    DSCF2119_resize.jpg 121K
  • เอาหละ ถึงซักกะที กระทู้นี้ผมมีคลิปในถ้ำให้ได้ชมกันด้วยนะครับ แต่ก่อนไปชม

เราไปดูกันดีกว่าด้านหน้า เป็นไงบ้าง

เดี๋ยวผมจะเล่าเรื่องราวจากชาวบ้านและนักรบ ขคม รุ่นเก่าไปด้วย
    ไฟล์แนบ
    DSCF2124_resize.jpg 95K
    DSCF2123_resize.jpg 123K
    DSCF2125_resize.jpg 121K
    DSCF2128_resize.jpg 123K
  • ให้ท่านสังเกตุลุงในภาพไว้ดีๆนะครับ เดี๋ยวออกจากอุโมงค์มาจะเล่าให้ฟัง (ฉะนั้น ท่านต้องตามผมเข้าอุโมงค์ด้วยกันก่อน อิอิ)

มาถึงเราต้องจ่ายค่าบำรุงด้วยนิดหน่อย จำไม่ได้ว่า 20 บาทรึเปล่า

สมัยก่อนจะมีทัวร์ชาวมาเลเซียมาลงบ่อยๆ แต่ปัจจุบัน อย่าว่าแต่ทัวร์เลยครับ คนมาเที่ยวซักคันรถนึง ยังไม่ค่อยจะมาให้เห็น

ฉะนั้นหากท่านได้มีโอกาสมา ก็ช่วยเรื่องค่าบำรุงกันซักหน่อย และบอกต่อๆกันครับ

หลังจากจ่ายเงินเสร็จสรรพ ท่านต้องเข้าห้องน้ำให้เสร็จสิ้นซะก่อนนะ ไม่งั้น เข้าถ้ำไป ไม่มีห้องน้ำนะครับ

ทางเดินที่เย็นยะเยือกเต็มไปด้วยจิตวิญญาณของคนรุ่นเก่ารอท่านอยู่ .. ฉะนั้น ทำภาระกิจส่วนตัวให้เสร็จเรียบร้อยซะ อิอิอิ

(ดูภาพสุดท้ายนะครับ ตอนยืนยิงกระต่ายที่ห้องน้ำ เงยหน้ามาดู โอ้วแม่เจ้า ป่าสมบูรณ์ดีฉิบ เสียงแมลง นก และสัตวืป่าร้องกันระงม)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2255.jpg 120K
    DSCF2130_resize.jpg 115K
    DSCF2129_resize.jpg 119K
    DSCF2136_resize.jpg 122K
  • ก่อนทางเดินไปปากถ้ำ เค้าจะบิ้วบรรยากาศเก่าๆด้วย "ภาพในอดีต" และสิ่งของที่ยังหลงเหลืออยู่ เช่นระเบิด อาวุธ ของใช้ และ ของกินต่างๆ ในสมัยก่อน

ชมภาพแล้ว สยิวๆนะครับ เพราะ เราจะเข้าไปในที่ๆ คนในรูปเคยอาศัยและอยู่กินมาก่อน

คนเหล่านี้ได้เสียชีวิตไปจากการปกป้องดินแดนซะหมดแล้ว ทั้งเด็ก และผู้หญิง ก็ล้วนต้องร่วมฝึกกันทั้งนั้นเลยครับ

ชมภาพกันครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2155_resize.jpg 125K
    DSCF2156_resize.jpg 113K
    DSCF2157_resize.jpg 117K
    DSCF2158_resize.jpg 120K
  • ..
    ไฟล์แนบ
    DSCF2171_resize.jpg 117K
    DSCF2173_resize.jpg 103K
    DSCF2162_resize.jpg 123K
    DSCF2164_resize.jpg 98K
  • มาดูที่เค้าเรียกว่า "กับดัก" กันซักนิด .... เห็นแล้ว หนาวววววเลยครับ

จัดหนักไปเลย อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2170_resize.jpg 114K
    DSCF2163.jpg 111K
    DSCF2169_resize.jpg 110K
    DSCF2153_resize.jpg 104K
  • สงครามกับความรัก

ยามศึกข้ารบ ยามสงบข้ารัก

เรื่องของอาวุธสมัยก่อน เค้าก็จะเก็บมาให้ชมตรงทางเข้าครับ

ส่วนรูปล่างสุดเป็นซุ้มวิวาห์ห้าดาว .... ก็คือ บ้านสังกะสีห้าแผ่นหละครับ เป็นเรือนหอสำหรับคู่รักที่แต่งงานใหม่ทุกคู่

ของหมั้นสินสอด ท่านคิดในใจดูสิ๊ว่า เป็นอะไร ?

ผมขอเรียกเป็นของแต่งงานดีกว่านะครับ ... เตรียมกระดาษมาจดนะ ....... อิอิ

1.กาแฟร้อนหนึ่งแก้ว

2.ลูกอม 2 เม็ด

....

แค่นี้แหละ หุหุ

ความหมายนะครับ คือ.... ให้คู่รักกินกาแฟก่อน อันหมายความถึงความ"ขม"

จากนั้นก็ให้ กินลูกอมคนละเม็ด เพื่อแสดงถึงความหวานในชีวิตคู่ที่กำลงัจะมาถึง....

อันนี้ จริงๆ ผมว่า อยากเปลี่ยนประเพณีเป็น .... กินลูกอมก่อนกินกาแฟดีกว่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า :032: หรือใครว่าไม่จริง (เถียงมาสิ๊)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2150_resize.jpg 118K
    DSCF2161_resize.jpg 108K
    DSCF2167_resize.jpg 72K
    DSCF2172_resize.jpg 110K
  • กำลังจะเดินไปทางเข้าอุโมงค์ ... สายตาผมเห็นผู้หญิงคนนึง เอาไม้ไผ่ ไกวๆ แถวสระน้ำ ไม่ทันได้สังเกตุครับ เพราะมันแต่ไหว้ขอขมาเจ้าที่อยู่

แต่พอหันไปอีกที แม่คุณ......

.... อิอิ ไม่ได้หายไปไหนครับ ไม่ใช่เรื่องผี .... แต่แม่คุณ คว้าปลาจากคันเบ็ดไม้ไผ่อันนึงมา

เหมือนสมัยก่อนเลยครับ ตกปลาจากก้านไม้ไผ่

แอบทักทาย เค้าพูดไม่ชัด และนี่ก็คือ อดีต จคม หญิง นั่นเอง

ฝีมือดีนะเนี่ย

ผมเองก็เลยไปลองบ้าง .... ช่วยกันลอง

ปรากฏตกไม่ได้เลยครับ มันยากนะถ้าไม่ชำนาญ ถือว่าเราแอบได้เห็นวิถีชีวิตแปลกตากันเลยทีเดียว
    ไฟล์แนบ
    DSCF2174_resize.jpg 115K
    DSCF2176_resize.jpg 123K
    DSCF2177_resize.jpg 111K
    DSCF2178_resize.jpg 77K
  • ถึงปากทางเข้าซักที แต่ขอพักไปซื้อดอกไม้ซักหน่อย พรุ่งนี้วันปิยะมาหาราช

ซื้อดอกไม้ถวายเสด็จพ่อ ร5 กันด้วยนะครับ

ทิ้งท้ายด้วยทางเข้าอุโมงกันก่อยดีกว่า ต้องขออภัย

เดี๋ยวกลับมาต่อจนจบครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2179.jpg 116K
    DSCF2180_resize.jpg 115K
    DSCF2183.jpg 117K
    DSCF2184.jpg 104K
  • ขอคั่นอารมณ์ท่านโจซักหน่อย
    ขอบคุณที่ทำให้ผมได้หวนย้อนความทรงจำเมื่อ10ปีที่แล้วอีกครั้ง

:o030:
    ไฟล์แนบ
    IMG_1441_resize.jpg 119K
  • เห็นชื่อกระทู้ตกใจนึกว่ามา อุโมงค์ โจรจีนฯ ที่เบตง แล้วไม่โทรหากันเลย :001::013:
    ที่เบตงก็มีนะครับ ปิยมิตร 1 มั๊ง อยู่เลยบ่อน้ำร้อนเบตงเข้าไปอีกหน่อย.
  • ท่านตี๋ครับ ถ้าไปเบตงต้องรบกวนท่านแน่นอน :065:

อุโมงค์นี้ มีตามตะเข็บชายแดน ... ตลอดทางแถบตอนใต้เลย

มีหลายคน(พวกเมืองไกล) มักจะเห็นว่า "คำว่าโจรจีน" มันทำร้ายคนไทย มันคือปัญหา

แต่เท่าที่ผมเองทราบมา (คุยกับชาวบ้านคนเก่ารวมทั้งทหารที่เคยไปตระเวณ)

คนที่เราเรียกเค้าว่า "โจรจีนคอมมิวนิสต์"นั้น เค้ามีชีวิตความเป็นอยู่ผูกพันธุ์กับคนไทยชาวบ้านเป็นอย่างมาก

เค้ามักจะแอบและหลบทหารรวมทั้งตำรวจไทย โดยมีชาวบ้านไทยเป็นคนช่วยเหลือ

เพราะ ขคม เองนี่แหละที่คอยดูแลชาวบ้านจากการรุกรานของพวกที่ส้รางปัญหาเช่นทุกวันนี้ (คงไม่ต้องบอกนะครับว่าพวกไหน)

สัมยก่อน แทบจะไม่เคยมีเรื่องของการแบ่งแยกดินแดนของสามจังหวัด เพราะว่า ระหว่างกลางตะเข็บชายแดนมันโดนขั้นด้วย โจรจีนเหล่านี้แหละ

โจรจีนเหล่านี้ เห็นคนไทย ส่วนมากหากไม่จำเป็นมักจะไม่เริ่มทำร้ายก่อน แต่จะดุร้ายกับพวกอีกฝั่งนึง ซึ่ง เห็นไม่ได้ ต้องกำจัด

พอถึงคราวที่ โจรจีนเหล่านี้สลายตัวในสมัยพลเอกเปรม มันเป็นเรื่องดีที่ไม่เกิดความขัดแย้งในผืนแผ่นดินไทยครับ

แต่หารู้ไม่.... ความร้ายแรงยิ่งกว่าเข้ามาครอบงำ กลายเป็นแหล่งซ่องสุมชั้นดีของอีกกลุ่มที่กลับทำให้ประเทศย่ำแย่จนถึงวันนี้แหละครับ

จากที่ผมคุย และทราบมา จากคนเก่าคนแก่ รวมทั้งผู้ใหญ่รอบๆข้าง มันทำให้ผมสรุปได้แบบนี้นะครับ

ลึกกว่านั้น คงไม่อยากคิดและไม่อยากจะพิมพ์

ไปชมบรรยากาศดีกว่า

คลิปสดๆจากถ้ำครับ อากาศเย็นๆ จิตวิญญาณคนรุ่นเก่ามันฟุ้งดีจริงๆท่าน

http://www.youtube.com/watch?v=qkvTyAhbBiM

อุโมงค์ที่ใช้แรงคนและจิตวิญญาณในการขุดและสร้างขึ้นมา

ภูเขาทั้งลูก กับทางเข้าออก16ช่องทาง รวมทั้งสามชั้น .... จะเป็นเช่นไร ไปชมภาพกันครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2185_resize.jpg 107K
    DSCF2192_resize.jpg 111K
    DSCF2191_resize.JPG 123K
    DSCF2199_resize.jpg 104K
  • ผมเองยอมรับเลยครับว่า ยังเดินไม่ทั่ว มีอีกบางชั้นและบางเส้นทางที่ยังไม่ได้เดินไป

ขอพาชมในส่วนที่เข้าถึงดีกว่านะครับ เดี๋ยวเราไปชมห้องผู้นำ ห้องฝึกยิงปืน ห้องครัว ห้องฝึกขี่มอเตอร์ไซด์ มีหมดครับท่าน

หน้าตาแต่ละห้องเป็นยังไง รอชมเรื่อยๆนะครับ

ชมภาพเส้นทางอีกซักชุดดีกว่า

ภายในกว้างขวางดี ส่วนของทางเดินขนาดความสูงสองเมตรครับ ความกว้างประมาณเมตรครึ่งมั๊ง

หากเป็นห้องหับก็จะกว้างขึ้นอีกซักหน่อย

ชมทางเชื่อม รอยต่อ บันไดชั้นต่างๆอกีซักนิด เห็นแล้ว "เหนื่อยแทน"เลยครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2193.jpg 119K
    DSCF2205_resize.jpg 121K
    DSCF2201.jpg 97K
    DSCF2211.jpg 107K
  • หากดูจากแผนที่ในรูปแรกที่ผมโพสในกระทู้นี้ ท่านจะเห็นผืนป่าสีเขียวๆ ซึ่งนั่นก็คือเขาครับ

ย้ำอีกครั้งครับว่า ถ้ำนี้อยู่ในเขาทั้งลูกนั้นเลย ผมพาท่านเดินออกมาซักทางนึงดีกว่า เดี๋ยวค่อยให้ดูห้องต่างๆภายใน

ทุกๆทางออกทั้ง 16 ทางนั้น โดยปกติไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะหา เพราะมีธรรมชาติปกคลุม ทั้งใบไม้และพงต่างๆ

การบินสำรวจด้วยเครื่องบินนั้น ฝันไปได้เลยว่าจะพบเจอ แม้จะมีลานกิจกรมมด้านบน แต่เนื่องจากป่าแห่งนี้เป็นป่าที่มีต้นไม้สูงมากๆ

การมองจากที่สูงเลยทำได้ยาก และแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยทีเดียว เพระแค่เสียงเครื่องิบนหรือคอปเตอร์มา ทุกอย่างตรงนี้ก็เรียบและเงียบกริบแล้วครับ

การค้นหาต้องทำได้เพียงการ "เดินเท้าสำรวจ" .... ซึ่งการเดินเท้า ก็จะเจออุปสรรคมากมายหลายอย่างตามภาพเก่าๆที่ผมโพสมาด้านบน

..... ช่างยากเย็นเสียจริงๆครับ ทั้งคนที่อยู่ และคนค้นหา
    ไฟล์แนบ
    DSCF2206_resize.jpg 124K
    DSCF2207_resize.jpg 116K
    DSCF2208_resize.jpg 111K
  • ทีนี้ไปดูกันครับว่า ด้านใน มีอะไรบ้าง

ท่านว่า ทั้งเด็กและผู้หญิง เค้าฝึกการต่อสู้และยิงปืนกันที่ไหน?

หากทำในป่า เสียงคงเรียกศัตรูของเค้าได้เป็นแน่แท้ครับ

ดังนั้นการฝึกยิงปืน เค้าจะทำกันภายในอุโมงค์แหละครับ

หน้าตาของสนามยิงปืนเค้าเป็นเช่นไรไปชมกันดีกว่า

ภาพแรกเป็นเป้ายิง

ภาพสองเป็น จุดยืนยิงครับ ที่เห็นไกลๆนั่นแหละเป้า อิอิ

คืองี้ครับ ตรงลู่ยิงนี่ไม่มีปัญหาครับ เพราะเป็นช่องของทางเดิน แต่ตรงเป้าเนี่ย ท่านนึกออกมั๊ยครับว่า มันเป็นสามแยกหนะครับ

เอาเป้าไปติดไว้ตรงสามแยก หากคนไม่ทราบเดินผ่านเนี่ย มีหวัง .....
    ไฟล์แนบ
    DSCF2212_resize.jpg 121K
    DSCF2213_resize.jpg 125K
  • จคม จะหลีกเลี่ยง เรื่องการ ปะทะกับ เจ้าหน้าที่ฝ่ายไทยและทำร้าย ปชช จริงๆครับ ดึกๆรถเสียระหว่างทาง ยะลา-เบตง พวกเค้าเดินลาดตระเวนไปเจอยังช่วยซ่อมเลย มาเร็ว ไปเร็ว ไร้เสียง แต่กับอีกฝ่าย ฮึ่มมมมมม สมัยนั้น อีกฝ่ายมันไม่กล้ามากมายขนาดนี้หรอกครับ ส่วนใหญ่ โจรจีน เค้าเน้นที่ นัดละคน เพราะกระสุน อาวุธ มีจำกัด เลยต้องแม่นจริงๆเท่านั้น สมัยเด็กๆเห็นเครื่องบินทิ้งระเบิด แล้วตกใจ ถ้าได้ยินว่ามีการปะทะ ส่วนใหญ่จะเป็น โจรจีนตาย 1 เพราะมีแค่คนเดียวซึ่งอาจเดินเล่นหรือกำลังจะไปทำธุระ แต่เดินคนเดียวในป่า ดวงซวยไปเจอ ตชด เป็นสิบถึงเป็นร้อย เลยไม่รอด พอตายก็โดนพาศพไป ส ภ อ เพื่อทำตามขั้นตอนตามกฎหมาย เฮ้ออออ น้ำตาจะไหล แต่ก็เข้าใจว่า เค้าถูกตราหน้าว่าเป็น โจรจีน ไม่ได้อยู่ภายใต้กฎหมายไทย เป็นกองกำลังต่างชาติ บางเรื่องพวกเค้าก็ทำไม่ถูก สุดท้ายโดน ไอ้ ผู้ใหญ่บางคนซึ่งทุกวันนี้ก็ยังเป็นกาฝาก ทางการเมือง ยอมมอบตัวร่วมเป็นผู้พัฒนาชาติไทยแลกกับเงื่อนไขบางข้อ1ในนั้นคือ บัตร ป ช ช บางคนรอจนตายแต่ก็ไม่เคยได้สัมผัสกับบัตร ป ช ช ของตนเองแม้แต่ครั้งเดียว ตามที่ ไ อ้ ผู้ใหญ่ คนนั้นเคยรับปากไว้.ผมเคยได้ยินคนที่เบตงเค้าคุยกันเล่นๆ ว่า หากทางการจัดการเรื่องราวปัญหาความไม่สงบทางภาคใต้ได้จริงๆ แล้ว ปชช ในพื้นที่ทนไม่ไหว บ้านเมืองจะเป็นยังไง หากมีการรวมตัวกันของคนเก่าๆและคนใหม่ๆภายใต้ชื่อ กองกำลัง โจรจีน สายพันธ์ใหม่.
    พวกเค้ามอบตัว มอบใจ ยอมป็นคนไทยด้วยความยินดี แต่ ท่านเชื่อหรือไม่ ว่า อาวุธ อีกมากมาย ยังคงถูกเก็บซ่อนไว้อยู่ในป่าลึก และยังสามารถนำมาใช้งานได้จริง หากพวกเค้าต้องการ.
  • ไหนๆก็พูดเรื่องยิงแล้ว ไปดูในส่วนของ ผู้ได้รับบาดเจ็บดีกว่า ในนี้มีห้องพยาบาลด้วยนะ

สำหรับผู้บาดเจ็บระหว่างการรบ ทั้งหญิงคลอด รวมอยู่นี่เลยครับท่าน

เรียกว่า ห้องพยาบาลครับ

ถ้าจำไม่ผิด ผ่านสนามยิงปืนไปพอดีครับ ฮ่า ฮ่า .... ระหว่างทางไปห้องพยาบาล ผ่านสนามยิงปืน ถ้าพลาดขึ้นมา ไม่เป็นไรครับ ใกล้ห้องพยาบาลแล้วหละ อิอิ สบมยห :032:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2215_resize.jpg 118K
    DSCF2216_resize.jpg 88K
    DSCF2217_resize.jpg 115K
  • พี่โจครับอ้นถามนิดนึงครับ อากาศ หายใจ ข้างในตอนที่พี่ เข้าไป มันเป็นอย่างไรครับ หายใจสะดวกป่ะครับ เพราะบางถ้ำอ้นลงไปหายใจลำบากมาก ชมภาพพี่ พร้อมคำบรรยาย มันได้ อารม จริงๆ ดูภาพแล้วรู้สึก หวิวว จริงๆเป็นที่คนเป็นร้อย เคยอยู่ น่าไปจริงๆ
    ตอนพี่ไปคนเยอะป่ะครับหรือว่ามีแค่กลุ่มพี่เนี่ย อ้น ว่าคนน้อยนี่ เข้าถึงอารม สุดๆเลยนะเนี่ย

จะคอยติดตามนะพี่ ไปนอนละพรุ่งนี้มีผ่าฟัน
  • ผมอาจจะคิดบ้าบอนะครับคุณตี๋ .... ผมเองก็ฟังเรื่องราวมาจากคนพื้นที่ไม่ใช่น้อย และคำสารภาพจากปากคน "แซ่เหลียง" (ภายหลังออกจากถ้ำจะพาไปพบ อิอิ) ผมชักอยากให้ พกวเค้ากลับมาแล้วหละ.... จะว่าผมบ้าก็ตามใจ เพราะผมเห็นว่า ที่มีอยู่ มันย่ำแย่มากๆ

เลี้ยงเสือไว้ริมกำแพง ยังดีกว่าเอาพวก....ไว้แถวรั้วบ้าน

ท่านตี๋เองก็ทราบลึกเหมือนกันนะเนี่ย แบบนี้แบกเป้ไปได้นั่งคุยกันหลายเรื่องเลยแฮะ อิอิ

เอาหละ มีคนช่วยเล่าแล้วค่อยเบาใจหน่อย หุหุ

เราไปต่อกันที่ "ห้องครัว" หับที่เก็บสเบียงดีกว่า

"ห้องครัว" ผมเองสังเกตุอยู่หลายรอบว่า เฮ้ย.. คัวนมันจะไปทางไหนวะ ไม่ฟุ้งตายเหรอ?

สังเกตุไปลึกๆ ด้านบนจะมีคาน ซึ่งเป็นมุมลึกเข้าไป น่าจะเป็นส่วนของการเก็บอังพวกควันและความร้อนได้ดี เพราะมันขุดของลึกเว้าเข้าไปเยอะพอสมควร ผมเองไม่ได้ถ่ายรูปมา ท่านลองสังเกตุดูจากภาพแล้วจินตนาการตามละกันนะ

ส่วน ที่เก็บสเบียงนั้น เค้าจะเก็บยังไง สำหรับสเบียงของคนทั้งหลายทั้งปวง ไม่วางเกะกะทางเดินถ้ำกันแย่เลยรึ?

ไปชมภาพกันครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2221_resize.jpg 121K
    DSCF2222_resize.jpg 105K
    DSCF2220_resize.jpg 99K
  • ตอนไป ทั้งถ้ำมีแต่ผมครับอ้น โคตรสยิวกิ้วเลยหละ เราดันนึกภาพตามไปด้วย ... โหย เสียวสันหลังดีแท้

นึกไปถึงขั้น ถ้าไปดูรูปถ่ายทีหลังจะติดภาพแปลกๆไปมั๊ยวะเนี่ย....... แต่แล้วก็ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ :026:.. ช่วยทักท้วงผมด้วยนะครับ จบกระทู้จะลงให้ดู .... แต่หากไม่ทัก ผมไม่ลงให้นะ กลัวท่านบอกว่าไร้สาระ อิอิ :065:

อากาศข้างใน ไม่อุดอู้เลยครับ ผมว่าเย็นยะเยือก ออกแนวหนาวซะด้วยซ้ำ

หายใจสั่นๆ เพราะบรรยากาศด้วยกระมัง แต่ไม่อึดอัดนะครับ อากาศเบาๆหนาวๆ เย็นๆ .... พอดีรองเท้าไม่ได้เตรียมไปสำหรับเดิน เลยไปไม่ทุกซอกมุม ต้องขออภัย

เมื่อครู่นี้ ดูที่เก็บเสียงแล้วใช่มั๊ยครับ?

ท่านเห็นมั๊ยว่าเค้าฝังดินเลยทีเดียว แล้วอะไรอยู่ในดินบ้าง ให้ท่านชมภาพ "ตู้แช่ของพวกเค้ากันครับ"

ข้าวการกับเกลือเนี่ย เห็นบอกว่าเก็บได้เป็นสิบปีเลยทีเดียว
    ไฟล์แนบ
    DSCF2168_resize.jpg 120K
    DSCF2244_resize.jpg 120K
    DSCF2151_resize.jpg 100K
    DSCF2152_resize.jpg 96K
  • ต้องมีอะไรดีๆๆอีกแน่ พี่มาเติมให้เต็มเลยครับ ไม่มีใครว่าไร้สาระหรอก ครับ ความรู้ใหม่ๆๆ
  • อ้นครับ ถ้า "ถ้ำมอง" จะหายใจค่อนข้างลำบากซักนิด เพราะจมูกเราจะติดกับฝาฝนัง ฮ่า ฮ่า แล้วไหนจะต้องหายใจให้มีเสียงเบาน้อยที่สุดด้วยแล้ว มันเลยต้องลำบากซักนิด ฮ่า ฮ่า ..... ว่าแต่ ถ้ำที่อ้นหายใจมาลำบากนั้น เป็น ถ้ำมอง รึเปล่าครับ อิอิ .... แถวไหนจัดทริปไปได้เลย:032: เดี๋ยวผมตามไปสมทบด้วย อิอิ

เอาหละ ขอเรื่องสุดท้ายในถ้ำ ..... "ห้องผู้นำ"....

ท่านคิดว่า "ผู้นำ" เค้าอยู่แบบไหน?

ให้ลองคิดจินตาการไปนะครับ

...

ก็คือ ทางเดินธรรมดานี่แหละครับ แค่กว้างขึ้นมาหน่อย และมีห้องน้ำในหลืบนิดเดียว เท่านั้นเอง

อยู่เหมือนลูกน้องทุกๆคน สภาพไม่แตกต่างกันครับ

ชมภาพ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2229_resize.jpg 82K
    DSCF2224_resize.jpg 96K
    DSCF2228_resize.jpg 124K
    DSCF2227.jpg 100K
  • ฐานที่มั่น อุโมงค์ โจรจีนที่เบตงก็เป็นภูเขาเช่นกันครับแต่ผมจำไม่ได้ว่าใช้เวลาขุดนานแค่ไหน น่าจะ14ปีหรือไงเนี่ยแหละ
    อุโมงค์นี้ เมื่อก่อนถูกปกครุมไปด้วยต้นไม้ใหญ่ทึบ เป็นป่าดิบ เจ้าหน้าที่ทำการค้นหา อยู่นนหลายสิบปีแต่ไม่เจอแถมยังต้องสังเวยชีวิตไปไม่น้อย แต่สาเหตุที่ฐานนี้ถูกค้นพบคือ เขาเล่าว่า
    วันนึงมี ฮ กำลังบินสำรวจ อยู่บนท้อง เจ้าหน้าที่มองลงมา เห็น ผ้าที่ตากไว้โดนดึงเก็บ ก็เลยรู้ว่า ณ ภูเขาลูกนี้คือฐานที่มั่นของเค้านั่นเอง
  • ออกมานอกถ้ำ เจอพี่ท่านนึง ตัวใหญ่ พูดจาเสียงดังฟังชัดทีเดียว แนะนำตัวกัน พี่เค้าชื่อ ยี่ซิง แช่เหลียง ครับ

ผมเลยไปไล่ดูรูปจากบอร์ด .... อ่อ นี่มัน นักรบรุ่นเก่าเลยหนิหว่า ตัวเป็นๆอีกแล้ว

พูดจาฉะฉาน ตรงๆเสียงดังดีครับ ชีวิตของ จคม อดอยาก ลำบาก และน่าสงสารมากๆนะครับ

เคยกันหลายๆเรื่อง

เอาเรื่องเล่นๆดีกว่า เค้าถามเราว่า การติดต่อสื่อสารสมัยก่อน เค้าจะล่วงรู้เรื่องราวของทางไทยได้อย่างไร? รวมทั้งมีการติดต่อส่งข่าวระหว่างในเมืองอย่างไร?

ไอ้เรา ใครจะไปคิดว่า "ใช้มอเตอร์ไซด์กันหล่ะ"?

ในภูเขาลูกนั้น มีห้องให้หัดขี่มอเตอร์ไซด์วิบากด้วยครับ เอาไว้รับข่าวสารจากในเมือง เพราะทางที่แสนไกล และกันดาล

จึงต้องมีสายสืบเข้าเมืองบ่อยๆ เดือนละครั้งสองครั้ง

โดยสเบียงนั้นก็จะให้ชาวบ้านเป็นคนจัดหา พวกนี้เค้าจะให้เงินและสิ่งของด้วยนะครับ รวมทั้งดูแลชาวบ้านอีกต่างหาก

น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่าจริงๆ .... พี่ยี่ซิงยังบอกอีกว่า คนไทยเป็นสายให้เยอะ ในตลาดก็จะมีตามร้านน้ำชาต่างๆที่คอยช่วยเหลือ

คนไทยเป็นมิตรที่ดีมากๆ เป็นเหตุผลนึงที่เค้าไม่เลือกทำร้ายและผูกพันธุ์กับคนไทยพอสมควร

ชมภาพสมัยหนุ่มๆของพี่ยี่ซิงที่ผมขุดมาให้ดูครับ อิอิ แล้วก็ ที่ฝึกขี่มอเตอรืไซด์ ( ผมเดินไม่ถึงครับ เอาภาพถ่ายมาฝากแทน )
    ไฟล์แนบ
    DSCF2259_resize.jpg 66K
    DSCF2313.jpg 80K
    DSCF2308_resize.jpg 111K
    DSCF2309_resize.jpg 123K
  • อ่อ เพื่อนผมเคยเล่าให้ฟังเหมือนกัน ว่าที่เบตง มี ฐาน คอมมิวนิสต์ เพราะบ้านมันอยู่เบตง
    มันเล่นว่าใหญ่แล้วก็น่ากลัวมากๆๆๆ
  • มันมีมนต์ขลังครับท่าน pungpung08 :015:

"คอมมิวนิสต์" เค้ามีอุดมการร์ที่แรงกล้าอยู่แล้ว ... ทำลายคือทำลาย ทำร้ายคือทำราย ไม่ก็คือไม่ อดเป็นอด ตายเป็นตาย

แตกต่างจากพวกที่แทรกมาแทนในปัจจุบัน ที่... คุณธรรมมันหายไปไหนหมดก้ไม่รู้ น่าเศร้าใจจริงๆ

เอาหละ ย้อนความซักนิด ... ท่านจำคุณลุงที่ผมถ่ายภาพไว้ก่อนเข้าเยี่ยมชมอุโมงค์ได้ใช่มั๊ยครับ

คนนี้แหละ พี่ยี่ซิงพามาคุยด้วย และยกตัวอย่างให้ฟัง ซึ่งเป็นผู้ใหญ่ในช่วงการรบมาก่อน พร้อมทั้งโชว์บาดแผลจากสงครามให้ชม

สุด้ทายไม่พ้นคำว่า "ลำบาก และ เจ็บปวด" เป็นที่สุด .... แต่ทุกคน ยืนอยู่ได้ และรักกันด้วยคำๆเดียวคือ "อุดมการณ์เดียวกัน"

ผมขอจบเรื่องของ ถ้ำ จคม ไว้ตรงนี้ดื้อๆเลยนะครับ อิอิ เพราะเล่าไม่ไหวแล้ว ตาจะปิด เดี๋ยวจะพาเปลี่ยนบรรยากาศไปกินของอร่อยๆดีกว่า
    ไฟล์แนบ
    DSCF2250_resize.jpg 118K
    DSCF22552.jpg 120K
    DSCF2257_resize.jpg 104K
    DSCF2256_resize.JPG 119K
  • ทิ้งท้ายที่แห่งนี้ไว้ซักนิด กับบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ(อยู่ตรงด้านหน้าทางเข้า) ที่เชื่อว่า ทุกคู่รักต้องมาดื่ม เพื่อรักนิรันดิ์

เวลาเข้าชมสถานที่แห่งนี้ .... 7 โมงเช้า ถึง 5 โมงเย็นนะครับ

ขอบคุณที่ติดตาม
    ไฟล์แนบ
    DSCF2262_resize.jpg 104K
    DSCF2264_resize.jpg 122K
    DSCF2265_resize.jpg 118K
    DSCF2266_resize.jpg 125K
  • นาทวี มีของอร่อยหลายร้านเลยทีเดียวครับ

แอบไปชมของกินกันมั๊ยท่าน อิอิ

ทางกลับเข้านาทวี ร้านพี่ชาลี ตรงข้ามกับโรงพยาบาลนาทวี

ร้านเล็กๆห่งนี้แหละครับ ของกิน ถึงเครื่องสุดๆ :065: พูดเองน้ำลายยังส่อเลยครับ (บาปมั๊ยเนี่ยวันนี้วันจับโหงวผมกินเจซะด้วย ฮ่า ฮ่า)

เป็นร้านของนักฟุตบอลท่านนนึงด้วย ชื่อแซ่ ดูในหนังสือพิมพ์ที่ผมถ่ายมาเลยครับ อิอิ

นาทวีเป็นอีกเมืองนึงที่ ผลิตนักฟุตบอลดีๆไปเล่นหลายคนเลยทีเดียว

ที่คุ้นๆท่านก็มี ศิริศักดิ์ ขะเดหลี รวมทั้งพี่โป้น สุเมธ อัครพงษ์ (คนที่เตะก้านคอ แดจังกึม เอ้ย นักเตะเกาะหลีครั้งมาแข่งเมืองไทยไงครับ อิอิ)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2298_resize.jpg 116K
    DSCF2299_resize.jpg 86K
    DSCF2300.jpg 103K
    DSCF2301.jpg 114K
  • คุณ pungpung08 ไม่ทราบว่าเพื่อนชื่ออะไร อายุเท่าไหร่ บ้านอยู่แถวไหนครับ
    ถ้าอายุ 36-37 ก็เท่าผม เผื่อจะรู้จักกันครับ.
  • สถานที่สุดยอดครับคุณโจ เกิดมาเป็นคนไทยเชื้อสายจีนแท้ๆ ยังไม่
    เคยรู้จักสถานที่แบบนี้มาก่อน ยังไงมีโอกาศต้องไปแวะชมให้ได้...:020:
  • เพื่อนผมอายุ 20 เท่าผมนี่แหละครับ บ้านมันทำสวนดอกไม้อ่ะครับ ไม่ได้ถามมันอยู่ ตำบลไร บอกแค่ไม่ไกลจาก วงเวียน ที่ถ่ายหนังเรื่อง โอเคเบตง

ครับ พี่ตี๋
  • เมนูที่ สุดยอดของร้านนนี้ และผมไม่เคยกินที่ไหนอร่อยเท่านี้เลยก็คือ "ไก่ต้มแมงดา"

..กลื่นน้ำลายแป๊ป :012:

เป็นต้มแซบไก่ ใส่ใบทัมมัง (กลิ่นจะเหมือนแมงดา) และใช้แมงดาผสมไปบ้างเล็กน้อยพอหอม (แมงดาที่ตำน้ำพรกนะครับ อย่าเข้าใจว่าเป็นแมงดาทะเล)

เวลาเราตักน้ำซุปมารูดปรื๊ดดด รูดปรื๊ดดดดดใส่ปากเนี่ย

น้ำจะออกรสชาติแซบๆ เปรี้ยวๆ เข้มข้นไปด้วยรสชาดของซุปที่ต้มด้วยไก่ ถ้าซดไม่ตรงจังหวะจะสำลักเอาได้

แถมด้วยกลิ่นรสชาดดีหอมๆของแมงดา เข้ากันดีแท้เลยครับ

ตั้งวงเหล้านะ ผมรับประกันได้เลยว่า ซดน้ำกันลืมเหล้าแน่ๆ :018:

และอาหารอีกอย่าง แบบพื้นๆ แต่ขาดไม่ได้เลย เพราะถึงเครื่องจริงๆครั้บ

ผัดเผ็ดหมูป่า กับ "ไข่เจียว" .... อุอุอุ

เวลาตักหมูป่าผัดเผ็ดมาวางบนข้าว ในช้อนต้องติดเม็ดพริกไทสดมาด้วยพร้อมใบโหระพาเพิ่มความหอม แล้วตักตัดไข่เจียวพอดีคำโปะบน ตักเข้า รวมช้อนโตๆคำนั้นเข้าปาก ..... แง่มๆๆๆ หรอยจังหูเลยครับ

สลับกับ ไก่ต้มแมงดาไปด้วย อุอุอุ ... พุงกางเลยครับ :065:

ดับร้อนด้วยน้ำมะพร้ามน้ำหอมเย็นๆที่เค้าแช่ไว้ให้ .... ร้าเล็กๆแบบนี้ สวรรค์พอแว้ววววววววว
    ไฟล์แนบ
    DSCF2307_resize2.jpg 125K
    DSCF2306_resize.jpg 124K
    DSCF2305_resize.jpg 117K
  • CommentAuthorTek CommentTime6 นาทีก่อน | October 22, 2010, 11:02 pm
    สถานที่สุดยอดครับคุณโจ เกิดมาเป็นคนไทยเชื้อสายจีนแท้ๆ ยังไม่
    เคยรู้จักสถานที่แบบนี้มาก่อน ยังไงมีโอกาศต้องไปแวะชมให้ได้...

พี่เต็ก รอผมไปเชียงใหม่ก่อนดีกว่าครับ อิอิ มีโปรแกรมไปหลังจบหน้าไฮซีซั่นทางนี้ (น่าจะพฤษภาเป็นต้นไปแล้วหนะครับ)

ถ้าผลประกอบการกำไรดี จะไปเลี้ยงคนเชียงใหม่ ถ้าผมเจ๊ง ก็จะไปให้พี่เลี้ยงข้าวผมละครับ อิอิอิ โอเคมั๊ย :065:

น้าผมทำฟาร์มอยู่ที่ อ.บ้านธิ จังหวัดลำพูน ถ้าจำไม่ผิดชื่อเชียงพูนรึเปล่าไม่มั่นใจ ผมไม่ได้ไปมาหลายปีแล้ว

จำได้ว่า มีโรงแรมนึงในเชียงใหม่ มีอาหารญี่ปุ่นแบบบุฟเฟ่ที่ถูกและเทพสุดๆ อิอิ

อย่าเพิ่งลืมกันนะครับพี่เต็ก ... จาไปเหล่สาวเชียงใหม่เจ้า :033:
  • สุดยอดมากครับ นึกว่าได้ไปเที่ยวเองเลย :063::063::063:
    รูปหลังๆซักเริ่มหิว โอ๊ยย :030::030: หิวข้าว:032:
  • นั่งร้านน้ำชายามเช้า

กินของพื้นบ้านกับ "น้ำชา" เย็นๆซักแก้ว (อีกแล้ว) อิอิ

นั่งชมเค้าส่องพระ หาความรู้ไปเรื่อย อิ่มกาย อิ่มสมองครับ :030:

สมัยเด็กๆตอน ม.1 ผมเรียนที่ อ.นาทวีนี่แหละครับ เพระพ่อผมมาทำงานที่นี่ เลยตามกันมา

ผมโตด้วยข้าวเหนียวไก่ที่นี่แหละ อิอิ เสียดายอยู่ได้ปีเดียว รอบนี้มานาทวีเลยไปซื้อร้านเดิมอีก

เป็นสิบปีแต่รสชาดไม่เปลี่ยนแปลงเลย อร่อยเหมือนเดิมครับ

สมัยก่อน แทบเป็นง่อย นอนเล่นอยู่บ้าน แม่ซื้อข้าวเหนียวไก่ทอดมาประมาณ 60 บาทของผมโดยเฉพาะ กับคอไก่ของหมาอีก20คอ แบบนี้ทุกวันเลยครับ ... ทั้งคนทั้งหมา อิ่มอร่อยไปด้วยกันเลย

พูดไปบ่นไป แค่เสียดายอดีตของเมืองนาทวีที่เคยมีสีสันมากกว่านี้ ...
    ไฟล์แนบ
    DSCF1969.jpg 99K
    DSCF1970.jpg 99K
    DSCF2315_resize.jpg 120K
    DSCF2316_resize.jpg 109K
  • โอเคตามนั้นเลยครับคุณโจ ถ้าผมยังไม่ได้ไปทํางานที่ฮอลแลนด์อีก ได้ทานข้าวด้วยกันแน่นอน

แถวอ. บ้านธิสวยและถูกมากครับ ผมเคยจะหุ้นซื้อกับชาวต่างชาติทําบ้านจัดสรร
    แต่ที่ดันไปขื้นอยู่ที่จ. ลําพูนทําให้ตีตลาดได้ยาก เพราะเค้าอยากได้ในจ. เชียงใหม่

ชอบซูชิเหมือนกันหรือครับ สมัยก่อนผมชอบปั้นมากเลย เรือซูชิข้าล่างก็ฝีมือผม
    แต่พอกลับมาเมืองไทยไม่ค่อยได้ทํากับข้าวกิน ซื้อกินตลอด สดวกสบายอร่อยดี
    สองสามวันที่แล้วไปเที่ยวเกาะเสม็ดมา เลยเอารูปส้มตําปูม้ากับหอยนางรมสดๆ มาล้างแค้น...:013:
    ไฟล์แนบ
    DSC03661.JPG 107K
    DSCN2361.JPG 114K
    DSC07127.JPG 120K
    DSC07376.JPG 110K
  • ผมชอบขี่มอเตอร์ไซด์ ไปตามท้องทุกนาครับ แม้ตอนนี้บรรยากาศจะไม่สดชื่นเท่าสมัยก่อน แต่ลมเย็นๆก้ได้บรรยากาสไม่น้อยเลยทีเดียว

ผ่านบ้านพี่โป้น สุเมธ อัครพงษ์ เลยกดภาพหน้าบ้านมาฝากซักรูปครับ ประตูบ้านนี่ รู้เลยครับว่า บ้านนักบอล ฮ่า ฮ่า (ตัวจริงนิสัยดีนะ)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2433_resize.JPG 113K
    DSCF2441_resize.jpg 101K
    DSCF2439_resize.jpg 125K
    DSCF2424_resize.jpg 114K
  • เฮ้ย.. มีล้างแค้นด้วยแฮะ ... วันนี้ ผมกินเจ พี่สาวดันซื้อส้มตำมา นั่งกินโต๊ะเดียวกันเลย ฮ่า ฮ่า จิตเลยแตกซ่าน มาเจอรูปของคุณพี่เต็กอีก ฮึ่มมมม อีกไม่กี่นาทีเที่ยงคืนแล้ว จะไปเก็บของเหลือหลังบ้านซะหน่อย อิอิอิ

อีกสิ่งนึงที่ ต่างจังหวัดขาดไม่ได้เลย คือ "ก๋วยเตี๋ยว" หน้าตาแปลกๆ หลากหลายรูปแบบ แต่รสชาดอร่อยตามแบบท้องที่นั้นๆ

ผมเองสารภาพครับ สมัยก่อน บวชที่วัดในอ.นาทวี ...

ไอ้เราเณรใหม่ เพิ่งเข้าไป เคร่งเป็นพิเศษ .... ไม่รู้จักใครเลยครับ

อยู่ได้สัปดาห์นึง เริ่มงงกับความเป็ยอยู่ของเณรที่เดินสายพักแรมตามวัดต่างๆ

"ชวนเตะบอลบ้าง ชวนกินของตอนดึกๆบ้าง".... ผมไม่ใช่พระอิฐ พระปูนครับ ก็เด็กคนนึงแหละ

นั่งทุกคืนๆ ทุกคืน แต่ละคนเล่นตุนของกินเข้ากุฎิหมด ไอ้เรา มือใหม่ หลังจากสลัดความกลัวได้ ก็เอากะเค้าบ้าง ....

สุดท้ายดูหน้าตาของก๋วยเตี๋ยวที่ เณรนิสัยแย่อย่างผมฝากปัจจัยเด็กไปซื้อมาฉันตอนดึกสิครับ

ปล. มันเป็นเรื่องไม่ดีในอดีตหนะครับ วัยรุ่นโปรดอย่าเอาอย่างนะ เพราะ ของแบบนี้อยู่ที่ใจ ไม่ใช่คนรอบข้างครับ

ชมภาพ บาปของผมครับ ทุกวันนี้ หากได้กิน จะนึกถึงเรื่องราวนี้เสมอเลย หึหึ
    ไฟล์แนบ
    DSCF1968.jpg 118K
    DSCF2061_resize.jpg 121K
    DSCF2060_resize.jpg 97K
    DSCF2062_resize.jpg 111K
  • รูปถ่ายแปลกๆ ผมเองยังไม่ลืมนะครับ...

ของแบบนี้ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่ .... ผมเองถ่ายติดขณะที่แฟนผมนั่งเล่นชิงช้ากับ"น้องเนื้อว่าน" ลูกของพี่สนิทผมเอง

ดูรูปแล้ว สะหยิว เหลือเกินนนนนน :026:

ใครทำใจไม่ได้ ขอให้ข้ามไปนะครับ ....

กลางวันเสกๆ ..... :026:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2685_resize.JPG 124K
    DSCF2682_resize.jpg 55K
    DSCF2633_resize.JPG 123K
  • เที่ยงคืนแล้ววว

ขอทุกท่านหลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์นะครับ

เสาร์นี้อย่าลืมนะครับ วันปิยะมหาราช.... เสด็จพ่อร.5 ท่านชอบดอกกุหลาบสีชมพู :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF1951.jpg 117K
    DSCF1963.jpg 115K
    DSCF1965.jpg 108K
    DSCF5999_resize.JPG 123K
  • อิจฉาจังเที่ยวบ่อยจัง