ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องหมาเป็นผื่นแดง
  • น้องหมาเป็นผื่นแดงไปหาหมอมาแล้ว หมอให้ยามากินมีแก้คันกับแก้อักเสบ ใครเคยเจออาการอย่างนี้บ้างช่วยเล่าสู่กันฟังด้วยเป็นห่วงเค้ามากแล้วมาเป็นพร้อมกันกับมีเลือดออกตามไรฟันด้วย ตอนนี้น้องหมาอายุ 4-5 เดือนครับ
    ไฟล์แนบ
    SAM_3070.JPG 40K
    SAM_3069.JPG 31K
  • ของผมเคยเป็นที่คออย่างเดียวอ่ะครับ

แพ้ปลอกคอ (แปลกๆนะ แต่จริง)

พอถอดออก หายเลย
  • ที่อยุ่อาศัยไม่สะอาดหรือชื้นรึเปล่าคับ อาจจะมีส่วน
  • :002:ของผมก็เป็น เป็นช่วงใต้คาง หน้าอก ท้อง ง่ามขา ตอนแรกคิดว่าคงเกี่ยวกับ
    1.การที่นอนคงชื้นไม่สะอาด ก็คงจะไม่ใช่เพราะให้นอนสแลคพลาสติก
    2.การอาบน้ำด้วยสะบู่ยาและขยี้ฟอง ก็ลองเปลี่ยนมาใช้แชมพูสำหรับสุนัขผิวแพ้ง่าย เวลาอาบไม่ขยี้ฟอง นวดไปทางเดียว ไม่ย้อนขน มันก็ยังเป็น
    3.แพ้น้ำลาย เห็บ หมัด ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะกรงอยู่บนพื้นปูน และเลี้ยงแค่ตัวเดียว ไม่มีตัวอื่นในบ้านและก็อยู่ห่างจากครอบครัวอื่นๆ
    4.แพ้อาหาร ไก่-วัว ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะถ้าแพ้อาหาร มันต้องเป็นไปทั้งตัวแต่นี่ไม่ใช่เป็นทั่วตัว เป็นเฉพาะที่กล่าวมาข้างต้น
    5.หรือว่าจะเป็นเรื้อน เชื้อรา ก็ไม่น่าจะใช่ เพราะไปพบสัตวแพทย์ ให้แพทย์ขูดเนื้อเยื่อที่ผิวหนัง ที่สุนัขเกาไปส่องกล้องดู เค้าบอกไม่ได้เป็นเรื้อน หรือเชื้อราแต่อย่างใด แต่สัตวแพทย์บอก สงสัยแพ้ หญ้าหรือไม่ก็น้ำยาถูพื้น
    ตอนนี้สัตวแพทย์ฉีดยาแก้แพ้ ยาแก้คัน ให้ยา 2-3 ชนิดและนัดอีก1อาทิตย์ให้ไปดูอาการ
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ตอนนี้ อาการน้องหมาดีขึ้นแล้ว ผื่นที่ว่าลักษณะชำ้เลือดเป็นทั้งตัวเหมือนลมพิษ ตอนสบายใจขึ้นเยอะแล้ว
  • ที่บ้านผมก็เป็นครับ ผมทายาม่วง แจ่ยังไม่ดีขึ้นเลย
  • Fell out of bed feeilng down. This has brightened my day!
  • ลูกสาวก็แพ้เหมือนกัน คุณหมอหาสาเหตุไม่ได้ TT
    ไปหาหมอ ให้ยาแก้แพ้ ยาฆ่าเชื้อ ตอนแรกหาย แต่พอยาหมด ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม
    มีอาการคัน มีผื่นแดงตามสะโพก คอ ขา หาง เครียดมากๆ เลย
  • หมอให้ทา เบตาดีนครับ มันฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ไอ้ยาสีเหลืองๆ อะ