ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้ทีครับเรื่องใบUKC..ช่วยกันเข้ามาอ่านทีครับจะได้ไรมาก
  • ::ผีตัวไหนจะด่าเชิญครับ ผมแค่สงสัยว่าใบukc กับใบไทย ต่างกันตรงไหน
    ถามว่า...ถ้าได้ใบมาจะรับรองได้ไหมว่าเป็นของตัวมันเองจิงๆ
    ถามว่า... หมาที่มีใบukc สวยกว่าหมา ที่มีใบไทยไหม ไม่ใช่หมานำเข้าโปรดเข้าใจความหมายเห็นตีความหมายผิดเลยมาพิมพ์เพิ่ม:029:
    ถามว่า.. เอาใบ ukc ไปใช้ทำอะไร ถ้าจิตสำนึกการ ผสมหมาของคุณไม่มีความ
    รับผิดชอบเช่นไม่เคยตามว่าเป็นคลอกเดียวกันไหม เป็นลูกเป็นพ่อ เป็นแม่กันไหม
    หรือว่าจะชิดกันเกินไปไหม
    ถามว่า..บางคนขายหมาบอกว่ามีใบ แต่พอขับรถไปเอา บอกว่าต้องรอแต่ต้องจ่ายตัง
    ให้ครบก่อน แล้วรอใบ แล้วถ้าใบไม่ตามมาละ...
    ถามว่า..คนที่ขาย ถ้าบอกให้รอใบ ukc แต่ต้องรอใบอีก1เดือน2เดือน ทำไมคุณ ไม่ให้
    เขาจ่ายแค่ 70 ก่อน อีก30 ค่อยจ่ายเมื่อได้ใบละครับมันจะแฟร์กว่าไหม
    ถามว่า..การสวมใบ ukc มีไหม แล้วป้องกันการสวมใบได้ไหม
    จะด่าก็เชิญนะครับ ผมแค่เห็นปัญหาที่เกิดขึ้นมานานมากๆแล้ว พอเถอะครับสำหรับคนที่อยากได้ใบ UKC
    สนใจที่ว่าใบนี้ทำมาเพื่ออะไร สำคัญมากไหม ใบไทยถูกกว่าไหม ผมไม่เคยเห็นใคร เวลาจูงหมาไปเที่ยว
    จะพกใบไปด้วย แล้วจะเอาใบ ukcไปทำไม ใบไทยก็พอ ถูกกว่าด้วย ไม่โดนหรอกด้วยตามง่ายกว่า
    ผมชื่อช้างครับอยู่สัตหีบ จะได้ด่าไม่ผิดตัว
  • ผมว่าเราเรียกร้องสิทธิได้นะครับคุณช้าง ที่คุณพูดมาผมว่าดีเลยล่ะครับ
    สำหรับผม ผมไม่เน้นเรื่องใบยูเคซี คุณเห็นไหมส่วนมาก(บางคน)บอกว่าเอาเข้าสายนู้นสายนี้จะออกมาเป็นแบบนี้ ไม่เลยผมไม่เชื่อ1คน
    อยู่ที่ดวงเรามากกว่าว่าจะออกมาเป็นยังไง ผมว่าคนไทยเราส่วนมากก็ไม่ได้ทำตามสายทุกคน แต่ก็ออกมาสวยหลายตัวนะ

สำหรับคนที่คิดว่าจะหลอกขายUKC ผมว่าหยุดดีกว่าเพราะว่ามันเหมือนเป็นการฆ่าตัวเอง ใครไปหลอก เค้าก็เอามาลงด่าในนี้ให้คนทั้งประเทศได้รับรู้ว่า คอกนี้หลอกขายUKC แต่พอเอาจริงบอกจะตามมาภายในเท่านี้ แต่ก็ไม่ได้ใบสักที ผมเบื่อและครับ สำหรับ กระดาษ1ใบ
    ผมเลือกที่ตัวหมาดีกว่า ใบไทยคุณภาพดีก็เยอะแยะไป สวยกว่าUKCหลายตัวในไทย ภูมิใจเถอะครับ ว่าหมาของพวกคุณที่ถือใบไทย สวยกว่าหมาที่ขายมาโดยUKC อย่าไปสนใจ เพราะหมาเรา เราก็รักมัน แค่กระดาษแผ่นนึง แบ่งแยกไม่ได้หรอกว่าใครสวยกว่ากัน ผมเชื่ออย่างนั้น

สนใจในตัวหมามากกว่ากระดาษ 1 ใบ
  • จะUKCหรือใบไทย
    มันก็สวมได้อยู่ดีแหละ

ไม่มีรูปหมาในใบหนิ
  • :013:แล้วจะเอาใบ ukc ไปทำไรละครับน้าผี
    ถ้ามันสวมมา แพงก็แพงแถมตังส่งไปต่างประเทศ
    แต่ถ้ารวยก็ไม่ว่ากัน...เข้ามาเยอะๆครับน้าผีชอบ
    ช่วยกันแสดงความคิดเห็นที *ใบukc จะได้ไม่มีใครเอา*
    โดยที่ไม่เข้าใจว่าใบนี้มีมาเพื่ออะไร ต่างจากใบไทยไหม
    ไม่ใช่ว่าเห็นว่าเป็นใบนอกหูตาวาว แต่ไม่เข้าใจว่าใบนอก
    ใบไทยก็เหมือนกัน :031:
  • ใบ ukc มีแล้วเท่ มีแล้วโก้ ให้รู้ว่าข้ามี แค่นั้นแหระครับ
  • ใบทะเบียนประวัติ หรือ Pedigree
    ที่ออกโดยผู้เพาะพันธ์ ฟาร์มส่วนตัว สมาคมสุนัขในประเทศ หรือ สมาคมสุนัขต่างประเทศ ไม่ได้ทำให้ความน่าเชื่อถือของตัวสุนัขนั้นๆแตกต่างกัน
    คนที่มีหน้าที่รับรองความน่าเชื่อถือ คือ ผู้ผสมพันธ์สุนัขที่ระบุแจ้งอยู่ในใบทะเบียนประวัติเท่านั้น
    สมาคมสุนัข เป็นเพียงเสมือนองค์ประกอบเครื่องหมายการค้าที่ทำให้ดูมีมาตรฐานขึ้น แต่จริงๆแล้วไม่มีบทบาทรับรองใดๆทั้งสิ้น

เราส่วนใหญ่ถูกปลูกฝังโดยการถูกครอบงำว่า pedigree คือ ใบรับรองทะเบียนประวัติโดยสมาคมใดสมาคมหนึ่ง ซึ่งเป็นการเข้าใจที่ผิดอย่างมหันต์
    เพราะจริงๆแล้ว ไม่มีสมาคมสุนัขใดๆเในโลกที่รับรองทะเบียนประวัติให้กับสุนัข แต่เป็นผู้ผสมพันธ์สุนัขที่ระบุในใบทะเบียนประวัติต่างหากที่เป็นผู้ผูกพันการรับรองความน่าเชื่อถือ ขณะที่สมาคมต่างๆเป็นแค่เพียงผู้รับจ้างพิมพ์ใบทะเบียนประวัติตามข้อมูลที่ผู้ผสมพันธ์ที่เป็นสมาชิกได้แจ้งแก่สมาคมเท่านั้น

สมาคมสุนัขฯต่างๆ หน้าที่หลักจริงๆ จึงคือรับจ้างพิมพ์ใบทะเบียนประวัติครับ ไม่ใช่รับรองประวัติ
    และสุนัขที่มี Pedigree แบบไหน ก็ขึ้นอยู่กับผู้ผสมพันธ์สุนัขว่าจะบวกต้นทุนการการทำทะเบียนประวัติกับสมาคมนี้สมาคมนั้นเท่าใด ส่วนเรื่องทำได้หรือไม่ได้ หรือเบี้ยวกันภายหลังเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

อยากเท่ห์ เป็นใบ UKC ก็ต้องหมายถึงการจ่ายแพงกว่า และต้องโง่ด้วยหรือเปล่า ลองคิดดูเอาเอง
  • :013:อีก1เสียง555555+
  • มันก็เป็นความภูมิใจส่วนตัวนะครับผมว่า
    นานาจิตตังครับ
  • คิดข้อดีข้อเสียสิครับแล้วจะเข้าใจว่าทำไมผมถึงไม่ชอบใบ ukc:064:
  • เขามีไว้ให้ดูสายเลือด เวลาที่จะผสมต่อโว้ย ไม่น่าคนไทยมันถึงได้ตามหลังอเมริกาอยู่ ไอ้สวมไม่สวมก็แล้วแต่คนซื้อจะโง่หรือเปล่า ไม่เห็นยากเลย ก็แค่ซื้อกับคนที่มันมีชื่อหน่อยแค่นั้นเอง ไม่ใช่ไปชื้อบ้านทำจากสังกะสีทั้งหลังแต่บอกว่ามีใบนอก
    มันไม่มีหลอกไอ้ของดีแล้วถูก...ถ้าคิดว่ามีก็จงเชื่อต่อไป..อยู่ในกะลาต่อไป
    ส่วนไอ้คนที่ไม่มีใบมันก็ออกมาต่อต้านเท่านั้นเอง จบ.....ง่ายๆคิดไม่ออก เพราะมันขายหมาสู้ของดีไม่ได้ ก็สายเลือดไม่รู้ที่มาที่ไปนี่หว่า
    จับตัวนู้นผสมตัวนี้ไม่รู้เลยว่ามันมาจากไหน นั่งเทียนเดาเอา ถ้า1+1=2 ในการผสมหมามันก็คงรวยกันไปหมดแล้ว
    สรุปง่ายๆ มีดีกว่า ไม่มี ส่วนมันจะสวมไหม ใช่สมองคิดเอาเอง ง่ายๆ
  • 55+พี่ผีพูดก็ถูกใช่เขาไว้ดูสายเลือดแต่คนไทยไม่โง่หรอกครับคุณพี่ผี แต่คนที่โง่คือพวกที่ไปยึดติดกับใบนอกไง
    ถามว่าใบในไทยต้นสายปู่ย่าตายายเป็นใครก็มี ไม่ใช่ว่าพันธุ์ประวัติจะมีแต่ ukc หรอกครับ ในไทยก็มีประวัติ
    ถามว่าหมามีใบ ukc สวยกว่า หมาใบไทยตรงไหนครับ บอกที แล้วจะโง่ไปอุดหนุน ใบนอกทำไมไม่เข้าใจ
    ในเมื่อใบไทยก็ถูกกว่า เงินทองก็อยู่ในไทย หมาก็อยู่ในไทยแต่ไปใช้ใบนอกทำไม ไม่เข้าใจ จะยึดติดกับใบนอก
    ไปถึงไหน แล้วไอคำว่าคนไทยตามหลังอเมริกา ผิดครับ ขนาดอเมริกา ยังต้องพึ่งคนไทย จ้างคนไทยไปทำงาน
    สำคัญหลายๆอย่าง อย่างเช่น ลุงผมไงไปคิดค้นฐานปล่อยจรวดของ NASA เลย แล้วที่ว่าผสมหมามีใบ ukc
    จะรวยกว่าหมาใบไทยผิดครับ เขาซื้อกันที่ตัวหมาครับคุณผี ใบเป็นองค์ประกอบ คิดเยอะๆนะครับ:028:
    แล้วไอที่ว่าซื้อจากคนมีชื่อดังๆ ที่ดังๆก็ดับไปหลายคนละอย่าให้เอ่ย ผมเห็นมาเป็น10กว่าปีละมีหลายคนที่ถูๆไถๆ
    ไปก็มีเพียงแค่ว่ามีตังพอจะเอาหมาตัวใหม่จากต่างประเทศมาเปิดตัวก็เท่านั้นเอง ส่วนมีบ้างท่านที่ส่งหมาออกต่างประเทศ
    นี่สิถึงแน่กว่า ต่างชาติมารอคิวซื้อ ทำใบไทยไปเยาะเย้ยมันไม่ดีกว่าเหรอจะไปอ้างไมว่าหมามีใบนอก
  • การดูสายเลือด ไม่ใช่เพียงเพื่อการวางแผนผสมพันธ์เท่านั้น แต่ใช้ดูย้อนหลังถึงบันทึกประวัติการผสมพันธ์ที่สุนัขตัวนั้นๆเกิดขึ้นมา
    “บันทึกประวัติสุนัข” ใครๆก็บันทึกกันเอาเองได้ จะจำใส่หัวสมองไว้เล่าสู่กันฟัง จดบันทึกเป็นหลักฐานไว้เอง หรือจ้างสมาคมพิมพ์ออกมาเป็นรูปแบบมาตรฐานสากล ความหมายความน่าเชื่อถือของสุนัขตัวเดียวกันไม่ได้แตกต่างกันเลย

สุนัขที่ซื้อกับคนที่มีชื่อเสียงหน่อย ไม่ใช่สูตรสำเร็จในการตัดสินว่าสุนัขนั้นๆจะดีเสมอไป
    ฟาร์มที่มีชื่อเสียหลายๆฟาร์ม ยังเอาพ่อผสมลูกของมันออกมาขาย
    แล้วยังเอาข้อมูลที่ไม่สามารถอ้างอิงแหล่งที่มาทางวิชาการมาเผยแพร่ อ้างว่า “การทำอินบรีดเป็นเรื่องความกังวลที่เข้าใจผิด” ข้อมูลอ้างอิงผีบอกนะซิ

“ของดีราคาถูกไม่มีหลอก” เป็นคำที่ไว้ใช้หลอกขายสุนัขให้คนที่ไม่รู้เรื่องสุนัขให้ได้ราคามากกว่า

การขายสุนัขให้ได้ราคา ต้องมีองค์ประกอบหลายอย่าง ที่สำคัญที่สุดคือ เรื่องค่านิยม
    จึงมีการมอมเมาเรื้องค่านิยมในเรื่องนี้กันเสียเหลือเกิน
    จุดมุ่งหมายที่แท้จริง จึงไม่พ้นเรื่อง “การปั่นราคาสุนัขเกินกว่าความเป็นจริง”
  • *การขายสุนัขให้ได้ราคา ต้องมีองค์ประกอบหลายอย่าง ที่สำคัญที่สุดคือ เรื่องค่านิยม
    จึงมีการมอมเมาเรื้องค่านิยมในเรื่องนี้กันเสียเหลือเกิน
    จุดมุ่งหมายที่แท้จริง จึงไม่พ้นเรื่อง “การปั่นราคาสุนัขเกินกว่าความเป็นจริง” *
    นี่สิถึงจะเรียกว่าผีตัวจิงของจิงนับถือ
  • ที่ผสมตามสายแล้วออกมาโดนใจ ผมขอชมหน่อยนะครับ กุเห็นแม่งตามสายๆ ออกมา ยังกะเป็ด เบื่อว่ะเวลาพูดสายนั้นเข้าสายนี้ แล้วจะออกมาเป็นแบบนี้ ก็ดูๆเอานะครับ ตามผลงานที่เห็นกันมา ผมเชื่อว่าคนไทยไม่แพ้ต่างชาติแน่ๆ ดูที่คุณภาพของหมาดีกว่ากระดาษ1ใบที่คิดว่าเข้ากันแล้วจะออกมาตามที่เราคิดไว้ ใบไทยสมัยนี้ก็2-3หมื่นแล้ว นี่คือมาตรฐาน ของพวกเราคนไทย และต่อๆไปจะยิ่งใหญ่กว่านี้ ต่อให้เป็นใบไทยก็เถอะ เบื่อพวกชอบดูถูกชาวบ้านว่าหมาเป็นใบไทย
  • จริงป่าวกูดูกะทู้ข้างล่างแม่งยังขายตัวละ1000บาทอยู่เลย
  • ไอ้เหี้ยนี้เลี้ยงหมาใบไทย แล้วนึกว่าตัวเองมีปรมด้อย
    ไม่มีใครไปว่าหรือดูถูกหมาลอก ใบนอก ใบไทย ไม่มีใบ
    เขาก็สวยกันมากมาย มึงเลี้ยงมันแล้วไม่ต้องไปคิดอะไร
    รักมันให้ได้ครึ่งหนึ่งเท่าที่มันรักมึงก็พอ
  • หรือ...555 คนที่ดิดว่าหมาบ้านเราสวยสู้ หมาอเมริกาได้ ก็จงอยู่ในรู หรือความคิด ของคุณต่อไปเถอะ ถ้าเป็นหมาไทยหลังอานจะไม่ว่าเลย ฝรั่งมันยังรู้เลยว่าถ้าจะซื้อหมาไทยไปพัฒนาก็ต้องมาซื้อที่ไทย พิตบูลสายกัดขนาดมันเข้ามาประเทศไทยไม่ต่ำกว่า20 ปี เขายังรู้เลยว่าบ้างครั้งต้องเอาสายเลือดนอกเขามาบ้าง เพราะว่ามันเล่นก่อนเรา เราตามมันไม่ทั่นหลอก อย่าหลอกตัวเองเลย
    แล้วยิ่งเป็นบูลลี่...คงไม่ต้องบอก
    ว่างๆไปพัฒนาสมองโดยการเข้าเวปนอก(ที่ดีๆ)บ้าง จะได้รู้
    แล้วไปดูตัวที่พี่มารค์บอกว่าจะเอาเข้ามาในไทยดูแล้วจะรู้ว่าเราสู้ไม่ได้ อย่างโง่ หลอกตัวเอง
    ผมบอกแล้วว่าคนที่โจมตีเรื่องใบ 99% เป็นพวกผสมหมาขาย (ขายหมาไม่ได้ราคา) เพราะพวกเลี้ยงจริงเขาไม่มาสนใจเรื่องพวกนี้หรอก
    ลองดูอีกไม่นานจะเห็นหมาพิตบูล เอ้ย..ไม่ใช่ บูลลี่ต่างหากราคาตัว่ละ 1,000
    พิตบูลจริงๆในประเทศไทย เหลือน้อยแล้วครับ ที่พวกคุณคุณเลี้ยงมันไม่ใช่พิตบูล ยิ่งเด็กรุ่นใหม่ยิ่งไม่รู้จักพิตบูลหรอก ถ้าอยากรู้ไปถามพวกเล่นพิตบูลเก่าๆ 10 กว่าปีขึ้นไป แล้วจะได้คำตอบเหมือนผม
  • ผมบอกแล้วว่าคนที่โจมตีเรื่องใบ 99% เป็นพวกผสมหมาขาย (ขายหมาไม่ได้ราคา) เพราะพวกเลี้ยงจริงเขาไม่มาสนใจเรื่องพวกนี้หรอก
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ใช่แล้ว เพาะคนเลี้ยงสุนัขส่วนใหญ่จริงๆ เป็นผู้ไม่มีความรู้รื่องสุนัขกันจริงจัง จึงเป็นเหยื่อหลอกลวงได้ง่าย
    ขนาดคนเพาะขาย เลี้ยงประกวด มาตรฐานสายพันธ์ตามตัวหนังสือที่เขากำหนดกันออกมายังไม่สามารถตีความให้เข้าใจตรงกันได้
    ประกวดกันที ด่ากัน ทะเลาะกันเละ

ที่ว่า "พิทบูลที่เลี้ยงๆกันอยู่ในปัจจุบันไม่ใช่พิทบูล" ผมว่าเป็นความคิดของคนหัวโบราณไปหน่อยแล้วละครับ
    สายพันธ์สุนัขต้องพัฒนาไปตามยุคสมัย พิทบูลเก่าๆที่เลี้ยงไว้กัดกัน เขาร่วมกันรณรงค์ต่อต้านกันทั่วโลก
    พิทบูลสมัยใหม่ ต้องเป็นพิทบูลที่อยู่รวมกันและยอมรับกันว่าเข้ากันได้กับคุณธรรมจริยธรรมของสังคมมนุษย์
    พิทบูลแบบเก่าที่เคยเลี้ยงๆกันที่สังคมส่วนใหญ่ในปัจจุบันไม่ยอมรับ ก็ต้องค่อยๆสูญพันธ์ไปเป็นเรื่องธรรมดา

เรื่องการตามก้นผรั่งในการพัฒนาสายพันธ์ ควรว่ากันเป็นเรื่องๆ อะไรดี หรือไม่ดีที่ควรลอกเลียนแบบ
    ฝรั่งยังมีการจับเอาพ่อแม่ผสมกับลูก ผสมข้ามพันธ์ สวมประวัติบรรพบุรุษปลอม
    ทำโดยฟาร์มสุนัขที่มีชื่อเสียงและประสบความสำเร็จในเวทีประกวด
    ฟาร์มสุนัขในเมืองไทยควรเอามาเป็นแบบอย่างหรือเปล่า
  • ผมบอกแล้วว่าคนที่โจมตีเรื่องใบ 99% เป็นพวกผสมหมาขาย (ขายหมาไม่ได้ราคา) เพราะพวกเลี้ยงจริงเขาไม่มาสนใจเรื่องพวกนี้หรอก
    ลองดูอีกไม่นานจะเห็นหมาพิตบูล เอ้ย..ไม่ใช่ บูลลี่ต่างหากราคาตัว่ละ 1,000
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ตอบ.......คุณรู้จักผมรึยังที่ว่าผมโจมตีใบนอก เมื่อก่อนผมไม่ได้เพาะขายผมเลี้ยงเพราะผมรักในตัวพิทเลี้ยงมา20กว่าตัวด้วย
    แล้วปู่ผมก็นำพิทบลูเข้ามาทางเรือด้วยซ้ำไปสมัยนั้นเอาเข้ามาเพื่อเข้าป่า และกัดกัน
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------
    *ไอ้เหี้ยนี้เลี้ยงหมาใบไทย แล้วนึกว่าตัวเองมีปรมด้อย*
    ตอบ...อย่างที่บอกปู่ผมเริ่มเลี้ยงพิทบลูมาสมัยที่ยังเป็นทหารตอนยังหนุ่มๆอยู่เลยคุณอายุเท่าไหร่ผมไม่รู้แต่คงไม่เท่าปู่ผมหรอก
    มั่ง ส่วนใบนอกนั้นมีเป็นสิบครับ เอาง่ายๆย่าผมเอาไปก่อไฟหลายใบละ555+อย่างเดาสุ่มครับคุณผี:025:
    ผมเริ่มจูงหมาประกวดถ้วยพระเทพที่เพชรบุรีตั้งแต่อายุ16ตอนนั้นหมาผมเป็นตัวเมียชื่อลูกเต๋า ได้ที่2ผมเริ่มจับหมาผสมตอนผมอายุ
    17ปีและทำคลอดหมาเองตัดหูเป็นตอนอายุ20ปีไม่ได้เพาะขายเลี้ยงเท่ๆ
  • อย่าโชว์พาว์เลย wodwhy12 ขี้โม้.. บอกว่าย่าเอาไปก่อไฟ ปัญญาอ่อนว่ะ มีใครว่ะเอาใบเพ็ดไปก่อไฟ จะโม้ก็ให้มันสมจริงหน่อยเถอะ
  • เถียงกันไปก็เท่านั้น เอาผลงานมาโชว์เลยดีกว่า ที่ว่าสวยๆน่ะ เอาแบบที่สวยกว่าหมานอกนะ แบบพ่อแม่นำเข้าแล้วมาเกิดในไทยอย่าเสือกเอามาโชว์นะ ต้องเอาตั้งแต่รุ่นปู่ย่าเกิดในไทยเลย อยากเห็นเป็นบุญตาเหมือนกัน ที่ว่าหมาเพ็ดในเจ๋งนักเจ๋งหนา ดีกว่าหมาเพ็ดนอก เอามาให้ไวเลย แสดดดดด จัดหนักๆมาเลยนะ กูอยากเห็น
  • *****หมายเหตุที่ตั้งกระทู้ขึ้นมา*****
    เพราะจุดมุ่งหมายเพื่อให้เห็นคุณค่าของตัวสุนัขไม่ใช่ที่ใบของสุนัข
    แล้วผมก็อยากให้คนที่กำลังจะทำใบให้หันมามองใบในไทย ดีกว่าเราไปเสียค่าใบให้ต่างชาติ
    เพราะความหมายของใบก็เหมือนกันต่างกันที่สถานที่
    ผมไม่ได้ว่าหมานอกไม่ดีผมว่าดีไม่ว่าพิทบลูอยู่ชาติไหน ถ้าผมไปเจอผมก็รักมันครับ ผมโตมา
    กับการที่ ที่บ้านผมปลูกฝังให้รักสัตว์ โดยเฉพาะสุนัข ผมมีใบนอกตั้งแต่เด็ก ผมก็ไม่เห็นว่ามัน
    จะเพิ่มความสวยในตัวสุนัขรึก็เปล่า มันมีไว้เพื่อว่าหมามาจากไหนใครเป็นตัวต้นสาย ต้นตระกลู
    เป็นใคร ป้องกันการผสมกันเอง สมัยก่อนใช้วิธีการสักที่ใบหู หรือที่ใต้ท้องสุนัขเพื่อยืนยันว่า
    มันคือตัวจริง และลงในใบว่ามีตำหนิตรงไหนสีอะไรเพศไหน แต่ทุกวันนี้เข้าใจในความหมายของ
    ใบนี้ผิดกันไป การเอาหมามาจากต่างประเทศก็ดีไม่เคยว่าไม่ดี แต่การที่หมาผสมในไทยแต่ไปใช้
    ใบนอกนี่สิแปลกไหม ทำไปเพื่ออะไร เพื่อให้ดูดีหรือ การที่หมาจะดูดีได้ต้องขึ้นอยู่กับตัวมันเอง
    อย่างพ่อพันธุ์ ถามว่าสวยไหม สวยครับถ้างั้นคงไม่มีใครผสม แต่ที่นอกจากความสวยแล้วยังต้อง
    ให้ลูกออกมานิ่งด้วยพอก่อนเมื่อยละพักแปบ
  • ก็เพราะพวกมึงชอบมาหลอกขายหมาให้ชาวบ้านไง หลอกว่าสายเลือดดี โตไปสวยเหมือนพ่อ เหมือนเหี้ยไรที่พวกมึง สุดท้ายเป็นไง ที่พวกมึงผสมกันมาเย็ดเหี้ย ยังกับเป็ด กุอยากเห็นนัก ที่พวกมึงว่าทำสายสวย ดี กุขอแค่10ตัวในไทยจากเกือบพันตัวกุขอให้พวกมึงเอามาลงดิ ที่ว่าทำสายใบUKC ที่สวยไม่ได้หลอกชาวบ้านโตมาเป็นยังไง ดูถูกจังใบไทย พวกกุคนโง่ดูเวปนอกไม่เก่งเหมือนพวกมึงที่โดนหลอกขายมาเป็นแสนหลอก
  • อย่าโชว์พาว์เลย wodwhy12 ขี้โม้.. บอกว่าย่าเอาไปก่อไฟ ปัญญาอ่อนว่ะ มีใครว่ะเอาใบเพ็ดไปก่อไฟ จะโม้ก็ให้มันสมจริงหน่อยเถอะ
    ____________________________________________________________________________________________________

ถามว่าหมาตายไปปู่เสียไปย่าผมจะเก็บไว้ทำแป๊ะไรมันก็แค่กระดาษใบเดียวคนแก่เขาไม่ได้คิดจะเอามาทำอะไรหรือเอาไปสวม
    กับตัวไหน เขาก็เผาก่อไฟสิครับดีกว่าทิ้ง อย่างที่บอกบ้านผมเลี้ยงเพื่อกิจกรรมไม่ได้เอามาเพาะขาย เลี้ยงเพราะชอบในตัวพิทบลู
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    เถียงกันไปก็เท่านั้น เอาผลงานมาโชว์เลยดีกว่า ที่ว่าสวยๆน่ะ เอาแบบที่สวยกว่าหมานอกนะ แบบพ่อแม่นำเข้าแล้วมาเกิดในไทยอย่าเสือกเอามาโชว์นะ ต้องเอาตั้งแต่รุ่นปู่ย่าเกิดในไทยเลย อยากเห็นเป็นบุญตาเหมือนกัน ที่ว่าหมาเพ็ดในเจ๋งนักเจ๋งหนา ดีกว่าหมาเพ็ดนอก เอามา
    ____________________________________________________________________________________________________
    ผมบอกเรื่องใบนอกใบไทยไม่ใช่หมาไทยหมานอกเข้าใจไหมคุณผี แล้วที่ว่าให้เอาหมามาโชว์แข่งขันคุณคงเข้าใจความหมายของ
    คำว่า เลี้ยงพิทบลูผิดไปไหม เข้าเกิดมาเพื่ออยู่กับคนที่เห็นว่าเขามีค่ามากกว่าที่จะเอามาโชว์กัน ผมบอกแล้วไม่ว่าหมาจะอยู่ที่ไหนผมก็รักมัน คุณอยากเห็นหมาที่เกิดและอยู่ในไทยมาเป็นมาเป็นสิบๆปี ขอเชิญ ที่หัวหินประจวบครับ ไปทางสายเก่าทางลงใต้ไปถึงทางตัดกับสายใหม่จะมีซอยเข้าสวนเล็กๆ จะมีพิทบลูสายเก่าสวยๆๆเป็น10ตัวไปดูได้เจ้าของจะแก่แล้วเชิญไปดูตัวจิง เข้าเลี้ยงด้วยการเอาสายสลิง
    มาโยงระหว่างต้นไปให้หมาได้วิ่งไปวิ่งมาผมจำชื่อแกไม่ได้ละ ถ้าตามเบอร์แกได้จะเอามาลง
  • CommentAuthorGhost CommentTime4 ชั่วโมงก่อน | December 3, 2010, 8:59 am
    จริงป่าวกูดูกะทู้ข้างล่างแม่งยังขายตัวละ1000บาทอยู่เลย

มึงเคยเห็นUKC 6-7 พันไหมล่ะ
  • เรื่องใบเพคนอก หรือใน อย่านำมาผูกกับเรื่องราคาสุนัขเลยครับ
    มันแค่ใช้มอมเมาหลอกผู้ซื้อได้เพียงกลุ่มหนึ่งเท่านั้น
    สุนัขเวลาขายเไม่ออก ไม่ขายถูกๆเพื่อกำจัดมันออกไป เท่ากับรอวันฆ่าตัวตาย
    เก็บเลี้ยงไว้เอง ยิ่งนานยิ่งเข้าเนื้อ ไม่ขายถูก ก็ต้งลงเอยด้วยการแจกฟรี
  • แวะเข้ามาศึกษา ติดตามตลอดครับ อยากรู้ว่าแต่ละท่านคิดเห็นกันอย่างไร แต่ไม่ออกความเห็นนะครับ
  • ไหลไปอีกแล้ว wodwhy12 ตอนแรกไม่พูดว่าหมาตายถึงเอาใบไปเผา ไหลไปเรื่อย ผมฟันธงเลยคนนี้ขายหมาแน่นอน แต่...เดียวมันก็ไหลไปอีกเชื่อผมเถอะอาการแบบนี้ชัวร์ ผมไม่ยุ่งกับคุณดีกว่า แต่จะบอกคนอื่นให้ฟัง

สำหรับคนที่อยากทราบว่าใบมีไว้ทำไม ผมบอกให้น่ะ เวลาซื้อหมา หรือผสมหมาน่ะ เขาดูกันที่พ่อพันธุ์ หรือแม่พันธุ์ว่าตัวนี้จ่ายลูกยังไงบ้าง
    เอาตัวนี้ สายเลือดนี้ เข้ากันแล้วออกมาเป็นอย่างไร ไม่ใช่ไม่รู้ที่มาที่ไปเลยกรูจับใส่มั่ว แล้วออกมา 10 ตัว ตัวล่ะ 1000 (ก็ไม่มีใบ)ขายไปเท่านี้ เอาว่ะยังได้ 10000
    สมมุติ พ่อพันธุ์ A จ่ายลูกออกมาหัวใหญ่ ซึ่งในใบเพ็ดนั้นมันก็จะบอกว่า ปู่ ย่า ตา ยาย ของมัน ซึ่งในส่วนนี้เราสามารถที่จะทำ linebreed
    ได้ แต่ถ้าหมาตัวนี้ไม่มีใบมันก็จะมั่ว เพราะถ้าคุณจะข้ามสายนั้นโอกาสได้ลูกที่สวยเหมือนพ่อหรือดีกว่าแทบไม่มีทาง

นี้ล่ะครับคนที่ผสมพันธุ์เป็น กับคนที่ไม่เป็นมันต่างกันตรงนี้ และมันยังมีอะไรอีกมากมาย แต่บอกไม่ได้ในใบเพ็ด เพราะฉนั้นถ้าคุณคิดที่จะเพาะลูกหมาออกมา(ไม่ว่ากรณีใดก็ตาม) หมาตัวนั้นควรอย่างยิ่งที่จะต้องมีใบ
    แต่ถ้าคุณไม่สนใจที่จะเพาะลูกหมาออกมา(เลี้ยงอย่างเดียว) ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีใบ....แต่
    อย่าลืมน่ะครับ ลูกหมาทุกตัวส่วนใหญ่สวยทั้งนั้น ขนาดลูกหมาข้างถนนมันยังน่ารักเลย แล้วอะไรล่ะครับที่พอจะนำทางเราไปถูกได้(เลือกได้แล้วโตมาสวย) ไม่ใช่ใบเพ็ดหรือครับ (แต่ต้องไม่ใช่สวมมาน่ะ) ไอ้ลูกหมาเด็กๆสวยน่ะโตมาแล้วใช้ไม่ได้เยอะ
    ok ผมจบเท่านี้แล้วแต่คุณจะเลือกก็แล้วกัน แต่จำไว้หมามันอยู่กับเราเป็น 10 ปี ไหนค่าอาหาร ค่ายาอีก เลือกให้ดีแล้วกัน ดูหมา ดูใบ ดูความน่าเชื่อถือ อย่าฟังคนขายขี้โม้ เท่านี้แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง จำไว้
    ไปแล้ว เดียวพวกเด็กปั้มหมาขาย มันด่าเอา..555
  • ไหลไปอีกแล้ว wodwhy12 ตอนแรกไม่พูดว่าหมาตายถึงเอาใบไปเผา ไหลไปเรื่อย ผมฟันธงเลยคนนี้ขายหมาแน่นอน แต่...เดียวมันก็ไหลไปอีกเชื่อผมเถอะอาการแบบนี้ชัวร์ ผมไม่ยุ่งกับคุณดีกว่า แต่จะบอกคนอื่นให้ฟัง
    --------------------------------------------------------------------------------------------------
    ถ้าผมขายหมาหรือไม่ขายหมา มาดูที่บ้านผมไหมว่าผมมีหมาขายไหม หมาผมอายุแค่6เดือนตัวผู้แรดโน๊ด
    ตัวเมีย2ตัว3เดือน ทั้ง3ตัวซื้อมาหมดครับ ยังไม่เคยขายหมาไม่เชื่อค้นหาตามกระทู้ต่างๆว่ามีไหมที่ขายหมาอย่าให้ด่าเลยครับเพราะผมเป็นคนตั้งกระทู้ แล้วไหลตรงไหน ขนาดปู่ผมยังตาย แล้วหมาจะยังอยู่ไหม ย่าผมเขาไม่เคยใส่ใจว่า
    ใบจะสามารถเอาไปสวมได้ ภาษาคนแก่ของเก่าก็ทิ้งไปย่าผมแกชอบทำขนมผิดไหมที่จะค้นหากระดาษมาจุดไฟ
    แกไม่เข้าใจหรอกว่าใบนั้นคือใบไร
  • ไม่ใช่ไม่รู้ที่มาที่ไปเลยกรูจับใส่มั่ว แล้วออกมา 10 ตัว ตัวล่ะ 1000 (ก็ไม่มีใบ)ขายไปเท่านี้ เอาว่ะยังได้ 10000
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ถ้าหมาที่มีใบไทย มันจะไม่รู้ที่มาที่ไป เขาจะมีใบไทยไว้เพื่อไรครับตอบทีนะครับ หรือใบนอกเท่านั้นที่รู้ที่มาที่ไปหาคุณผี

แต่จำไว้หมามันอยู่กับเราเป็น 10 ปี ไหนค่าอาหาร ค่ายาอีก เลือกให้ดีแล้วกัน ดูหมา ดูใบ ดูความน่าเชื่อถือ อย่าฟังคนขายขี้โม้ เท่านี้แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง จำไว้
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------
    แล้วเคยเลี้ยงพิทถึง10ปีไหมน้าผี ของผมเลี้ยงมาตั้งแต่ปู่หวะ ไม่เคยเห็นปู่ผมขายสักตัว ปู่เอามันเข้าป่า
    เอามันเข้ากิจกรรม ค่ายา ค่ารักษาหมดเยอะหวะ

ผมช้างสัตหีบ กม.7 ปีหน้าผมขายแน่หมาดูสิว่า หมาผมไม่มีใบนอก มีแค่ใบไทย จะสวยสู้หมามีใบนอกได้ไหม
    แต่ที่ผ่านมาไม่เคยขายหมาพิทบลูมีแต่เลี้ยงมันมา ลองค้นในกระทู้เก่าๆนะครับว่าเคยมีไหมที่ขายหมา:020:
  • ผมไม่ใช่ผีและนี่เป็นคอมเม้นแรกใกระทู้นี้
    ผมอยากถามเจ้าของกระทู้ดังนี้
    1.ท่านตั้งเพื่อจะถามหาประโยชน์ของใบUKCใช่หรือไม่ถ้าใช่ผมอยากบอกว่ามีคนตอบประโยชน์ของมันอย่างชัดเจนในกระทู้นี้แล้วนะครับท่านลองอ่านดีๆและเปิดใจท่านจะได้ประโยชน์จากกระทู้ของท่านอย่างแน่นอน
    2.ท่านกำลังจะเพาะหมาขายและหมาไม่มีใบนอกใช่หรือไม่
    3.ถ้าท่านบอกว่าที่เลี้ยงมาตั้งแต่รุ่นปู่และไม่่เคยขายผมอยากถามว่า อะไรเป็นแรงบันดานใจที่ทำให้คุณคิดจะทำหมาขายครับทั้งๆที่เลี้ยงมาเป็นสิบๆปี
    4.แล้วก่อนหน้าที่จะคิดทำหมาขายท่ายเคยคิดจะถามเรื่องพวกนี้(ใบนอก)บ้างหรือไม่เพราะถ้าไม่เคยยังไงๆหลายๆคนก็ต้องมองว่า เพราะท่านจะมาทำหมา ใบไทยขาย เลยมาตั้งกระทู้เพื่อดิสเครดิตใบนอกและทำให้หมาใบไทยดูมีราคาขึ้นมาซึ่งมันจะกลายเป็นที่ตั้งคำถามมาหรือพยายามเถียงมาก็แค่ทำเพื่อปูทางให้หมาที่ตัวเองจะทำมาขายก็แค่นั้น

อ้อถ้าท่านเจ๋งจริงผมขอท้าอย่างสุภาพครับว่า เมื่อท่านทำหมาใบไทยออกมาแล้วมั่นใจว่าคุณภาพไม่ด้อยกว่าหมาใบนอก ขอให้ท่านขายในราคาเดียวกับหมาใบนอกครับ เพราะมันจะทำให้หมาท่านพิสูจน์คุณค่าของตัวเองได้ไปในตัว

ไม่เอานะครับพวกราคา1200-2500มันจะแย่กว่าหมาไม่มีใบครับ

หมาผมก็ไม่มีใบอะไรเลยครับเพียงแต่ผมสงสัย

ผมให้เกียรติท่านโดยใช้คำสุภาพและใช้ชื่อล๊อคอินในการถามหวังว่าท่านจะมาตอบผมหน่อยนะครับ
  • ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เคยเอาใบเพดไปก่อไฟเช่นกัน ก็คิดเพียงว่า แค่เป็นเอกสารที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์แล้ว และมีเยอะมากจนต้องทำลายทิ้งบ้างเหมือนเอกสารทั่วไป

เรื่องคุณค่าของใบเพด
    ใบเพด ควรหมายถึง เอกสารหลักฐานประวัติประจำตัวสุนัขที่มีข้อมูลสมบูรณ์แบบพอควร
    1.เป็นเอกสารผูกพันที่ผู้ผสมพันธ์หรือผู้ขายต้องรับผิดชอบรับรองข้อมูลทั้งหมดต่อผู้ซื้อ เพื่อเป็นหลักฐานทางเอกสารที่สร้างความมั่นใจในการซื้อขาย
    2.เป็นเอกสารทะเบียนประวัติสุนัขที่มีจุดมุ่งหมายเพื่อการอนุรักษ์ หรือการพัฒนาพันธ์สุนัขให้ดีขึ้น
    3.เป็นเอกสารหลักฐานการส่งเสริมการผสมพันธ์ที่มีการคัดพันธ์สุนัขที่มีลักษณะถูกต้องตามมาตรฐาน มีหลักเกณฑ์ในการผสมพันธ์
    4.เป็นตัวอย่างประวัติในฐานข้อมูลประวัติเพื่อสังคมส่วนรวม
    5.เป็นหลักฐานเตือนสติจิตสำนึกรับผิดชอบของผู้ผสมพันธ์
    6.เป็นสื่อในการร่วมกิจกรรมกับสังคม เช่น การเข้าร่วมประกวดแข่งขันกับสมาคม การมีส่วนร่วมในการช่วยเหลือสังคม

ถ้าคิดว่า ใบเพดมีไว้แค่สืบประวัติสายพันธ์เพื่อวางแผนและติดตามการความสามารถในการถ่ายทอดสายพันธ์ ผมว่า ใช้จำๆเอา เล่าฟังกันต่อๆมา หรือจดบันทึกไว้เป็นหลักฐานเตือนความทรงใจให้กับตนเองก็คงพอแล้วมั้ง ไม่น่าต้องไปทำใบเพดให้ยุ่งยากเสียเงินทำไม

เรื่องการทำ linebreed หรือ การผสมข้ามสาย ถ้าไม่รู้เรื่องหลักการผสมพันธ์สัตว์อย่างลึกซึ้ง อย่าคุยดีกว่า

เรื่องการเพาะสุนัขขาย ไม่ใช่เรื่องน่าอายอะไร คนที่ไม่เคยเพาะขาย ควรสำเหนียกว่าประสบการณ์การในเรื่องสุนัขยังอ่อนกว่าคนเคยเพาะขายมากนัก ฉะนั้น จงอย่าพยายามหลงยกตนเองเหนือคนอื่นเลย

ใบเพดนอก UKC นอกจากเป็นแค่การมอมเมค่านิยมที่ใช้บิดเบือนเรื่องคุณค่าตัวสุนัขแล้ว มีใครสามารถช่วยอธิบายประโยชน์ที่เป็นข้อแตกต่างเหนือเพดในที่เป็นเรื่องเป็นราวได้บ้าง

มีข้อแนะนำ คุณwodwhy12 เรื่องหนึ่ง
    คนบางคน ยิ่งออกตัวเองว่าล๊อคอินเข้ามาตอบกระทู้ด้วยภาษาสุภาพ ควรลองทบทวนตรวสอบประวัติการตอบกระทู้ที่ผ่านๆมาของคนๆนั้นเป็นการเฉพาะว่า จำเป็น หรือคู่ควรเหมาะสมพอที่จะตอบกระทู้ด้วยหรือไม่
  • ถึง wodwhy12 คุณตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่ออะไร ตั้งตัวต่อต้านใคร ระรานคนอื่นทำไม

ถ้าคุณไม่ชอบ UKC คุณก็อย่ามาว่าเขาอย่ามายุ่ง หรือ มาหาข้อมูลหาข้อเสียเพื่อดิสเครดิต UKC

คุณคิดว่าใบสมาคมดี ไม่มีปัญหาครับ ทำไป ต่างคนต่างชอบต่างคนมีจุดมุ่งหมาย อย่ามาคอยว่ากันหาข้อเปรียบเทียบ

คุณอยู่ในสังคมพิทบูลมันก็ต้องมีหลากหลาย แต่อยู่ร่วมกันได้ จะมาแบ่งพรรคแบ่งพวกเพื่ออะไร

มาตั้งตัวแกว่งเท้าหาเซี่ยนแท้ๆ มีใครไปว่าคุณก่อนเหรอ มาตั้งกระทู้ใส่อย่างโน้นอย่างนี้ ไปอยู่ทำหมาในป่าคนเดียวไป จะได้ไม่ต้องไปคอยเปรียบเทียบกับใครจะได้สบายใจ

ง่ายๆจะมาเห่าทำไม เขาอยู่กันดีๆมีสมองคิดซะมั่ง ทำออกมาให้เห็นก่อนแล้วค่อยมาพูด ไม่ต้องมาตอบสาธยายให้ยืดยาวขี้เกียจอ่านรำคาญ

ทำออกมาให้ดูก่อนแล้วค่อยมาคุย
  • ตอบ K Jax
    1.อยากให้คนเข้าใจว่าหมาที่เอามาจากนอกใช้ใบนอกไม่แปลก แต่ถามว่าหมาเกิดในไทยจะเอาใบนอกไปทำไร
    ใบนอก ใบไทย ความหมายเหมือนกัน ต่างกันที่ สถานที่ทำเท่านั้นเองจริงไหมครับ ตอบกลับผมทีนะ....
    2.เดิมทีเลี้ยงหาเพื่อน เพราะว่าผมหยุดเลี้ยงมา7-8ปีได้ละ พอดีผมเจอเวปนี้เลยจะกลับมาเลี้ยงและอีกหลายๆเหตุผ
    มันยาว แต่ที่จะเพาะ หมา ใบนอกจะมีแต่หมาที่นำเข้า หมาที่เกิดในไทยผมจะ ใช้ใบไทยหมดครับ
    3.เพื่อแสดงว่าผมก็สามารถทำได้เหมือนคนอื่น
    4.ผมไม่ต้องการให้ใบไทยมีราคาแพง แต่ที่จะแพงคือคุณภาพของ พิทบลูมากกว่า และ ไม่ได้มาดิสเครดิตใคร แต่
    อยากให้เข้าใจว่าการที่เราจะซื้อหมา ขอให้ซื้อที่ตัวมันเองอย่าซื้อที่ใบ พอโต มาไม่สวยอย่างที่คิด ซวยหมาไหมทีนี้
    ผมไม่ได้ปูทางครับ แต่อยากให้คนที่กำลังจะซื้อหมาได้เข้าใจ ว่าใบนอก ใบไทย ไม่ต่างกัน ต่างกันที่ตัวหมามากกว่า
    จริงไหม พวกคุณจะซื้อแต่หมานอก ผมก็ไม่เคยว่า แต่แค่อยากให้ลูกที่เกิดในไทย ใช้ใบไทยมันผิดตรงไหน ถามว่า
    คุณซื้อหมามา1ตัวเป็นลูกพ่อนอก แต่แม่ไทย ทั้งพ่อแม่อยู่ไทยหมด จะเอาตัวลูกหมาไปขึ้นใบนอกไมงง กะอีแค่ ทำ
    ประวัติหมา ทำในไทยก็ได้ นี่เหละที่ผมโจมตีไงเข้าใจไหม ถามว่าผมทำหมาออกมามีใบนอกทุกตัว ขายไม่แพงขาย
    ขาย4500-10000บาทพอ แต่หน้าตารูปร่างไม่นอกเลยขายออกไหม แต่อีกชุด ใบไทยพ่อสวยมีใบนอกแต่แม่หมาผม
    เกิดไทย ลูกจึงทำใบไทย ขาย25000-50000 หน้าสั้นตัวเตี้ยอ้วนตีนโต ทุกอย่างสวยหมด ขายออกไหม ตอบทีนะ...
    ตอบข้อ สุดท้ายนะครับ ถ้าผมถ้านะครับใช้คำว่าถ้า เพราะอีกนาน ถ้าผมจะขายหมาผมจะขายตามสภาพครับ ไม่สวย
    ขายแพงขายได้ไหม สวยๆจะขายตัวเป็นแสนเลย ขายออกนอกให้หมด
    *************** และคุณ Jax ไม่ต้องให้เกียรติผมหรอกคุณกับผมไม่รู้จักกันผมตั้งขึ้นมาผมทำใจที่จะโดนด่า
    ไว้แล้ว ด่าเลยครับแรงๆก็ไม่โกรธครับ แต่ที่จะโกรธ ก็ตรงคนที่ว่าใบนอกดีกว่าใบไทย หมานอกสวยกว่าไม่ว่าอะไร
    แต่ว่าใบดีว่านี่สิโกรธชิบหายเลย***** ขอบคุณครับที่กล้าแสดงตัว อยากให้สังคมพิทบลูแสดงตัวกล้าๆให้สมกับที่เลี้ยง
    พิทบลู ที่ใจมันยิ่งใหญ่กว่าใครบางคน........
    :033:
  • CommentAuthorGhost CommentTime17 นาทีก่อน | December 4, 2010, 8:26 am
    ถึง wodwhy12 คุณตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่ออะไร ตั้งตัวต่อต้านใคร ระรานคนอื่นทำไม
    --------------------------------------------------------------------------------------------------
    ตอบคุณ ผีครับ ไม่ได้ระราน แต่อยากให้คนที่จะซื้อพิทบลูเข้าใจว่า คุณต้องซื้อที่ตัวมัน อย่าซื้อ
    ที่ใบ หมาโตมาไม่ได้อย่างหมานอกแล้วหมาจะไปอยู่ไหนตอบทีวะผี
    คุณเอาคำว่าดีสเครดิตไปไกลๆทีนะผีนะ ผมแค่อยากให้คนที่เริ่มซื้อหมาพิทบลู ได้เข้าใจความหมายของ
    ของใบ และซื้อหมาที่ตัวหมาจะได้ไม่เกิดปัญหาไม่ใช่มองแค่ที่ใบ จะซื้อหมานอกมาพร้อมใบนอก
    ผมก็ไม่เคยว่า แต่ซื้อหมาในไทย ไม่ว่าหมาดัง หรือไม่ดัง จะไปทำใบนอกเพื่อไร ทำใบไทยก็ไม่ต่างไรกัน
    นี่คือเหตุผลที่ตั้งกระทู้คุณผี............:005:...ส่วนคำว่าเห่าผมไม่โกรธหรอกครับด่าแรงกว่านี้ก็รับได้
    แต่อย่าคนในครอบครัวผมเท่านั้นเอง จะทำก็ทำที่ตัวผม อย่าทำครอบครัวผม ผมเลี้ยงพิทก็คิดเอาเองว่า
    ใจผมจะเป็นแบบไหนพิทบลูใจสุดยอดถึงจะแพ้ก็ไม่หนี ขอให้ได้สู้ ปกป้องสิ่งที่มันรัก นี่แหละ พิทบลู..
  • ปล่อยเขาไปซักคนเถอะ wodwhy12 คนนี้อีโก้ เขาสูง คิดได้ไงว่ะ หมาไม่มีใบดีกว่าหมามีใบ ตลกดีว่ะ เอาใบไปเผาไฟ กระดาษหนังสือพิมพ์ไม่มีหรือ กระดาษอื่นๆเยอะแยะไม่เอา เอาใบเพ็ด โม้ชัดๆ หมาน่ะผมเลี้ยงตั้งแต่สมัยมีแต่หมาสายกัด ก็เก็น10กว่า ปีแล้วล่ะ ก็ยังไม่เคยเห็นหมาสายกัดเอามาผสมมั่วๆ(หรือ)ไม่มีสายเลือดมันดีซักกะตัว
    ท่าทางท่านคนนี้น่าจะเทพครับ ผสมหมาไม่ดูสายเลือด ได้หมาสวย เก่งๆๆๆนับถือครับ
    สรุปบุคคลนี้กำลังปั่นราคาหมา ให้หมาที่ไมใบราคาเท่ากับหมามีใบ มันเป็นไปไม่ได้หลอก คนเลี้ยงหมาพันธุอื่นๆ เข้ามาอ่านคงข่ำตาย หมาข้านำเข้ามามีใบ cer อย่างดี ราคาเท่าหมาธรรมดา
    ถ้าคงอย่างคุณต่อไปวงการคงจะแย่ พัฒนาไปในทางลบ กลุ้มว่ะ
  • CommentAuthorGhost CommentTime1 ชั่วโมงก่อน | December 4, 2010, 11:17 am
    ปล่อยเขาไปซักคนเถอะ wodwhy12 คนนี้อีโก้ เขาสูง คิดได้ไงว่ะ หมาไม่มีใบดีกว่าหมามีใบ ตลกดีว่ะ เอาใบไปเผาไฟ กระดาษหนังสือพิมพ์ไม่มีหรือ กระดาษอื่นๆเยอะแยะไม่เอา เอาใบเพ็ด โม้ชัดๆ หมาน่ะผมเลี้ยงตั้งแต่สมัยมีแต่หมาสายกัด ก็เก็น10กว่า ปีแล้วล่ะ ก็ยังไม่เคยเห็นหมาสายกัดเอามาผสมมั่วๆ(หรือ)ไม่มีสายเลือดมันดีซักกะตัว
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ผมว่าจะไม่ด่าละนะไอควายนี่ กรุบอกตรงไหนว่าไม่มีใบไอสัด กรุบอกว่า หมาใบในใบนอก
    มีงนี่เกรียนไม่เลิกนะใครเขาจะผสมมั่ววะกรุบอกว่าไงอ่านหมดยังไอสัดปากดีจังนะมีง กูงะ
    กลุ้มกว่ามึงไอคุณผี มึงนี่อ่านหมดยังวะเขาพูดเรื่องหมาเกิดในไทยจะไปทำใบนอกไม ใน
    เมื่อใบไทยใบนอกก็เหมือนกัน ควายจิงๆนะมึงงะเลี้ยงหมามีใบได้ไงวะ:016:
    --------------------*****:039:-ขอโทดทุกคนด้วยนะครับทนไม่ไหวละพิมพ์โดยไม่อ่านให้หมดมันเหลือเกินไปละมากไป:039:********----------------
  • CommentAuthorGhost CommentTime1 ชั่วโมงก่อน | December 4, 2010, 11:17 am
    ปล่อยเขาไปซักคนเถอะ wodwhy12 คนนี้อีโก้
    --------------------------------------------------
    ผมถามคุณผีจริงๆเถอะคุณได้อ่านหมดไหมที่ผมพิมพ์งะครับถึงได้มาพิมพ์แบบนี้
    ผมก็จะให้คนเข้ามาอ่านเหมือนกันว่าที่คุณพิมพ์ตลกไหม ปัญญาอ่อนหรือว่ากิน..ไรเข้าไป
    หรือว่า คุณหาข้อโต้แย้งไม่ได้ว่าใบไทยใบนอกต่างกันยังไง เลยมาเล่นแบบนี้ ใบนะครับ
    ไม่ใช่ตัวหมา มึงเข้าใจไหมไอคุณผี ใบๆๆๆๆ ไม่ใช่ตัวหมา ใบไทยกับใบนอกโว้ยยยยยยยย
    ใบนอกกับใบไทยยโว้ยยยยย ไม่ใช่ตัวหมา ไม่ใช่ตัวหมา มีงอ่านออกไหมไอผีควาย ..
    มึงเลี้ยงควายก็สูงพอละ อย่ามาเลี้ยงเลยหมาขนาดภาษาไทยอ่านยังไม่ออกแล้วจะเล่นใบนอก
    โมโห จริงๆกับคนอย่างมึง
    ปล่อยเขาไปซักคนเถอะ wodwhy12
    ท่าทางท่านคนนี้น่าจะเทพครับ ผสมหมาไม่ดูสายเลือด ได้หมาสวย เก่งๆๆๆนับถือครับ
    สรุปบุคคลนี้กำลังปั่นราคาหมา
    ถ้าคงอย่างคุณต่อไปวงการคงจะแย่ พัฒนาไปในทางลบ กลุ้มว่ะ
    -------------------------------------------------------------------------------------------------
    ผมบอกตรงไหนครับว่าผสมหมาไม่ดูสายเลือด ตอนขึ้นกระทู้ก็บอกแล้วว่า การผสมหมาอย่าให้มันชิดกันเกินไป
    ผมบอกกี่ทีละว่าผมไม่เคยขายหมา เคยอ่านไหม
    คนอย่างคุณมากกว่าที่อยู่ใน โลกใบนี้ยาก ถ้าอ่านข้อความที่เขาเอามาลง แล้วมานึกเองเออเองแบบนี้ทั้งๆที่เขาก็บอก
    ไปหมดแล้วยังตีความหมายไม่ออกอย่าเลี้ยงสัตว์เลยไม่ว่าจะตัวอะไร
    ไปสะสมก้อนขี้ดีกว่าไหม เสียชื่อผีหวะ อุส่าชื่นชมมาตลอดเสียก็ไอผีตัวนี้
  • แค่เรื่องใบแม่งยังกัดกันซะขนาดนี้ มึงมองไปรอบๆตัวมึงก่อนไม๊ว่า อะไรของผลืตในไทย อะไรของนำเข้า
    ถ้าอยากจะอนุรักษ์นิยม รักชาติอย่างที่ปากว่า หันมาบิรโภคของไทยให้หมดก่อนเถอะครับ
    ไอ้เรื่องใบเพ็ดนี้ มันก็ไม่กี่คนกี่คอกหรอกที่ทำกัน จะอะไรก็ทำไป ถ้ามันไม่ได้ผิดกฎหมายหรือเอาเปรียบใคร
    เห็นว่าของนอกจัง ตามตูดฝรั่งบ้างหละ แต่กูแม่งก็เห็นเอาของนอกมาหลอกคนไทยอยู่กันในบอร์ด ไอ้อาหารเสริมห่าไรนั่น ไมไม่ผลิตเองขายในไทยวะ เอามาขายให้หมาไทยแดกทำไม

ฝรั่งหลอกไทยยังพอทน แต่ไอ้คนไทย้กันหลอกกันอีกนี่สิ....ไอ้ส้นตีน
  • ผมพอเข้าใจคุณเจ้าของกรูทู้ครับ

เพราะผมก็เป็นผีนิยมไทย

และอีกอย่างผมก็มีอุดมการณ์เดียวกับคุณ

จะใบนอก ใบใน มันก็เป็นแค่ใบกระดาษใบนึงที่บอกประวัติของหมา

ถึงค่านิยมมันจะเป็นอย่างไร เรายึดอุดมการณ์ของเราไว้ก็พอ
  • อันนั้นมันก็เรื่องของพี่เขา ว่าเขาจะเอาอะไรมาขาย ของบางอย่างมันดีก็สนับสนุน เพราะเรายังมีปัญหาหลาย
    อย่างจึงยังทำออกมาขายเองไม่ได้ ถ้าไม่ติดก็ทำออกมาขายเองละ ข้อกฏหมายบ้านเรายังเยอะอยู่ แต่ที่ทำได้
    ก็ทำกันไป ค่อยๆเริ่ม ไม่นานเราได้ใช้ของไทยที่มีคุณภาพเท่าเขาแน่ ใจร่มๆหน่อยนะครับ ไม่ได้เลียใครครับ
    เดี๋ยวหาว่าผมไปเลียใคร คนอย่างผม ไม่เคยเลียใครถ้าผมเลีย ผมมีตังเป็นเป็นล้านละไม่มานั้งจนอย่างนี้หรอก
    รวยไปนานละ555+ คนมันกินอุดมการณ์งะครับ เลยจนงะ5+++ ขอบคุณพี่ผีที่มาให้ความเห็นครับจากใจจริง
  • พอเถอะคุณ พร่ำเพ้ออะไรกันมากมาย เริ่มจะไร้สาระ
  • อ้าวไอ้ผีห่านี่ลามมาที่กูจนได้ สงสัยอยากโดนด่า อยู่ดีๆไม่ชอบ ต่างคนต่างอยู่ดีกว่าไหม

อาหารเสริมถ้ากรูทำเองได้เมื่อไร มรึงได้เห็นแน่ มรึงนับวันรอได้เลย กรูเชื่อว่าถ้าทำเองได้ ราคาคงถูกกว่านี้แน่ๆ
    แต่ตอนนี้กรูยังจนปัญญาใช้ของนอกไปก่อนนะ อาหารหมากรูยังทำจนดัง ทำอาหารนอกเจ้งไปหลายยี่ห้อแล้วเว๊ย
    วันนี้กรูส่งออกไปโกยเงินต่างประเทศบ้าง ทำให้ได้อย่างกรูนะมรึง ไอ้สันดาน ชอบแขวะดีนักขอด่าหน่อย

อะไรที่ของไทยมี และคุณภาพถึง กรูสนับสนุนหมดอยู่แล้ว ยิ่งทำได้เองยิ่งดี ตอนนี้กรูใส่เสื้อพิตบูลโซนทุกวันมรึงรู้อะเป่า สาดดดด
    เสื้อโปโล ยี่ห้อนอก ราคาตัวเป็นพัน กรูพึ่งบริจาคให้ครูฝึกหมาที่ดีวันเอาไปใส่ เอาให้คนรถกรูใส่ ส่วนกรูใส่เสื้อกรูทำเอง ภูมิใจโคตรๆ
    และแค่กระดาษใบเดียว ทำไมต้องอาเงินให้ฝรั่งมันด้วยว่ะ ควายยยยยยยย

มรึงคอยดูก็แล้วกัน ว่าเพดดีกรีไทยทำ กับเพด UKC ของนอก คนไทยจะเชื่อถืออันไหนมากกว่ากัน
  • นี่สิถึงจะเรียกว่าคนจริง สุดยอดครับพี่ ผมไม่ผิดหวังในตัวพี่เลย
    ไม่ได้เลียนะพี่ ชมจากใจจริงประเทศไทยจะได้มีชื่อเสียงเสียที
    อย่างน้อยก็มีคนหนึ่งที่กล้าจะลงมือทำ ไม่ใช่พวกมือไม่พาย เอา
    หัวแม่ตีน ราน้ำ เปลี่ยนความคิดกันได้แล้วถ้ารักประเทศไทย
  • เอาใจช่วย ป๋ามาร์คครับ