ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความในใจ อย่าว่าผมเลยนะป๋า
  • ก่อนอื่น ขอสวัสดีปีใหม่ พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ ชาวพิทบูลโซนด้วยนะครับ

วันนี้ผมเองเริ่มว่างก็เลยขอโผล่หน้ามาสวัสดีปีใหม่ และเก็บเรื่องส่วนตัวเจ้าฮิปโปมาเล่าให้ฟังครับ

ไม่ใช่หนังสือเรื่องคนเลี้ยงพิทบูลอยากบอกนะ อิอิ แต่เป็น ชาวเกาะเลี้ยงฮิปโปอยากจะบอก

ขอสวัสดีปีใหม่อย่างเป็นทางการด้วยภาพหน้าหาด สดๆยิงตรงรับปีใหม่ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7868_resize.JPG 94K
  • ด้วยเหตุผลของคนเลี้ยงพิทบูลที่แตกต่างกัน

ตัวกระผมเองทำกิจการที่พักเล็กๆ ก่อนหน้าเดิมที สองปีที่ผ่านมาผมแก้ปัญหาเรื่อง "สุนัขจรจัด" บนเกาะไม่ได้

ด้วยความคิดของคน "นอกวงการ" อย่างผม เลยมองชื่อเสี่ยงและความเลื่องลือของ "พิทบูล" ว่า .... มันคงเป็น"ทางออก"

ผมเองทำงานเยอะครับ วุ่นกับลูกค้าทั้งวัน งานทุกส่วนทำด้วยตัวเองหมด ทั้งทำกับข้าว รับลูกค้า เก็บตังค์ และเสริฟ ไปด้วยในตัว

ยิ่งเวลาว่างก็จะตกแต่งไปเรื่อย แถมช่วงนี้ก็ลงมือก่อสร้างเองในหลายๆส่วน ..... ความเหน็ดเหนื่อยจึงถามหาบ่อยครั้ง เหมือนทุกๆปีที่ผ่านมา

เรื่องนึงที่ทำให้ผมเป็นคนโหดร้าย ไร้น้ำใจ คือ "ปัญหาหมาๆ" ครับ

นอกจากผมเองต้องบู้กับคนกับงานแล้ว ผมคร้านที่จะหงุดหงิดใจกับ หมามากมายในพื้นที่ ที่ผ่านเข้ามา "ทำร้ายรีสอร์ท" ที่ผมสร้างกับมือ ด้วยการ "ฉี่" ... "คุ้ยขยะ".... "อึ" ... รวมทั้ง กัดกันเองยามค่ำคืน

หลายๆคน แนะนำเรื่อง "ยาเบื่อ" .... แต่ผมทำไม่ได้ครับ

ผมเองก็รักสุนัขพอตัว ชื่นชอบและเลี้ยงมาตลอด ยิ่งตอนเอาเจ้าบีเกิ้ลมาเลี้ยง ก็โดนหมาที่เกาะรังแก กัดจนเลือดออกบ่อยๆ

เราเองคนเลี้ยงหมาก็รู้สึกเจ็บแค้นไม่แพ้กัน

พิทบูล เป็นเป้าหมายของผมที่จะเครียเรื่องนี้.... คิดผิด หรือถูก .... ผมจะเอาพฤติกรรมวันนี้ของเจ้าฮิปโปมาเล่าให้ฟังครับ

เพื่อหลายๆคนที่คิดแบบผม จะเปลี่ยนความคิด หรือ เอาเป็นบทเรียน หรือ อะไรก็แล้วแต่ ขอให้เป็นประโยชน์กับท่านเถอะครับ

ไม่อยากให้เรื่องดูเครียด อิอิ เอาภาพทะเลสดๆปีใหม่มาพักสายตาจากตัวหนังสือไปด้วยละกันครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7809_resize.JPG 94K
    DSCF7810_resize.JPG 97K
  • ผมเองรู้จักพิทบูลดีขึ้นเมื่อตอนซื้อเจ้าฮิปโปมา และ ได้รับความรู้ดีๆจากเวปไซด์แห่งนี้แหละครับ

ก่อนลงเกาะ เริ่มรู้ตัวเองแล้วว่า ตอนนี้เป้าหมายของการเลี้ยงพิทบูลผมเองได้เปลี่ยนไปโดยปริยายแล้ว

เจ้าฮิปโปเองเป็นหมาที่ ไม่กราวร้าวเลย

จุดเปลี่ยนของนิสัยเหมือนที่ผมเคยบอกไว้ ตอนนั้นวัย 4 เดือน เค้าโดนแมวไล่ข่วนจนหนีไปใต้ตู้หลายครั้งหลายหน

แม่ต้องเอาไม้มาไล่ตีแมวอยู่ร่ำไป .... เจ้าฮิปโปเองเห็นแม่ผมไล่ตี ตามสัญชาติญาณของหมา เค้าก็ต้องหนุนเจ้านาย ก็ลุยทั้งที่ตัวเองกลัว

วันนึง เสียงแมวดังขึ้นอีกครั้ง แต่แม่ปรี่เข้าไปช่วยฮิปโป ปรากฏว่าภาพที่เห็นเป็นแมวอยู่ในปากเจ้าฮิปโปวัยห้าเดือน

เรื่องแรกที่ผมอึ้งเกี่ยวกับหมาพิทบูลมันเริ่มตรงนี้ด้วยแหละครับ

ผมเชื่อว่า หมาน้อยตัว ที่เด้กๆกลัวอะไรซักอย่างจนหนีหัวซุกหัวซุนเข้าใต้ตู้ คงไม่มีทางกลับลำมาขย้ำศัตรุได้ไวขนาดนี้

ผมเก็บข้อสังเกตุนี้ค้างไว้ และเชื่อลึกๆว่า มันคงเห็นแม่(เจ้านายในตอนนั้น) ไล่แมวเป็นแน่แท้

ทั้งหมดเป็นเรื่องราวก่อนลงเกาะครับ

เดี๋ยวมาฟังกันครับว่า เป้าหมายที่ผมเคยวางไว้และได้คิดเปลี่ยนแล้วนั้น ปัจจุบัน ฮิปโป กับเป้าหมายของผม เป็นเช่นๆไร?
    ไฟล์แนบ
    DSCF7850_resize.JPG 112K
    DSCF7821_resize.JPG 77K
  • Hippo โตมา สวยมากมายเลยทั่นโจ

ป้าพร จะคอยติดตามอ่านจ้า
    ไฟล์แนบ
    happy4.jpg 66K
  • รออ่านตอนต่อไปอยู่ครับ
  • โทษทีครับ พักนานไปหน่อย อิอิ

มาต่อดีกว่า..

ฮิปโปลงเกาะในวัย 6 เดือน

ผมเคยอ่านคำถามในเวปนี้บ่อยๆว่า "ทำไมหมาผมไม่กัด" .. "ทำไมหมาเราไม่สู้ตัวอื่นๆ" .. หรือแม้กระทั่ง "เมื่อไหร่จะสตาร์ท"

ฮิปโปเอง เป็นหมาเด็ก เรื่องจะไปกัดหรือทำร้ายใครก่อนนั้น ไม่มีทางเลยครับ เด็กมีแต่เล่นเสมอ

ผมเลี้ยงมาโดยไม่เจอหรือสัมผัสหมาตัวอื่นเลย จนกระทั่งลงเกาะ

... ในพื้นที่รีสอร์ทเองมีหมาแวะเวียนมาไม่ขาดสาย

พฤติกรรมแรกของเจ้าฮิปโปเวลาเจอหมาตัวอื่นคือ ... วิ่งเข้าไปหา .. ไปยืนจังงังอยู่ใกล้ๆตัวเป้าหมาย

มันจะมี 2 กรณีครับ คือ หมาตัวนั้น กัดเจ้าฮิปโป กับ หนีเจ้าฮิปโป

ถ้าหมาตัวนั้นกัดฮิปโป ... ฮิปโปที่ยังกัดไม่เป็นจะแพ้กลับมาครับ จะโดดหนี หรือโดหลบแล้วแต่กรณี

แต่มันยังคงเดินวนเวียนด้วยความอึดอัดส่วนตัว (ไม่ได้กลัวแล้วยอมจนหนีเลย)

ผมยังจำเคสของแมวได้ ผมจึงได้กำชับลูกน้องว่า "พวกมึงห้ามไล่หมาตัวอื่น หรือยุเจ้าฮิปโปเป็นอันขาด"

ผมเองไม่อยากให้เค้าสตาร์ทเลย เพราะงานเราเยอะ บางครั้งไม่มีเวลาควบคุมพอ

แต่จนแล้วจนรอด ....

คนเลี้ยงหมาแบบเรา ... ใครจะยอมให้หมาเราโดนกัดบ่อยๆ

หมาเจ้าถิ่น (มีสามฝั่ง มีสามฝูง) นำพวกมากัดฮิปโป (เพระฮิปโปชอบวิ่งไปหาเค้าเสมอ พอโดนกัดก็กระโดดหนีออกมา) อยู่บ่อยครั้ง

ผมเองก็อดรนทนไม่ได้ บางครั้ง จำต้องไล่หมาอื่นออกไปนอกพื้นที่....

แต่เจ้ากรรม.... มันเหมือนการตัดริบบิ้นครั้งสำคัญ ....

ฝูงนึงที่เจ้าฮิปต้องโดด ต้องหนี กลับกลายเป้น เจ้าฮิปวิ่งเข้าหนุนหลังจากที่ผมไล่ไป

หมาจากที่ "ไม่สู้" ไม่ว่าด้วยอะไร จะด้วยแรงใจจากเจ้าของ หรือ ได้ทีต้องซ้ำ ทั้งๆที่ ตัวเองสู้ได้รึเปล่าก็ไม่รู้ กลับวิ่งใส่หมาสามสี่ตัวแบบไม่ยั้ง

ผลคือ.... "กระเจิงครับ" จ่าฝูงเป็นตัวที่โดนฮิปโปเข้าใส่ตลอด โดยไม่สนใจตัวอื่น ตัวอื่นมาช่วย เจ้าฮิปก้เล็งตัวเดียวครับ

ด้วยแรงที่มีเยอะของฮิปโป บวกกับ ขวัญของฝูงหมาที่ผวาถอยหลังไป กัดไป ทำให้ ทั้งหมดหางจุกตูดหนีออกนอกพื้นที่ไป

เมื่อเสร็จกิจ ... ฮิปโปวิ่งกลับมาหาผม ....

อนิจาเอ้ยยยย...

ใบหน้าแหกบ้าง เป็นรูบ้าง เพราะทุกดอกที่มันวิ่งไปใส่เค้า คือเอาหน้าไปชน เอาหัวไปกระแทก เค้าถอยไปงับไปเข้าทุกดอกทุกเม็ด

มีเพียงแรงเท่านั้นที่ชนะเค้า เรื่องเขี้ยวก็ยังไม่แข็งพอ กัดก้ไม่เป็น.... แต่หัวใจ ..... ผมนายโจ ยกให้พิทบูลเต็มๆครับ

เจ้าฮิปโปจึงจัดการกับหมาทั้งสามฝั่งด้วยวิธีนี้ และเจ็บตัวกลับมาทุกครั้ง
    ไฟล์แนบ
    DSCF7858_resize.JPG 90K
  • ผมเองเห็นเจ้าฮิปโปโดนกัดแต่ละดอก .... ใจสลดครับ

แต่เค้าไม่เคยร้องเลยซักแอะ หนำซ้ำ เป็นหมาตัวที่กัดมันเสียอีกที่ร้องและล่าถอยกลับไป

หลังๆผมเอง จะไม่ไล่หมาตัวอื่นแล้ว เพราะเหมือนแรงกระตุ้นให้ลูกชายเรา เร่าร้อน

แต่ความแค้นใจของเจ้าฮิปที่ไม่เข็ดหลาบ ทำให้ มันชนทุกกรณี ใส่ไม่ยั้ง ทั้งที่กัดไม่เป็น

การวิ่งไปหา ถ้าตัวไหนหลักไม่ดี วิ่งหนีก็เสร็จฮิปโป

ถ้าตัวไหนหลักดียืนจังงัง แยกเขี้ยว เจ้าฮิปโปก็เข้าลำบากหน่อย แต่ถ้าผมเสริมคำว่า "ฉู่ววววววว" เข้าไปด้วย

รับรองได้ "สงครามเกิดแน่ๆ"

ความยับเยินของฮิปโป เป็นอุทาหรณ์อย่างนึงที่ผมอยากบอกคนในเวปว่า "ท่านจะให้หมารีบสตาร์ทไปไย ในเมือ เค้ายังใช้เคี้ยวเล็บไม่เป็น"

หมาบ้านที่กัดเพราะจนตรอก อายุที่เยอะกว่า มันกัดแรงกว่าพิทบูลเสียอีก เพราะเน้นๆ งับๆ แม้จะแพ้หมาของเรา หรือเราจะได้ชื่อว่าชนะก็เถอะ

ความบาดเจ็บและเสียโฉมบังเกิดกับสุนัขท่านแน่นอนครับ

อย่างที่พี่มาร์คบอก เมื่อมันยังไม่ถึงเวลา พยายามหลีกเลี่ยงการกระตุ้น หรือ ทำอะไรก็ตามที่ให้หมาเราเจ็บตัวโดยใช่เหตุ เพราะมันไม่สนุก

ที่นี่ มีหมากว่าสามสิบตัวครับ อาจจะเยอะกว่านั้น

วันนี้ เป้าหมายที่ผมเคยคิดไว้ก่อนเลี้ยงพิทบูล เหมือนจะบรรลุครับ

ไม่ว่าฝูงไหนจะเข้ามานี่ ต้องฉะเง้อมองฮิปโปเป็นอันดับแรกว่า "มันอยู่รึเปล่า"

เป้าหมายที่เคยวางไว้ มันบรรลุ แต่แลกมาด้วยความเจ็บปวดของลูกชายเราเองครับ

วันนี้ ฮิปโปเองเริ่มกัดเป้นแล้วครับ เพราะ เค้าเริ่มรู้แล้วว่า เข้าแบบไหนเจ็บตัวน้อยลง และจับแบบไหนถึงจะล๊อคอยู่ เพราะผมเองสังเกตุจากที่บางเวลาที่เค้าไปซัดเอง

แต่หมาเด็กก็คือหมาเด็กอยู่วันยังค่ำครับ

อายุอีกหน่อยที่โตขึ้น ฮิปโปคงไม่เจ็บตัวอีกแล้วกระมังครับ

ผมคงจะใช้เค้าในทางล่าหมู ล่าอย่างอื่นในป่าแทนเพื่อการออกกำลังกาย

อยากให้ เรื่องที่ผมเล่า เป็นส่วนนึงที่จะยับยั้งบางท่านที่อยากให้หมาเรากัดหมาตัวอื่นไวๆเหลือเกิน

วันนี้เจ้าฮิปโปในวัย 7 เดือน อยู่กับผม ลำบากกว่าและเจ็บตัวกว่า พิทบูลตัวอื่นๆที่อยู่ในบ้านท่านทั้งหลาย

... อย่าเอาหมามาใช้เพื่อการนี้เลยครับ มันไม่สนุกเหมือนที่เค้าว่ากันจริงๆแหละ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7875_resize.JPG 109K
    DSCF7878_resize.JPG 83K
  • ฮิปโปวิ่งควบบนพื้นทรายบ่อย เพราะเจอหมาเค้าจะวิ่งไปด้วยความเร็วสูง เลยมีกล้ามเนื้อมาให้เห็น

ผมเองเลยถือโอกาสสั่งบูลลี่แม๊คของดีจากพี่มร์คมาควบคู่ไปด้วย ตอนนี้นับว่าได้ผลดีทีเดียวครับ

ผมเองส้รางที่พักไม่มีเวลาพาวิ่ง พาว่ายน้ำ หรือออกกำลังกายในช่วงนี้ อาศัยจดจำว่า หมาตัวไหนที่วิ่งหนีเจ้าฮิปโปบ่อยๆ

ผมเองจะให้เจ้าฮิปโปวิ่งไล่เพื่อสร้างความคุ้นเคยและเป็นเครื่องออกกำลังกายอย่างดี และไล่หมาจรจัดออกจากพื้นที่โดยไม่เสียเลือดเนื้อ แถมได้กล้ามกลับมาด้วยอีกแฮะ (เพราะพอสุดพื้นที่ ฮิปโปวิ่งกลับมาเอง)

แต่หากตัวไหนโหดๆเข้ามา ผมเองจำต้องเอาฮิปโปมาล่ามไว้ก่อน เพื่อป้องกันการเจ็บตัว

เดี๋ยวผมตกแต่งงานในพื้นที่ได้ซักสองส่วน ผมจะเริ่มหัดเค้าว่ายน้ำและออกกำลังกายเต็มรูปแบบ(ชาวเกาะ) แล้ว

และจะนำเรื่องราวอีกแง่มาให้พี่ๆในเวปได้ชมกันนะครับ

วันนี้ขอจบมุมมืดไว้ก่อนดีกว่า :001: ก่อนที่ คนในเวปจะมองว่าผมซาดิสโหดร้ายไปมากกว่านี้ :001:

แวะมากัดชาวบ้านอีกซักนิด ด้วยภาพถ่ายหน้าหาดที่พัก ที่มีใครไม่รู้บอกว่าจะเกิดสึนามิ

เอามาให้ดูว่า .... คุณทำให้วันหยุดของคนไทยหลายๆคนไม่ได้ขึ้นสวรรค์นะครับ

สวรรค์บนดิน ตอนปีใหม่ ต้อนรับปีกระต่ายครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7870_resize.JPG 87K
    DSCF7869_resize.JPG 76K
  • จบแบบแฮปปี้เอนดิ้ง ดีใจด้วยครับ แต่พิตบูลก็คือพิตบูลครับ
    มันโดนเค้ากัดมาช่างมันเถอะครับ เพราะมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
    ถ้ามันโดนกัดตายก็ถือว่าซวยไป คงหนึ่งในร้อยหรือหนึ่งในล้านครับ
    แต่ถ้าเราจงใจปล่อยหมาพิตบูลที่สตาร์ตแล้ว และกัดเป็นแล้วออกไป
    มันคือโศกนาฏกรรมสำหรับหมาที่โชคร้ายตัวนั้นทันที
  • แถมให้อีกชุดครับ เห็นเค้าเล่นน้ำหน้าหาดแล้ว เสียดายคนที่ยกเลิกการเที่ยวไปจริงๆ

แว่วๆมาว่า พี่เอก รัตภูมิสุดหล่อจะแว๊ปมาหากมีเวลา

อิอิ ผมจะถือเป็นทริปแรกเลยที่ผมจะไปลุยทะเลเปียกน้ำรอบแรกของปีนี้

เห็นน้ำหน้าหาดอย่างนี้ บอกตามตรงเลยนะครับว่า ปีนี้ผมยังไม่ว่างลงไปว่ายเล่นเลยขอรับ T T

เมื่อไหร่ ผมเปียกทั้งตัว รับรองได้ว่า ผมจะมาทำให้ท่านที่นั่งอยู่ทางบ้านชุ่มฉ่ำหัวใจไปด้วยแน่นอน งิงิงิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7859_resize.JPG 97K
    DSCF7873_resize.JPG 88K
  • :063::063::063:

คนที่อ่านข้อความของ พี่โจ ก็น่าจะเข้าใจเจตนาของ พี่โจ นะคับ

ผมคนหนึ่งล่ะที่เข้าใจคับ เพราะ พี่โจ เป็นพี่ที่ดี สำหรับผมคนหนึ่งคับ

ว่างๆน้องจะไปเที่ยวหานะคับ

boom pitsanulok:062:
  • ตอนนี้กำลังเร่งฝึกความนิ่งอย่างเร่งด่วนเลยครับ

จะปล่อยข้างตัวตลอด เวลาหมาอื่นๆมา หรือเค้าจะไปไล่ เราจะเบรกตลอดว่า "ไม่นะฮิปโป" "ไม่"

คอยย้ำๆ พูดบ่อยๆ เค้าจะลังเลบ้าง อยากวิ่งไปบ้าง แต่ก็หันกลับมาเดินตามเราทุกที

ชื่นใจครับ ... แต่ยังไม่วางใจ

อีสองตัวนี้แหละครับ มันช่างยุเหลือเกิน.. -*-
    ไฟล์แนบ
    DSCF7847_resize.JPG 119K
    DSCF7852_resize.JPG 109K
  • ชอบครับ ... อ่านแล้วซึ้งมาก :063:
    อยากให้คนที่เลี้ยงพิทบูลมาอ่าน ก่อนตัดสินใจจะรับเค้ามาเลี้ยงสักตัว
  • นี่แหละ ครับ พิทบลู
  • เกาะอะไรครับ น้ำทะเลสวยมากๆๆๆครับ
  • เกาะหลีเป๊ะงับ
  • สุดยอดจริงๆๆปี โจ เอาน่าสู้ๆๆ
    สวัสดีปีใหม่ครับครับปี ขอให้มีความสุขมากๆๆครับ
    ไฟล์แนบ
    810.jpg 89K
  • ตัวโตขึ้นเยอะเลยนะครับ หน้าตาดูมีแผลอะไรเยอะเชียว
    ของผมเหลืออีกเดือนเดยวจะออกจากโรงเรียนแล้ว
    แต่ไอ้นิสัยชอบพุ่งใส่หมาตัวอื่นมันไม่หายหรอกครับจากที่ลองคุยกับหลายๆ คน
    เราก็ต้องเฝ้าสังเกตเค้าให้ดีๆ.
  • เห็นน้ำทะเลแล้ว อยากไปนอนผึ่งพุงสักสองสามคืน

มาเฟีย ตะลุยหลีเป๊ะ Soonnnnnnnn
  • หวัดดีปีใหม่โจ เดี๋ยวจะเยี่ยมเร็วๆนี้ แต่ต้องรอหมอตั้มก่อนแกบอกให้รอด้วย เดี๋ยวค่อยโทรหาอีกที
  • พี่เอก.. ไปเมือไหร่บอกด้วยเด๊อ อยากไปมากกกกกกก:024::024::024:
  • ชอบเรื่องราวที่คุณ elephantjoeถ่ายทอดมากเลยครับ
    อ่านแล้วนึกภาพตามเลย
    ปีใหม่ผมติดงานไม่ได้เที่ยวใหนเลย
    กุมภานี้ผมอยากไปที่นี่ครับขอรายระเอียดการเดินทางด้วยครับ
    ขับรถไปจากชลบุรี BOTHONG2007@HOTMAIL.COM ผม"วัฒน์"ครับ
  • ดูรูปทะเล จนเพลิน ยังไม่ได้อ่านเลย
    ป๋า โทรมาเล่าให้ฟังหน่อยดิ ยาวจัดอะ 555
  • :005:อ่านแล้วรู้สึกของถึงความผูกพันธ์ของหมากับเจ้าของมากๆเลยคะท่านโจนึกภาพออกเลย:030::030:
  • แล้วสักวันผมจะไปเที่ยว เกาะหลีเป๊ะ ครับ:005:
  • สงสัยสองตัวนั้นเจ็บแค้นที่โดนกัด เลยยุฮิปโปตัวใหญ่ซะเลย555
  • อ่านแล้วซึ้งเรื่องราวสุดยอดพี่:m009::m009::m009:
  • -โหพี่ยุสสส เหมือนเด็กเลยอะ ดูภาพอย่างเดียว ฮ่า ฮ่า:013:

-พี่เอกครับ ถ้าจะมาจริงๆบอกผมด้วยนะครับ จะฝากติดเอฟวันมาด้วยครับ เพราะใกล้จะหมดแว้ว

-คุณวัฒน์ครับ ผมเล่นเมลไม่ค่อยถนัดเพราะเนทช้าเกินไปครับ หากมีเวลา ผมจะเข้าไปอัพเดทส่งรูปให้นะพี่ ช้าซักนิสส

การเดินทาง หากขับรถมา เอามาฝากที่ท่าเรือได้เลยครับ ปกติคืนละร้อย ผมต่อให้เหลือห้าสิบบาท อิอิ ไม่ต้องตากแดดตากฝนด้วย

-ช่ายแล้วคุณแองจี้คับ มันคับแค้นใจ ได้ทีเลยยุใหญ่เลย เวลาตี ผมตีมันสองตัวนี่แหละ เค้าจะหยุดอยู่แล้ว มันก็เห่ายุจัง -*-

-นู๋ต่ายอ่านข้อมูลเยอะๆนะ อิอิ เพราะจะได้ตอบคำถามแทนช่วยผมด้วย เพราะนานๆเข้าเนทที งิงิ เป็นรีเซฟชั่นจำเป็นละกันครับ เดี๋ยวจาลดกระหน่ำราคาให้ อิอิอิ

-ตาอ้น แพคเกจ ของนายกับนู๋ภัทรยังมีอยู่นา ไม่รีบใช้ พี่เริ่มแก่เดี๋ยวลืม ฮ่า ฮ่า

เอาบ้านแบบใหม่มาให้ดู เพิ่งทำเสร็จ ไม่มีตังค์ทำหลังคาห้องน้ำอิอิ

นึกว่าจะโดนบ่นเรื่องหมาซะแล้ว ขอบคุณที่เข้าใจและติดตามครับ

พรุ่งนี้ตีนกบกับหน้ากากดำน้ำอันใหม่ของผมจะมาถึงแว้วว รอวันดีๆ ผมจะไปเก็บภาพมาฝากแน่นอนขอรับ

คนรักทะเลอดใจรออีกนิสสสส .. สัญญา ต้องเป็นสัญญา :043:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7839_resize.JPG 97K
    DSCF7710_resize.JPG 98K
  • พี่โจครับผมมาทวง ที่ว่าพี่จะแนะนำคอกแจ็ครัสเซลให้ครับ ไม่รู้จำได้รึเปล่า visutsak@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • เรื่องราวของพิทบูลมักจะมีเสน่ห์ ชวนติดตาม ชวนชม แต่มันยังไม่จบง่ายๆแค่นั้นครับคุณช้าง

หมายังเด็ก นี่เพิ่งเริ่มต้น อีกหน่อยเจอหมาอื่นเรียกก็ไม่มีอยู่ กัดแล้วบอกให้ปล่อย คุณทำได้ผมให้เตะ....

ยั่งพี่มาร์คบอก หมาเราโดนกัดช่างมัน หายาแก้อักเสบให้กิน ทายาซะ ไอ้ตัวที่โดนนี่แหละโศกนาฏกรรม ซวยสุดๆ

หมาอื่นมันจะไม่กลัวแค่หมาคุณ มันจะกลัวไปยันคุณเอง มอไซด์คุณ เงาคุณมันก็กลัว

พิทบูลมันเป็นหมาพิเศษ คุณต้องเป็นคนมีสมาธิ คุณต้องกระทำการทุกอย่างพิเศษตามไปด้วย

ขึ้นโซ่ซะ อย่าปล่อยเลยอันตรายมาก เอาแค่ให้หมาจรจัดพวกนี้เข็ดไม่เข้ามาวุ่นวาย เข้ามาทำให้เสียทรัพย์ แค่นั้นคงพอ

กัดกันกับหมาอื่น สิ่งที่ต้องระวังที่สุดคือพิษสุนัขบ้า อันตรายทั้งกับคนและหมาครับ

หมายังเด็ก เอาขึ้นโซ่ใส่กรงยังทำได้ ปล่อยโตค่อยมาทำ หมาจะเห่า เสียนิสัย

สุดท้าย...ซักวันจะพาเด็กไปนอนที่ตรงนั้น เอาแบบ3วัน2คืน เพียบ....เย้!
    ไฟล์แนบ
    IMG_0739.jpg 46K
  • คุณพี่โจครับ
    ผมชอบเรื่องราวของพี่มากๆเลย
    แต่ผมยังไม่มีพิทเป็นของตัวเองเลย
    ได้แต่หาความรู้จากเวปนี้เสมอๆ
    หวังว่าสักวันผมจะมีน้องบลูมาเป็นครอบครัว อิอิ
    ถ้าพี่ว่างๆก็เขียนมาอีกน่ะครับ
    ผมจะติดตามชมครับ

ผมชื่อบูมครับคนแพร่ครับ
    ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่
  • วิว สวยยยยยยยยยยยย อยากไป นอนเล่นนิ ให้ทุกอย่างลงตัวก่อนนะท่าน ซักวัน...
  • ผมอยู่ไม่ไกลเท่าไหร่ครับพี่โจ อยู่ อ.ละงู ครับ ยังไม่เคยขึ้นเกาะหลีแป๊ะเลย ได้แต่ขี่เรือทัวร์เบ็ดวนเวียนไปเรื่อยๆครับ ไว้มีโอกาสจะไปอุดหนุนนะครับ
  • ลูกชายของพี่หน้าตาหล่อและน่ารักมากค่ะ...
    ท่าทางจะตัวโต..เมื่อโตเต็มที่
    น้องบูลของนู๋เป็นเด็กผู้หญิงซึ่งมีพฤติกรรมคล้ายๆที่พี่เล่าหลายอย่างเช่นกัน
    อ่านแล้ว..คิดถึงลูกสาวมาก
    อายุก็ประมาณ 7 เดือนเหมือนกัน
    แถมหัวบากด้วย...อิอิ
  • คุณ elephantjoe ฮิปโปโตขึ้นมากเลย คิดถึงมันจัง กลัวของที่บ้านเหมือนกัน เพราะตอนนี้เขายังกัดไม่เป็น จะจำเอาไว้เป็นความรู้นะคะ แต่ที่บ้านก็ 8 เดือนแล้วนะคะ แต่ที่บ้านไม่เคยลามเลย ปล่อยตลอด กลัวเขาอารมณ์ร้ายเหมือนกัน เอาภาพรถไถมาให้ดูคะที่เจอกันที่ร้านตัดหูจำมันได้มัยคะ
    ไฟล์แนบ
    _DSC6292.JPG 101K
  • ปีใหม่ไหว้พระข้ามปี เอามาฝากคุณโจคะ
    ไฟล์แนบ
    _DSC7091.JPG 77K
  • พี่หนุ่ม(?) pitdeer รึเปล่า? .. ขอบคุณมากๆครับพี่ เตือนสติได้ดีมากเลย :065:

ตอนนี้ผมเองเริ่มรู้สึกว่า รอบกายมันช่างมีสิ่งยั่วยุเจ้าฮิปโปมากมายเหลือเกิน :012: เลี้ยงยากกว่าอยู่บ้านเราเองเยอะเลยครับ

- คุณ King ครับ ถ้าอยู่ละงู เราต้องเคยเห็นหน้ากันบ้างละ อิอิ ผมเองเปิดร้านอาหารอยู่ที่ท่าเรือปากบาราในสมัยที่ยังไม่มีใครกล้าขายของแพงเลยครับ ฮา... เมื่อ 6 ปีก่อนกระมัง ชื่อร้านว่า Elephant Joe Restaurant ... บางที เราอาจเคยเห็นกันบ้างแล้ว(มั๊ง) (แต่ก็อีกนั่นแหละ ผมทำงานไม่ค่อยออกไปไหน เว้นแต่ช่วงเทศกาลถือศีลกินเจที่ศาลเจ้ากวงฮกเกงครับ)

เบอร์โทร 0814210671 เจ้าของฟาร์มแจ๊ครัสเซลนะครับ อยู่กทม :019:

-ขอบคุณครับคุณ yolanda อิอิ จำได้แม่นเลย เอาภาพฮิปโปวันนี้มาฝากซักสองรูปครับ

อืม ผมเองไม่ใช่คนเลี้ยงพิทบูลที่เก่งหรือมีความรู้นะครับ อาศัยขโมยอ่านเอาในเวป แล้วก็บอกเล่าเรื่องส่วนตัวถือเป็นการคืนความรู้สู่เวปแห่งนี้

ผิด หรือ ถูก ผมเองก็อยากได้คนชี้แนะ ส่วนเรื่องราวต่างๆที่นำมาเขียน หากเนทไม่แฮ้งค์และผมมีเวลา ผมจะนำมายั่วพวกท่านแน่นอน งิงิ

ขอบคุณมากๆครับ วันนี้ผมเองนั่งทำรั้วหน้าหาดทั้งวัน ว่าจะปิดกระทู้นี้ไปแล้ว แต่เหนมีคนแอบติดตามบ้างเลยขอลงรูปเพิ่มซักหน่อยนะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF8031_resize.JPG 82K
    DSCF8032_resize.JPG 92K
  • สิ่งยั่งยุของเจ้าฮิปโป มักจะมาพร้อมลูกค้าเสมอ หึหึหึ

แต่สิ่งยั่วยุของคน.... อันนี้ไม่พูดครับ ฝากให้หนุ่มๆแถวนี้ละกัน
    ไฟล์แนบ
    DSCF7941_resize.JPG 81K
    DSCF7980_resize.JPG 71K
  • วันนี้นั่งตกแต่งซะครึ่งวัน ตัวดำปี๋เลยครับ ฮา...

จะค่อยๆอัพเดทความคืบหน้าให้ชมทีละส่วนครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7948_resize.JPG 113K
    DSCF7946_resize.JPG 80K
  • ภาพน่ารักๆของเด็กตัวน้อยๆที่เล่นว่าวหน้าบ้านพัก :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7952_resize.JPG 70K
    DSCF7955_resize.JPG 71K
  • วันนี้ เห็นแววฮิปโปเกิดความสงสัยในการเล่นบางอย่างของลูกค้า

ผมเองก็โลเทคครับ ไม่รู้เรียกว่าอะไร ดูด้วยภาพละกันครับ อิอิ

เป็นคล้ายๆเซิร์ฟบอร์ด แต่ใช้ตัวร่มเป็นตัวช่วยในหารขับเคลื่อนไปตามแรงลม (พูดซะบ้านนอกเชียว ผมเองไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไรครับ)

ลูกค้าที่พักเอามาเล่นเพราะเห็นว่าวันนี้ลมดี เจ้าฮิปโปได้ทีก็วิ่งควบไล่ตามเป็น "ยี่สิบรอบ" ได้กระมัง ระยะทางควบเต็มฝีเท้าเกินสองร้อยเมตรเสียอีก

พอเค้าเห็นฮิปโปควบตาม เค้าก็ยิ่งเล่นวนไปมาพาเจ้าฮิปโปวิ่งควบ สนุกสนานดีครับ (แต่ไม่รู้ดีกับหมารึเปล่า อิอิ )
    ไฟล์แนบ
    DSCF7894_resize.JPG 75K
    DSCF7913_resize.JPG 78K
  • ควบกันแบบไปกลับสุดลูกหูลูกตา กลัวหัวใจวายจริงๆ เหอะๆ

แต่เท่าที่สังเกตุดูนะครับ สมัยที่ผมเลี้ยงอยู่ที่บ้าน ช่วงพาเดินพาวิ่ง เค้าจะเหนื่อยง่ายมากๆ

แต่เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยได้ยินเสียงเหนื่อยแรงๆซักเท่าไหร่ ขนาดวันนี้ควบแบบสุดโต่งเป็นเวลานานๆและระยะยาวๆแล้ว สบม เลยครับ

จากภาพนี่ผมซูมระยะไกลเลยนะครับ พอเข้ามาใกล้หน่อยจะมีเจ้าแบมบู บีเกิ้ลสุดแสบวิ่งแจมด้วย แต่พอไกลหน่อยเจ้าแบมบูมารอที่เดิม อิอิ ปล่อยฮิปโปวิ่งตามคนเล่นสุดลูกหูลูกตาต่อไป ฮา...
    ไฟล์แนบ
    DSCF7927_resize.JPG 84K
    DSCF7929_resize.JPG 112K
  • วิ่งๆๆๆ หมดแรงก็มานอนกองอยู่กะเด็ก อิอิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7935_resize.JPG 82K
    DSCF7923_resize.JPG 81K
  • เก็บตกวันนี้ซักนิดครับ

พอดีมีเรือสุดหรูของชาวต่างชาติแล่นเข้ามาเขตหน้าหาดของที่พักพอดี ..

กำลังทำงานอยู่ก็ยืนดูว่า ปกติเรือแบบนี้ไม่เข้ามาใกล้ขนาดนี้ ..เอ๊ะ.. มันหลงทิศรึป่าวหว่า งานงอกแน่ๆ

และก็เป็นเช่นนั้นจริงๆครับ พวกเราช่วยกันทำมือ "อย่าเข้ามา น้ำตื้นนนนน" ฮา....

แล้วเค้าก็โบกมือขอความช่วยเหลือออกมาพอดี ... เหอะๆๆ

เรือหางของรีอสร์ทเลยวิ่งออกไปช่วยสองลำ ลากเรือลำงามออกนอกเขตน้ำตื้นครับ

เก็บตกเล็กๆน้อยๆจากเกาะ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF8013_resize.JPG 62K
    DSCF8019_resize.JPG 70K
  • สำหรับคืนนี้ หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับ

พบกันใหม่กระทู้หน้า ...

ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7907_resize.JPG 68K
    DSCF7911_resize.JPG 82K
  • ฝนแล้งแล้วโทรมาแจ้งด้วยน่ะโจ
  • ชอบเสื้อของบับเบิ้มจังเลยค่ะ น่ารักอะ

ปล. รูปแรกน่ารักมากเลยอะ ยิ้มตาตี่เชียว ชอบๆๆๆ
  • อ่าน...จบ.....เสีย...ที 555 ล้อเล่นน่ะ ท่านโจ

ผมว่าทุกคนที่มีพิทบูลอยู่ข้างกาย ก็มีเรื่องเล่าดีๆเช่นกัน เอามาแชร์แบบนี้ดีครับ ชอบๆๆๆ
    แต่ทะเล กะ บิกินี่ นี่สิ เรียกร้องหัวใจตรูทุกทีเลย เดือนหน้าผมลงไปอันดามัน ถ้าไงจะลองดูเวลา เดี๋ยวแวะไปหาที่เกาะเลย
    ไฟล์แนบ
    IMG-9607.jpg 37K
  • กระบี่ ที่รัก เจอกันตรุษจีน เย้ๆๆๆ
  • ฮิปโปโตขึ้นเยอะเลยครับ
    สถานที่สวยมากๆ น่าไปพักจัง
    ผมมีแผนอยากไปตกปลาทางใต้พอดี
    ไม่ทราบว่าพี่โจ พอจะรู้จักเรือพาออกไปตกปลาไหมครับ
  • ฝนตกแต่ในเมืองมั๊งพี่เอก อิอิอิ แถวนี้ม่ายมีเลยนิ๊

เรื่องตกปลานี่ ผมเองไม่ถนัด เพราะไม่มีความรู้ กินเป็นอย่างเดียว ฮา....

แต่ทีมงานไปตกปลาจัดให้ได้ครับ

ถ้าเป็นแก๊งค์ตกปลาเช่าเหมาเรือจากท่าเรือเลยก็มีครับ หรือมาเที่ยวเกาะหลีเป๊ะแล้วเหมาเรือหางไปตกปลาก็สบายแฮ

ราคาเช่าเรือลำใหญ่ตกปลาจากท่าเรือผมเอง(ลืม) ยังบอกราคาชัดเจนไม่ได้นะครับ

แต่ราคาเรือหางเช่าตกปลาทั้งวัน อยู่ที่ 2500 บาทครับ หรือคิดเป็น ชัวโมงละ 400 บาท

จากที่เคยส่งลูกค้าไปตก ก็จะมีทั้งลาก และ ตกเป็นบางพื้นที่ครับ

เห็นมาบ่อยๆเป็น ปลาอินทรีย์ และกระทงร่ม หรือ ปลาใบ

ป๋ากับพี่ยุส แวะมานี่เมื่อไหร่ จาลืมไม่ลง งิงิ เดี๋ยวผมจะประเดิมฝึกกล้ามเนื้อน่องไว้รองิงิ เราจะไปดวลกันที่จาบังว่า ใต้น้ำกับผิวน้ำใครไปไวกว่ากัน อุอุอุ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7671_resize.JPG 93K