ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผ้รู้หน่อยครับ
  • คือว่าผมได้เรดโนสมา1ตัวนิสัยมันดีมากไม่เคยก้าร้าวกับคน(นิสัยมันผมว่าเหมือนพุดเดิ้ลเลยนะ)แต่ที่เค้าให้ผมมาเนื่องจากเค้าจะยิงมันทิ้งเพราะมันชอบไปกัดวัวที่เค้าเลี้ยงไว้ผมจึงต้องทำตัวเป้นพ่อพระ555+รับมันมาเลี้ยงแต่ว่าผมเลี้ยงลูกพิทบูลอยู่ที่บ้านตัวผู้อายุ4เดือน.....จะมีวิธีมั้ยครับไม่ให้มันกัดหมาตัวเล็กของผม
    ถ้าคัยมีวิธียังงัยช่วยแนะนำด้วยนะครับ
  • ขอข้อมูลเพิ่มหน่อย
    1.ตัวที่ได้มาตัวผู้หรือตัวเมีย
    2.ลูกหมา4เดือนตัวผู้หรือตัวเมีย
    3.หมาขนาดตัวใหญ่หรือเล็ก ทั้งตัวที่ได้มา และไอ้ตัว 4 เดือน ให้ดูขนาดพ่อกับแม่มันประกอบ
    คำตอบ
    1. ปกติหมาโตจะไม่ค่อยกัดตัวเล็ก แต่ไม่แน่
    2.ถ้าตัวที่ได้มาตัวผู้+ตัวใหญ่ ตัว 4 เดือน ตัวเมีย และดูแล้วขนาดน่าจะเล็กกว่า ไม่น่ามีปัญหา
    3.ถ้าตัวที่ได้มาเป็นตัวเมีย ขนาดตัวเล็ก และไอ้ตัว 4 เดือน เป็นตัวผู้ และดูแล้วว่ามีโอกาสตัวใหญ่กว่า อาจเป็นเรื่อง
    สรุป
    งง งง กับคำตอบตัวเองแฮะ เอาเป็นว่าการนำหมาใหม่เข้าบ้าน
    ทุกอย่างมีความไม่แน่นอนทั้งนั้น และอย่าลืมว่ามันคือพิทบูล
    เวลามันของขึ้นเจ้าของมักเสียใจเสมอ เลี้ยงด้วยความระมัดระวังแล้วกัน
    ป.ล. แล้วก็ดูคิดดูอีกอย่างถ้ามันไล่กัดวัวได้ คุณลองคิดดูว่ามันจะกลัวอะไรหรือเปล่าละ
    เลี้ยงด้วยความรอบคอบถ้าจะเลี้ยงด้วยกัน โชคดีครับ
  • เอ่อ อันนี้มันเ็นความห้าว ส่วนตัวของมันนะผมว่า ที่มันกัดวัวว

ส่วนเรื่องกัดหมานี่สามารถลองได้โดย ให้คนจูงตัวเล็กคนนึง ตัวใหญ่คนนึง แล้วค่อยๆให้มันดมกัน

ปกติผมไม่ค่อยเห็นหมาใหญ่กัดหมาเล็กอ่ะครับ เห็นแต่มันวิ่งเล่นกันนะ ส่วนเรื่องขนาดตัวผมว่าไม่เกี่ยวเท่าไหร่

เพราะถ้ามันดุ เกรดเดน มันก็กัด ถ้าต่างเพศ โอกาศ การปะทะก็ น่าจะลดลง ครับ ไม่งั้นลองดูๆ ผู้รู้ท่านอื่นดูครับ
  • หมาที่ได้มาอายุเกือบ2ปีเพศผู้
    ตัวที่ผมเลี้ยงก็ตัวผู้อายุ4เดือนครับ
  • ขอออกความเห็นนะครับกัดกันชัว ไม่ต้องรอนานหรอกครับ
    ยิ่งเจ้าตัวโตเป็นหมาที่ก้าวร้าวด้วยยิ่งแล้วใหญ่
    ของผมขนาดตัวผู้ตัว-ตัวเมียตัวเลี้ยงมาด้วยกันตั้งแต่เล็กๆ
    มันยังกัดกันเลย แต่ก็ไม่ค่อยบ่อยนักปีหนึ่งจะซักครั้ง
    แต่ปีละครั้งก็เอาเรื่องเหมือนกัน กว่าจะแยกได้ก็เล่นเอาเหนื่อยเลย
    ตัดใจเถอะครับสงสารเจ้าตัวเล็กมัน
  • ถ้ากลัวจะมีปัญหา ลองหาคนที่รักมัน แล้ว รับไปเลี้ยงดีไหมครับ