ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คลิปเก่า การฝึกสุนัข เบื่องต้น ช่วยอีกแรงคับท่านตั่ว
  • การฝึกสุนัข เป็นเกมที่ท่าทายคับ

และสนุก กับการเล่น เกม นี้กับสุนัขที่คุณรัก ฝึกวันละนิด เช่นตอนกินข้าว นั่งทำงานว่างๆๆ

เวลา จะ สร้างความเก่งให้สุนัขท่านได้

แต่การ ฝึก ที่นอกเหนือจากการ นั่ง หมอบ คอย ขอมือ ที่ เหลือ อยู่ที่ประสบการณ์ และความสามารถของท่านแล้วคับ

ผมขอเน้นเรื่องการเดิน กับสาย จุงนะคับ ว่า อย่าให้ เค้า ลากเราเป็นอันขาด พยายาม ใช้คำ สั่ง ว่า ตาม พร้อม เดินไปพร้อมๆๆกัน สายจุง ถือให้สั่น

ชิดด้านซ้าย นานวันเข้า สุนัขท่าน จะ จำ กับคำสั่งนี้ พอเชื่อว่ามัน จำแล้ว ท่าน ลองปล่อยสายจุง
    พร้อมว่า ตาม ไม่ว่าท่าน จะเดิน หมุนเป้นกลมๆๆ มันก้อจะตาม ถึง ไม่เหมือนพวกฝึกอาชีพ แต่อย่างน้อย ก้อสร้างวินัย กับสุนัขท่าน ได้มาก มาย

จริงๆๆ ผม กะทำ วิดีโอ การฝึกอีกหลายอย่าง

แต่ตอนนี้ ต้อง หยุดไว้ก่อนนะคับ

เห็นกระแส หมา กิจกรรม มาแรง ก้อ เลยเอาคลิปเก่าๆๆ มา ให้ชมเป็นตัวอย่างคับผม

"""" อดทน อ่านให้ขาด ศึกษาให้เยอะ เทคนิคใหม่ๆๆ"""""""""""""

ท่านก้อทำได้ คับ

สิ่งที่ผมฝัน อยากจะทำ แต่รุ้ว่า ยาก และไม่รุ้วันนี้ ต่อไปนี้จะไปถึงป่าว การ ฝึก ให้ เกือบ เป็นสุนัขอารัก ขา

เอาใจทุกๆๆๆท่านนะคับ

สวัสดี

http://www.youtube.com/watch?v=Wn_Hydwzgug
  • หวัดดีค่ะตี๋
    เจ๋งมากค่ะ เป็นการคิดริเริ่มที่ดีค่ะ
    สำหรับมือใหม่ที่เข้ามา การฝึกพื้นฐานเบื้องต้น มันอยู่ในสายเลือด
    แต่การฝึกให้รับคำสั่ง เป็นการฝึกให้มันยอมเป็นผู้ตาม
    ทำได้ยาก และต้องให้ความพยายามสูงมาก
    แต่ท้าทายความสามารถมาก ๆ ค่ะ
  • สุดยอกครับ คุณตี่่
  • คับผม ทุกคนทำได้คับ เชื่อผม

" อดทน อ่านให้ขาด ศึกษาให้เยอะ เทคนิคใหม่ๆๆ "

ผม ไม่ ได้ ทำใน สิ่ง ที่ผม จะทำ

ฝาก ด้วยนะคับ กับ pitbull แนวกิจกรรม

ช่วยทำให้ผม เห็นหน่อยนะคับ ทุกๆๆๆท่าน

สุ้ๆๆๆ เอาใจช่วย คับ ทุกๆๆท่าน ที่ จะลงแข่ง หมากล้าม และ กิจกรรม ที่ ตั่ว และ พี่มาร์ค ที่ต้องการ จะ ทำ ผม เอาใจช่วยนะคับ

i love pitbull dog
    ไฟล์แนบ
    DSC02737 (533x800).jpg 123K
  • เทห์ไม่เบาเลยครับตี้...:020:
  • เยี่ยมมาครับ เอาไปสองนิ้วเลย:062:
  • อย่างงี๊ผมเรียกว่า น่ารักมากๆเลยครับ โดยเฉพาะตอนเค๊าให้มือ :013:
  • โอ้ดีครับ จิวยี่ฝึกไปถึงขั้นไหนแล้วครับ เผื่อถ้ายังฝึกไม่หมดอยากให้ถ่ายเป็นช่วงให้เห็นพัฒนาการเหมือนกัน แบบวันนึงผมลงว่าของผมได้ถึงไหนแล้ว อีกวันคุณตี้ก็โพสว่าตอนนี้ได้เท่านี้แล้ว สลับๆกันไปจะได้ไม่เงียบเหงา
  • โอ้ดีครับ จิวยี่ฝึกไปถึงขั้นไหนแล้วครับ เผื่อถ้ายังฝึกไม่หมดอยากให้ถ่ายเป็นช่วงให้เห็นพัฒนาการเหมือนกัน แบบวันนึงผมลงว่าของผมได้ถึงไหนแล้ว อีกวันคุณตี้ก็โพสว่าตอนนี้ได้เท่านี้แล้ว สลับๆกันไปจะได้ไม่เงียบเหงา
  • นี้ คือ การให้สัญญาณมือ ที่ ผม ใช้ ฝึก สุนัข แบบ ปัจจุบัน

การฝึกปัจจุบัน ผม เน้น ความ เป้นระเบียบมากกว่าเดิม และเข้มงวด มาก กว่าคลิป ข้างบน

ผมเน้นไปถึงการเดิน กับสาย จุง เพราะ ผม คิดว่ามันสำคัญมาก

การฝึกสุนัข เบื่องต้นมีความสำคัญมาก

๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘๘

ผม บอก เทค นิค การ ฝึก เกือบๆอารักขา นิดหน่อย ถ้าท่านอยากทำ
    แต่นี้ ตาม ฉบับของผม (ถ้าผิดพลาดอะไร หรือ ดุอวดเก่ง ต้องขอโทษด้วนะคับ)

1. สุนัขเกือบทุกตัวทำได้ (แต่ แลกกับความดุหน่อย ถ้าท่านคิดจะทำ)
    2. ท่าน ต้อง มีคำสั่ง ว่า ไม่ ทุก ครั้ง ที่ เขา ทำ ผิด หรือท่านไม่ ต้องการ คำ ว่า ไม่ ควร
    ใช้ ตั้งแต่เขายังเล็ก เพื่อให้เกิดความเคยชิน
    3. เมื่อลุกสุนัข เห็น หรือ ได้ ยิน เสียง อะไร ที่ผิด ปกติ และเกิดการเห่า ให้ มีเสียง ยุยง เสริม
    เช่น หมาเห่าคนแปลกหน้า ที่มาที่บ้านท่าน ท่าน ยุ ด้วยคำสั่ง ฟุๆๆ บุๆๆ บุกๆๆ เสียงใน ทำทำนองนี้
    พอนาน วันๆๆ เขา จะจำ และ ท่าน มั่น จำลองเหตุการณ์ ภายในบ้าน บ้าง ให้เกิดอาการตื่นตัว
    4' กาลเวลาผ่านไป ท่านทำเหมือนกับ 3ข้อ แรก ตั้งแต่เล็ก พอ ถึงวัน ที่มันสตาร์ท ท่าน แค่ใช้คำสั่ง บุก
    กับสิ่ง ที่ ท่านต้องการ มันไปทันที หรือท่าน นอน อยู่ ใน บ้าน แค่ร้อง อามี่ บุกๆๆ มันก้อ จะวิ่ง กรุพร้อม
    กับ เสียงเห่า มั่น ทำในทำนองนี้บ่อยๆ พร้อม กับ คำชมทุกครั้ง และ สั่งคำว่า ไม่เมื่อท่านการหยุด
    5. เมื่อ4ข้อ แรก ผ่านไป สุนัข ท่าน เป็น แล้วละ ท่าน ลอง หาเพื่อนแปลกหน้า เข้ามาพร้อม จัดฉากทำร้ายท่าน 80% ขึ้น บน มันเล่น ทันที
    (แต่ถ้าฝึกแล้ว ต้อง แลก กับ การเป็นสุนัขเฝ้าระวังพิเศษ นะคับ ) ท่านอาจมีเทคนิคใหม่เสริมก้อได้
    ขอดี เลี้ยงแล้วใช้งานได้ ท่าน จะรักมัน จนไม่มี วันลืม

นี้คือภาพมือประกอบที่ผมใช้ปัจจุบัน

สัญญาณมือนั่ง
    ไฟล์แนบ
    100_08372.JPG 47K
  • การ หมอบ
    ไฟล์แนบ
    100_08362.JPG 42K
  • การคอย
    ไฟล์แนบ
    100_08382.JPG 41K
  • สวัสดี ทุกๆๆ ท่าน เรื่องจิวยี่ ผม ขอ อุบไว้ ก่อนคับ
  • ช่วงนี้เริ่มตืนตัวเรื่องการฝึกกันดีเน่าะท่านทั้งหลาย:062:
  • สวัสดีคุณตี้ ที่บ้านก็ทำอย่างนี้เหมือนกัน กลางคืนแทบไม่ได้นอนเลย ได้ยินเสียงอะไรหน่อยก็จะออกไป พอเปิดประตูเท่านั้นแหละ สองตัวกรูออกไปอย่างกับแข่งวิ่งหมา
  • เจ๋งดีคับ
  • ขอบคุณคับทุกๆท่าน ที่ติชมนะคับ