ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

????งานพันทิพธ์ ลืมพิทบูล หรือปล่าวครับ?????
  • ต้องขอโทษด้วยที่ต้องตั้งกระทู้ใหม่นะครับ เพราะคงมีคนเลี้ยงพิทบูลหลายคน ที่อยากเอาหมาไปประกวดแต่ไม่มีในรายการ

ประกวด แล้วไม่รู้ว่าจะทำยังไงก็เลยไม่ประกวดก็ได้ว่ะ ผมก็เลยต้องขึ้นกระทู้นี้ขึ้นมานะครับ คงเป็นเพราะผู้จัดอาจจะลืมนึกถึง

กลัวหมาประกวดน้อยก็เลยมองข้ามไป ตัวผมเองตอนนี้ถึงแม้กำลังก้าวเข้ามาวงการบูลลี่แต่ตัวผมก็เริ่มจากพิทบูลครับ คือเจ้า

TANK มันได้ลงประกวดหมากล้ามแต่มันก็เป็นแค่หมากล้าม ผมได้เห็นเฮียใหญ่เอาpitbull stye มาลงก็ดีใจหวังว่าจะมีการประ

กวดพิทบูลแล้วหลายๆท่านที่เลี้ยงพิทบูลเอามาลงประกวด ผมว่ามันเจ๋งกว่าหมากล้ามอีกคือพวกเราจะได้มีพิทบูลเทพๆประดับ

พิทบูลโซนกับเค้าบ้าง เพราะเว็ปไซค์นี้คือ พิทบูล โซน ยังไงๆก็ขอให้พี่ๆน้องๆเพื่อนๆที่เลี้ยงพิทบูลอยู่ และต้องการทำกิจกรรม

ต้องการเอาหมาตัวเองมาดูว่าหมาเราเป็นเช่นไร สวยเข้าตากรรมการไหม ทุกคนมีสิทธิ์ลุ้นครับ ยังไงๆก็ขอให้ช่วยลงในกระทู้นี้

หน่อยครับ ว่าจะเอาพิทบูลประกวดไหม เพื่อเจ้าของงานจะแบ่งเวลาประกวดพิทบูลให้เราได้บ้างครับ ขอบคูณครับ
  • ดีเลยครับหมวด ผมคนหนึงแหละที่อยากให้มีการประกวดพิทบูลบ้างแต่มันก็คงอยู่ที่องค์ประกอบหลายๆอย่าง

แต่ถึงอย่างไรผมก็ยังรักพิทบูลอยู่ดี สนับสนุนครับผม
  • ชอบเหมือนกันค่ะ เวลามันยืนประกวด จะเท่ห์เป็นพิเศษเลยอะ
  • อย่าลืมนะครับ ว่าการประกวดจะทำให้พิทบูลเรามีมาตรฐาน มีคุณค่า มีราคามากขึ้น ซึ่งจะสอดคล้องกับABCของไทยที่กำลังจะก่อตั้งขึ้นมาอีก ซึ่งพิทบูลไทยสวยๆเหมือนเมืองนอกที่เค้าลงประกวดกันก็มีเยอะ แต่ยังไม่มีโอกาสแสดงตัวออกมา ผมว่างานนี้แหละครับ ที่คนไทยจะได้แสดงให้ดูว่าพิทบูลไทยสวยๆก็มี ผมจึงอยากเชิญชวนพี่น้องที่เลี้ยงพิทบูลช่วยกัน เพื่อก้าวต่อไปของพิทบูลด้วยครับ
  • ถูกต้องแว้ววววววว คับบบบบ หมวดดดด จุบๆๆๆๆๆๆ
  • ขอบคุณหมวดเป๋ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา อย่างน้อยก็ทำให้ทราบว่า ยังมีคนสนใจประกวดหมาพิตบูลด้วยเช่นกัน แต่รู้สึกว่าจะน้อยไปหน่อย

ปัจจุบัน พิตบูล โดนกระแสบูลลี่กลืนไปเกือบหมด ทั้งที่บูลลี่หลายๆตัว บรีดออกมาก็คือพิตบูลดีๆนี่เอง หมาเหล่านี้จะไปไหน
    ผมจึงอยากเปิดเวทีให้เล่นกัน เพื่อคงความหลากหลายของสายพันธ์เอาไว้ ผมได้ยินคนโจมตีสุนัขบูลลี่เสมอๆ ว่าไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้
    แต่พอเปิดเวทีให้เล่นก็ไม่เห็นมีคนสนใจสักเท่าไร ดังนั้นก็ขอใช้กระทู้นี้เพื่อขอวามเห็น ว่าท่านอยากให้มีการประกวดสุนัขพิตบูลหรือไม่

ผมเองก็ลำบากใจ รับปากเอาไว้ว่าจะจัดประกวดให้ แต่จัดแล้วไม่มีคนสนใจก็เสียเวลาเปล่าๆ ก็ขอความชัดเจนเลยว่า จะเอาอย่างไรต่อดี
  • เอาด้วย เอามันทุกรุ่น เลี้ยงมาขนาดนี้แล้ว ยังจำคำพูดนี้ได้
    "หมาสวยต้องประกวด ใช่อวดอยู่แต่ในบ้าน" แต่ขอความ
    ชัดเจนทางกติกาหน่อยครับ ไม่ใช่ลงไปเป็นตัวตลก :029:
  • อนาคต ผมอยากจะส่งเสริม การประกวดอย่างจริงจัง กำหนดมาตรฐานให้ชัดเจนของหมาแต่ละแบบ คนจะได้ไม่สับสน
    ความจริงหมาพิตบูลทุกแบบทุกสไตล์ มันสวยและมีเสน่ห์ แต่คนไม่เข้าใจ โดยเฉพาะคนที่เพิ่งเข้ามาเล่นใหม่ ยังไม่เข้าใจว่าพิตบูลคืออะไร
    และก็มีคนเอาหมาที่มีลักษณะของพิตบูลมาลงขายแล้วบอกว่าเป็นหมาบูลลี่ คนก็ยิ่งสับสนไปกันใหญ่ ขนาดผมเอง เวลาคนโทรมาถามยังปวดหัว อธิบายไม่ถูกเลย

บูลลี่ คอร์เรกท์ ก็คือบูลลี่ที่มีลักษณะตรงตามมาตรฐาน กระโหลก หัว ต้องยังคงความเป็นพิตบูลเอาไว้ ตามที่เข้าใจ
    ขาหน้าต้องตั้งตรง หลังไม่แอ่น ตูดไม่โด่ง ขาหลังมีมุมเล็กน้อย ไม่ตึง หางไม่หัก คด งอ ความแตกต่างจากพิตบูลสายประกวด
    ก็คือขนาดมิติในด้านความกว้าง เขาจึงเรียกว่าเป็นหมาบูลลี่ มีความสูงไม่น่าจะเกิน 20 นิ้ว แต่ความกว้างพอที่จะเรียกว่าเป็นบูลลี่ได้
    มันต้องมีมิติความกว้างมากกว่า อเมริกันสแต๊ฟเยอะเลย โดยที่กล้ามเนื้อก็ต้องบ่งบอกวามเป็นบูลลี่ด้วย ไม่ใช่อุดมไปด้วยไขมัน
    หากหมาอ้วนจนกลมเป็นลูกขนุแล้วมาบอกว่าเป็นบูลลี่ สำหรับคนรู้จริงก็ยากที่จะทำใจ และในเมืองไทยเห็นที่เข้าข่ายเพียงไม่กี่ตัว
    คือถ้าบอกว่าเป็นคอเร็กซ์ บูลลี่ แล้วหมามีลักษณะเป็นแค่ อเมริกันสแตฟแบบทั่วๆไป ก็ไม่เห็นจะต้องตั้งสายพันธ์ใหม่ให้เสียเวลา

ต่อมา เอกซ์ตรีมบูลลี่ บอกตามตรง หากให้ผมไปเป็นกรรมการตัดสิน ผมก็ยังคิดไม่ออก ว่าจะใช้หลักเกณฑ์อย่างไร แต่เท่าที่ฟังๆมา ก็คือหมาที่มีลักษณะแบบสุดๆ กว้างสุดๆ เตี้ยสุด หน้าอาจจะหักจนคล้ายบูลด๊อก ก็ไม่ใช่สาระสำคัญ ขาจะโค้ง ตูดจะโด่ง ขาหลังตึง หางคด หงิกเป็นกริซ ก็ไม่ใช่สาระ วัดกันที่ความเอกซ์ตรีม บอกตามตรงยังคิดไม่ออกว่าตัวไหนในไทยที่มันเอกซ์ตรีม แต่ก็ยังงงๆ ว่าเออ แล้วทำไมไม่เอาบูลด๊อกมาประกวดเลยก็สิ้นเรื่อง นี่คือเหตุผลว่าทำไมอยากประชุมกรรมการก่อน เพราะหนักใจ หากจะต้องไปมีส่วนร่วมในการตัดสิน

ต่อมา พิตบูล UKC ก็เป็นสุนัขแนวโชว์ทั้งหลาย ซึ่งหมาแบบนี้ในบ้านเราเพียบ สวยๆทั้งนั้น แต่ก็อย่างที่บอก ว่าโดนกระแสบูลลี่กลบไปหมด จากหมาที่สวยสง่างาม กลายเป็นหมาที่ไม่มีราคา คนก็เลยไม่เล่นกัน อันนี้บอกตามตรงว่าน่าเสียดาย เพราะกว่าจะมีแบบนี้ออกมาก็ใช้เวลาพัฒนากันหลายสิบปี ข้อดีก็คือ มีทั้งความสมส่วน สวยงาม และยังนำมาใช้งานได้จริงๆ หากให้ผมตัดสินหมาแบบนี้ ก็ยังรู้สึกสบายใจกว่า และอยากส่งเสริมมากกว่า

ต่อมา เป็นหมาพิตบูลแบบ ADBA อันนี้คือสุดยอดของหมาพิตบูล แนวเอกซ์ตรีม แต่เป็นเอกซ์ตรีมทางด้านสมรรถนะ มีรูปร่างปราดเปรียว มีกล้ามเนื้อสวยงาม ลักษณะโครงสร้าง เหมาะมากสำหรับการนำมาทำกิจกรรมแทบทุกประเภท มีความแข็งแรง ทรหดอดทน และที่สำคัญก็ยังคงความสวยงามในแบบคลาสสิค สำหรับผม หากพูดถึง อเมริกัน พิตบูล ผมจะนึกถึงหมาในรูปแบบนี้เป็นอันดับแรก เพราะว่ามันยังเปี่ยมไปด้วยสมรรถนะ ไม่อ่อนแอ บอบบาง และยังมีพลังในการทำลายล้างสูง หมาแบบนี้ผมอยากอนุรักษ์ไว้สูงสุด เพราะปล่อยให้สูญพันธ์ไป จะสร้างกลับมาใหม่มันลำบาก

จะเห็นว่า หมาแต่ละแบบมันก็มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว มีคุณค่าเฉพาะตัว ผมจึงอยากอนุรักษ์มันไว้ทั้งหมด ไม่อยากให้มุ่งไปทางใดทางหนึ่งจนลืมความสำคัญของหมาในแบบอื่นๆ เพราะว่าวันหนึ่ง หมาที่กำลังนิยมตอนนี้ หมดความนิยม แล้วเราจะมาร้สึกเสียดายหมาที่เป็นต้นฉบับกันที่หลัง

ผมก็เป็นเพียงแค่คนรักพิตบูลคนหนึ่ง แต่อนาคตของพิตบูล มันก็อยู่ในมือของพวกเราทุกคน ผมไม่ต้องการให้เอาอนาคตของสุดยอดหมาสายพันธ์หนึ่งของโลก ไปฝากไว้ในมือ ของคนเลี้ยงหมาตามกระแส และพวกพ่อค้าเพาะหมาขายครับ

กระทูนี้ ผมคงไม่พูดอะไรมากไปกว่านี้ เพราะสิ่งที่อยากพูดก็พูดไปหมดแล้ว ผมจึงอยากเห็นคนอื่นๆ ออกมาแสดงบทบาทกันบ้าง และผมก็เบื่อที่จะพูดแล้ว

ขอบคุณครับ
  • เอาไปงานนี้ตัวเดียว แต่สงสัยจะต้องลงมันซะ3รุ่นเอามันส์ซะแล้ว
  • ชัดเจนครับ งั้นของผม 1 ตัวลง 3 รุ่นเหมือนกัน
    ประกบ ไอริส 555 เมื่อวานมาซุ่มแอบดูหมาเรา
    555 ไว้เอาเจ้าไอริส มาอวดบ้างนะ ของแบบนี้
    ต้องทำงานเป็นทีมนะจ๊ะ ตั๊ว อย่าทิ้งกัน :019:
  • งานนี้บูลลี่เป็นหลัก และผมก็มีหมาบูลลี่ของผมลงประกวดด้วย ผมชอบบูลลี่ตรงที่การ บรีดการพัฒนาไม่มีที่สิ้นสุด

สามารถทำให้เกิดสิ่งใหม่ๆ มัน ให้ประหลาดใจได้ตลอด แต่ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพียงแค่ไม่อยากให้คนลืมพิทบูล

เพราะคนเลี้ยงเยอะมากในบ้านเราและมันจะไม่ได้พัฒนาเพราะถูกลืมตลอดมา จนมีงานดีๆแบบนี้ที่คิดว่าพิทบูลน่าจะ

ถูกเอากลับมารักษาไว้หรือพัฒนาให้ดีขึ้น เป็นห่วงว่ามันจะหายไปจริงๆครับ เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
  • อุ๋ย !.... กลัวอะ
    แต่ละตัวแก่งๆทั้งนั้น ตัวเดียวยังประกวดได้หลายรุ่นอีก
    หลบยังไงดี

ผอมบาง และไม่เตี้ยมากอย่างหนู ขอลง บูลลี่ classic เพศเมีย ไม่รู้มีหรือเปล่า

แล้วก็ลงพิทบูลเพศเมีย

หมากล้ามด้วย

กะฟันสามถ้วยเหมียนกัน
  • เรียนตอบคำถามทุกๆท่านนะครับ การจัดงานในครั้งนี้ทางทีมงานอาณาจักรสัตว์เลี้ยง ต้องขอขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ให้ความสนใจใจงาน

นี้อย่างมากมาย ด้วยทางทีมงานมีความยินดียิ่ง ที่พี่น้องให้ความสนใจที่จะนำสุนัขพิทบูล(สายเก่า)ลงประกวดในงานครั้งนี้ ทางทีมงานมี

ความต้องการอย่างมาก ที่อยากจะให้ท่านนำสุนัขมาประกวดกันให้มากที่สุด เพราะมันเป็นผลพลอยได้ของผู้จัด คือมีคนมาเยอะ ได้ค่า

สมัครมากขึ้น แต่ที่เราให้คำตอบท่านช้าก็คือ เราต้องประชุมกับทีมงานหลายรอบ เพราะเหตุผลที่ว่า

1 - เวลาที่ใช้บริหาร การประกวดสุนัข บลูลี่ทั้งหมด - หมาแดงทั้งหมด - หมากล้ามทั้งหมด รวมทั้งประกวดมิสพิทบูล - ตารางเวลาเหล่า

นี้ เรากังวลเป็นอย่างมาก ที่จะบริหารเวลาเหล่านี้ไม่ทัน ให้จบภายใน 11 โมงเช้า ถึง สองทุ่ม ถ้าจะมีการเพิ่มการประกวด สุนัขพิทบูล

ADBA เข้าไปอีก

2 - เราพร้อมที่จะสนับสนุน ถ้าหากหาทางออกร่วมกันคือ การประกวดสุนัข ADBA เราจัดให้ท่านได้ แต่ขอให้เป็นการประกวดท้ายสุดของ

รายการงานได้หรือไม่ เพราะงานหลักที่เราจัดขึ้นมาในครั้งนี้ เราจัดขึ้นเพื่อใช้สนามนี้ ประกวดบลูลี่ และ สุนัข เรดโนส เป็นหลัก เมื่อพี่มา

ร์ค ผู้ใหญ่ที่เราเคารพเสมอ เสนอแนวคิด ว่าควรมีการประกวด สุนัข ADBA เพิ่มเข้าไปอีก เราเองก็พร้อมจะสนับสนุน แต่ก็ต้องขอปรึกษา

ทีมงาน ออการ์ไนท์เซอร์ เพื่อจะบริหาร จัดสรรเวลาให้ลงตัว เราเองไม่อยากให้งานนี้ จบดึกมาก เพราะว่า มีหลายท่าน หลายค่าย เดินทาง

มาจากต่างจังหวัด เพื่อนำสุนัขมาประกวด เสร็จแล้วก็ต้องรีบกลับเลย

3 -ถึงที่สุดแล้ว ทางออกร่วมกันจะลงตัวมากที่สุดก็ต่อเมื่อเข้าที่ประชุม กับทีมผู้ใหญ่ของวงการพิทบูล ที่จะมีขึ้นในวันพรุ่งนี้ แล้วผลสรุป

อย่างไร ทางทีมงานอาณาจักรสัตว์เลี้ยง จะนำผลการประชุมมาแจ้งให้พี่น้องทราบอีกทีครับ แต่ที่แน่นอนและลงตัวในเวลาแล้วก็คือ การ

ประกวดสุนัข บลูลี่สุดมันส์-เรดโนสสุดอลังการ-และประกวดหมากล้ามที่สวยงาม-พร้อมทั้งการประกวดมิสพิทบูลที่สุดเซ็กซี่ มีขึ้นแน่นอน

ครับ
    ไฟล์แนบ
    1eff.jpg 74K
  • ตอนนี้ผมมีทางออกอยู่ในใจแล้ว และมั่นใจว่าจะทำให้ตรงใจเสียงส่วนใหญ่มากที่สุด
    ทั้งเรื่องมาตรฐานการประกวด ในเรื่องของวิธีการตัดสิน

ผมขอความเห็นจากทางฝั่งผู้เลี้ยงพิตบูลหน่อย ไม่ทราบว่ามีคนสนใจนำสุนัขลงประกวดจริงๆหรือไม่
    พรุ่งนี้ผมจะได้นำเข้าที่ประชุม เพื่อขอมติ หากไม่มีใครแสดงความจำนงค์ที่จะส่งหมาลงประกวด
    ผมก็จะยืนการประกวดตามที่ผู้จัดเขากำหนดไว้ คือมีประกวดเฉพาะหมาแดงเพียงอย่างเดียว

ขอบคุณครับ
  • ดีครับ ถ้ามีจำนวนมากจะได้เกิดการประชุม แต่ถ้ามีน้อยก็ตัดทิ้งไปเลยครับ

ของผมเจ้าแท้งครับ ลงหมากล้ามแล้วแต่ขอลงADBAด้วยครับ เพราะถ้ามติผ่าน จะแข่งเป็นลำดับสุดท้ายก็เอาครับ

ขอบคุณพี่มาร์ค พี่ต๋ะ พี่บัง และพี่น้องชาวพิทบูลโซนทุกคนที่ทำให้งานดีๆอย่างนี้เกิดขึ้นครับ ช่วยๆกันครับ
  • American Bully....Standard

General Impression
    The American Bully should give the impression of great strength for its size. Compact to medium/large size dog with a muscular body and blocky head. Powerful in it’s movement and should display effortless movement at the same time. Keenly alive and alert to its surroundings. The American Bully should have the appearance of heavy bone structure with a Bully build and look.

HEAD
    Medium in length, deep through, broad skull, very pronounced cheek muscles, distinct stop, and high set ears.
    Ears- Natural or cropped
    Eyes- All colors except albinism. Eye shape is oval to slightly roundish, low down in skull and set far apart.
    Muzzle- Short-Medium blocky upper side or slightly squared to fall away abruptly below eyes.
    Jaws- well defined.
    Under jaw- to be strong.
    Lips- semi close and even, some looseness accepted (more so with the XL and Extreme varieties) but not preferred.
    Upper Teeth- to meet tightly outside lower teeth in form or scissor bite accepted
    Nose- all colors acceptable

NECK
    Heavy, slightly arched, tapering from shoulder to back of skull. (some looseness of skin is accepted with the XL and Extreme varieties) Compact to medium size should have minimal or no loose skin.

SHOULDERS
    Strong and muscular with blade being wide and set wide.

BACK
    Fairly short to medium back, slight sloping from withers to rump or straight accepted with gentle short slope at rump to base of tail. (slightly higher rears accepted for XL and Extreme varieties) but not desired in the compact medium size.

BODY
    Well-sprung ribs, deep in rear and all ribs close together
    Forelegs- set rather wide apart to permit chest development
    Chest- should be deep and broad

TAIL
    Short to medium in comparison to size, low set, tapering to a fine point
    Kinks and Knots- are faults however accepted in the show ring but not preferred

LEGS
    Front legs- straight from legs, large or round bones, pastern upright are preferred
    Feet- slight turning outwards is accepted as long as feet do not measures a 45 degree, should be of moderate size, well arched and compact
    Hindquarters- well muscled, let down at hocks, turning neither in nor out (slight turns accepted in the XL and Extreme varieties)

COAT
    Short, close, stiff to the touch and glossy

COLOR
    All colors and patterns are permissible

SIZE
    Dogs should be healthy and should NOT reach the point where it is considered obese. Height and weight should be in proportion of the body frame.
    Height-Females 16 to 19 at withers Males 17-20 at withers
    Weight- There is no particular weight for the breed

GAIT
    Should be effortless and powerful. The action must, however, be unrestrained, free and vigorous with powerful drive off the rear. (Some paddling and lumbering accepted in XL and Extreme varieties), but not preferred in compact to medium.

FAULTS
    Faults to be penalized but not disqualifications for showing are:
    Kinked tail
    Twisted tail
    Knotted tail
    Long tail
    Curled tail
    Overly Short tail
    Pink or Albino eyes
    Undershot mouth
    Overshot mouth
    Severe turn fronts
    Severe turn to rears
    cryptorchidism-undesended testicle

DISQUALIFICATIONS
    Displaying or possessing aggressive behavior towards humans
  • American Bully...Extreme

This is an amendment to the basic standard which a Extreme Bully is determined by its body structure and build.Both sex dogs with heavier body frames and more overall body mass.
  • American Bully...Pocket

This is an amendment to the basic standard which a Pocket Bully is determined by its adult height. Males under 17″ at the withers. Females under 16″ at the withers.
  • American Bully...XL

This is an amendment to the basic standard which a XL Bully is determined by its adult height. Males over 20″ at the withers.Females over 19″ at the withers.
  • American Bully.....Classic.....Or Pitbull

This is an amendment to the basic standard which a Classic dog is determined by its body structure and build. Both sex dogs with lighter body frames and less overall body mass.
  • American bully standard breed....
    http://theabkcdogs.org/breeds/american-bully/standard/

5 classses...
    1. Standard
    2. Pocket
    3. XL
    4. Extream
    5. Classic
  • UKC Standard breed for Pitbull terrier...

http://www.ukcdogs.com/WebSite.nsf/Breeds/AmericanPitBullTerrierRevisedNovember12008
  • ADBA Conformation Standard...

http://www.adbadog.com/uploads/conformation%20_%20weightpull%20pic/2008%20conformationBreakdwn.pdf
  • ขอบคุณในความปราถนาดีของน้าผีที่ช่วยเอามาตรฐานมาลงนะครับ

แต่บางครั้งการเขียนบรรยายมาตรฐานโดยตัวอักษร หากไม่เห็นภาพจริงมันก็จินตานาการไปได้หลายแบบ
    ผมจึงอยากให้พูดคุยกันให้เข้าใจเป็นแนวทางเดียวกันก่อน เพราะการตัดสินด้วยสายตา มันหมิ่นเหม่ที่จะเกิดความผิดพลาด
    เดี๋ยวจะกลายเป็นประเด็นขึ้นมาอีก ผมเองก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญเรื่องมาตรฐานสุนัข ปกติชอบเลี้ยงหมาในแนวกิจกรรม
    แต่ที่มาทำก็เพราะ สมาชิกเรียกร้องกันเข้ามา ผมชอบการแข่งขันประเภทที่เห็นได้ชัดๆว่าแพ้ชนะกันเพราะอะไรมากกว่า

ผมชอบหมาลากน้ำหนักเพราะเห็นเลยว่า ใครลากได้มากกว่า เร็วกว่า แต่ประกวดความสวยงาม มันยากที่จะให้ทุกคนยอมรับครับ
    ประกวดสาวงาม ความชอบของคนยังไม่เหมือนกันเลย นี่ละคือสิ่งที่หนักใจครับ
  • คุ้น ๆ เหมือนลงในอาณาจักรเลย 555
  • ขอส่งพิตบลู ด้วยคนครับ/ 1 เสียง
  • ต่อไปหมาทุกประเภท จะสวยหรือไม่สวย ก็จะมีเวทีให้โชว์ทั้งหมด

หมาตรงตามมาตรฐานก็ประกวดความสวยงาม ประกวดเพาะกาย ประกวดความสามารถ ลงได้หมด
    หมาไม่สวย ไม่ตรงมาตรฐาน ก็ยังมีประกวดเพาะกาย เพาะไม่ไหว โชว์ความสามารถก็ยังดี
    มาร่วมกันสร้างคุณค่าให้แก่หมาตัวเองดีกว่าครับ
  • ผมเห็นด้วยกับหมวดคับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ทำให้พี่น้องคนอื่นไม่ลืมพิทบลู ไม่ตามกระแสมากจนลืมพิทไปยังมีกลุ่มคนส่วนมากอีกเยอะคับที่เลี้ยงพิท และอยากจะส่งประกวดด้วยความรักและชื้นชมในตัวมัน ขอบคุณคับ
  • ขอบอก เห็นด้วยมานานมาก เพราะไอ้ตัวในรูปเผื่อจะดันได้มั่ง

ไม่งั้นจอดอยู่บ้านเฉยๆ ทำพันธ์ก็เปล่า นอนอย่างเดียว

มันชื่อไอ้คูโบต้า ฝากด้วย
  • :031:ลืมลงรูป ขอโชว์หน่อย
    ไฟล์แนบ
    DSCF1267.jpg 95K
  • ครั้งแรกที่เข้าเวปนี้ ก็ใช้ล๊อคอินนี้ตั้งแต่แรก ผมเข้ามาช้ากว่าหลายๆท่าน
    ก็ตั้งแต่ มิถุนายน ปี 2008 ผมว่าหมาที่เป็นพิทบูลจริงๆ ที่เพื่อนๆสมาชิก
    หลายๆท่านเคยโพส ผมว่าสวยหลายตัวทีเดียว

เพียงแต่อย่างที่พีมาร์คบอก ท่านหมวดเป๋แจ้งไว้ เวทีที่แสดงออกมันมีน้อย
    ในเมื่อมีโอกาศ เพื่อนๆหลายๆท่านได้โอกาศแล้ว ผมว่าก็น่าลองดูสักตั้งนะครับ

ขอแสดงความนับถือครับ :o030:
  • วันนี้จะมีประชุมกันตอนหนึ่งทุ่ม สิ่งที่ผมกังวลมากที่สุดก็คือ ผลักดันให้แล้ว แต่พอถึงเวลาคนก็ไม่สนใจเหมือนเคย
    ถ้าพวกเราเอากันจริงจัง โชว์ให้เห็น ต่อไปทุกงานเราจะจัดคู่กันไปเลย พิตบูล บูลลี่ และมันก็ไม่ยาก หากจะจัดกันจริงๆ
  • สนับสนุนด้วยคับ รอบนี้ไม่ทัน แต่จะไปดู รอบหน้าถ้าไม่ไกล กทมเกินไปนักไม่พลาดแน่ๆ
  • ไม่ทราบ งานนี้ เพื่อนๆ สามารถเอาสุนัขไปเดินเล่นได้ไหมครับ ถามเพื่อไว้นะครับ

ขอบคุณที่ตอบนะครับ
  • เอาหมาไปได้ ถ้าควบคุมได้ครับ

แต่ส่วนมากพิตบูล ไม่เหมาะเลยที่จะพาเดินเที่ยวงานที่มีสุนัขพลุกพล่านครับ
  • เพื่อสนับสนุนที่ให้นำสุนัขมาทำกิจกรรม และส่งเสริมการประกวดสุนัข
    เฉพาะท่านที่ส่งสุนัขลงประกวดในงานนี้ทุกท่านจะได้รับสิทธิพิเศษ
    ซื้ออาหารเอกซ์ตรีมบูลลี่ ได้ในราคาพิเศษลด 10% ตลอดปี 2554 นี้
  • สรุป หลังจากการประชุมเมื่อคืน งานไทยแลนด์ พิตบูลโชว์ ที่ห้างพันทิป งามวงศ์วานจะไม่มีการประกวดพิตบูลแล้วนะครับ
    จะมีเพียงการประกวด หมาบูลลี่ หมาเรดโน๊ส และหมากล้าม เพียงสามอย่างเท่านั้น

ผมได้เสนอและพยายามผลักดันอย่างเต็มที่แล้ว ทุกคนที่อยู่ในที่ประชุมก็คงเห็นแล้วว่า ผมไม่ได้เอาใจฝั่งคนเลี้ยงบูลลี่ ผมยังต้องการให้มีการจัดการประกวดพิตบูล ทั้งแบบ UKC และ ADBA ซึ่งเป็นการประกวดทุกสี เน้นกันที่โครงสร้าง ไม่ได้เน้นกันที่สี โดยให้เหตุผลประกอบว่า คนเลี้ยงหมาพิตบูลในประเทศไทยก็มีเป็นจำนวนมาก อยากให้มีเวทีให้พวกเขาแสดงออก และอเมริกันพิตบูล ก็ไม่ได้มีเฉพาะสีแดงเพียงอย่างเดียว มันยังมีสีดำ ลายเสือ สีฟางข้าว ฯลฯ

แต่ว่าที่ประชุมให้เหตุผลว่า หากจัดให้มีการประกวดพิตบูล เกรงว่าผู้เลี้ยงพิตบูล จะควบคุมหมาตัวเองไม่ได้ กลัวว่าพิตบูลที่ก้าวร้าวจะไปกัดหมาบูลลี่ และหมาพิตบูลส่วนมากจะควบคุมยาก ไม่นิ่ง หากเกิดไปกัดหมาบูลลี่ที่มีราคาแพงแล้ว ไม่รู้ว่าใครจะรับผิดชอบ แต่ยังคงให้มีการประกวดเฉพาะเรดโน๊สไว้ และที่ประชุมเห็นชอบตามนั้น ผมในฐานะเสียงส่วนน้อยก็ต้องยอมรับมติเสียงส่วนใหญ่

แต่เพื่อลดคำครหา ว่าผมเอาใจกลุ่มคนเลี้ยงบูลลี่ และ เอาใจค่ายใหญ่หมาแดง ผมจึงขอถอนตัวจากการเป็นกรรมการตัดสิน เพราะไม่ต้องการให้ใครมาพูดได้ว่า ผมจัดงานเพื่อใครคนใดคนหนึ่ง เพราะคนเลี้ยงหมาแดงในบ้านเราก็มีคอกใหญ่อยู่ไม่กี่คอกผมเองก็สนิทสนมกับเฮียใหญ่ เจ้าของคอกพระรามสามเป็นการส่วนตัว และประกอบกับกติกาสากล การประกวดเฉพาะหมาแดงก็ไม่เคยมีใครบัญญัติไว้ จึงไม่รู้ว่าจะใช้มาตรฐานใดในการตัดสิน

ส่วนการประกวดหมากล้าม หากมีคนสนใจลงสมัคร และเป็นการสมัครแบบล่วงหน้า ภายในระยะเวลาที่กำหนด การประกวดก็จะยังคงมีต่อไป โดยผู้สนใจสมัครได้โดยตรงที่ผู้จัดงาน คือนิตยสารอาณาจักรสัตว์เลี้ยง และกำหนดปิดรับสมัครวันสุดท้ายก็คือ วันจันทร์ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2554 หากไม่มีคนสมัคร ก็ขอต้องงดการประกวดไปโดยปริยาย

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
  • บริษัทมิตรแท้ประกันภัย
    สินค้าขายดี ประกันภัยชั้น 3+พรบ ของมิตรแท้ทวีคูณ ราคาประหยัด ซื้อ ป.3 เหมือนได้ พรบ. ฟรีๆ
    1. เก๋ง ในราคา 2,690 บาท
    2. กระบะ ในราคา 3,690 บาท
    3. ตู้ ในราคา 3,890 บาท
    ประกันแนะนำ ชั้น 3 พิเศษใหม่ มี 7 แบบ 4 ราคา (ไม่รวมค่า พรบ.) ดังนี้
    1. ราคา 6,666 บาท ซ่อมรถให้ 150,000 บาท เสียค่าเสียหายส่วนแรก 2,000 บาท
    2. ราคา 7,777 บาท ซ่อมรถให้ 150,000 บาท(***พิเศษ***)
    3. ราคา 7,777 บาท ซ่อมรถให้ 250,000 บาท เสียค่าเสียหายส่วนแรก 2,000 บาท
    4. ราคา 8,888 บาท ซ่อมรถให้ 250,000 บาท (***พิเศษ***)
    5. ราคา 8,888 บาท ซ่อมรถให้ 150,000 บาท รถหาย/ไฟไหม้ 150,000 บาท (***พิเศษ***)
    6. ราคา 8,888 บาท ซ่อมรถให้ 200,000 บาท รถหาย/ไฟไหม้ 200,000 บาท เสียค่าเสียหายส่วนแรก 2,000 บาท
    7. ราคา 9,999 บาท ซ่อมรถให้ 250,000 บาท รถหาย/ไฟไหม้ 250,000 บาท (***พิเศษ***)

***พิเศษ**** กรณีเชียวชนเป็นฝ่ายผิดไม่ต้องเสีย 2,000 บาท
    ความคุ้มครองหลัก
    1.ความรับผิดต่อการบาดเจ็บและเสียชีวิต บุคคลภายนอก 500,000 บาทต่อคน
    2.ส่วนเกิน พรบ. 10,000,000 บาทต่อครั้ง
    3.ความรับผิดต่อทรัพย์สินบุคคลภายนอก 1,000,000 บาทต่อครั้ง
    4.อุบัติเหตุส่วนบุคคล คุ้มครองสูงสุดถึง 5 ท่านๆล่ะ100,000 บาทต่อคน รวม 500,000 บาทต่อครั้ง
    5.ค่ารักษาพยาบาล คุ้มครองสูงสุดถึง 5 ท่านๆหล่ะ 50,000 บาทต่อคน รวม 250,000 บาทต่อครั้ง
    6.การประกันตัวผู้ขับขี่คดีอาญา 300,000 บาทต่อครั้ง
    ข้อเสนอพิเศษ
    1. ไม่ต้องถ่ายรูปรถ,ไม่ต้องตรวจสภาพรถ,ไม่จำกัดอายุรถ
    2. คุ้มครองทันทีที่คุณโทรแจ้งประกัน
    **รับสมัครตัวแทนขายด้วยนะค่ะค่าคอมมิชั่นสุงกว่าบริษัทๆอื่นๆๆ**
    ถ้าสนใจข้อเสนอนี้ ติดต่อ สุนทรี (แพรว) ทะเบียนเลขที่ 5102006780
    โทร 081-7786141,02-5855588 E-mail: taw-d@msn.com
    ลิ้งค์ เข้ากรอกข้อมูล http://www.nv-insure.com
  • ขอเป็นกำลังใจ และเอาใจช่วยครับ ผมก็อยากเห็นเมืองกาญจน์ มีกลุ่มมิตรภาพ
    และพัฒนาขึ้น