ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• สุนัขของผมที่เลี้ยงไว้มีอาการไขเหมือนมีเสลดติดที่คอ 2 วันแล้ว อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร และจะแก้ได้อย่างไร กรุณาให้คำแนะนำด้วยครับ(ด่วน)
  • ผมไม่ใช่หมอแต่พอมีความรู้อยู่บ้างครับ ให้ยาแก้ไข แต่ถ้ามีอาการไอน่าจะมีอาการติดเชื้อด่วยให้ยาฆ่าเชื้อ หรือยาแก้อักเสบนั่นแหละ ประเภทเดตตาไซกรีน หรือด็อกซี่ไซกรีน ก็ได้ครับ ให้ติดต่อกันอย่างสม่ำเสมอ เช่นวันนี้ให้ก่อนนอนพรุ่งนี้ก็ต้องให้ก่อนนอนเวลาเดิมอย่าให้ขาดถึงแม้อาการจะดีขึ้นก็ตาม ติดต่อกันประมาน3-4 วันครับ
  • คอน่าจะอักเสบ หรือ อาจจะเป็นไข้หวัดก็เป็นได้ครับ หาหมอดีกว่าครับ