ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สาระ สาเหตุที่หมากลัวน้ำ...
  • สวัสดี เพื่อนๆพี่ๆน้องๆครับ. คือผมมีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ ใครที่รู้เเล้วก็ถือว่าให้ผ่านๆไปนะครับ..
    เอาไว้เป็นความรู้เเก่คนรุ่นใหม่ที่อยากจะเลี้ยงหมาก็เเล้วกัน.. สิ่งที่ผมจะบอกนี้มันเป็นสิ่งที่ดูผิวเผินเเละทุกคนอาจจะไม่ค่อยสนใจเท่าไรนัก เเต่จริงๆผมว่ามันก็มีความสำคัญอยู่ไม่น้อย... คนส่วนมากมักจะห่วงว่าทำไมหมาไม่กินอาหาร เลี้ยงยังไงให้หมาไม่ดุ ออกกำลังกายเเบบไหนถึงจะดี คำถามเเบบนี้มักเจอบ่อยๆ

เเต่!..วันนี้เราจะมาพูดถึงเรื่องการอาบน้ำหมากันครับ เราอาบกันยังไงหรอครับ.. ผมเชื่อว่าหลายๆคนมีวิธีในการอาบที่ไม่เหมือนกัน..บางคนบอกว่าก็เเค่อาบน้ำหมาก็เเค่ฉีดๆๆให้ตัวมันเปียกเเล้วก็เอาเเชมพูมาฟอกตัว..
    บางคนอาบน้ำหมาเเล้วหมายืนนิ่งเฉยให้อาบเเบบสบาย บางคนอาบเเล้วหมาเข็ด..พอจะจับมันก็ไม่ให้จับมันจะพยายามหนีตลอดเวลา ทุกสิ่งทุกอย่างมีสาเหตุทั้งนั้นครับ....
    ผมได้คุยกับผู้หญิงคนนึงเขาบอกว่าหมาเขากลัวน้ำมากตอนเเรกๆผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะหมามันยังเด็กจนปัจจุบัน หมาอายุเกือบปีเเล้วเขาก็ได้คุยกับผมอีกเขาบอกว่าเหนื่อยมากเวลาจะจับหมาอาบน้ำที ผมก็ยังงงๆ เอ๋..หมาจะ1ปีเเล้วทำไมยังกลัวน้ำล่ะ ผมถามไปถามมาว่าเขาอาบยังไง เขาบอกจับเข้าห้องน้ำเเล้วก็ใช้สายยางฉีดเลย หมามันก็วิ่งหนีในห้องน้ำนั่นเเหละ เขาบอกว่ามันพยายามที่จะยืน 2 ขาด้วยมันพยายามเกาะที่ขอบอ่าง ผมล่ะงง..นี่น่ะหรือการอาบน้ำ หมาไม่มีความสุขเลยมีเเต่จะขวัญเสีย...
    ผมก็บอกว่าการอาบน้ำเเท้จริงเเล้ว..อาบตั้งเเต่คอลงมาถึงตัวไม่ควรอาบที่หัวสุนัขเพราะสุนัขจะไม่ชอบให้น้ำเข้าตาเข้าจมูก(ไม่ชอบมากๆ) เเล้วเขาก็ถามว่าหัวสุนัขก็ไม่สะอาดสิถ้าไม่อาบ ผมก็หัวเราะเเบบเซงๆ หึหึๆ
    เเล้วผมก็บอกว่าใช้มือนั่นเเหละชุบน้ำเเล้วลูบๆตามหน้าตามันก็พอหรือไม่ก็เอาผ้าชุบน้ำหมาดๆ เเล้วเช็ดหน้าเช็ดตาเช็ดปาก เเต่ไม่ควรที่จะเอาน้ำไปราดที่หัวหมา หรือใช้สายยางฉีดที่หัวหมา หมามันจะกลัว เเละเสียขวัญ เเล้วมันจะจำไปตลอดตั้งเเต่เด็กจนโต อีกอย่าง หมาอาจจะไม่สบายได้ ถ้าน้ำถูกหัวมากๆหรือบ่อยๆ
    หมาจะกลัวไม่กลัวก็อยู่ที่ตอนเด็กๆนั่นเเหละครับ. ไม่ใช่เห็นตามโฆษณาว่าเขาฉีดน้ำใส่หมาเราก็วิ่งไล่ฉีดตามเเบบในโฆษณา คนเลี้ยงมีส่วนสำคัญมากๆครับว่าจะเลี้ยงหมาให้กลัวน้ำ หรือไม่กลัวน้ำ เราต้องทำให้เขาชอบครับจะได้เป็นการทำความสะอาดตัวเขาไปด้วย ช่วยกำจัด เห็บ หมัด ไร ต่างๆ..

• เรามาพูดถึงการอาบกันครับว่าจะทำยังไง...ขอเล่าจากประสปการณ์จริงของผมนะครับเเบบไม่อ้างอิงของใคร
    หมาผม 2 เดือนนี่ไม่กลัวน้ำเเล้วครับ มีสั่นๆบ้าง เพราะมันหนาวเเละร่างกายมันยังอ่อนเเออยู่ การอาบคือ1 ต้องอาบตอนที่มีเเดด หรือถ้าเป็นเเดดร้อนๆ อากาศร้อนๆ ยิ่งดี เพราะจะเหมาะเเก่การอาบน้ำมากจะทำให้ หมาไม่หนาวเกินไป ถ้าหมาหนาวมันก็สามารถที่จะผึ่งเเดดได้...
    2 ไม่ควรให้น้ำสัมผัสโดนบริเวณศีรษะหรือหัวสุนัข(หมายถึงตอนกำลังอาบ)ถ้าน้ำกระเซ็นโดนก็ไม่เป็นไรเเต่อย่าให้โดนมากครับหมาจะยืนกระพริบตาถี่ๆ เเละตัวสั่น
    3 ควรอาบไล่ลงมา เช่น คอไปตัว ตัวไปหาง หรือไล่จากบนลงล่าง เช่น ตัวลงขา เมื่ออาบตัวเสร็จเเล้วค่อยจักการที่หัว เเล้วการจัดการที่หัวควรทำไง การอาบตัวจะใช้เเชมพู เเต่การทำความสะอาดที่หัวจะไม่ใช้เเชมพู ผมจะใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆ เช็ดตามใบหน้า ไม่ว่าจะเป็น ขี้ตา หรือ ดินที่เเปดเปื้อนหน้า ถ้าหน้าหมามันไม่สะอาดมากๆ เราก็ใช้ผ้าล้างน้ำเเล้วบิดหมาดๆ เช็ดบ่อยๆเเค่นั้นเอง (ดีกว่าที่จะเอาน้ำไปฉีดหัวหมาโดยตรงหรือเอาน้ำไปราดที่หัวหมา)
    4 อาบเสร็จเเล้วควรใช้ผ้าเเห้งเช็ดตัวให้หมาดๆ เสร็จเเล้วก็ตีตูดมันหนึ่งที เเล้วบอกว่า ไปได้ เราก็ปล่อยมันไปวิ่ง อย่างเเรกที่มันทำคือ มันจะวิ่งไปหยุด เเล้วสะบัดขน พรื่อๆๆๆๆ เเล้วมันก็จะวิ่งคึกเหมือนม้า..หี้ๆ
    มันจะวิ่งรอบบ้านเลยล่ะ เเล้วมันก็จะไปเกลือกกลิ้งกับหญ้าหรือดิน เเล้วทำเสียง ครางๆเเบบว่ามีความสุขนอนบิดตัวไปมา สิ่งที่เราทำได้คือนั่งดูมันเล่นอย่างมีความสุขหรือเราจะไปเล่นเเจมกับมันด้วยก็ได้
    จำไว้นะครับตอนหมาเล็กๆสำคัญที่สุดถ้าคุณทำให้มันมีความสุขเเละทำให้มันมั่นใจว่าคุณจะทำให้มันมีความสุข มันจะยืนให้อาบเฉยๆเเบบเต็มใจ เวลาที่ผมอาบน้ำหมาผมจะมีความสุขมากที่สุด เพราะผมไม่ต้องคอยจับหมาไม่ต้องกลัวว่ามันจะวิ่งหนี หมามันจะไปก็ต่อเมื่อผมเอามือตีตูดมันเท่านั้น...ทุกสิ่งทุกอย่างคือการฝึก
    พอหมาโตมาเราจะสบายมากครับ เราจะไม่เหนื่อยมากเหมือนที่คนๆอื่นเขาเหนื่อย...อีกอย่างเราจะได้เห็นพัฒนาการของหมาด้วย ว่าครั้งเเรกที่เราเอาเขามาเลี้ยงตอนเด็กๆยังกลัวๆกล้าๆกับน้ำอยู่ เเล้วพอโตมาเป็นไง
    การเลี้ยงหมาที่ดีที่สุดคือการสังเกตุหมาควบคู่กับการศึกษาหาความรู้ครับ..ถ้าอยากให้เขามีความสุขจริงๆเราต้องไม่ทำตามใจตัวเอง..เห็นใจเขาบ้าง วันนี้คุณถามเขาเเล้วรึยัง ว่าเขาต้องการอะไรจากคุณความรักที่เเท้จริงคืออะไร อย่าไปขืนสุนัขครับ ถ้าจะขืนเราเปลี่ยนวิธีมาหาวิธีที่เขาชอบจะดีกว่าครับ...มันเเตกต่างกันมาก อาบน้ำเหมือนกัน เเต่อีกตัวต้องคอยจับคอยยึดคอยตีหรือไม่ก็ต้องขังต้องล่ามเเล้วอาบ
    ส่วนอีกตัวไม่ต้องจับเลยยืนให้อาบเฉยๆ เพราะมันชอบ ทุกๆท่านลองเลือกเอานะครับว่าจะให้หมาท่านๆเป็นเเบบใหน
  • ทั้งหมดนี้คือความเกร็ดความรู้เล็กน้อยที่ผมเอามาเเบ่งปันให้คนรุ่นใหม่ๆหรือคนเก่าๆที่อาจจะยังไม่รู้ สุดเเล้วเเต่ครับ ทั้งหมดนี้คือเรื่องจริงที่ไม่ได้อ้างอิงใครครับ...ทำมาเเล้วครับถึงได้กล้ามาบอก
    เเต่ถ้าใครทำเเล้วไม่ได้ผลอย่ามาว่ากันนะครับ...อะไรที่ปรับเปลี่ยนเเละประยุกต์ได้ก็ลองทำดูครับเพื่อที่สุนัขท่านจะได้มีความสุข ของบางอย่างไม่ได้ตายตัว ขึ้นอยู่กับไหวพริบของท่านๆด้วย...
    สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการเลี้ยงหมา....ไปล่ะครับ หวัดดีครับ...........
  • เยี่ยมครับ ขอบคุณกระทู้ดีๆแบบนี้มาเลยครับ เดี๋ยวจะย้ายไปไว้ที่หมวดสาระนครับ
  • ขอบคุณมากครับ พี่มาร์ค
  • จะพยายามย้ายกระทู้ดีๆ มีสาระไปรวมไว้ด้วยกัน คนจะได้ไปค้นหาอ่านกันทีหลังได้ครับ
    ใครมีอะไรดีๆอยากเผื่อแผ่ให้เพื่อนๆก็ยินดีครับ
  • เคยอ่านมาจากหนังสือ เขาบอกว่า เหตุผลที่หมาชอบสะบัดตัวตอนอาบน้ำ เพราะช่วงที่มันเปียก อดีนาลีนของหมาจะลดต่ำลง ทำให้ความสามรถบางอย่างลดลง (หนังสือไม่พูดว่าความสามารถในเรื่องใด) หมาจึงต้องสะบัดตัวให้หายเปียกไวๆ ส่วนหัวคือจุดสำคัญของอดีนาลีน จึงเป็นที่สุดท้ายที่จะอาบให้มัน ไม่งั้นมันจะสะบัดใส่เราตลอด ส่วนเรื่องไปเกลือกกลี้งกับพื้นหมามันพยายามกลบรอยแซมพู หรือกลิ่นต่างๆที่มันได้รับตอนอาบน้ำ เพราะฉะนั้นเราต้องเช็ดตัวให้แห้งก่อนที่จะปล่อย (ให้มันเกือกกลิ้ง) ไม่งั้นตัวหมาจะสกปรกกว่าเดิม

ลืมบอกที่พูดถึงเป็นวิธีการอาบน้ำของหมาโกล้เด้น(ซึ่งมันขนยาว) แต่กับพิทบูลหน้าจะคล้ายๆกัน
  • นึกภาพออกเลยครับ "อาบน้ำเสร็จเเล้วก็ตีตูดมันหนึ่งที เเล้วบอกว่า ไปได้..!!" :-D
  • ที่บ้านแทบไม่อาบน้ำให้สุนัขเลย แค่ล้างตัวให้มันด้วยน้ำเปล่าเป็นครั้งคราวเท่านั้น
    ผิวพรรณสะอาด และไม่มีปัญหาเรื่องโรคผิวหนัง
    สาเหตุเพราะสุนัขหลังออกกำลังกาย เขาต้องลงลุยน้ำเพื่อละบายความร้อน
    จึงเนื้อตัวเลอะเทอะทุกวัน แต่เมื่อตัวแห้ง สิ่งสกปรกจะหลุดออกมาเอง
    เข้าใจว่า ผิวหนังและขนของมันมีไขมันเคลือบป้องกันอยู่
    Photobucket
    ไฟล์แนบ
    150120111404.jpg 128K
  • ถ้าอาบน้ำปกติ ต้องออกแรงอยู่บ้างค่ะ ไม่ยากเกินไป
    แต่ถ้าน้ำทะเลละก็ ถึงไหนถึงกัน ไม่เข้าใจมันเหมือนกัน

@uniteen คล้ายกันเลยค่ะ ไม่ใช้แชมพูอาบน้ำ
    เพราะว่าใช้ยี่ห้อไหนๆที่ว่าดีแสนดีก็แพ้หมด เลยเลิกใช้
    ซื้อแชมพูมาไม่เท่าไหร่ แต่ตอนที่แพ้แล้ว ต้องพาไปหาหมอและเจ้าของเองก็เป็นทุกข์ด้วย
    ไม่คุ้มเลย ก็เลยตัดปัญหาไม่ต้องใช้ ก็ไม่รุว่ามันดีหรือไม่ดียังงัยบ้าง
  • อืมเยี่ยมคับผม ได้นำไปปรับเปลี่ยนบ้างคับคุณนัท
  • ใช่ ที่บ้านแต่ก่อนตอนตัวมันยังไม่โตมาก อุ้มเล่นบ่อย เลยต้องอาบน้ำฟอกแชมพูเวลาตัวเปื้อน
    อาบทีไร ผื่นขึ้นทั้งตัวทุกที เห็นแล้วกลุ้มใจมาก
    อีกตัวหนึ่ง(เจ้าแพนด้า)แทบไม่ยอมให้จับตัวเลยเวลาถูกจับอาบน้ำ
    อาจเป็นเพราะมันรู้ตัวว่า อาบทีไร ผื่นคันขึ้นเต็มตัวทุกที แต่ไม่เคยพาไปหาหมอ ไม่กี่วันก็จะหายเอง
  • จับอาบน้ำมะกรูดเลยเป็นไง อิอิ ยุบยิบๆๆ
  • @uniteen
    เวลาที่ผื่นขึ้น มันคันมากนะคะ
    เพราะมันเกายิก ร้องครวญคราง หงิงๆ
    ที่หูด้านในเนี่ยชัดมาก ขึ้นมาเป็นตุ่มใหญ่ๆเลยค่ะ
    @MakotoHIN29 วันนี้ก็อาบน้ำเปล่าค่ะ
    อาบเสร็จลองตีก้นบ้าง..ไปได้จ้าาาา
    วิ่งจู๊ด ไปกลิ้งๆต่อ
    ท่าทางมีความสุข อิอิ
  • ใช่ครับ...หมาจะสนุกตอนที่อาบน้ำสเร็จเเล้วเเล้วได้วิ่งออกไปเล่น
    ส่วนผมก็มีความสุขตอนได้ตีตูดหมา เพี๊ย.ๆ.ๆ. เเล้วก็ยืนยิ้ม..ตาหวาน...มองมัน วิ่งเล่น
    หมามีความสุข เราก็มีความสุข อย่ามองว่าผมโรคจิตนะชอบตีตูดหมา 555+ มันเป็นการฝึกอีก 1 อย่างครับ.
    หมาเขาจะรู้เองตามสัญชาติญาณ ถ้าเราตีตูดมันหมายความว่า ไปได้ ไปวิ่งเล่นได้... ต่อไปมันจะชอบให้เราตีตูดบ่อยๆ เพราะเวลาที่เราตีตูดมัน คือเวลาที่มันมีความสุข..
  • เอาคำแนะนำของคุณ MakotoHIN29 ไปลองทำดูแล้ว
    ผลปรากฎว่าโกโก้ไม่ดิ้นเหมือนครั้งแรกที่อาบให้แล้วค่ะ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะค๊ะ
    image
    ไฟล์แนบ
    14.jpg 47K
  • ดีใจมากๆเลยครับ....ที่มีคนลองเอาไปใช้ไปทำดู....
    เเล้วก็ดีใจที่ว่าได้ผล.......
    ก็ที่ผมเล่ามาน่ะ...ผมทดลองเเล้วครับ.ถึงเอามาบอกต่อ...

ต้องขอบคุณ yingprt8 มากนะครับ... ที่เอามาบอกต่อว่าใช้ได้ผล.... :o054:
  • แล้วทำยังไงหมาถึงจะกล้ากระโดดลงเล่นน้ำครับ
    :-S :-S
  • อ๋อ....ก็ต้องฝึกอีกเเหละครับ....จะพูดไปก็ยาวเหมือนกัน
    เอาเป็นว่าอย่าทำให้หมากลัวน้ำก่อน ต้องทำให้มันชอบก่อน เช่นอาบน้ำ ตอน เที่ยงๆบ่ายๆ
    เเล้วพอมันเคยชินมันจะชอบ ต่อไปก็พาไปเล่นน้ำ ตอนเที่ยงๆบ้ายๆ คือ ตอนอากาศร้อนๆน่ะ พาไปบ่อยๆ จนมันชอบ เเต่เเรกๆ คุณต้องลงไปเล่นกับมันด้วยนะ มันจะได้ไม่รู้สึกโดดเดี่ยว ก็อย่างที่ว่าเเหละ อย่าทำให้มันกลัว
    ไปบ่อยๆ พอมันเคย วันหลังคุณไม่ต้องลงเเล้ว มันกระโดดเองเลย....
  • ขอบคุณครับ
  • ที่บ้านอายุ4เือนแล้วไม่กลัวน้ำแต่ไม่เคยอยู่นิ่งเลยทำไงดี
  • ไม่กลัว....เเต่ไม่อยู่เฉยหรอครับ.. ชอบดุกดิกไปมาหรอครับ.. เล่าเเบบละเอียดนิดนึงได้ไหมครับ...
    ผมจะได้รู้ว่ามันไม่กลัวจริงรึปล่าว......
    เเต่ถ้ามันเป็นจริงอย่างที่บอก ก็ต้องดุมันหรือใช้มือตี พร้อมกับใช้เสียงดุ บ้าง....
    เเต่มันก็มีอีกวิธีหนึ่งที่ไม่ต้องตี คือทำให้มัน อย่างที่ผมกล่าวๆมา อาบมันตอนเเดดร้อนๆ อากาศร้อนๆครับ...
    เเล้วมันจะยืนนิ่งให้อาบ
    มีเทคนิคนิดนึงครับ ช่วงเเรกๆมือเราต้องเเตะตัวเขาตลอด ต้องคอยสัมผัส เเล้วต้องทำอย่างนุ่มนวล ต้องนุ่มนวลจริงๆนะครับ...อย่าไปฉีดน้ำกระจายเข้าหน้าเข้าตา หมามันไม่ชอบครับ.... ราดตั้งเเต่คอลงมา ห้วหมาห้ามราดน้ำเด็จขาด....เพราะนี่คือขั้นเเรก
    ขั้นเเรกก็คือ ต้องทำให้มันชอบก่อน ต่อไปก็ง่ายขึ้นเองตามลำดับ พอง่าย ก็ไม่ต้องจับตัวมากเลยเขาจะรู้เอง
    การที่หมาดิ้นดุกดิกไปมา มันต้องมีเหตุผลเเน่นอนครับ..
    ส่วนมากหมาที่ไม่อยู่นิ่งเขาจะกลัวน้ำมากกว่า ถ้าไม่กลัวก็เเสดงว่ารำคาญ ครับ... คุณต้องทำเเบบนิ่มนวลครับทำให้มันชอบ...