ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Facebook คลินิก ฝากคำถามกันได้นะคะ
  • แค่คลิกเข้าไปที่หน้าเพจ http://www.facebook.com/DoctorPetClinic24Hr

แล้วกด Like สามารถเข้าไปฝากคำถามที่หน้าเพจได้เลยค่ะ

มีเกร็ดความรู้ต่างๆ ให้อ่านกันด้วยนะคะ มีสินค้าด้านสุขภาพราคาไม่แพงจัดจำหน่ายด้วยค่ะ

พิเศษสำหรับลูกค้าที่เข้ารับบริการ เพียงเช็คอินที่ "คลินิกบ้านหมอรักษ์สัตว์" ผ่าน Foursquare จนได้เป็นMayor ก็รับส่วนลดไปเลย 5% image
    ไฟล์แนบ
    25.jpg 39K
  • ถ้าว่างก็แวะมาตอบให้ตรงนี้ด้วยนะครับ จะเอาไว้ตรงหมวดบริการนะครับ
  • พี่มาร์คตั้งเป็นกระทู้ใหม่แล้วปักหมุดไว้เลยก็ได้ค่ะ

เวลาเพื่อนๆพี่ๆจะเข้ามาถามคำถามเกี่ยวกับสุขภาพ

จะได้เป็นกระทู้เดียว ไม่ต้องแตกหลายกระทู้ เดี๋ยวมุยเข้ามาตอบให้ทุกวันค่ะ

• บังเอิญมีคนฝากมาถามอ่ะครับ ว่าหมาที่มีไข่สีแดง จะผสมติดมั้ยครับ ช่วยตอบที
  • ผสมติดค่ะ คุณภาพน้ำเชื้อไม่ได้ขึ้นอยู่กับสีของถุงอัณฑะนะคะ

ถ้าอยากให้ชัวร์ สามารถพาไปให้คุณหมอทดสอบคุณภาพน้ำเชื้อได้นะคะ ^ ^

• โรค IBD รักษาหายไหมครับ แล้วด่าใช้จ่ายในการรักษาประมาณเท่าไรครับ
  • คุณหมอครับ พี่แอบชอบเจ้าของหมาคนหนึ่งแล้วแอบเก็บเอาไปนอนฝันถึง ทำงัยถึงจะหายครับ ฮา.......
  • @O_MO ถ้าตรวจยืนยันแล้ว่าเป็น IBD จริง อาจจะต้องรักษากันไปตลอดชีวิตค่ะ ค่าใช้จ่ายแล้วแต่อาการในระยะนั้นและขึ้นอยู่กับแต่ละสถานพยาบาลสัตว์ค่ะ น้องตัวใหญ่มากน้อยแค่ไหนคะ ยิ่งตัวใหญ่ใช้ยาเยอะ ค่ารักษาก็ยิ่งสูง

@Mafia เอิ่ม...พี่มาร์คคะ อันนี้จนปัญญาจริงๆค่ะ ^ ^ ว่าแต่ถึงขนาดแอบเอาไปนอนฝันเลยเหรอคะ อาการหนักนะเนี่ย
  • เย้ยยย ตอบไวดีจัง ฮ่าๆๆ แค่ทดสอบครับน้องสาว
  • 555+ บอร์ดนี้คุยกันเเบบน่ารักดี ชอบๆ :o039:

งั้นผมลองถามบ้างครับ.. หมาที่มันนอนละเมอเนี่ย มันทำไมหรอครับ...มันเก็บเอาไปฝันหรอครับ...
    จะว่าเหนื่อยเนี่ยก็ไม่น่าจะใช่ เพราะมีอยู่วันนึงผมเอามันไปออกกำลังกายเเบบสุดๆเลย ปรากดว่า หลับตั้งเเต่ทุ่มกว่าๆ เเถมไม่ละเมอเลย หลับเงียบกริบ เสียงไรดังยังไม่เงยหน้ามามองเลย
    2 หมาตดนี่จริงป่าวครับ... พอดีมีผมกับเพื่อนเเล้วก็หมา1ตัว เรานั่งกันอยู่มีเสียงดังปู๊ดๆๆๆ ผมก็ด่าเพื่อนเลยมึงตดทำไมฟะ มันบอกมันไม่ได้ตด ทำไปทำมามันบอกว่าหมาเเน่เลยหมาตด..ไม่รู้มันโยนความผิดใส่หมาป่าว 555+
  • รบกวนถามคุณหมอหน่อยคับ.....
    พอดีวันนี้พิทบูลของผมเพิ่งคลอดอะคับกว่าจะเสร็จแทบแย่เลยอะคับทำคลอดเองตั้งแต่บ่าย3เสดเที่ยงคืนเลย
    ครั้งแรกของผมด้วยไม่รู้ต้องทำยังไงบ้างอะคับ? ออกมา14ตัวตาย2อะคับ ต้องให้กินนมแม่นานเท่าไหร่หรอคับและต้องดูแลเค้ายังไงด้วยอะคับ ขอบคุงคับ....
  • @MakotoHIN29 ละเมอนี่อาจจะฝันก็ได้นะคะ น้องหมาที่บ้านคงฝันว่าวิ่ง เพราะเค้าละเมอทำท่าวิ่งๆง่ะ ซักพักก็ลุกขึ้นมาวิ่ง แล้วพอรู้สึกตัวก็ลงไปหลับต่อ กลไกคงคล้ายๆกับคนฝันอะค่ะ เรื่องหมาตด ตดได้ตริงค่ะ เหม็นด้วย หมาที่บ้าน(ตัวเดิม) มันจะตดใส่พ่อมันเวลาหนีไปเที่ยวโคโยตี้ง่ะ -*-

@mate ตอบให้ในเฟสบุ๊คแล้วนะคะ ถ้ามีปัญหาอะไรเร่งด่วน โทรมาเลยนะคะไม่ต้องเกรงใจ
  • หมาของผมอายุ 4 เดือนแล้ว แต่อัณฑะมันยังไม่ลงถุง กลัวมันจะเป็นโรคCryptorchidism น่ะครับ
    ยังมีโอกาสที่จะลงเองตามธรรมชาติไหมครับ ถ้าเป็นโรคนั้นจริงมีวิธีรักษาเช่นเสริมฮอร์โมน หรือ ผ่าตัดไหมครับ
    ถ้าไม่เป็นอันตรายผมก็อยากจะรักษามันน่ะครับ
    ถ้ามันเป็น ผมรับรองว่าจะไม่ปล่อยไปผสมต่อไป เพราะอาจสืบกรรมพันธ์นี้ต่อไป อยากให้ร่างกายมันสามารถผลิตฮอร์โมนช่วยให้มันเจริญเติบโตเต็มที่สวยงามสมสายพันธ์เท่านั้นครับ
  • อยากทราบรายละเอียดเรื่องเกี่ยวกับมะเร็งผิวหนังในสุนัขนะครับ
  • รบกวนสอบถามเรื่องอาการคันหู หน่อยค่ะ คือน้องหมาที่บ้านมีอาการคันหู คันตลอดเวลา สะบัดหัวจนเหนื่อย สงสารเค้ามากเลยคะ ไม่รู้ว่าสาเหตุ เกิดจากการที่พาไปตัดหูรึเปล่า มียาตัวไหนหรือวิธีไหนที่จะบรรเทาอาหารเหล่านี้ได้บ้างคะ รบกวนด้วยนะคะ
  • รบกวนถามหน่อยคร้า สุนัขของหนูเป็นไรไม่รู้คร้า ที่ตัวจะมึตุ่มสีขาวๆขึ้นพอกินยามันก็หายแต่พอหยุดกินยามันก้อเป็นต่อ มีวิธฝีไหนที่จะรักษาได้บ้างคร้า
  • ใช้แอลกอฮอล์เช็ดขี้หูให้น้องหมาจะเป็นไรไหมครับ... :045:
  • มีน้องหมาที่บ้าน มันจะคันตอนกลางคืนอย่างเดียว พาไปหาคุณหมอ คุณหมอก้อให้ยาลดคันมา
    แต่ว่าก้อยังไม่ได้ผล ส่วนแชมพูก้อไม่ได้อาบให้แล้ว อาหารก้อกินเฉพาะอาหาร ไม่ทราบว่าพอจะทราบ
    ยังมีสาเหตุอื่นอีกหรือเปล่าค่ะ น้องอายุ 3 เดือนค่ะ