ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมอ&ผู้รู้ทุกท่าน หมาเป็นก้อนเนื้อ
  • ลูกสาวผมเป็นก้อนเนื้อใต้ผิวหนังอ่ะครับ มันปูดขึ้นมาประมาณ 3 ลบ.ซม. (ประมาณ ครึ่งลูกมะนาว)

บริเ วณต้นคอ กับ แผ่นหลังเยื้องไปทางขวา ขนาดเท่าๆกัน แต่บีบแล้วก็ไม่เจ็บลักษณะเป็น ไตๆ

แข็งๆ ลูกสาวผมอายุ 6 เดือน ยุงกัดมีบ้างแต่น้อยเพราะนอนด้วยกันทุกวัน อาบนํ้า 2 สัปดา์ห์/ครั้ง

นน.ประมาณ 26-30 Kg แ ฟนซี จมูกดำ สายเก่า เ ป็นมาได้ 3 วันแล้ว ยังสังเกตุว่าจะใหญ่ขึ้นอีกหรือเปล่าอยู่ครับ
  • เป็นรูปของเค้า ตอน 5 เดือนครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0078_n.jpg 99K
    DSCF0074_n.jpg 111K
  • สงสัยเป็นตำแหน่งฉีดวัคซีน ไม่เป็นไรคะ เดี๋ยวก็หาย แต่ถ้าเจ็บก็เป็นฝีคะ
  • ดูจากอาการที่คุณหยก อธิบายมา ผมว่าน่าจะเป็นฝี นะครับ หมาผมก็
    เป็นครับ แต่เป็นก้อนขึ้นบริเวณสะโพก นะครับ ทีเเรกตอนเป็นใหม่ๆ เอาไปหาหมอ
    หมอว่าน่าจะโดน ผึ้งหรือต่อ ต่อย เพราะผมเลี้ยงมันไว้ บริเวณสวนเเละสวนมีรังผึ้ง
    เเต่เฝ้าสังเกตดู ผ่านไป 3 สัปดา ก็ไม่มีทีถ้า ว่าจะหาย เลยพาไปหาหมอใหม่ ทีนี้ หมอ
    ว่าเป็นฝี ต้องผ่าเอาออก ถ้าปล่อยทิ้งไว้ จะกลายเป็นเนื้อร้าย ผมเลยตัดสินใจ ให้หมอผ่า
    ออกครับผม เย็บ 7 เข็ม ตอนนี้แผลมันหายดีเเล้ว ครับ เเต่ขนมันยังไม่ขึ้นเลย เป็นเเผลเป็นเลยครับ
  • เอ่อ จาก ท่าน โกส ท่านแรก คือ ช่วงนี้ผมไม่ได้ฉีดยาอ่ะครับ

ท่านโกสท่านที่สอง หรอคับ แต่บีบมันก็ไม่เจ็บนะครับ ยังไงๆ จะลองเอาไปหาหมอดูครับ
  • โดนแมลงกัดหรือเปล่าคับของผมเคยโดนปวมไปทั้งหน้าแต่ประมาณ2-3วันก็หายแต่ก็ไม่เข็ดวันนี้เล่นตัวต่อดีนะที่จับออกมาทัน
  • มาลองดูการรักษาแบบโบราณ แต่ได้ผล
    1. เอาต้นตะไคร้บดให้ละเอียด
    2. เอาข้าวสุกผสมลงไปไม่ต้องมาก
    3. นำ 1 + 2 ผสมรวมกัน ใส่ผ้าสะอาด แล้วประคบไปตรงที่บวม วันละ 2 ครั้งเช้าเย็น 3-4 วัน มันจะค่อย ๆ ยุบ

จากประสบการณ์จริง
  • ขอบพระคุณ ท่านทั้งหลายครับ
  • น้องหยก

หมาพี่ก็เคยเป็น (หมาไทย)
    บ้านเดิมเคยเลี้ยงหลายตัว มันคงเล่นกัดกันตามประสา หมาๆ
    เป็นรอยกัด บริเวณคอ แผลหาย แต่ คงอักเสปใต้ผิวหนัง
    มันก็เริ่มปูด นูน ตอนนั้นเลี้ยงแบบปล่อยๆ ไม่ได้ดูแล
    มันก็เลยเป็น ฝี ก็ไม่ได้พาไปหาหมอ
    ปรากฏว่า แต๋วแตก เฮ้ย ฝีแตก กว่าจะ
    รักษาแผลหาย ใช้เวลานานเลย หลังจากหายแล้ว
    ตรงปากแผล ขนไม่ขึ้นเลย

รักษาหายแล้ว บอกกันบ้าง
  • :002:ผมไม่ทราบสาเหตุที่แน่นอนครับ..แต่ของผมขึ้นด้านขวาบริเวณสะโพกอาการปกติร่าเริงแต่เริ่มไม่ค่อยกินข้าวแต่ยังร่าเริ่งไปหาหมออาทิตย์2ครั้งฉีดยากินยา3อาทิตย์มันทนได้แค่นั้นครับผมร้องเกือบเป็นสายเลือดเจอหมอเหี้ยๆตอนนั้นมัน4เดือนครับฉีดยากับหมอตั้งแต่ได้มาเลยครับตอน1เดือนครึ่ง..แม่งอยากจะฆ่าหมอมากแต่แม่ห้ามไว้ครับเพื่อนก็งงรักมากครับนอนกับมันกินกับมันไม่เคยห่างเลยขุดดินมือแตกน้ำตาไหลพลากครับใครจะมองก็ไม่จนใจ...ตรวจหั้ยดีครับเผื่อว่าจะเป็นอย่างผม
  • โฮ้วว น่ากลัวจิง ยังไงล่ะทีนี้หมอที่ใกล้ๆเราก็ไม่ค่อยเชื่อใจ ซะด้วย เพราะเค้าออกแนว ขายของมากไปหน่อย

แต่ว่าเค้าก็สามารถรักษา ลำไส้ ของ หมูปิ้ง(ลูกสาวคนเ ล็ก)ให้หายได้นะ แต่ว่าตอนนั้นสังเกตุอาการ 3 วันแล้วเอาไป

อายุก็ 5 เดือนแล้ว เลยไม่โทรม แค่นํ้าหนักลด อืม........ ลองดูดีกว่าเผื่อเค้าจะทำได้ดีกว่าที่เราคิด

พี่ๆ คิดว่าดีไหมครับ ผมจะเอาไปพรุ่งนี้ละ เหอๆ ขอบคุณ พี่จุ๊บ พี่ AOSTO มากๆครับ:o061::o061:
  • เอางี้ น้องหยก เด็กสร้าง
    มันมีได้หลายสาเหตุนะ พี่ลองแนะนำสักวิธี แล้วดูว่าใช่รึเปล่า
    ลองเอาเข็มต่เซริ้งค์เปล่า แทงเข้าไปแล้วดูดออกมาดูสิ ว่าเป็นน้ำผสมเลือดรึเปล่า หากใช่ ให้ดูดออกมาให้ได้มากที่สุด แล้วอีกสามวันดูดอีดครั้ง พร้อมกับให้กินยา ที่ชื่อว่า เพนวี สี่แสน (400,000)นะ สิบวันหาย แล้วส่งข่าวด้วย แล้วต้องมาเรียกพี่ว่า หมอเทวดา 555
    ไฟล์แนบ
    DSC035482.JPG 92K
  • อ่าว ท่านหยก นี่นัทเสื้อแดงเองนะ หมาป่วยเป็นหูด เอ๊ย ก้อนเนื้อซะงั้น เป็นเหมือนของที่บ้านผมเรยแต่ ของผม เอามันไปฉีดยามาและมันบวม ผมเรยบีบมันแตกซะ ผลที่ได้ออกมาเป็นเลือดปนหนอง แบบที่พี่ยุทธบอกเรยเค้นออกหมดแต่ผมให้กิน เพนนิสสิรีน 500.000 แรงกว่าของเฮียยุทธ 100.000 นะคร๊าบ เจ้านายยยยยยยยยยยยยยยย!!!!!!!! :017::017:
  • รบกวนพี่ๆครับพอดีเข้ามาอ่านแล้วเจอหัวข้อของพี่หยกเกี่ยวกับโรคลำใส้อักเสบพอดีอย่ากรบกวนถาม โรคลำใส้อักเสบมีเปอร์เซนหายมากน้อยแค่ไหนครับตอนนี้ลูกสาวผมไปฝากให้หมอดูอาการอยู่ลูกสาวผมตอนนี้4เดือนครับ
  • อยากถามผู้รู้ครับ
    ลูกสาวชื่อแต้มครับ พิตบูลอายุขวบครึ่งเป็นโรคผิวหนัง เริ่มแรกจะเป็นตุ่มค่อยปูดบวมและ แตกออกเป็นน้ำเหลือง เป็นแผลเหมือนคนโดน
    ท่อไอเสียรถ พาไปหาหมอให้ยาค่าเชื้อ และยากดภูมิคุ้มกัน พอกินยาตอนนี้เลยอ้วนมากและร่างกายอ่อนแอลงมาก สงสารมันมากเลยครับมีใคร มีสุนัขเป็นโรคนี้บ้างครับ แนะนำหน่อยครับ