ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีความเห็นงัยค่ะกับข่าว
  • มีความเห็นงัยค่ะกับข่าวพิทบูลกัดเจ้าของ ขอความเห็นชาวพิทหน่อยค่ะ
  • พิทบูลเป็นสุนัขทีดี แต่ก็มีข้อเสีย

และที่สำคัญ พิทบูล ไม่ได้เหมาะกับคนทุกคนครับ

ผมอยากให้พิทบูล เลี้ยงกันในกลุ่มคนที่มีความรู้และเข้าใจอย่างแท้จริงแล้วเท่านั้น

เดี๋ยวนี้ การเป็นเจ้าของพิทบูลกันง่ายเกินไป บางคนยังไม่พร้อยเลยแต่ก็ได้มาครอบครองแล้ว

ผมหวังว่าคนจะเข้าใจ ในสิ่งที่ผมพยายามบอกมาโดยตลอด

ผมรณรงค์ ให้เลี้ยงคนละตัว คนที่ไม่พร้อม ไม่แนะนำให้บรีด

ผมหวังว่าพวกเราควรตื่นตัวเรื่องนี้กันมากๆ ผมไม่อยากให้มีการออกกฏหมายมาควบคุมพิทบูล
    กฏหมายบางตัว ไม่ได้ลงโทษคนมักง่าย แต่ออกมาสร้างความยุ่งยากให้แก่คนที่เลี้ยงอย่างมีความรับผิดชอบ
    เพราะข้อกำหนกมักจะออกมาในลักษณะหว่านแห คือโดนไปหมดทั้งคนเลี้ยงดีเลี้ยงเลว

ยกตัวอย่าง ใครเลี้ยงพิทบูล เวลานำสุนัขออกนอกบ้านต้องใส่อุปกรณ์ครอบปาก
    สรุปหมาดีหมาเลวโดนหมด คือแค่มีชื่อเป็นพิทบูล ออกบ้านเมื่อไรต้องใส่ตะกร้อปาก

แต่คนที่เลี้ยงพันธ์ สมมุติว่าพุดเดิ้ล แต่ดุชอบไล่งับเด็ก ถึงแม้จะดุแต่รอดเพราะกฏหมายไม่ได้ระบุว่าเป็นพุดเดิ้ล

สวัสดีครับ
  • ถูกอย่างที่พี่มาร์คว่าคับ เด็กใหม่บ้างคนมีความรู้เรื่องพิตน้อยแต่เห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆมีแล้วดูว่าเข้าท่า
    หรือว่าเพื่อจุดประสงค์เอาไรก็เุุถอะ แต่ไอ้เรื่องที่จะมีโครงการ 1คน1ตัว ผมว่าแล้วแต่ความพร้อมของแต่ละคนนะแต่ไอ้ที่1คนหลายตัวแต่ขาดความรับผิดชอบมันก็ไม่ดีเพราะพิตมันไม่ใช่หมาที่ก่อให้เกิดความเสียหายเล็กๆถ้ามันก่อขึ้นมาก็เป็นข่าว แล้วก็ไอ้ที่บรีดกันมากมายเพื่อไรกัน
    1 ขาย 2 รักษาสายพันธุ์ 3 ถึงเวลาก็หาหมามาเอากัน 4 ฯลฯ
    ก็ฝากให้ศึกษาเรื่องพูทบูลด้วยสำหรับคนใหม่หรือถามพี่ๆในบอร์ดนี้ก็ได้เทพๆก็มีเยอะ
    หรือว่าถ้าได้มาแล้วแต่ยังศึกษามาไม่พอก็บอกกะคนที่บ้านที่ไม่รู้ว่ามันเป็นพิทบูลว่ามันไม่ใช้พุดเดิ้ล
    ทั้งหมดทั้งมวลก็ศึกษาก่อนดีกว่า
  • :o008: ยุคสื่อครอบงำครับ อยากลากมันมาให้กิน ฟุต สลัดจานโตๆจริงๆเลยครับ เขียนซะคนเลี้ยงคนอื่นๆอายเลยครับ คนที่เจอพันธ์นี้ต่างก็หวาดกลัวกันเลยครับ ทำให้คนเสียจิตประสาทแทนหมา เอ้อ งงดิงง
  • ถือว่าเรื่องที่เกิดเป้น เรื่องเตือนสติ ให้คนพิทบูลฉุกคิด และกระตุ้น หันกลับมาเลี้ยงและเอาใจใส่

พิทบุลถือว่าเป้นสุนัขเฉพาะกลุ่มจริงๆ ผู้เลี้ยงที่คิดจะเลี้ยงหรือที่มีอยู่แล้ว ควรตะหนัก และ รับผิดชอบให้มากกว่านี้

สิ่งที่เห้นเป็นเรื่องเล้กน้อยอาจจะเป็นเรื่องใหญ่ เรื่องโตขึ้นมาก็เป็นได้ อุปกรณ์ที่ใช้สำหรับพิทบูลถือว่าสำคัญมาก

เรื่องการเปิดปิดกรง การปล่อยก็ควรเข้าสายจูงอยู่เสมอ

อย่าให้กรณีนี้เป็นไฟไหม้ฟางเลย ช่วยๆกัน
  • เนื่องจากผมเชื่อว่าปัจจุบันนี้พวกมือใหม่ๆกำลังนิยมเลี้ยงพิทบูลกันมากแต่ไม่ค่อยศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับสายพันธุ์ของมันมากนักและพฤติกรรมต่างๆรวมถึงกิจกรรมที่ควรจะต้องทำรวมกับมัน(ในกรณีที่ไม่ได้เลี้ยงไว้กัดก็ต้องการออกกำลังกายให้มันอย่างเพียงพอสำคัญมากเรื่องนี้)และวีธีการดูแลควบคุมและฝึกมัน การฝึกมันให้เชื่อฟังคำสั่งก็คือการบอกมันไปในตัวว่าเราคือจ่าฝูงของมันไปในตัว

การที่เราเลี้ยงสุนัขแล้วสุนัขมีพฤติกรรมนิสัยการแสดงออกมาให้เห็นนั้นสิ่งเหล่านี้ติดตัวสุนัขมาตั้งแต่เกิดและก็ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูของเจ้าของสุนัขอีกด้วยสุนัขแต่ล่ะสายพันธุ์มีอุปนิสัยไม่เหมือนกัน นอกเหนือจากนั้นก็ยังมีสุนัขสายพันธุ์เดียวกันที่มีนิสัยแตกต่างออกไปไม่เหมือนกันอีกด้วย อันนี้ก็คงต้องดูลึกเข้ามาที่พันธุกรรมและสิ่งแวดล้อมในการเลี้ยงดู
    แน่นอนสุนัขจะได้รับการถ่ายทอดลักษณะทางกายภาพจากบรรพบุรุษ พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ลักษณะทางกายภาพจะแสดงให้เรามองเห็นได้ด้วยตาเปล่า เช่น รูปร่าง หน้าตา นอกจากการถ่ายทอดทางกายภาพแล้วก็ยังมีการถ่ายทอดพฤติกรรม อุปนิสัย ซึ่งในส่วนนี้เราไม่สามารถมองเห็นได้ และไม่สามารถรู้ได้ถ้าหากสุนัขไม่แสดงออก แต่ก็พอจะมีวิธีตามหลักการให้สังเกตุได้ว่าสุนัขตัวนี้หากโตขึ้นแล้วมีแนวโน้มที่จะเป็นอย่างไร ซึ่งอาศัยวิธีศึกษาจาก พ่อ แม่ และ ปู่ย่า ตา ยาย รวมถึงดูจากพี่น้องของมันในกรณีที่ พ่อ แม่ เคยให้ลูกในคลอกก่อนมาแล้วก็เสามารถใช้ป็นแนวทางให้เราได้ด้วย
    สิ่งแวดล้อม และการเลี้ยงดูมีส่วนอยู่มาก เจ้าของสุนัขต้องเอาใจใส่ดูแล และหากมีความรู้พื้นฐานอยู่พอสมควรก็ จะได้ป้องกัน แก้ไข ควบคุมไม่ให้สุนัขเกิดพฤติกรรมที่ไม่ดี พฤติกรรมต่างๆ ที่ถูกต้องหรือไม่ถูกต้องของสุนัขนั้นเป็นไปตามความต้องการของผู้เป็นเจ้าของ เพราะหากรู้จักการเลี้ยงดูสุนัขอย่างถูกวิธี สุนัขก็จะมีพฤติกรรมการแสดงออกที่เหมาะสม รวมถึงมีสุขภาพกายและสุขภาพจิตที่ดี เชื่อฟังคำสั่งและอยู่ในวินัยเป็นอย่างดี แต่หากเจ้าของปล่อยปะละเลยหรือไม่รู้วีธีการเลี้ยงดูที่ถูกต้อง และไม่เตรียมการที่จะรับมือกับพฤติกรรมต่างๆ ของสุนัขแล้วล่ะก็สุนัขของท่านอาจจะกลายเป็นสุนัขตัวแสบไปเลยก็เป็นได้
  • เมื่ออ่านมาถึงตรงนี้แล้วนั้น คงจะสร้างความเข้าใจถึงที่มาที่มาของพฤติกรรม อุปนิสัย และปัจจัต่างๆ
    ที่บ่มเพาะให้สุนัขของคุณมีลักษณะอย่างที่คุณสัมผัสได้อยู่ในขณะนี้ พฤติกรรม อุปนิสัย เหล่านี้คือสิ่งที่คุณ ผู้ซึ่งเป็นเจ้าของควรจะทำการแก้ไข

ไปในทางที่ถูกต้องและเหมาะสม เพื่อเอื้อประโยชน์ต่อตัวคุณเองและสุนัขของคุณ
    ด้วยในการที่คุณจะเริ่มศึกษาต่อข้อมูลต่างๆ เพื่อนำมาใช้ประโยชน์นั้น ก็ขอให้เป็นไปด้วยความตั้งใจ อดทน อด
    กลั้น และประตูแห่งความสำเร็จก็จะเปิดรอคุณอยู่ไม่ไกล
    การศึกษา ค้นคว้าเกี่ยวกับสายพันธ์ของสุนัขอย่างตั้งใจนั้น เบื้องต้นทำให้เรารู้ถึงธรรมชาติของแต่ละ
    สายพันธุ์ รวมถึงพฤติกรรม และนิสัยโดยรวมรวมของมัน แต่สิ่งคัญอีกหนึ่งอย่างที่เรากำลังจะเอ่ยถึงในตอนนี้ก็
    คือ ธรรมชาติของสัตว์ที่ต้องอยู่ร่วมกันเป็นฝูง กล่าวได้คือสุนัขนั้นตามธรรมชาติจะอยู่ร่วมกันเป็นฝูง มีการ
    จัดลำดับชั้น หัวหน้า ลูกน้อง ลดหลั่นกันไปตามรลำดับ ยิ่งไปกว่านั้นสุนัขนั้นจัดว่าเป็นสัตว์สังคม เพราะฉะนั้น
    คุณที่เป็นเจ้าของสุนัขต้องรู้ถึงสิ่งนี้ด้วย เมื่อคุณนำสุนัขมาเลี้ยงในบ้าน สุนัขก็จัดเป็นหนึ่งในสมาชิกของบ้านคุณ
    คุณผู้เป็นเจ้าของสุนัข และถือเป็นหัวหน้าของบ้าน ควรมีหน้าที่จะจัดลำดับชั้นของสมาชิก สุนัขควรจะอยู่ใน
    สถานะลูกน้องและควรอยู่ในสถานะที่ต่ำสุดของสมาชิกใหนบ้าน (การจัดลำดับอย่างนี้ต้องเข้าใจว่า สำหรับสุนัข
    บ้าน)เพื่อป้องกันไม่ให้สัญชาตญาณของสุนัข ที่อยู่ร่วมกันเป็นฝูง จะมีการท้าทายละ ต่อสู้กับสมาชิกในบ้าน
    เจ้าของสุนัขผู้เป็นหัวหน้าต้องวางตัวเป็นผู้ควบคุม คอยกำหราบ รวมถึงร่วมจัดระเบียยบต่างๆ ให้เข้าที่เข้าทาง
    การกำหนดตัวตนที่เป็นหัวหน้าเพื่อให้สุนัขเข้าใจและยอมรับนั้นทำได้หลายวิธี เช่น อย่าปล่อยให้สุนัขของคุณอยู่
    ในต่ำแหน่งที่สูงกว่าคุณอยู่เสมอ อย่าทำนิ่งเฉยเมื่อสุนัขแสดงอาการขู่คำราม เห่ากระโจน หรือแสดงพฤติกรรม
    ท้าทายใส่คุณและสมาชิกคนอื่นๆในบ้าน หรือเมื่อสุนัขมีการแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวหรือขัดขืนคำสั่ง เห่าโต้ตอบ
    ทุกครั้ง ที่คุณลงมือตำหนิติเตือน ดุด่า หรือสั่งสอนสุนัข
    การกำหนดทิศทางเพื่อให้สุนัขเข้าใจตำแหน่งที่ตัวเองอยู่นั้นต้องกระทำทันทีที่สุนัขแสดงพฤติกรรม
    ก้าวร้าว อย่าคิดว่าเอาไว้ค่อยฝึก หรือผลัดวันประกันพรุ่งไปก่อน เมื่อคุณเห็นสุนัขแสดงพฤติกรรมไม่เหมาะสม
    หรือการแสดงออกที่คุณไม่ต้องการให้สุนัขทำ ทันทีที่พบเห็นคุณจะต้องรีบแก้ไขอย่างจริงจัง คุณผู้ซึ่งเป็นหัวหน้า
    ของสุนัขย่อมมีสิทธิในการออกคำสั่ง และไม่ควรปล่อยให้สุนัขทำตามอำเภอใจอยู่ร่ำไป นานวันเข้าจะกลายเป็น
    สุนัขที่เป็นผู้ควบคุมอยู่ในลำดับชั้นสูงสุดกลายเป็นหัวหน้าไป ส่วนคุณน่ะเหรอ ก็กลายเป็นลูกน้องของมันไปโดย
    ที่คุณไม่ทันจะรู้ตัวด้วยซ้ำ ส่วนผลที่ตามมาต่างๆ นาๆ นั้นก็สามารถพบเห็นได้มากมายจากเจ้าของสุนัขที่เลี้ยง
    สุนัขแบบโอ๋ และตามใจ
    สุนัขเมื่อตอนยังเป็นลูกสุนัขอายุตั้งแต่ 8 สัปดาขึ้นไปนั้น ก็สามารถที่จะเริ่มเรียนรู้ สังเกตุสิ่งต่างๆ
    รอบตัวมัน สุนัขจะจับความเคลื่อนไหวได้ดีมากกว่าคำพูดหรือน้ำเสียง นอกเหนือจากนั้นลูกสุนัขยังเริ่มเข้าสังคม
    ในช่วงนี้อีกด้วย มันเริ่มจะให้ความสำคัญกับสมาชิกในบ้านแตกต่างกันไปหรือเรียกง่ายๆ คือการจัดลำดับชั้น
    นั้นเอง เจ้าของควรเริ่มฝึกสุนัขตั้งแต่เล็กๆ และหากคุณปฏิบัติเช่นนั้นเมื่อสุนัขอายุได้ประมาณ 6 เดือนสุนัขของ
    คุณก็ควรที่จะเข้าใจคำสั้งพื้นฐาน (ชิด นั่ง หมอบ คอย มาหา) ได้อย่างเป็นอย่างดีดี
    โปรดพึงระลึกไว้เสมอว่าการจัดลำดับชั้นของสมาชิกนั้น ต้องทำอยู่ภายใต้จิตใจที่เมตตา รักสุนัข ไม่ใช่
    ทำการทารุณ ทำร้ายสุนัข

ขอขอบคุณบทความดีๆจาก http://www.dogmanclub.com
  • สองสามวันที่ผ่านมามีข่าวพิทบูลอีกแล้วแม้ว่าจะไม่บ่อยนักแต่ก็แสดงให้เห็นว่า ยังมีคนจำนวนมากที่นำพิทบูลไปเลี้ยงแต่ไม่ทราบว่าพิทบูลคืออะไร

สุนัขพันธุ์ดุ หมากัดแข่ง หมาลากน้ำหนัก ต่างๆนาๆที่คนๆนั้นได้พบพิทบูลในอากับกิริยาที่ต่างกัน แต่นั้นก็ไม่ได้หมายความว่าคนๆนั้นรู้จักสุนัขพันธ์นี้จริงๆ ต่อเมื่อนำพิทบูลไปเลี้ยงด้วยตนเองจึงจะทราบว่าพิทบูลเป็นอย่างไร แต่ในบางครั้งการทราบว่าพิทบูลเป็นอย่างไรอาจสายเกินไป

นอกจากคลิปแล้วจะมีคำอธิบายที่พอจะทราบว่าพิทบูลเป็นอย่างไร ในฐานะที่เลี้ยงพิทบุลมาหลายตัว หลายปี ช่วงสี่ปีที่ผ่านมาเลี้ยงพิทบูลทั้งหมดเจ็ดตัว สุดท้ายต้องยกให้คนอื่นหมดเหลือแค่ตัวเดียว....

"ทาสผู้ภักดี ปีศาจสังหาร" คำๆนี้หากในหมู่ผู้เลี้ยงพิทบูลคงทราบดีว่าหมายความว่าอย่างไร คือพร้อมที่จะตายเพื่อเจ้าของ และพร้อมที่จะฆ่าสิ่งมีชีวิตที่อยู่รอบข้าง ส่วนใหญ่การฆ่าของพิทบูลเพราะมันเข้าใจว่าเจ้านายพอใจ หรือไม่ก็เพราะหวงเจ้าของ เป็นลักษณะของการกลัวถูกแย่งความรัก คือพิทบูลต้องการให้เจ้าของรักมันเป็นอันดับหนึ่งไม่เป็นสองรองใคร

ไม่กลัวเจ็บไม่กลัวตาย เป็นสัญชาตญาณของพิทบูลเมื่อเวลาต่อสู้หรือเมื่อเวลาปกป้องของรัก

มีความมุ่งมั่นสูงผิดจากสิ่งมีชีวิตทั่วไป

มีกรามที่แข็งแรง ปลาฉลามมีกรามที่แข็งแรงที่สุดในโลก ส่วนพิทบูลเป็นสัตว์ที่มีกรามแข็งแรงเป็นอันดับสี่ของโลก

ทึ่ม..... คือดูเหมือนไม่ฉลาดในหลายๆเรื่อง แต่ในบางเวลาก็ฉลาดจนน่าแปลกใจ เช่นในเวลาที่พิทบูลล่าสัตว์ หรือเวลาที่ต่อสู้กับคู่ต่อสู้ (สนัขที่ใช้กัดแข่ง)

"เชื่องเหมือนแมว ดุเหมือนเสือ" คือพิทบูลมีสองบุคคลิก ความเป็นตัวตนของพิทบูลสองเวลา สองอารมณ์จะดูเหมือนว่าเป็นคนละตัวกัน

ทำไมพิทบูลกัดเจ้าของ นี่เป็นคำถามที่เมื่อเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดขึ้น

๑.พิทบูลเป็นสุนัขมีเจ้าของเดียว เจ้าของในที่นี้ไม่ได้หมายความว่าการเป็นคนให้อาหาร แต่หมายถึงคนที่ดูแลและแสดงความรักต่อตัวมัน เช่นการอาบน้ำให้ การสัมผัสอย่างอ่อนโยน การเล่นผ้า ลูกบอล การพาออกไปไหนมาไหนด้วย รวมถึงการพูดคุย แม้ว่าพิทบูลจะไม่เข้าใจว่ามันหมายความว่าอะไร แต่นั่นหมายถึงความรักที่พิทบูลเข้าใจ หากเพียงแต่ให้อาหารแล้วปล่อยทิ้งไว้ในกรงหรือในโซ่นั้นไม่ได้หมายความว่าเป็นเจ้าของ

ในใจของสุนัขจะคิดว่าเราคือสมบัติชิ้นสำคัญที่สุดในชีวิต คนที่พิทบูลไม่ได้คิดว่าเป็นเจ้าของจะทำร้ายพิทบูลรุนแรงไม่ได้ "พิทบูลเป็นนักสู้"

๒.เวลาให้อาหารต้องเล่นกับมันโดยดึงรางอาหารออกมาเวลามันกำลังกินอาหาร จะทำให้พิทบูลไม่หวงอาหาร ต้องทำตั้งแต่เล็กๆ หากเป็นสายกัด ต้องให้อาหารเป็นเวลา ออกกำลังกายเป็นเวลา

๓.สุนัขทุกสายพันธุ์มีการมองเห็นที่เป็นสีขาวดำ เวลาเข้าบ้านตอนกลางคืนต้อเรียกชื่อมันก่อน เพราะบ้างครั้งเราอาจอยู่ไต้ลมสุนัขไม่ได้กลิ่นมันจะเข้าใจว่าเราเป็นคนร้าย

หากไม่อยู่ในเงื่อนไขดังกล่าวพิทบูลจะเข้าโจมตีผู้เลี้ยงเป็นเรื่องที่เป็นไปแทบไม่ได้ บางคนอาจสงสัยว่าทำไมจึงมั่นใจเช่นนั้น นั่นเป็นเพราะการที่พิทบูลมีการถูกคัดเลือกสายพันธุ์มาเป็นอย่างดี ในสมัยโบราณพิทบูลตัวที่ทำร้ายเจ้าของจะถูกกำจัดทิ้ง ตัวที่ไม่แข็งแรง ใจไม่สู้ จะถูกกำจัดทิ้ง ในการคัดเลือกสายพันธุ์ในสมัยโบราณ พิทบูลสองตัวจะถูกนำไปปล่อยในหลุมที่คนขุดขึ้น ตัวไหนรอดจากการกัดกันก็จะปีนขึ้นจากหลุม พิทบูลตัวนั้นจึงจะได้ดำรงพันธุ์ต่อไป ด้วยเหตุนี้พิทบูลจึงมีความอดทนและมีความมุ่งมั่นสูงกว่าสุนัขทั่วๆไป

ขอขอบคุณ ท่านพระครูสุวีราจารคุณ แหล่งที่มา http://www.oknation.net/blog/19/2008/12/26/entry-1 ครับ

ปล. ในบทความของท่านพระครูสุวีราจารคุณ ด้านต้น มีหลายๆคำที่ผมประทับใจซึ่งมันแสดงได้ถึงความเป็นพิทบูล เช่น "เชื่องเหมือนแมว ดุเหมือนเสือ" ,"ทาสผู้ภักดี ปีศาจสังหาร" ผมคิดว่าท่านผู้เลี้ยงทุกท่านคงจะคิดเหมือนผมเช่นกันนะครับ และหวังว่าบทความที่นำมากฝากจะสามารถชี้แจงได้ว่าทำไมมันถึงมีข่าวอย่างนั้นออกมา ???

ด้วยความเคารพครับ
    torilaz_nu_PL
    Phitsanulok Pit's Club
  • จน ตอนนี้ผมยังไม่เห็นหน้าหมาเลย
    ไฟล์แนบ
    jed2.png 17K
  • ตรงนี้น่าจะเป็นสาเหตุ ( คนที่พิทบูลไม่ได้คิดว่าเป็นเจ้าของ จะทำร้ายพิทบูลรุนแรงไม่ได้ "พิทบูลเป็นนักสู้" )
  • เห็นข่าวแล้วเซร็งเล พิทบูลไม่ผิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • สำหรับผมกับพิทบลูทุกอย่างยังเหมือนเดิมครับไม่ว่าจะมีข่าวอย่างไรเกี่ยวกับพิท
    ก็ยังเลี้ยงค้วยความรักและชอบที่มันเป็นพิทบลู (2ตัวนอนในบ้าน อีกตัวนอนในกรงนอกบ้าน)
    แต่จะบอกคนในบ้านเสมอว่าต้องคุมมันสั่งมันสอนมันอย่าให้มันคุมเรา สุนัขที่ไม่ได้รับการสั่งสอนเลย
    ก็ไม่แตกต่างอะไรกับเด็กที่ไม่ได้รับการอบรมไม่รู้ว่าอะไรถูกอะไรผิดและดีชอบอย่างไร ที่บ้านผมเวลาให้อาหาร
    ทุกครั้งจะต้องบอกให้มันนั่งลงก่อนถึงจะให้ ถ้าไม่นั่งก็จะไม่วางอาหารให้ ไม่ว่าจะเป็นหลาน แม่ผม หรือน้องสะใภ้
    จะเป็นคนให้ก็ตาม (เพียงแค่นี้ก็เท่ากับเป็นการฝึกให้มันยอมรับคำสั่งของคนในบ้านแล้ว )และอีกอย่างที่สำคัญมากก็คือ
    คำสั่งว่าหยุดหรืออย่า สำหรับผมแล้วผมจะฝึกด้วยลูกเทนนิสครับ เพราะผมจะหัดให้วิ่งเก็บลูกเทนนิสตั่งแต่เล็ก
    หมาของผมมันจะบ้าลูกเทนนิสมาก แต่ไม่ว่ามันจะอยากได้ขนาดไหนก็ห้ามงับออกจากมือผมเด็ดขาดมันจะต้องนั่งลอจนกว่าเรา
    จะคว้าง ถ้ามันจะงับลูกบอลจากมือก็จะดุมันด้วยน้ำเสียหนักแน่นว่า "อย่า" แต่ถ้ายังทำอีกก็จะดุมันอีกครั้งและทำให้มันรู้ว่าเราไม่พอใจ
    จากนั้นก็จะเก็บลูกบอลทันที ทำอย่างนี้ไม่กี่ครั้งมันก็รู้ว่า"อย่า" หมายความว่า หยุดหรือไม่ทำหรือไม่ทำต่อ
    พิทบูลเป็นสุนัขที่มีความเชื่อมั่นและมีความคิดเป็นของตัวเองสูง การที่เราให้อาหารมันแล้วสั่งให้มันนั่งลงก่อนก็
    เทากับว่าเป็นการเตือนมันว่า มันจะต้องปฏิบัติตามและเชื่อฟังคำสั่งของคนในบ้าน
    (ควรจะให้ทุกคนในบ้านมีส่วนในการให้อาหาร นอกจากสุนัขจะเชื่อฝังคำสั่งของคนในบ้านแล้วยังเป็นการสร้าง
    ความผูกพันธ์ระหว่างคนในครอบครัวกับสุนัขด้วย)

บรรณยายมาซะยาวก็เพราะว่าเป็นห่วงน้องๆมือใหม่ที่เพิ่งเลี้ยงพิทครับ สำหรับมือเก่า เก๋าๆ ก็คงไม่มีอะไรจะแนะนำครับ

รักพิทเหมือนเดิมครับ:019::062:
  • บทความดีดีจากท่านทั้งหลายมีประโยชน์มากครับ
  • :063::063::063: ให้กับหลายคน
    สำหรับการแสดงความเห็นในกระทู้นี้
  • หมามันติดสัด
    ไปตีมันก็สมควรแล้วแหละคับ
    รู้ๆอยู่ว่าเวลาติดสัดอารมมันแปลปรวนขนาดไหน