ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• วอนถาม..
    รู้สึกว่าขนร่วงผิดปกติ จิบติดมือขึ้นมาเลย....

ผู้รู้ช้วยตอบหน่อย..มีวืธีแก้อย่างไร ..หรือผมคิดมากไปเอง..

ขอบคุณครับ...

• อาหาร ที่อยู่ ผลัดขน
    ถ้ามันไม่เยอะจนเกินไปก็อย่าไปเครียดคับ
    แต่ถ้าเยอะเวอร์ ก็แพทย์เถอะ
  • จริงๆเเล้วอาการขนล่วงมีหลายสาเหตุครับ...
    เเต่ก่อนที่ผมจะตอบขอบอกนิดนึงครับ...จริงๆคุณ tidmuk ต้องบอกระเอียดกว่านี้ครับ...เช่น หมาคุณอายุกี่เดือน หมาคุณกินอะไรบ้าง อาบน้ำกี่ครั้งต่อเดือน ที่นอนหมาเป็นเเบบไหน ปูน หรือไม้หรือดิน คุณเลี้ยงหมาเเบบไหน เอาไว้ในบ้าน หรือนอกบ้าน หมาโดนเเดดมากรึป่าว...ยังมีอีกเยอะ เเต่ผมขอหยุดไว้เเค่นี้
    ผมจะบอกหลักๆเลยละกันครับ
    1 เกิดจากอาการผลัดขน ซึ่งมันเป็นธรรมชาติของมันครับ ซักพักก็คงจะหาย อาจจะ1เดือน หรือ เดือนกว่าๆ หรือมากกว่านั้นนิดหน่อยถ้าจะให้บอกว่ากี่วันผมก็บอกไม่ได้ครับ....อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ.
    2 หมาอาจจะเเพ้ยา เเพ้อาหาร หรือ เเพ้เเชมพู
    3 หมาอาจเเพ้ที่อยู่อาศัย..เช่นที่อยู่อาศัยอาจเป็นปูน
    4 หมาอาจโดนน้ำบ่อยเกินไป
    5 หมาอาจได้รับการถ่ายทอดมาทางพันธุกรรม
    6 หมาอาจเเพ้อาหารที่มันกิน
    ปกติ หมาก็จะขนล่วงอยู่เเล้วครับ...เเต่ถ้าล่วงมากๆเเสดงว่าผิดปกติ...หรือ....มันอาจผลัดขน

ทางเเก้ก็คือ...ทำตรงข้ามที่ผมบอกให้หมดถ้าคุณทำ ยกเว้นข้อ 1 กับข้อ 5
    เช่น 1 ถ้าคุณอาบน้ำมันบ่อย ก็ให้หยุดอาบน้ำเสีย หรือนานๆอาบครั้ง..
    2 ถ้าหมานอนบนปูน ก็หาผ้ามารองเสีย...หรือเอาไปนอนในกรง นอนบนไม้ หรือดินเเทน
    3 ลองเปลี่ยนอาหารการกินของมันดู
    ที่พูดมาก็ประมาณนี้เเหละครับ อะไรที่ช่วยตอบได้ก็จะช่วยครับ..เราอาจปรับเปลี่ยนได้ครับ..ตามความต้องการเเละสดวกสบายของหมา
    ลองทำดูเองก่อน....ถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยพึ่งหมอครับ...เรื่องบางเรื่องเเบบนี้ให้เราพึ่งตัวเองก่อนครับลองทำดูครับทำได้เเล้วจะมีความภาคภูมใจ...

ดีขึ้นยังไงก็มาบอกกันบ้างนะครับ....เลี้ยงหมาให้มีความสุขครับ...อย่าเครียด ทุกอย่างมีทางเเก้ครับ.
  • พี่หมึกที่ย้ายไปอยู่ใต้ใช่มั้ยคะ
    .....อิอิ... อย่าเพิ่งกลุ้มใจดิ้คะ
    ช่วงนี้ลูกสาวก็ขนร่วงเหมือนกัน
    จับมันมาเกาตามตัว ขนมันก็ร่วงมา
    แต่ไม่ใช่ว่าร่วงมาเป็นกระจุก แหว่งเป็นหย่อมๆนะ
    แค่เป็นขนๆหลุดมาเท่านั้น
    แต่ถ้าแหว่งๆเป็นกระจุกละก็....หาหมอดีก่า อาจจะเป็นเชื้ออะไรสักอย่างก็ได้
    หรือว่ากินอาหารที่มันจัดมากไป อาจเป็นไปได้นะ
    อืม วิธีที่คุณหินแนะนำมาก็น่าจะช่วยได้บ้างนะคะในเบื้องต้น