ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยหน่อยครับหมาโดนยุงกัด
  • คือผมเลี้ยงอยู่ในมุ้งนะครับแต่มันก็โดนกัดแล้วมันโดนกัดเยอะมากครับให้กินยาก็แล้วแผลก็ไม่หาย
    ใครมีวิธีช่วยหน่อยครับ
  • ขอขอบคุณพี่มารค์ด้วยครับที่ให้พื้นที่ดีดี
  • เดี๋ยวก็ตกสะเก็ดแล้วก็หายเองครับ แต่หาวิธีป้องกันไม่ให้เกิดใหม่ก็แล้วกันครับ ต้องระวังเรื่องพยาธิในกระแสเลือดนะ ยุ่งกัดมากๆ
  • มันแพ้คับ เป็นตุ้มแดงๆๆทั่วท้องใช่มั้ย
  • แล้วแบบนี้เราต้องฉีดยาอะไรป่าวคับ
  • ไปหาหมอก้อดีคับ แต่ผมปล่อยให้หายเอง ให้มันสร้างภูมิคุ้มกันอ่าคับ
  • ใช่ครับมันเป็นตุ้มทั่วเลย
  • ขอบคุณทุกข้อความครับ
  • ผมก้อเป็นคับ เมื่อก่อนใช่ยาก กันยุงแบบเสียบปลั๊ก แต่มาคิดอีกที หมามันจมูกไวกว่ามนุษย์หลายเท่า
    มันคงทรมานมาก ก้อเลิกไป
    ปัจจุบันไม่ได้ใช่อะไรเหมือนกันคับ
    แต่จะหา ที่ดัก ยุงแบบ แสงไฟดูว่ามีป่าว อาจจะดีที่สุดคับ
    ถ้าท่านมีทีเด็ด อะไรแนะมาบ้างนะคับ
  • ผมเคยเห็นเครื่องดักยุงที่เป็นแบล็คไลท์ ด้านล่างเป็นพัดลมดูดยุงเข้าไปในตาข่ายดักได้ทั้งยุงและแมลง
    เป็นผลิตภัณฑ์ของคนไทยทำเองที่ เจเจมอล์ แต่ตอนนี้เดินไปดูไม่เจอแล้ว ถ้าไงก็ลองหาดูครับ
  • ยากันยุงสำหรับสุนัขอีกทางเลือกครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    spd_20090118111639_b.jpg 42K
  • มีกรงสองชุด นอกบ้านกับในบ้าน ยุงส่วนมากจะมาเป็นเวลา ช่วงหัวค่ำกับช่วงเช้า ช่วงหัวค่ำก็เอาหมาเข้าในตัวบ้านสะ เหรอไม่ให้ดีกลางคืนก็ให้หมานอนกรงในบ้านสะเลย (ในกรณีไม่ได้เลี่ยงไว้เฝ้าบ้าน) ยุงนอกจากจะกัดหมาทำให้มีตุ่มแดง แล้วยังเป็นพาหะนำโรคพยาธิหนอนหัวใจอีกด้วย ควรระวังให้ดี
  • ขอบคุณข้อมุลทุกท่านคับ
    แต่อยากได้ที่เป็นไฟดักคับถ้ามีข้อมูลว่างลิงค์ให้หน่อยคับ
  • อิๆ ให้ดี แบบหวังผล ต้องเครื่องดูดยุงคะ
    ใช้ไฟแบ๊คไล้ท์ ติดในถัง และมีพัดลมดูดใส่ถุงมุ้ง
    ทำส่งครูที่โรงเรียน โดนยึดเอาไปโชว์ ไม่ยอมให้คืน
    เซ็งเลยคะ
  • มีรูปป่าวเอามาให้พี่ดูหน่อยดิ
  • ไม่มี ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
    เคยเห็นใน Home pro พันกว่าบาท สู้ของหนูไม่ได้
    ทุนไม่กี่ร้อย ลุยงานหนักได้
    เช้าขึ้นมา ได้ยุงเป็นลูกมะพร้าว
  • หายาไอโวเม็กมาฉีดป้องกันพยาธิหนอนหัวใจหาซื้อได้ตามร้านขายยาเกี่ยวกับพวกประเภทหมู ไก่ เป็ด วัวครับ
  • เคยอ่านเจอว่าใช้น้ำมะกรูดทาให้ทั่วตัวกันยุงได้
  • ผมใช้น้ำตะไคร้หอมครับหาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องหอมหรือร้านน้ำมันหอมระเหยครับวิธีใช้คือฉีดใส่มือแล้วลูบตามตัวสุนัขตามแนวขนอย่าย้อนขนนะครับและอย่าฉีดใส่สุนัขโดยตรงเพราะเนื่องจากในน้ำมันตะไคร้มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์สุนัขอาจแพ้ได้ครับ ใช้ครั้งหนึ่งจะอยู่ได้ประมาณ 3-4 ชั่วโมงครับจากที่ใช้มาก็ช่วยได้เยอะครับและไม่มีสารตกค้างกับตัวสุนัขครับเพราะเป็นสมุนไพรครับ
  • ผมใช้ต้นไม้กันยุง ไม่รู้เรียกว่าต้นอะไร ซื้อมา2ต้น มันดีขึ้นมานิดหนึ่งแต่ไม่ได้ดีที่สุด
  • ต้นอะไรคับ คุณกร
  • จริงๆเเล้วผมไม่ต้องทำอะไรเลยครับ....
    ให้กินยาถ่ายเเละป้องกัน พยาธิหนอนหัวใจ V-MAX 6,000 กล่องนึงก็ร้อยกว่าบาทมี 6 เม็ด กินตามน้ำหนักหมา ทุกๆเดือน ช่วยได้มากครับ...
    ส่วนเรื่องตุ่มไม่ต้องห่วงครับ เอาไปใส่น้ำให้หมดเลย...อิอิ (ล้อเล่นครับ) ช่วงเเรกจะช้าหน่อย..เเต่มันจะค่อยๆหายไปเองครับ...ต่อไปจะขึ้นน้อยลง เเล้วต่อไปอีก จะไม่ขึ้นอีกเลย หมาจะเเข็งเเรงตามปกติ
    เเต่......ทำไมต้องมีเเต่.....มีอีกหลายปัจจัยครับ.....
    1 คุณต้องให้วิตามินรวมด้วย
    2 คุณต้องให้อาหารที่มีสารอาหารครบถ้วน เกรดไม่ต่ำเกินไป ทางที่ดี ใช้เกรดพรีเมี่ยมครับ
    3 ต้องให้หมาออกกำลังกายบ้าง
    สรุปเเล้ว คือ กินอาหารดี ออกกำลังกาย กินยาถ่าย กินวิตามินรวม...ต่อให้อยู่ป่าอเมซอนก็ไม่กลัว 555+
    ปล. ยาถ่ายที่ว่าคือตัวยาที่สำคัญใช้ถ่ายพยาธิหนอนหัวใจเเละอื่นๆ รวมทั้งไข่ของมันในกระเเสเลือดด้วย รวมทั้งตัวยายังมีฤทธิ์ป้องกันอีกด้วย ไม่ไช่เเค่ถ่ายอย่างเดียว

ปล. ดูตัวยาให้ดีนะครับ คำว่ายาถ่ายคำเดียว เเต่ตัวยาไม่เหมือนกัน มันมีหลายเเบบเด้อ.... เเต่เเบบที่ผมบอกคือผมได้ทดลองใช้เเล้ว ตัวยาก็ไม่มีผลข้องเคียงกับหมา หมากินง่าย ผมใช้ป้อนโดยตรง เเต่ห้ามใช้กับหมาพันธ์ คอลลี่ เเล้วก็อะไรนี่เเหละจำไม่ได้ เเต่เขามีเขียนบอก..

ปล. ใช้เเล้วจึงบอกต่อครับ...ไม่ทำตามไม่เป็นไรครับ. มาเเชร์ความรู้กันครับ

เห็นว่าเลี้ยงพิตบูลนะเนี่ย...จึงมาบอกต่อ

ปล...รักทุกคน(คนเลี้ยงหมาพิตบูล)
  • ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
  • ของผมท ก.ย.15 เลยครับ บางๆช่วยได้เยอะเลย 100% แต่ช่วงหลังลืมทาบ่อยๆ มมาอีกแล้วตุ่มครับ
  • พี่ makotoHIN29 ค่ะ V-MAX 6,000 หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ^^

ตอนนี้ที่บ้านเปิดพัดลมให้กับทายากันยุงค่ะ ใช้ อ็อฟ สูตร เด็ก สีม่วง ทาบางๆ หอมด้วย
    แต่ซอฟเฟล ที่บ้านไม่เอาอย่างแรงค่ะ ได้กลิ่นก็ไม่ให้โดนตัวแล้ว

ยาจุดกันยุง บัค อเวย์ ที่บ้าน ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่เลิกใช้เก็บแต่ถาดที่แถมมา - -
  • หาซื้อได้ตามร้านขายอาหารหมาทั่วๆไปครับ คุณ FABB..กล่องสี่เหลี่ยม สีเหลืองๆอะครับ.

ส่วนตัวผมว่าการที่เราเอายาต่างๆไปทาบริเวณตัวหมา ผมว่ามันไม่ดีหรอกครับ. อย่าลืมนะครับหมามันจมูกเร็วกว่าคนมาก คนอาจจะหอม เเต่หมาไม่หอมด้วยเเน่นอน เเต่กลับทำให้มันหงุดหงิดเเละรำคาญด้วยซ้ำไปครับ..
    เพราะกลิ่นที่หมาไม่ต้องการ ดั๊น..ไปกลบกลิ่นตัวมันซะงั้น สังเกตุได้โดยการที่ หมาจะนอนหงายเอาตัวถูกับพื้นไปมาเพื่อให้กลิ่นนั้นหลุดออก เเสดงว่ามันเริ่มไม่ชอบเเล้ว...

บางตัวที่เจ้าของทำเเล้วมันไม่ชอบ ถึงขั้นกับ ขู่เจ้าของ หรืออาจจะกัดครับ....ตัวอย่างเคยมีคนมาลงบอกในบอร์ดนี้เเล้วครับ.. พยายามนึกถึงใจหมาให้มากๆครับ หมาไม่ใช่คนครับ เเถมอาจจะอันตรายต่อหมาด้วย ถ้าจะซื้อยาทากันยุงให้หมาทุกๆวัน เเนะนำให้ทำกรงใส่ตัวหมาเเล้วติดมุ้งลวดให้มันดีกว่าครับ...

ส่วน ยากันยุงนั้นห้ามนำกากมะพร้าวมาจุด หรือ เอายากันยุงของคนมาจุด มันเป็นอันตรายต่อหมาครับ ส่วนยังไงไม่พูดต่อเเล้วกันครับ ตัวอย่างก็มีอีกเหมือนกันครับในบอร์ดนี้ หมาตายเลยครับ.. หมาสูดดมบ่อยๆจะเกิดการสะสมครับจนตายในที่สุด ถ้าจะใช้ยากันยุง ขอให้เป็นยากันยุงของหมาโดยเฉพาะนะครับ..อย่าไปใช้ของคน.
  • ขอบคุณจ้า K' MakotoHIN แล้วเปลือกส้มเอามาจุดนี่ได้หรือเปล่าค่ะ
    เคยเห็นเวลาไปบ่อตกปลาเค้าชอบเอามาจุดให้

• ถ้าจะเอาอะไรมาจุดให้มัน เเนะนำ ซื้อของที่เขาใช้สำหรับสุนัขโดยเฉพาะดีกว่าครับ...
    เเต่โดยส่วนตัวผมผมจะไม่จุดอะครับ กลัวมันเป็นอันครายต่อหมา
    ผมจะให้กินยาดีกว่า หรือถ้าใครมีเงินหน่อย ก็ติดมุ้งลวดที่กรงหมาเลยครับ..