ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาการบาดเจ็บขาหลัง รบกวนหน่อยครับ
  • หมาผมยกขาหลังรู้เลยว่าเจ็บขา ทุกวันนี้ดูเหมือนจะเจ็บมากขึ้นเพราะยกขาสูงขึ้นกว่าเดิม
    พาไปหาหมอ มาสามครั้งแล้วเปลี่ยนหมอครั้งสุดท้าย ไปหาเค้าบอกว่ากล้ามเนื้ออักเสบฉีดยา ละกินยาประมาณ 7 เม็ดอาการดีขึ้นแล้วก็เหมือนจะหาย อีกอาทิตย์ก็เป็นเหมือนเดิม ตอนนี้รักษามาสามครั้งเป็นแบบนี้ทุกครั้ง หมอสรุปแบบนี้ทุกครั้ง ถ้ากล้ามเนื้อหมาเจ็บขังกรงตลอดจะพอมั้ยครับ คือเค้าเป็นหมาพลังเยอะชอบลากผมเดิน วิ่งออกตัวแบบกระชากตลอด กระโดดขึ้นลงเตียง วิ่งมาก ๆ การกระชากแรงพอสมควรครับ เค้าเป็นเฟร้นบลูด๊อก ไปหาหมอหายอาทิตย์เป็นอาทิตย์เลยรบกวนเพื่อน ๆ เพื่อใครเคยเป็นบ้าง

ขอบคุณครับ

ปล.นิดนึงการดูแลรักษาเพิ่มจากที่หมอให้มาคือยาฉีด ผมนวดให้เค้าทุกวันไม่รู้ว่าจะผิดหรือถูกนวดด้วย น้ำมันมวย กะเค้าเตอร์เพน
  • อาการกล้าวเนื้อเอ็นอักเสพให้กินยา ไรมาดิล เป็นยาแก้ปวดแก้อักเสพ เม็ดสี่เหลี่ยบสีน้ำตาล ปกตกร้านหมอขายเม็ดละ 30-35 บาท กินวันละเม็ด หมาบาทเจ็บกล้ามเนื้อต้องใช้เวลารักษานาน 1-2 อาทิตย์ ในายที่เป็นมาก อาดใช้เวลา 1-4 อาทิตย์

ในกรณีการออกกำลังการในหมาที่ออกกำลังกายมีเเรงขับมาก ให้ใช้วิธีจูงเดินในระยะไกลแทนการวิ่งเพือลดอาการบาทเจ็บจากการกระเเทก การออกกำลังกายที่ดีสำหรับหมาที่มีอาการบาทเจ็บคือการว่ายน้ำ

ถ้ากินยาเเล้วอาการไม่ดีขี้นตามลำดับ ควรพาสุนัขไปทำการเอ็กซเรย์ เพือดูความผิดปกติของข้อสะโพก

Sharing of the training dogs.
    http://www.facebook.com/home.php?sk=group_132075483535221
  • รักษาแล้วต้องดูแลด้วยครับขังกรงไว้ก่อนอย่าเพิ่งให้เครื่อนไหวมากนวดเบาๆระวังหน่อยเดี๋ยวจะเป็นมากกว่าเดิม
  • หมาผมเคยเป็นครับ อยู่ดีๆ ก็ไม่กล้าลงน้ำหนักที่ขาหลัง พาไปตรวจก่อน
    เพราะกลัวว่าหมาจะติดนิสัยในการเดิน ปรากฏว่าไม่เป็นอะไร แค่กล้ามเนื้ออักเสธ
    ให้กินยาแก้ปวด พักไว้ในกรง ปล่อยมาอึฉี่แค่นั้น 3 วัน หาย ค่อยพาออกมาเดินเบาๆ
  • ไปนวดมันทำไมคับ หมอแนะนำหรอคับ ขนาดนักกีฬาบาดเจ็บเบื้องต้นเค้าให้ใช้ความเย็นปะคบเพื่อหยุดการไหลเวียนของเลือดที่จะไปคั่งค้างบริเวณที่อักเสบแล้วคุณไปเอายานวดร้อนไปนวดเค้า
  • ขอบคุณครับ ทุกความรู้ช่วยผมได้เยอะเลย