ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องเล่าของบ้านหลังหนึ่ง
  • สวัสดีค่ะ
    พอดีว่าบ้านเรามีสมาชิก 4 ขาอยู่ 8 ตัวค่ะ ตัวเล็กเจ็ดตัว ตัวใหญ่หนึ่งตัวค่ะ
    แล้วเมื่อไม่กี่เดือนมานี้ เราได้สมาชิกใหม่มาหนึ่งตัวพิลบลูค่ะชื่อน้องว่าน้องโมเพราะลายเค้าเหมือนแตงโม
    เราเลี้ยงแบบอยู่ด้วยกันค่ะ อยู่ด้วยกันกับคนกับหมา กินด้วยกัน นอนด้วยกันแต่เวลานอนเราแยกตัวใหญ่ให้นอนอีกฝั่งหนึ่งค่ะ เราอยู่กันอย่างมีความสุข แต่เมือไม่นานมานี้น้องโมเป็นอะไรไม่รู้ค่ะอยู่ดีๆก็กัดน้องมาตัวเล็กค่ะ ทางเราก็เห็นว่าไม่เป็นไร แต่นานวันเข้า กัดครบทุกตัวแล้วค่ะเหลือแค่ตัวใหญ่พันธ์ลาบราดอลเท่านั้นที่เป็นเพื่อนของเค้าที่เค้าไม่กัดค่ะ บางตัวที่เค้ากัดถึงกับฉีกเข้าโรงพยาบาลเย็บ8เข็มค่ะ
    ขอความคิดเห็นหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
  • ต้องศึกษาข้อมูลให้มากขึ้นครับ
    สิ่งที่เกิดขึ้นกับคุณทำนองนี้ เป็นเรื่องธรรมดาของผู้ที่เลี้ยงสุนัขพันธุ์พิทบูล
    ในเว็ป พี่ๆเพื่อนๆ มักสอนมือใหม่ที่จะเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ ให้ศึกษาให้ดีก่อน
    ถ้าไม่มีประสบการณ์ควรเลี้ยงเพียงตัวเดียว และควรเลี้ยงอย่างรับผิดชอบสุนัขและสังคมรอบข้าง
    เพราะสุนัขไม่อยู่กับเราแค่1-2ปี แต่จะอยู่กับเราเป็น10ปี

ถ้าคุณ yooo_oo บอกอายุหมาด้วยจะดีมาก
    ที่บอกว่า ไม่กัดลาบราดอร์ เพราะอาจยังไม่ถึงเวลา

รอให้พี่ๆมาช่วยหาทางแก้ไขแล้วกันนะครับ
  • คนเดียว เล่น ซะ 4 กระทู้เลยเหรอ เยอะไปม้างงงงงงงง.............
  • แค่สองกระทู้ค่ะ คุณbombe
  • อายุของเค้า 10 เดือนค่ะ
  • แต่ว่าเรารักเค้ามากที่สุดเลยนะค่ะ
    เพราะชอบเค้าหน้าใหญ่ตัวหอม จมูกก็ใหญ่เวลาจูบจมูกแล้วหล่ำมากๆ
    ตัวใหญ่ชอบกอดมากๆเลยค่ะและก็รู้สึกว่าเค้าก็รักเราไม่แพ้กับที่เรารักเค้าเลยค่ะ
  • หน้าแหกม้างงงงงง
  • ขอโทษครับ อีก 2 กระทู้ด้านล่าง ชื่อ คล้ายๆ กัน
    ผมไม่ทันสังเกตุให้ดีก่อน ขอโทษจริงๆ ครับ :o030:
  • กัดขนาดนั้นแล้ว ยากครับ ของผมเลี้ยงตัวเล็ก5ตัวกับพิทบูลเหมือนกัน มีตัวนึงที่พิทบูลกัด และจะกัดอยู่เรื่อยไปตามอารมณ์ของเค้า ส่วนตัวอื่นๆไม่กัดเพราะเป็นเพื่อนเล่นกัน

ถ้าขึ้นชื่อว่ากัดแล้ว คุณต้องลองหาทางล่ามเค้าไว้แล้วหละครับ ไม่งั้นจะเกิดปัญหาอีกค่อนข้างแน่นอน แค่อายุ10เดือนเองอะ เดี๋ยวแก่กว่านี้หากเราไม่มีวิธีห้ามปรามหรือควบคุมที่ดี ไม่เหลือแน่ครับ

หาทางออกด้วยวิธีการแยกเลี้ยงไว้อีกทาง แล้วก็พยายามฝึกห้ามปรามเค้าดูอีกซักเดือนสองเดือนครับ ส่วนหมาพันธุ์ลาบาดอระวังอย่าให้เค้าเล่นรุนแรงนะครับ เพราะอีกหน่อย เค้าจะเริ่มข่มกันเองแล้วก็จะเกิดปัญหาอีก

ขอให้มีทางออกดีๆนะครับ เป็นกำลังใจให้นะ
  • ถ้ารักเขา...เเละรักหมาตัวที่ถูกกัดก็ขัง หรือล่ามเขาซะ เเล้วจะไม่ต้องสูญเสีย สิ่งใดสิ่งนึง.....
    เเต่การขังเขาหรือล่าม ก็ควรหาเวลาพาเขาไปจูงด้วยครับ.... ผมว่าคุณผิดตั้งเเต่ ที่รับเขามาเเล้ยงเเล้วล่ะครับ ทั้งๆที่มีหมาอยู่มากมาย หมา8 ตัว ต่อไปอาจเหลือเเค่ตัวเดียวก็ได้ครับ...เพราะเจ้าพิตบูลนี่เเหละ
    เเต่ยังไม่สาย ที่จะหาความรู้ครับ ระหว่างหาความรู้ก็ล่ามมันไว้หรือขังมันไว้ก่อนครับ....
    อย่าเลี้ยงพิตบูลเพื่อเป็นเพื่อนกับหมาอื่นครับ..
    พิตบูลเป็นเพื่อนคุณได้....เเต่เป็นเพื่อนกับหมาอื่นไม่ได้ โดยเฉพาะตัวที่มันได้กัดเเล้ว....
    ด้วยความเคารพครับ... ไม่เข้าใจตรงไหนก็มาถามคนในนี้เเล้วกันครับ...
  • อีบ้า เลี้ยงพิทบูลอยู่ ไม่รู้รึไง
    สงสารหมาหวะ อยู่กะเจ้าของออ่นๆ
  • ที่ฉีกอะ เพราะเอ็งไปดึงมัน กรามล๊อคอะไม่รู้จักรึไง เออโทษทีลืมไปว่าขนาดพิทบูลยังไม่รู้จักเลย แล้วจะไปรู้จักอะไรกับกรามล๊อค
    อย่ารู้จักพิทบูลแต่เฉพาะชื่อพันธุ์ ควรศึกษาก่อน เพราะมันไม่ใช่หมาสำหรับทุกคน
    ผมแนะนำให้ขุดหลุด8หลุมรอไว้เลย ถ้าขืนยังไม่แก้ไข
    จากใจ ผีพิทักษ์พิท
  • ในฐานะที่เป็นผู้หญิงขอความกรุณาใช้คำพูดที่ไพเราะหน่อยนะ คุณผี ไม่แนะนำไม่ว่าหรอก หัดให้เกียรติ เพศแม่คุณบ้างนะ :-q
  • คุณผีไม่เห็นต้องว่าเขาขนาดนั้นเลย เค้าอาจจะรับหมามาแต่ยังไม่ได้ศึกษาก็ได้
  • ไม่แนะนำแล้วคยังซ้ำเติมอีก ? กำ ของผมเลี้ยงพิทบูล2-pug1-ชิสุห์1อยู่ด้วยกันทั้งหมดแต่พอพิทบูลตัวเมียเป็นประจำเดือนตัวผู้มันหวงตัวเมียกัดปั๊กผมสลบคาปากเลย
  • ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ
  • ผีเด็ก รู้ความนิดๆ ส่วนมากจำเขามาพูด เอ็งรู้ปล่าว ว่าเรื่องจริงกรามล็อคมันเป็นไง

อย่าไปคิดมากกับคนพวกนี้ นี่แหละครับปากหมาเห่าไม่เลือก หมาผมยังMANกว่ามันอีก