ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีรักษาโรคผิวหนังด้วยสมุนไพรไทย
  • พิบูลที่ดิฉันเลี้ยงเลี้ยงเป็นโรคเเกี่ยวกับผิวหนังค่ะ
    ตอนแรกจะคัน แล้วก็มีตุ้มใส่ๆ เป็นหัวหนองก็มี แล้วก็ยังมีคล้ายๆกับรังแคอีกด้วย
    พาไปหาหมอหมอก็ฉีดยา ให้ยามากินก็ยังไม่หาย เผอิญแม่ดีฉันได้ฝังวิทยุค่ะเข้าบอกว่า
    อาบน้ำสุนัขด้วยน้ำเปลือกมังคุดช่วยให้สุนัขที่เป็นโรคเเกี่ยวกับผิวหนังให้ดีขึ้น
    ดิฉันลองทำค่ะได้ผลจริงๆค่ะ ดีด้วย ตอนนี้พิลบูลของดิฉันไม่มีตุ่ม หายคันแล้วค่ะ
    ขนของเค้ากำลังขึ้นค่ะ
    ถ้าลูกรักของใครเป็นโรคเกี่ยวกับผิวหนังลองใช้วิธีนี้ดูนะค่ะ

1 นำเปลือกมังคุดไปต้มกับน้ำจนน้ำเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลค่ะทิ้งไว้ให้เย็น

2 นำเปลือกมังคุดมาขูดเอาเนื้อของเปลือกออกค่ะเพราะว่าตรงเปลือกนอกที่บางๆของมังคุดมันแข็งค่ะแล้วอยากพึ่งทิ้งน้ำมังคุดนะค่ะ

3 ล้างตัวน้องหมาด้วยน้ำเปล่าที่สะอาดก่อนแล้วนำเนื้อของเปลือกมงคุดที่ขูดออกเมื่อกี้มาขัดที่ตัวน้องหมาค่ะเน้นตรงบริเวณที่เค้าเป็นหน่อยนะค่ะ

4 ถูด้วยเปลือกเสร็จแล้วให้เอาน้ำมังคุดล้างตัวค่ะแล้วทิ้งไว้สักพัก แค่ 5 นาทีพอค่ะเพราะน้องหมาจะหนาว
    แล้วเช็ดตัวให้แห้งค่ะ ห้ามล้างตัวด้วยน้ำปล่าวอีกครั้งนะค่ะเดี๋ยวตัวยาที่อยู่ในเปลือมังคุดจะหายไป

ตัวน้องหมาจะไม่สะอาดนะค่ะเพราะสีของน้ำมังคุดค่ะ
    อาบอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ดูไปเรื่อยๆนะค่ะ
    เพราะน้องหมาของดิฉันอาบไป 3 ครั้งแล้วค่ะเห็นผลได้ชัดค่ะ
    แต่ไม่แน่ใจว่าจะหายขาดหรือปล่าวนะค่ะ ช่วยยรรเทาได้บางก็ดี

แบ่งปันกันค่ะ ขอบคุณค่ะ
  • ขอบคุณจ้า
  • ขอบคุณมากๆ เลยคับ คุณโย
    สนุมไพรไทย กับพิทบูล
    น่าลองด้วยครับ
    แต่ขอติดตามผล คุณโยก่อนครับ ไงก็รายงานมาเรื่อยๆ น๊ะ
    รักน๊ะ จุ๊บๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ขอบคุณสำหรับสาระดีๆนะครับ เอ้าลองงงงงงง !!!!
  • ลองดูก็ไม่เสียหายนะค่ะ
    เค้าบอกว่าไม่ลองไม่รู้ค่ะ
  • เดี๋ยวจะลองดูครับเพราะของผมเหมือนกำลังจะมา