ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องจริงของการบี้เห็บ!!!
  • ยังมีผู้เลี้ยงสุนัขมากมายหลายท่าน ที่เชื่อว่าเมื่อบี้เห็บแล้วจะทำให้เกิดเห็บมากมายเป็นทวีคูณ ท่านเหล่านั้นจึงสั่งสอนลูกหลานของตนต่อๆ กันมาว่า เมื่อเก็บเห็บออกจากตัวสุนัขแล้ว อย่า บี้เห็บเป็นอันขาด การบี้เห็บตัวเมียที่ตัวเป่งนั้น จะทำให้เกิดลูกเห็บขึ้นเป็นจำนวนมหาศาล ทั้งหมดนี้เป็นความเชื่อที่คลาดเคลื่อนไปจากความจริง ความเป็นจริงเป็นเช่นนี้ เห็บแข็งตัวเมียจะวางไข่เพียงครั้งเดียวเป็นจำนวนมากมาย อาจมากถึง 3,000-4,000 ฟอง และเมื่อวางไข่จนหมดท้องแล้ว เห็บตัวนั้นก็จะตายไป แต่ก่อนที่จะวางไข่ได้ มันจะต้องได้รับการผสมพันธุ์และต้องกินเลือดสุนัขจนตัวเป่งเต็มที่เสียก่อน ถ้ายังไม่ได้กินเลือดหรือกินยังไม่เพียงพอ ก็ยังไม่สามารถวางไข่ได้ เมื่อจะวางไข่ เห็บตัวเมียนั้นจะต้องหล่นจากตัวสัตว์ แล้วหาที่ปลอดภัย เช่นใต้ก้อนดินหรือก้อนหินบนพื้น หรืออาจเป็นร่องตามกำแพงหรือรอยแตกของไม้ใกล้พื้นดิน ในการวางไข่ จะใช้เวลาหลายวัน อาจนานหลายสัปดาห์ก็ได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิของสิ่งแวดล้อม กระบวนการวางไข่ มีความสลับซับซ้อนซึ่งจะไม่ขออธิบายในที่นี้ แต่อย่างไรก็ตาม ไข่ที่ถูกปล่อยออกมาแต่ละฟอง จะต้องถูกเคลือบไว้ด้วยสารคล้ายไขซึ่งกันน้ำไม่ให้ ระเหยออกจากไข่ไว้ชั้นหนึ่งก่อน หลังจากนั้น ไข่จะถูกเคลือบไว้ด้วยสารที่มีคุณสมบัติป้องกันการเกิด oxidation (=การทำปฏิกริยากับออกซิเจนในอากาศ) ไว้อีกชั้นหนึ่ง ดังนั้นถ้าเห็บที่มีไข่เต็มท้องถูกบี้จนแตกเลือดทะลักออกมา และอาจมีไข่บางส่วนไม่ถูกทำลาย ก็มิได้หมายความว่าไข่เหล่านั้นจะฟักออกเป็นตัวอ่อนได้ ทั้งนี้เพราะไข่เหล่านั้น ไม่ได้ถูกเคลือบด้วยสารทั้ง 2 ขั้นตอนดังกล่าวข้างต้น ไข่เหล่านั้น จึงแห้งจากความร้อนของอากาศและฝ่อไปในที่สุด อย่างไรก็ตาม การที่ผู้ใหญ่แนะนำเด็กๆ ว่าอย่าบี้เห็บ อาจจะมีเหตุผลอื่นแฝงอยู่ก็ได้ เช่น เมื่อบี้เห็บแล้ว อาจจะทำให้พื้นเปื้อนเลือดที่ทะลักออกจากตัวเห็บ ทำให้พื้นเป็นรอยด่าง-ดวง ไม่น่าดู ทางเลือกอื่น ก็คือ เมื่อเก็บเห็บได้มากในแต่ละครั้ง ก็อาจลวกด้วยน้ำเดือด เห็บก็จะตายหมด หรืออาจเก็บใส่ขวดแอลกอฮอล์หรือน้ำมันก๊าด เห็บจะตายและถูกดองไว้ ไม่เน่าเปื่อย เมื่อเก็บเสร็จแล้ว ปิดฝาขวดไว้ให้แน่น และสามารถนำมาใส่เห็บในการเก็บครั้งต่อไปได้อีก ในบางบ้านที่เลี้ยงไก่ไว้ เราอาจโรยเห็บที่เก็บมาได้ ให้ไก่จิกกินก็ได้ เชื่อว่าไม่ทำให้ไก่เกิดการติดเชื้อจากเห็บได้

• ผมใช้แช่ในน้ำยาฆ่าเห็บหมัดเอาครับ ขอบคุณสำหรับความรู้นี้ครับ
  • ข้อมูลจากที่ไหน เชื่อถือได้จริงๆนะ
  • ขอขอบคุณข้อมูลจากอาจารย์กู ค่ะ ( กูเกิล )
  • เห็บและหมัดจะเกิดขึ้น โดยเฉพาะช่วงหน้าฝนที่มีสภาพอากาศ ร้อนชื้น ท่านเจ้าของน้องหมาอาจจะได้เจอกับเจ้าตัวกลมๆเล็กๆ เต็มตัวน้องหมาไปหมดเลย ปัจจัยที่ทำให้เห็บหมัดพวกนี้มีปริมาณเพิ่มขึ้น ปัจจัยต่างๆอาจจะได้แก่ ตัวสุนัข สภาพแวดล้อมที่สุนัขเหล่านั้นอยู่ อย่างเช่น สนามหญ้าหลังบ้าน พื้นที่บริเวณกรงสุนัข หรืออาจจะเป็นสัตว์เลี้ยงตัวอื่นๆที่คลุกคลีเล่นกับสัตว์เลี้ยงของเรา เหล่านี้ก็เป็นปัจจัยที่มีผลต่อปริมารเห็บหมัดเช่นกันคะ
  • น้องมีแฟนหรือยังนี่
  • ขอบคุณสําหรับข้อมูลมากครับ โง่เอาไฟแช็คลนเห็บหมามาตั้งนาน แต่ดีใจครับที่น้องทําให้พี่ลืมตาขึ้น... :020:
  • 555 พี่เต็กผมก็ทำว่ะพี่ เอาไฟลนตลอด พื้นนิเกรียมไปเลย
  • นี่คือเรื่องจริง !!!
  • ถามหน่อยครับพี่ๆที่เคารพ ลูกหมาผมอายุ 2 เดือนพอดีไม่ขาดไม่เกิน มีเห็บแดง และเห็บเทาๆเม็ดใหญ่ทั่วตัว
    ในหูก็มี ผมซื้อยาหยดหลังฆ่าเห็บหมัดมาหยดได้หรือยังครับ ขอบคุณครับ
  • มันฟักไม่ได้ครับ...เพราะ อุณหภูมิ ต้องได้ที่ด้วย ร้อนไปก็ไม่ได้ หนาวไปก็ไม่ได้....
    กระทู้นี้ผมเคยลงมาเเล้วครั้งนึงครับ...นานพอสมควรเเล้ว
    เเต่ไม่ค่อยมีใครเข้าไปอ่านเลย มีหลายๆคนก็ยังเชื่อว่าบี้เห็บหมัดให้มันเเตกเเล้วจะทำให้มันเพื่มจำนวนมากขึ้น
    เเล้วก็ยังมีสัตวเเพทย์บางคนก็ยังเชื่อเเบบนั้นเลย เเต่พอรู้ความจริงเเล้วน่าขำครับ. เพราะคำตอบที่ผมได้มานั้นก็ได้มาจากปากสัตวเเพทย์เหมือนกัน เเต่เป็นสัตวเเพทย์ระดับจังหวัดเลยทีเดียว...... เพราะฉนั้นถ้าเราๆท่านๆอยากได้ความรู้ที่ดี..เเละจริง พยายามหาสัตวเเพทย์ที่มีชื่อเสียงหน่อย...หรือที่ท่าทางมีความรู้เเละประสปการณ์มากๆ เราไปขอปรึกษาได้เลยครับ..ข้องใจเรื่องไหนก็ถามไปเลย ไม่เสียเงินหรอกครับ..ถามฟรีครับ....
  • ตอบผีครับ.. หยดได้เเล้วครับ...เเต่บอกที่คนซื้อมาด้วยนะครับ.ว่าหมาเด็กอายุ 2 เดือน เเล้วเเนะนำร้านที่มีความรู้จริงๆครับที่ให้คำตอบคำปรึกษาได้
    เเต่ 2 เดือนกว่านี่หยดได้เเล้วครับ. รอสองสามวัน ร่วงหมดเเหละครับ..
  • ขอขอบคุณพี่MakotoHIN29 มากๆ ที่จริงผมเป็นคนมีร็อคอิน แต่จำพาสซะเหวิดไม่ได้ก็เลยต้องเป็นผีเรร่อน
    มีวิธีไหนช่วยผมอีกทีครับพี่
  • ไม่เป็นไรครับ..ยินดีครับ เอาหลักง่ายๆใหญ่ๆคือ การกำจัดเห็บหมัดต้องทำ 2 ด้านครับ..
    1 กำจัดโดยตรงที่ตัวสุนัข
    2 กำจัดที่ที่อาศัย หรือที่อยู่ของสุนัข เช่น ตามกรง ตามที่นอน ของสุนัข..
    ถ้าทำ 2 อย่างพร้อมๆกันก็จะโอเค...เลย ได้ผลดีนักเเล...
  • ของที่ใช้ก็ควรเป็นของหมาเด็ก อย่าให้มันเเรงมากนะครับ...เดี๋ยวหมาจะเเย่เอา..
  • เอาแบบผมปะ ฆ่าเห็บแบบซาดิสนิดหน่อย เอาสก๊อตเทป แปะเห็บ แล้วเอาปลายมาทบ ให้เห็บอยู่ข้างใน สบายใจกันไป เหอ ๆ
  • อยากมีแฟน ..เป็นสัตวแพทย์ จังเรยยยยยยยย เก่งจิงๆ น่ารักอีกต่างหาก :X :X :X
  • เหมือนกันเลย....ไม่สก็อตเทป...ก็โยนให้ปลากิน
    โหดดีจริงๆ ฮ่า...
  • ถ้าเห็บเยอะมากจะใช้ยาหยอดที่คอหรือไม่ก็ชีดยาเข้าที่ใต้ผิวหนัง

แต่ส่วนใหญ่เห็บที่บ้านจะต้องผ่านการแสกนจากมือโยทุกตัวเลยค่ะ

ชอบหาเห็บเป็นชีวิตจิตใจ.......การหาเห็บหมาคืองานอดิเรก
  • ปกติผมฉีดยา ที่เหลือบนตัวหมา เลือกแล้วใส่ขวดที่มีน้ำมัน.. สะสมไว้เป็นคอร์เล็กชั่น
  • to คุณ Auun ....

จริงเหรอค่ะแสดงว่ามีเยอะอิอิ

แบ่งปัน แบ่งปัน กันดูนะค่ะ
  • ลองอ่านกันดูนะค่ะ เรื่องจริง!!!!

เห็บกัดไข่ ยี้!!!!!
    ลองอ่านข่าวดูนะค่ะ
    http://www.bigsedan.com/index.php?topic=3945.0
    มีรูบมาให้ดูก่อนนะค่ะ
    image
    ไฟล์แนบ
    index.....jpg 10K
    index.....jpg 10K
  • 555 ดูเป็นวิชาการนะ อย่าดูเป็นอย่างอื่น :013:
  • ที่บ้านผมมีสนามหญ้าหน้ากรงหมาด้วย พอมีเห็บติดเข้ามาก็เลยแพร่ไปทั่ว
    ผมใช้วิธีกำจัดแบบปูพรมดังนี้ครับ
    1. จับแล้วเอามาแช่ในแอลกอฮอล์(บางตัวก็บี้แมร่งด้วยความสะใจ)
    2. หยอดด้วย ฟร้อนท์ไลน์ , เรฟโวลูชั่น โดยจะใช้สลับกัน
    3. ฉีดไอโวเม็กซ์ สลับกับการ หยอดยาบ้าง
    4. เวลาให้พนักงานมาฉีดปลวก ผมจะให้เค้าฉีดที่สนามหญ้ารอบบ้าน ด้วยรวมทั้งกรงหมาด้วย

แล้วมันก็จะหายไปพักนึง เมื่อเรานำหมาออกไปวิ่งข้างนอกก็จะได้รับเอา เห็บ หมัด กลับเข้ามาอีก
    ก็ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ น่ะครับ นอกจากว่าเราจะไม่เอาหมาออกไปที่ที่มีเห็บหมัดเลยก็จะไม่ต้องเจอปัญหาแบบนี้อีก

หมายเหตุ : น้องโยคนสวยชอบจับเห็บ แล้วยินดีรับจ๊อบมาจับเห็บหมาที่บ้านพี่ป่ะครับ ^^
  • ฝากให้ดู..

imageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_45091-580x386.jpg 36K
    e0b980e0b8abe0b987e0b89ae0b887e0b8b92[1].jpg 54K
  • แม่จ้าววววววว เห็บรึอึ่ง ขยายใหญ่สุดๆ โว้วววววว
    - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    ของผมหย่อยให้ปลาตอด ค่อยๆ ตายยย ^^
  • โยเคยโดนเห็บกัดด้วยค่ะ

ทั้งคันทั้งเกาไปหลายวันเลย
  • มันใช่เห็บจริงๆ เหรอคับคุณโย
  • ทำไมเหรียญ 5 กับ เหรียญ 10 มันเท่ากันเลยอ่ะคับคุณโย
  • พื้นที่วางเหรียญไม่เรียบค่ะ ถ่ายรูปออกมาแล้วเหมือนเท่ากันค่ะ

สังเกตุดูที่แสงกระทบค่ะคุณผี