ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

+++++ Episode 2 : อุทยานแห่งชาติแม่เมย +++++
  • สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิก PITZONE ทุกท่าน

พอดีไปทำธุระที่ตาก เลยถือโอกาศแวะชมบรรยากาศ
    และเก็บภาพมาฝากนะครับ

ขอบคุณเรื่องคำแนะนำเรื่องเส้นทางจากเพื่อนสมาชิกชาวตากด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ

image
    ไฟล์แนบ
    Halloween จังหวัดตาก 000.jpg 158K
  • บรรยากาศยามบ่าย กับอุทยานแห่งชาติแม่เมย นะครับ

อากาศดี หมอกหนาเอาเรื่อง ขนาดสายแล้วนะครับ
    แต่ติดตรงฝนตก เลยถ่ายรูปยากไปนิด

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    Halloween อุทยานแห่งชาติแม่เมย 001.jpg 151K
    Halloween อุทยานแห่งชาติแม่เมย 002.jpg 130K
    Halloween อุทยานแห่งชาติแม่เมย 003.jpg 139K
    Halloween อุทยานแห่งชาติแม่เมย 004.jpg 137K
  • จริงๆมีน้ำตกระหว่างทางขึ้นดอยด้วยนะครับ แต่ฝนตกผมเลยไม่ได้เก็บภาพมา

ชื่อน้ำตกแม่ระเมิงครับ ส่วนภาพ ชุดบนผมถ่ายที่ม่อนกิ่วลม เลยจากที่ทำการ
    ไปอีก 12 กม. นะครับ

แต่ถาพนี้ ถ่ายที่ม่อนพูนสุดาครับ จังหวะฟ้าเปิดเลยขอเสียหน่อย

image
    ไฟล์แนบ
    Halloween อุทยานแห่งชาติแม่เมย 005.jpg 118K
  • image

image

image

ไฟล์แนบ
    Halloween จังหวัดตาก 008.jpg 260K
    Halloween จังหวัดตาก 009.jpg 237K
    Halloween จังหวัดตาก 010.jpg 253K
  • image

image

image
    ไฟล์แนบ
    Halloween จังหวัดตาก 013.jpg 175K
    Halloween จังหวัดตาก 012.jpg 183K
    Halloween จังหวัดตาก 011.jpg 187K
  • image
    ไฟล์แนบ
    Halloween จังหวัดตาก 014.jpg 173K
  • image

ไฟล์แนบ
    Halloween จังหวัดตาก 015.jpg 173K
  • image
    ไฟล์แนบ
    Halloween จังหวัดตาก 016.jpg 185K
  • ขาลงจากดอยกลับที่พักนะครับ

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    Halloween จังหวัดตาก 001.jpg 219K
    Halloween จังหวัดตาก 002.jpg 200K
    Halloween จังหวัดตาก 003.jpg 194K
  • image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    Halloween จังหวัดตาก 005.jpg 197K
    Halloween จังหวัดตาก 004.jpg 186K
    Halloween จังหวัดตาก 006.jpg 209K
    Halloween จังหวัดตาก 007.jpg 215K
  • คราวนี้ไป สงสัยจะแปลกถิ่น เลยกินข้าวน้อย
    กลับมาผอมไปนิด ตอนนี้เพิ่งจะฟื้นครับผม

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมนะครับ
  • สวยทั้งหมา สวยทั้งวิวเลยนะคะ...พี่ตั้ม
    :o027:
  • สวย น่าไปเยือน
  • สวยมากครับ
  • อิจฉาจัง นึกถึงตอนไปเที่ยวกับไทเกอร์สมัยหนุ่มๆ
  • ไม่ได้อยากขัดบรรยากาศนะครับ ...

เท่าที่ผมเคยได้ยินมา อุทยานฯ ป่าเขา หรือแม้แต่สวนสัตว์ เราไม่ควรพาสัตว์เลี้ยง อย่างหมาหรือแมวเข้าไปเลย เพราะมันอาจจะติดโรคบางอย่างกลับมา ในขณะเดียวกันหมาก็อาจจะมีเชื้อโรคบางอย่างติดตัวไป ซึ่งตรงนี้มันอาจจะติดไปถึงสัตว์ป่าได้ เพียงแต่หมาอาจจะไม่เป็น เพราะได้รับวัคซีนหรือมีภูมิคุ้มกันแล้ว เรียกว่าพาหะ แต่ถ้าสัตว์ป่าได้รับไปมันก็จะต้องป่วยหรือตายเพราะไม่มีภูมิ หรือไม่มีหมอมารักษายามเจ็บป่วย

จะเชื่อไม่เชื่อ หรือจริงไม่จริงอย่างไร ผมคงไม่กล้ายืนยัน แต่เคยได้ยินได้ฟังมาจริงๆ โดยส่วนตัวจึงไม่เคยพาหมา หรือสัตว์เลี้ยงไปเข้าป่าหรือธรรมชาติเลย (ส่วนหมาชาวบ้าน ชาวเขา ที่มันเกิดตรงนั้นก็คงไม่เป็นไร เพราะอยู่สภาวะนั้นมาตั้งแต่ต้นแล้ว จึงไม่ได้นำสิ่งอื่นจากภายนอกเข้าไป)

ยังไงถ้ามีผู้ใดมีความรู้หรือสัตว์แพทย์เข้ามาอ่านก็ช่วย สรุปวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับหลายๆ คน (ผมด้วย) ไม่อยากให้เรานำโรคที่ไม่มีในป่าเข้าไปปล่อยในนั้น เพราะสัตว์ป่าจะเป็นฝ่ายรับกรรมครับ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่าน และขอโทษที่อาจจะเม้นต์ไม่เข้ากับบรรยากาศ หรือทำให้ใครเสียอารมย์ไปบ้าง
  • บรรยากาศบาดใจดีแท้ยิ่งหมาสวยอีก
    ไปกันได้ คิดดูดิกลางคืนนอนเต๊นก่อไฟกินของอร่อยๆ
    สวดยอดดดดดดดดดดดดดดด
  • จริงด้วย ไอ้พวกมนุษย์ ตัวเชื้อโรค

ไอ้ตัวบน คิดมากไปป่าว เนี๊ยะ
  • หมาสวยลูกใคร อายุเท่าไหร่ครับ
  • น่าอิจฉาจริงครับพี่มาร์คผมคนตากได้ไปแค่ครั้งเดียวเอง

บรรยากาศสุดยอดครับพี่ถ้าได้ไปกางเต้นนอนสักคืนนะครับเช้ามาทะเลหมอกครับพี่

• โอ้ววว รอผมได้หมามาแล้วจะพาเค้าไปมั่งครับ
  • อยากทราบหมาอายุกี่ปีหรอครับ สวยจัง
  • เห็นม่ะพี่ตั้ม...ถ้าไม่รู้อายุมันนะ...ต้องคิดว่า 2 ขวบขึ้นแน่ๆ...555

:063:
  • หนีไปเที่ยวมาอีกแล้วนะพี่ตั๊มพี่หมวย
  • ขอบคุณครับคุณchill
    -----------------------------------------
    ขอบคุณมากอ้น บรรยากาศดีจริงๆนะ
    ยิ่งถ้าได้เดินป่าแล้วไปLand Scapด้วยหละก็
    สุดยอดเลย
    -----------------------------------------
    ขอบคุณครับคุณnote179
    ขอบคุณครับคุณว่าน ถ้ามีโอกาศอยากไปอุทยานแห่งชาติเขาหลวง
    อยู่เหมือนกันครับ แต่คราวนี้ไปแบบไม่ได้ค้างแรม เสียดายครับ
    ติดเพราะมีสัตว์เลี้ยงไปด้วยครับผม
    ขอบคุณครับคุณ0898517133
    ขอบคุณครับพี่มาร์ค พูดถึงความหลังนี่มันทำให้รู้สึก
    ดูมีอายุขึ้นนะครับพี่ฮ่าๆๆ
    ขอบคุณครับคุณzuzacu
    ขอบคุณครับคุณ Sensui อายุ 7 เดือนกับ 17วันครับ
    ขอบคุณครับสุ หน้ามันแก่ทำไงได้ฮ่าๆๆ แถมเป็นตัวเมียอีก
    ขอบคุณมากท่านมุก ไม่ได้หนีไปเที่ยว แต่ไปทำธุระครับผม
    มีโอกาศก็เลยขอแวะไปชมหน่อยครับ เผื่อวันหน้าวันหลัง

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำดีๆของน้าผีนะครับ
    ผมขึ้นไปบนดอยตอนเที่ยง ลงมาตอน 4 โมงเย็น
    ไม่ได้ค้างแรมครับผม อยากขึ้นไปเก็บภาพเมื่อสมัย 10 ปีที่แล้ว
    ที่ไม่ได้มีโอกาศเก็บภาพมาครับ ขอบคุณมากครับ

ตอบน้าผีอีกท่านนะครับ เป็นลูกของ King Grizzly X Pinky ครับ
    อายุ 7 เดือนกับ 17 วัน เพศเมียครับผม
  • ก้อมันสวยจริงอ่ะพี่จะให้ทำไง...ผมก้อพูดไปตามเนื้อผ้า...555
  • พี่ตั้มบรรยากาศดีมากเลยพี่ ผมอยากมีโอกาศพาเด็กๆที่ไปแบบนี้มั้งจัง อิจฉาอะพี่
    ตอนนี้ขอแค่แฟนอนุญาติให้เอาขึ้นก็ดีใจแล้วครับ
  • ขอบคุณครับคุณสุ
    ...................................................................................
    ขอบคุณครับคุณกอล์ฟ ของพี่แฟนให้ขึ้นลูกเดียว ไม่ให้นั่งหลังกระบะ
    เลยครับฮ่าๆๆๆ ตอนนี้เบาะข้างหลัง มีแต่รอยเล็บ แต่ก็ช่างมัน เดี๋ยวค่อย
    ไปทำเบาะใหม่่ก็ได้ครับ
    ..................................................................................
  • ท่องเที่ยวทั่วไทย สุขใจกับบอดีการ์ดข้างกาย
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค มันเป็นช่วงเวลาที่ดีเลยหละครับพี่
  • เมื่อก่อนพี่ไปไหน ไทเกอร์ไปด้วยตลอด รู้สึกดีมาก ไม่เหงาเลย

อีกอย่างไทเกอร์มันว่าง่ายไม่เรื่องมาก ไม่ต้องใช้โซ่ ไม่ต้องใช้กรง
    และสั่งได้หมด กิน ขี้ เยี่ยว มันชอบนั่งรถอยู่แล้ว จึงไม่เป็นภาระมาก
  • สวย สวดยวด
  • สงสัยเหมือนกับผีท่านนึงค่ะ และก็ไม่ได้คิดมากเหมือนกับที่ผีอีกท่านพูดนะคะ
    แต่จริงๆแล้ว ในพื้นที่ประกาศเขตเป็นอุทยานแห่งชาติทุกที่ ห้ามนำสัตว์เลี้ยงเข้าค่ะ ก็เลยสงสัยว่า นำสุนัขเข้าไปในเขตอุทยานฯได้จริงๆเหรอ ....
    ว่าแต่ มันคือหมูป่าหรือหมาน้อยผู้น่ารักล่ะเนี่ย
  • วันนั้น ฝนตกครับ แต่ไม่ถึงกับหนักมาก เจ้าหน้าที่เขาใจดี
    ผมลงไปถามว่า เสียค่าเข้าเท่าไร และผมมีสุนัขมาด้วย
    พี่เจ้าหน้าที่เขาบอกว่า จะเข้าพักด้วยหรือเปล่า
    ผมบอกว่า แค่เข้าไปชมวิวและถ่ายรูปครับแล้วก็กลับ
    เขาบอก ถ้างั้นไม่เป็นไร เข้าไปเลยไม่ต้องเสีย และให้นำสุนัข
    เข้าไปด้วย เพราะที่ฝากมันเปียก(แบบไม่มีหลังคา) ฝนกำลังตกด้วย
    ผมก็เลยดีใจ จึงนำรูปมาฝากเพื่อน ๆ พี่ ๆ ครับ ..................

.........................................................................................

ขอบคุณคุณ yooo_oo มากครับ

.........................................................................................

ผมก็ชอบพาไอ้ธอนไปไหนมาไหนด้วยเสมอครับพี่มาร์ค

image
    ไฟล์แนบ
    P1120142+.jpg 42K