ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนด้วยนะค่ะ
  • ใครที่อยู่ใกล้กับ โรงพยาบาลสัตว์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน บ้างค่ะ

ถ้าท่านใจบุญและอยากให้หมาของท่านได้บุญไปด้วย

ลองพาน้องหมาไปบริจาคเลือดกับโรงพยาบาลดูนะค่ะ

เพราะว่าน้องหมาที่เค้าอ่อนแอกว่าหมาของเรา

รอรับบริจาดเลือดจากเพื่อนสี่ขาของเค้าอยู่นะค่ะ

ช่วยๆกันหน่อยนะค่ะ ถือว่าเข้าเป็นเพื่อนร่วมโลกตัวหนึ่งของเราก็แล้วกันนะค่ะ

โรงพยาบาลสัตว์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน ชั้น 3 ค่ะ

ช่วยๆกันหน่อยนะค่ะ

สำหรับสุนัขที่สามารถบริจาคเลือดได้ ควรมีคุณสมบัติดังนี้
    1 เป็นสุนัขอายุระหว่าง 1-6 ปี ไม่จำกัดเพศ พันธุ์ (ถ้าเป็นเพศเมียต้องรอให้หมดประจำเดือนก่อน)
    2 มีน้ำหนักไม่น้อยกว่า 20 กิโลกรัม
    3 มีประวัติการทำวัคซีน ได้แก่ ป้องกันวัคซีนรวม เช่น ลำไส้อักเสบ ไข้หัด ตับอักเสบ เลปโตสไปโรซีส วัคซีน พิษสุนัขบ้า โรคพยาธิหนอนหัวใจ
    3 ไม่มีประวัติของโรคพยาธิในเม็ดเลือด
    4 ไม่เคยรับการผ่าตัดใหญ่ในระยะ 1-2 เดือน ก่อนบริจาคโลหิต
    5 สุนัขมีสุขภาพแข็งแรง

ทั้งนี้ หากสุนัขมีคุณสมบัติครบถ้วน ก่อนถึงวันนัดบริจาคโลหิตควรงดน้ำและอาหาร เพื่อความปลอดภัยในการให้ยาซึม และเมื่อท่านนำสุนัขมาบริจาคโลหิตให้กับทางโรงพยาบาลสัตว์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์บางเขนได้ จากนั้นสุนัขก็จะเข้าสู่ขั้นตอนการให้เลือดเพื่อช่วยเหลือชีวิตสุนัขตัวอื่นๆ ต่อไป

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ โรงพบาลสัตว์มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน

เลขที่ 50 ถนนพหลโยธิน แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900 โทรศัพท์ (02) 942-8756-59 (ให้บริการ วันจันทร์ถึงวันพฤหัสบดี 08.30-15.30 น. วันศุกร์ 08.30-11.00 น. วันหยุดราชการ 08.30-11.00 น. บริการตรวจรักษาสัตว์ฉุกเฉินนอกเวลา 18.00-20.00 น. )

สงสารพวกเค้าเถอะค่ะ
  • ถ้าโรงพยาบาล มีโครงการออกมารับบริจาคนอกสถานที่ก็คงดีนะ
    พวกเราจัดงานกันบ่อยๆ บางงานหมาเป็นร้อย อย่างงานที่เมืองทองนี่ก็น่าจะมา หมาเพียบ
    ถ้าเปลี่ยนจากให้คนเป็นร้อยเดินไปหาคนๆเดียว กับคนๆเดียวเดินมาหาคนเป็นร้อย ไม่รู้ว่าอะไรสะดวกกว่า
    แค่คิดนอกกรอบนะครับ อย่าซีเรียส :-D
  • เคยสอบถามไปเหมือนกันว่าถ้ามีงานหมาใหญ่ๆ อยากให้ออกมารับบริจาคนอกสถานที่ได้มั๊ย เค้าก็okนะครับพี่ แต่ก็ต้องแจ้งไปด้วยว่ามีจำนวนสุนัขที่บริจาคเท่าไหร่ ... สำหรับใครที่จะเอาพิทบูลไปบริจาคที่รพส.เกษตร ควรเตรียมboxไปด้วยนะครับ ไปถึงเค้าจะมีรถเข็นให้ ก็เข็นขึ้นลิฟท์ไปเลยไม่ต้องเอาออกมาจูงฝ่าฝูงหมาน่าจะปลอดภัยและสะดวกที่สุด
  • น่าจะยื่นความจำนงค์แบบว่ารวมกันลงชื่อให้ได้เยอะๆในแต่ละพื้นที่แล้วให้รถโรงบาลมาน่าจะดี หมาเราตัวใหญ่แข็งแรงมาก อยากบริจากแต่ไม่มีปัญญาไปถึงกรุงเทพ
  • เห็นด้วยกับความคิดเห็นของเฮียมาร์คครับ