ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องหมาเป็นมะเร็ง
  • น้องหมาเป็นมะเร็ง ตอนนี้กำลังให้ครีโมอยู่ เพศเมียอายุยังไม่ถึงสองขวบเลย ติดเชื้อเนื่องจากผสมกับหมาไทยตอนฮีท ทำให้มีเนื้องอกในมดลูก แล้วมีเลือดออกมามาก เลยไปหาคุณหมอ เพื่อตรวจ อยากถามว่าการให้ครีโมจะมีผลอะไปกับน้องหมาไหมคะ ให้ 4 เข็ม อาทิตย์ละเข็ม ขอบคุณค่ะ
  • ผมไม่รู้เหมือกัน แต่เอาใจช่วยให้หายน่ะครับ
    อัพเดต อาการเรื่อยๆน่ะ
  • หายไวๆ ผมรอฟังข่าวดีอยู่ครับพี่
  • เอาใจช่วยขอให้หายเป็นปกติครับ
  • นอกจะเป็นมะเร็ง VG ก็อาจมีโอกาสได้เลือดผสมพิตบูล ซึ่งไม่ควรจะมีนะครับ ยิ่งถ้าลูกออกมาน่ารัก แล้วให้คนไม่มีความรู้เรื่องเลี้ยงหมาอย่างถูกต้องนำไปเลี้ยงด้วย (อันตรายนะครับ-โดยเฉพาะพิตบูล-) ทางที่ดีควรเลี้ยงระบบปิด และดูแลตอนอยู่ในกรงอย่างใกล้ชิดโดยเฉพาะช่วงฮีท หรือหากไม่ต้องการผสมให้มีลูกจริงๆ ก็ควรนำไปทำหมันให้เรียบร้อยครับ ป้องกันปัญหาต่างๆ ในอนาคตด้วย

ด้วยความเป็นห่วงครับ (เรื่อง VG หากหมาแข็งแรงดี ยังไงก็หายครับไม่ต้องห่วง)
  • พี่เคยโทรศัพท์คุยกับผู้หญิงคนนี้ค่ะ หมาของเค้าก็เป็นมะเร็งเหมือนกัน
    ชื่อ คุณปลา อยู่ขอนแก่น ให้คำปรึกษาดีมากๆเลย คือหลังจากที่ไปหาหมอมาแล้ว
    หมอก็รักษาจนสุดทางแล้ว แต่ก็ไม่สามารถบอกผลว่าจะเป็นยังงัยต่อไป
    คือ รอดหรือไม่รอด บอกไม่ได้
    พี่ก็พยายามหาวิธีช่วยหมาทุกทางค่ะ (มันอยู่ข้างๆบ้าน ไม่ใช่หมาที่บ้านนะคะ)
    ทั้งวิธีแพทย์ปัจจุบัน ยาสมุนไพร ยากำลังใจด้วย
    ลองคุยกับพี่คนนี้ดู เผื่อว่าจะมีหนทางและเกิดกำลังใจสู้ๆต่อไป
    เบอร์คุณปลานะคะ 086 262 6123 เค้าทำร้านอินเทอร์เน็ต คงไม่รบกวนเวลา
    เพราะว่าพี่ปลาเค้าใจดีมากเลยค่ะ
    ถ้าเกิดว่า หมาของคุณหายดี ก็ทำหมันเถอะค่ะ การทำหมันช่วยลดโรคมะเร็งเกี่ยวกับอวัยวะสืบพันธุ์ได้ตั้งหลายโรค ซึ่งของที่บ้านก็เจี๋ยนเรียบร้อยแล้ว ยังไม่เป็นฮีทเลยด้วยซ้ำ
    ส่วนเรื่อง ครีโม แน่นอนว่ามีผล มากเสียด้วย ... ก็ลองทำตามแพทย์แนะนำก่อนละกัน
    สู้ๆค่ะ
  • การที่ให้ยามากเกินไป ก็เป็นการกระตุ้นให้เจ้ามะเร็งยิ่งแผลงฤทธิ์ เราต้องดูแลหมาเราตั้งแต่เรื่องอาหารการกิน การนอน และทำให้หมาเรารู้สึกว่าเราเป็นห่วงเค้า เค้าอึดมากเลยค่ะ อย่างยาที่ให้กิน ไม่ว่าจะยาต้านเซลล์ไม่ให้ขยาย การทำครีโม หรือให้สารเคมีใดๆก็ตาม มันมีผลต่อร่างกายสุนัขจริงๆ เค้าจะปวด จะเจ็บเหมือนคนนี่แหละ ร้องบ้าง เพราะเจ็บปวด ข้าวปลาก็ไม่กิน กินไม่ลง บางคนก็แนะนำให้ใช้ต้นแป๊ะตำปึง รักษา แต่ว่ายาสมุนไพรตัวนี้เป็นยาเย็น มันจะตัดกันกับพวกยาปฏิชีวนะ ทำให้ถ่ายหรืออ้วกเป็นเลือด เราต้องเลือกเอายาอย่างใดอย่างหนึ่ง ถ้าแผลแตกแล้ว ยิ่งเจ็บมากกว่าเดิม อาหารพวกปิ้งย่าง หรือเนื้อสัตว์ ถ้าลดได้ก็ลด ยิ่งกินก็ยิ่งกระตุ้นเซลล์มะเร็ง พวกนมก็ไม่ค่อยจะดีนะคะ
  • เอาใจช่วยครับ ขอให้หมาหายไวๆนะครับ
  • แล้วก็อีกทางนึง Search หา พิมพ์คำว่า มะเร็ง ลงใน Box ด้านบนของหน้าเว็บ กด Go จะปรากฏเรื่องเกี่ยวกับมะเร็งในสุนัขหลายเรื่อง ที่ดูดีมีสาระและประโยชน์มากๆ เป็นกำลังใจให้อีกครั้งค่ะ
  • ขอบคุณมากนะคะสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดี ๆ ที่มีให้ ยังงัยก็จะดูแลเขาให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้เลยค่ะ รักเขามากจริง ๆ