ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มันอาจจะเปลี่ยนแปลงไป
  • วันนี้ ฟังข่าวว่า ทะเลทรายที่ร้อนที่สุด ในโลก หิมะ กลับตก

เล่นเอา คน ที่รุ้ ข่าว งง ตามๆๆๆ กัน ............

มันใกล้ ถึงเวลาการเปลี่ยนแปลง แร้วล่ะคับ

ต้องเตรียมตัวเตรียมใจ ที่ ต้องเผชิญกับการเปลี่ยนแปลง ของโลก

" เคยได้ยินคำว่ายุคสังคมวินาศป่าวคับ" มันอาจจะเกิดขึ้นจริง ก้อได้

• กระทู้สร้างสรรค์ดีมากครับ เห็นแล้วนึกภาพ ถ้าเกิดขึ้นจริงๆ เราๆ ท่านๆ จะเป็นอย่างไร ลูกหลาน จะอยู่ยังไง อย่าประมาทในการใช้ชีวิตครับทุกท่านimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2291.JPG 268K
  • ใช่คับ อย่าประมาท ในการใช้ชีวิต

แต่ที่แน่ๆๆ หมาพี่สวบจังคับ ร่างโครตงามเลย
  • ศาสนาคริสต์และอิสลามเน้นย้ำเรื่องนี้มากครับ
  • คับน้าผี .............
    เขาเน้นมาก
    มันเป็นเรื่อง ที่เรา ต้องมองและ ให้ ความยอมรับ และเตรียมใจ ถ้ามันเกิดขึ้นจริง
    มันอาจดุเป็นเรื่อง ตลก ว่าคิดมากไปป่าว

• (ไม่เกี๋ยวศาสนา นะคับ แค่เอามาดู )
  • คลิป หิมะตก กลางทะเลทรายสุดแล้ง ในชิลี

ทะเลทรายอะทาคามา ทางตอนเหนือของประเทศชิลี ซึ่งเป็นทะเลทรายที่มีความแห้งแล้งที่สุดในโลก ประสบกับภาวะความแปรปรวนจากอิทธิพลของมวลอากาศเย็นที่แผ่ปกคลุมในชิลี ส่งผลให้เกิดหิมะตกหนักที่สุดในรอบเกือบ 20 ปี

ศูนย์สถานการณ์ฉุกเฉินแห่งชาติชิลี ระบุว่า พื้นที่แถบทะเลทรายอะทาคาม่าไม่เคยมีหิมะตกในปริมาณมากอย่างเช่นที่เกิดขึ้นในขณะนี้มาแล้วเกือบ 20 ปี โดยพบว่าในบางพื้นที่หิมะตกหนาถึง 80 เซนติเมตร ทำให้ถนนหลายสายถูกปิดกั้น รถยนต์จำนวนมากต้องติดค้างอยู่บนท้องถนน ทั้งนี้ สาเหตุเกิดจากมวลอากาศเย็นที่มีอุณหภูมิต่ำกว่าจุดเยือกแข็ง แผ่ปกคลุมพื้นที่ส่วนใหญ่ของทวีปอเมริกาใต้ ซึ่งรวมถึงอาร์เจนตินาและอุรุกวัย

สื่อท้องถิ่นรายงานว่า ทางการชีลีได้ให้การช่วยเหลือชาวโบลิเวีย 36 คน ที่ติดค้างอยู่บนรถบัสท่ามกลางหิมะที่ตกหนัก และคาดว่าพวกเขาได้เผชิญสภาพอากาศหนาวเหน็บที่มีอุณหภูมิต่ำกว่าจุดเยือกแข็งเป็นเวลาถึง 48 ชม. ก่อนที่จะได้รับความช่วยเหลือ

ขณะที่ในกรุงซานติอาโก เมืองหลวงของชิลี อุณหภูมิติดลบถึง 8.5 องศาเซลเซียสในวันพุธที่ผ่านมา นอกจากนี้ ประเทศอื่น ๆ ในภูมิภาคทั้งอุรุกวัยและอาร์เจนตินาต่างก็ได้รับผลกระทบจากมวลอากาศเย็นระลอกนี้ด้วย

ทะเลทรายแห่งนี้ได้ขึ้นชื่อว่าแห้งแล้งที่สุดของโลก ตั้งอยู่ทางตอนใต้ของประเทศเปรูไปถึงตอนเหนือของประเทศชิลี เป็นระยะทางกว่า 960 กิโลเมตร กินพื้นที่ประมาณ 105,000 ตารางกิโลเมตร ปริมาณฝนโดยเฉลี่ยวัดได้เพียง 1 มิลลิเมตรต่อปี ในบางพื้นที่ไม่พบรายงานฝนตก

จากรายงานการบันทึก พบว่าทะเลทรายแห่งนี้ไม่มีฝนตกเลย นับตั้งแต่ปี 1570-1971 ผลการศึกษาโดยนักวิทยาศาสตร์พบว่า ทางไหลของแม่น้ำบางสายไม่มีน้ำไหลมานานกว่า 120,000 ปี

• @tutie ขอบคุณครับ จัดให้อีกมุมครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF9084.JPG 74K
  • จ๊ากไม่ต้องคุยแร้วเรื่องสิ้นโลก ฮ่าๆๆๆ

โครตหล่อเลยคับพี่ ๆ อยูที่ไหนคับเนี่ย เอมาหลายๆๆรูปเลยคับ ผมชื่อตี้ คับพี่
  • หมาแดงแบบนี้ ผมชอบมาก เหมือนของพี่อ่ะ ดูแมนมาก
    แต่ของผมมันสายใช้งาน อาจดูบางไปหน่อย

image
    ไฟล์แนบ
    100_2188.JPG 133K
    100_2188.JPG 133K
  • อยู่อุดรครับ คุณตี้ จัดให้อีกครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_3381.jpg 140K
    MAGMA.jpg 66K
  • สวยมากคับพี่ มีลูกหลานบ้างป่าว คับ
  • ตอนนี้มีคอกนึงครับ 10 ตัว ผู้ 2 เมีย 8 อาทิตย์หน้าจะอัพรูปให้ชมครับ
  • หมาพี่เค้าสวยจริงๆกลบเรื่องโลกร้อนเลย ฮ่าๆๆ
  • อ้นเอาดิ สวยนะเฟ้ย
  • ถ้าโลกแตกแล้วตายกันหมดก็โอเคนะแต่ถ้ามีเรารอดมาคนเดียว หรือน้อยคนที่รอดบนโลกใบนี้ไม่เอาอะ อยู่ไม่ได้