ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฉี่เลือด The End
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/23996/ฉี่เลือด-อักเสบหรือนิ่วs#Item_6
    วันที่ 21-07-54 ผลเลือดออกมาว่า มีการติดเชื้อในอวัยวะภายใน ตับอักเสบเล็กน้อย กระเพาะปัสสาวะอักเสบ แต่ที่น่ากลัวสุดคือ มีภาวะโลหิตจาง ขั้นสอง เกือบต้องถ่ายเลือด โชคดีที่พามาหาหมอทัน ไม่งั้นผมคงเสียเจ้าเท่งแน่ๆ คุณหมอให้ดูอาการอีกเจ็ดวัน โดยทานยาฆ่าเชื้อวันละ 1 เม็ด
    วันนี้เจ้าเท่งดีขึ้นแล้วครับไม่มีไข้ ทานยาได้ กินเนื้อไก่ย่างได้ แต่ยังไม่กินอาหารเม็ดและกินน้อยมาก ส่วนฉี่ก็เป็นปกติแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความห่วงใยเจ้าเท่งครับ
    ค่ารักษา
    ยาขยายท่อปัสสาวะ+ยาห้ามเลือดตามน้ำหนักตัว 240 บ.
    ยาฆ่าเชื้อ 580 บ. ยาฉีดปฏิชีวะนะแก้อักเสบ 1 เข็ม 200 บ.
    เจาะเลือดชุดใหญ่ 400 บ. x-ray ใหญ่ 400 บ.
    อัลตร้าซาวด์ 300 บ. คุณหมอใจดีไม่คิดค่าหมอและค่าอัลตร้าซาวด์

ท้ายนี้อยากเตือนท่านทั้งหลายหากคิดจะเลี้ยงสุนัขคุณต้องมีเวลาให้เขาและพร้อมรักเค้าเหมือนสมาชิกในครอบครัวเรา ยามเค้าป่วยคุณก็ต้องพาเค้าไปหาหมอให้เร็วที่สุด เค้าไม่บอกคุณหรอกครับว่าเค้าป่วยเจ้าของต้องสังเกตุเอง จมูกแห้ง ไม่กินข้าวแม้กระทั่งของโปรด นอนมากกว่าปกติ ฉี่เป็นเลือด เบ่งฉี่ ถ่ายเหลว ถ่ายเป็นมูกเลือดหรือไม่ถ่ายเลย และอีกหลายอาการ โดยเฉพาะพิทบลูไม่กินข้าว 6 วัน ก็ยังเดินปกติ จำไว้ครับให้ใจเค้า 100 คุณจะได้จากเค้า 200
    THE END
    image
    ไฟล์แนบ
    t1.jpg 143K
    t1.jpg 78K
  • ผมบอกคุณแล้ว ให้ไปหาหมอ ในกระทู้แรก ช้ากว่านี้ ได้ หงายท้องแบบ บลูด๊อก ผมแน่
  • ดีใจด้วยครับ
  • คุณ youki กล่าวไว้ได้ดีครับ "เค้าก็เหมือนสมาชิกในครอบครัว "
  • หมายิ่ง อึด ยิ่งตายง่าย !??!??!?!

ผม ไม่ได้เพี้ยน หรือ เมาไม่สร่างนะครับ ที่พูดแบบนั้น!!!

อธิบายความว่า หมาที่ มีความอดทนสูง กว่าที่เค้าจะแสดงอาการอะไรออกมา นั่นคือ เค้า ไม่ไหวแล้วจริงๆ
    เพราะฉนั้น ทันทีที่คุณเห็นหมาของคุณเริ่มแสดงอาการ ห้ามนิ่งนอนใจครับ ต้องเริ่มการรักษา โดยเร็วที่สุด

ล้อมวงมา จะเลาให้ฟัง เป็นเรื่องเล่ายามเช้าอีกเรื่องหนึ่ง

บ่าย วันหนึ่ง เด็กในบ้านผมเดินมาบอกว่า นายครับ แอร์เสีย
    ทันทีผมสั่งให้ เปิดหน้าต่างห้องหมา แล้วเปิดพัดลม ทั้งหมดที่มี 3 ตัว เตรียมพร้อมรับสภาพแอร์เสีย

คืนนั้น ฝนตก จนถึงรุ่งเช้า อากาศไม่ได้นอนเลย ...

เช้ามา เด็กมาเรียก บอกว่า หมาตัวหนึ่งในห้องนั้น ไม่ยอมลุกออกมาตามปกติ เราก็เดินลงไปดู
    ปรากฏว่า เค้านอนทับอกอยู่ แลบลิ้นออกมานิดหน่อย หน้าแดงจัด ผมเข้าไปอุ้ม พบว่าตัวร้อนมาก
    HEAT STROKE เล่นงานเข้าซะแล้ว !!!!!

เรารีบปฐมพยาบาลเบื้องต้น อุ้มเค้าออกมาล้างตัวด้วยน้ำ เอาเ้คาแช่ลงในอ่างน้ำ ใส่น้ำแข็งลงไป ทำทุกอย่าง เพื่อลดอุณหภูมิให้เร็วที่สุด

*** ผมได้ยินเทคนิคการแก้ปัญหาเรื่องนี้ที่น่าจะได้ผลดี คือการ สวนน้ำเย็นยจัดเข้าทางทวารหนัก ***
    (แต่ก็ไม่อยากจะมีโอกาสได้ทดลองอีกเลยครับ)

จากนั้นเอาขึ้นมาเช็ดตัว เป่าด้วยดายเออร์เป่าผม นวดกล้ามเนื้อ และให้ออกซิเจน พร้อมยาขยายหลอดลม

จากนั้น เมื่อเค้าเริ่มอาการดีขึ้น ให้เค้า นอนสบายๆ
    24 ชั่วโมงต่อมา เค้าดีขึ้นมาก "จนเหมือน" ว่าทุกอย่าง ดูปกติดี

เราเฝ้าตามดูอาการเค้า อย่างใกล้ชิด ตลอด 48 ชั่วโมงแรก ติดตามทุกเรื่อง การกินได้ การดื่ม การขับถ่าย จนเรา "วางใจ" !!!!!

เข้าสู่วันที่ 5 หลังการเป็น Heat Stroke เราพบว่า น้องเริ่มไม่กินอาหาร ต้องป้อน ต้องคอยเฝ้าดูเค้ากิน เราก็ คิดว่าเค้าอาจจะยังไม่ค่อยสบายตัว แต่ไม่น่าเป็นอะไรมาก !??!?

ใช่ครับ ผม ประมาทเอง !!!!

มีต่อ .....
  • ต่อจากเมนต์ที่แล้ว ...

เราเริ่มเอาเค้าเข้ามาในห้องอนุบาลบเพื่อดูแลอย่างใกล้ชิดอีกครั้ง พยายามป้อนอาหาร จนผ่านไป 1 วัน เราเริ่มกังวลมาก เพราะน้องไม่มีทีท่าว่าจะฟื้นตัว และ มีการปฏิเศษอาหาร มากขึ้นเรื่อยๆ

บ่ายวันนั้น เราพาไปหาหมอ และทำการตรวจเลือดเพื่อหาความผิดปกติของน้อง

น้องสูญเสียน้ำหนัก เร็วมาก จากสภาพหมาประกวด ที่เตรียมลงชิง CACIB ที่งานเมืองทองซึ่งจะมาถึง (ตอนนี้ผ่านไปแล้ว) กลายเป็นน้องหมาที่ ตัวผอมลงมาก

ผมมั่นใจว่า ระบบเผาผลายของน้อง คงเกิดการผิดปกติมาก และในที่สุด ผลเลือด ก็ฟ้องออกมาชัดเจน...

น้องมีปัญหาเรื่องไต อย่างมาก ค่าไตที่วัดได้ สูงกว่าค่าปกติ เกือบ 10 เท่า

Heat Stroke ได้ทำลายการทำงานของอวัยวะภายในของน้องไปแล้ว...

เราพยายามช่วย ทุกวิถีทางที่ทำได้ การให้ของเหลว การให้ยา เฝ้าติดตามสภาวะของน้องโดยตลอด
    จนในที่สุด เมื่อเราได้พบผู้เชี่ยวชาญ ... เราได้รับความเห็นว่า น้อง ไม่น่ารอด แนะนำให้ Put to sleep...

เศร้าครับ ผมรับสาย ทั้งน้ำตา ผมบรีดหมามานานขนาดนี้ ผมฝึกฝนการ "ตัดใจ" มาหลายครั้ง แต่มันก็ยังเกิดขึ้นอีก

คานิ เป็นหมาที่เกิดในบ้านมันตา เติบโต ในบ้านมันตา เทรน และลงสนาม โดยการจูงของผมเอง ทุกครั้ง
    เราผูกพันกันมาก คานิ เป็นเด็กดี ไม่เคยดื้อเลย ว่านอนสอนง่าย ขี้เล่น ไม่เคยกลัวใคร แต่ก็ไม่เคยทำร้ายใคร

ผมบอกคุณหมอที่ปลายสายว่า ให้เค้ารอผม ผมจะไปส่งเค้าไปสวรรค์ ด้วยตัวผมเอง...

1 ชั่วโมงหลังวางสาย เราอยู่ด้วยกัน เค้ามองหน้าผม ด้วยสายตาที่บอกผมว่า จะสู้ ผมต่างหาก ที่มองเค้า ด้วยน้ำตา ผมมือไม้อ่อน ขอเวลาคุณหมอตัดสินใจ

และแล้ว ผมก็บอกคุณหมอว่า ผมทำไม่ได้ และจะให้โอกาศเค้าอีกซักครั้ง !!!

เราย้ายโรงพยาบาลทันทีที่ทำใบส่งตัวเสร็จ ไปที่โรงพยาบาลที่เราคิดว่า ดีที่สุด

แต่ 3 วันต่อมา น้องก็จากเราไป...

ที่เล่ามาทั้งหมด อยากให้เป็นเครื่องเตือนใจเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกคนว่า ถ้าเราเห็นเค้าป่วย อย่าได้วางใจ กว่าที่เค้าจะแสดงอาการอะไรออกมา นั่นหมายถึงเค้าเป็นมากแล้ว ต้องการการรักษาแล้ว

ดีใจด้วยครับ ที่น้องหายเป็นปกติ
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ ทุกประสบการณ์ครับ เจ้าเท่งเป็นน้องผมคนแรกครับ เพราะไม่เคยเลี้ยงเลยครับ โอกาสหน้าถ้ามีภาคใหม่จะมาแชร์ใหม่ครับ
  • ไอ๊ หยา... อย่ามีเลยครับ !!!

เลี้ยงน้องให้ ชิวๆ สบายๆ ไม่ต้องป่วย ล่ะดีแล้ว !!! ฮ่า ๆ ๆ ๆ
  • ดีใจด้วยครับสำหรับเจ้าเท่ง
    ส่วนเจ้าคานิ อ่านแล้วน้ำตาจะไหล
  • บอกไม่อายใคร ผม ร้องไห้ กลางร้านหมอ กอดกะน้อง ร้องไห้...
  • ถ้าเป็นผมคงร้องไห้เหมือนกัน R I P คานิ
  • หนูร้องไห้ไปแล้ว ถ้าเป้นลูกตัวเองคงแทบบ้าเลย
  • อ่านแล้วเศร้าจัง
  • ดีใจด้วยครับ
  • ดีใจกับyouki ด้วยคับ

เสียใจกับTony_Munta