ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกชายไม่ยอมออกจากบ้านครับ
  • เพิ่งได้เรดโนสมาได้ 2 อาทิตย์ ครับเพศผู้อายุได้ 2 เดือน ครึ่งแล้วครับ แต่พอแต่งองศ์ทรงเครื่องเรียบร้อยจะพาไปเดินเล่นข้างนอก กลับไม่ยอมเดิน ถึงเดินก็จะหันกลับแต่บ้าน เหมือนจะมีอาการระแวงด้วยครับ เดินได้นิดนึงก็หมอบลงกับผืน ไม่ยอมเดิน ช่วยด้วยครับ เครียดสุดๆ ทำไงดีครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
  • ให้เวลากับน้องหมา ให้เวลากับตัวคุณ
    คุณมาเวปนี้...ถูกทางแล้ว
    เปิดอ่านไปเรื่อย เดี๋ยวเก่ง...
  • ไม่ต้องกังวล พาออกบ่อยๆ
    อาจยังไม่คุ้นกับสายจูง ลองใช้สายจูงยาวหน่อย
    และเราเดินนำหน้าเขาไป ถ้าไม่ตามก็ลองนั่งลงและเรียกเขาเข้ามาหา
    เมื่อเขาเดินมาหาเราก็เล่นกับเขา ค่อยๆใกล้ๆก่อน อย่าใจร้อน
    แล้วจะมาตามผลงาน นะครับเป็นกำลังใจให้
  • ผมว่ามันตื่นสภาพแวดล้อมครับ มันรู้สึกไม่ปลอดภัย ให้เวลากับเขาปรับตัวแล้วอย่าไปโมโหใส่มันนะครับ อย่าไปตีมันนะครับ จะทำให้มันกลัวไปกันใหญ่ ทำให้มันเห็นว่าเราปกป้องมันได้ แล้วมันจะเดินตามเราเองครับ แล้วต่อไปมันจะดูแล้วเราครับ
  • ต่อไปจะกลายเป็นเราครับที่ไม่อยากโดนมันฉุดกระชากลากถู :-D
  • ใจเย็นๆครับ ลูกหมาก็เหมือนเด็ก ให้เวลาเขาปรับตัวอย่าเพิ่งไปบังคับ เด็กไปเที่ยวกับพ่อแม่มันสนุกก็อยากไป พาไปไหนก็ไป ไม่ให้ไปก็ร้องตาม แต่ไปกับคนแปลกหน้าไม่อยากไป กลัว บังคับไปก็ร้องไห้

ตอนนี้คุณยังเป็นคนแปลกหน้าสำหรับเขาอยู่ เขาจึงกลัวและขาดความมั่นใจ
  • เเล้วคุณไปตีเขาบ้างรึป่าวครับ.... หมากลัวหมาหมอบเขาคงมีเหตุผล ไม่ต้องเครียดหรอกครับ เลี้ยงหมาต้องใจเย็นๆ ครับ. คนใจร้อนไม่มีความอดทนเลี้ยงไม่ได้หรอกครับ.... พยายามปลอบโยนเขาบ่อยๆครับ.ให้เขาเชื่อใจคุณ ให้เขารู้สึกว่ามีคุณเคียงข้างกายคอบปกป้องเขาได้ ถึงเวลา คุณไปไหน เขาก็ไปนั่นเเหละ อย่าไปตะคอก อย่าตะโกนดุเขา อย่าทำให้เขาตกใจ ถ้าอยากพาเขาไปจริงๆ ก็อู้มไปก่อนก็ได้ครับ..อู้มไปทุกวันเเหละ เเล้วพอถึงที่ก็ปล่อยให้เขาเดินเล่นบ้าง...อย่าให้ใครมาเล่นเเรงๆ หรือมาตีเขานะครับ เขาจะยิ่งกลัวเเละขาดความเชื่อมั่น หรือ บางทีคุณอาจจะพาเขาไปเทสตามในป่าก่อนก็ได้ อยู่กับเขา2คน เเล้วดูปฏิกิริยาของเขาว่า พออยู่ในที่เงียบๆตามป่า ระหว่างคุณกับเขาเเล้วเขายังกลัวอยู่รึป่าว ต้องหาเหตุให้ได้ครับ.ว่าเขากลัวอะไร เขาผ่านอะไรมา
    หมากลัวอย่าไปฝืนนะครับ เดี๋ยวจะยิ่งกลัวเตลิดไปกันใหญ่ ปกติหมาวัยนี้เขาต้องขี้เล่นนะ หรืออาจเป็นเพราะเเยกมาจากเเม่หมาใหม่ๆรึป่าว ใจเยนๆครับ ให้เวลาเขาหน่อย.
  • เยี่ยมมากหิน
  • ยินดีครับ....พี่มาร์ค
  • ของผมก็เป็นนะครับ มันชอบเดินอยู่แต่แถวๆหน้าบ้าน ผมก็ค่อยๆพามันเดินไปวันละนิดๆ เพิ่มระยะทางครับ ^^