ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ขอแสดง ความเสียใจกับ ครอบครัวผุ้ สุญเสียอีกครั้ง ครับ ......
    กับครอบครัวทหารกล้า .......
    ธรรมชาติมันคือธรรมชาติเรายังคง​ต้องเรียนรุ้กับธรรมชาติกันอีกเ​ยอะ......

" ชาติ เกียรติ วินัย กล้าหาญ อดทน " "REST IN PEACE" ทั้ง 14 ครับ

• R.I.P ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ
  • rip ขอแสดงความเสียใจและ ให้กำลังใจกับครอบครัวทหารทุกนาย รวมทั้ง ช่างภาพ ช่อง 5 ด้วยค่ะ
  • นั่งดูแค่ครึ่งคลิปแล้วน้ำตาคลอเบ้าเลยครับ

RIP...ครับ " วีรบุรุษของชาติ"

• เสียใจกลับการจากไปของเหล่าผู้กล้าครับ ทำเพื่อชาติเพื่อแผ่นดิน จริงๆ
  • ขอบคุณทุกชิวิตที่ทำเพื่อเรา ขอบคุณมากๆ
  • ขอแสดงความเสียใจ กัับเหล่าผู้กล้าทุกๆท่าน นะคะ
    พวกคุณคือ วีรบุรุษ ของคนไทยค่ะ
  • RIP ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • อยากรู้ ไม่ได้กวนนะ คือไม่มีญาติรับราชการ หาใน google ส่วน พอจะเข้าใจบ้าง แต่อยากรู้คนที่รู้จริงๆแจงหน่อย ว่า เหล่าทหารที่ได้รับ เลื่อนขั้น 8 ชั้นยศ แล้วเค้าจะได้ บำนานพิเศษไหม ทางหน่วยงานเค้าจะจ่ายอย่างไร จ่ายให้ พ่อแม่ ภรรยา และบุตร ทุกเดือนจนถึงอายุเท่าไหร่ ยังไง ก็ขอเป้นความรุ้ด้วยนะคะ อยากรู้จริงๆ
  • เข้าใจความรู้สึกของผู้สูญเสียครับ
    เพราะพ่อของผมเคยเสียชีวิตจากการคุ้มครองนักเรียนที่จังหวัดปัตตานี
    ความรู้สึกเข้าใจเลยครับ ขอไว้อาลัยอย่างสุดซึ้ง

ตอบน้าผีท่านบนครับ ทหารที่เสียชีวิตจะได้เลือนขั้น แล้วได้ค่าทำศพตามชั้นยศครับ
    ส่วนบำนาญที่ได้คือ จะได้พ่อแม่ลูกเมีย ที่ปู่กับย่า(ได้ตลอดชีวิตจ่ายเป็ยรายเดือน)ของผม
    และผมได้เงินบำนาญรายเดือนจนถึงอายุ25ปีได้สิธทเรียนที่ไหนก็ได้โดยที่ทางกรมทหารผ่านศึกเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายให้และพี่สาวได้เป็นทหารต่อจากพ่อครับ
    ตอนนั้นเค้าจะเอาผมเป็นทหารแทนแต่ติดที่ว่าผมมีรอยสักเลยไม่ได้เป็นครับ

ตอนนั้นมีนักข่าวมาถามผมว่า"พ่อตายรู้สึกยังงัยครับ?????"
    เป็นคำถามที่ไม่น่าจะถามเลยว่ามั้ย สงสัยมั้ยทำไมทหารดีๆถึงตายเร็ว
    แต่ทำไม่ทหารเลวๆถึงไม่ยอมตายซักที
  • ผมดูแล้วน้ำตาจะไหลเลยครับ ขอแสดงความเสียใจอย่างสู่ด้วยครับ
  • ทหารเลวๆมันเป็นยังงัยครับช่วยอธิบายทีไม่ได้กวนนะครับไม่รู้จริงๆ
    เขาดูกันตรงใหนที่ว่าเขาเลวคนเลวรับราชการได้ด้วยหรือครับ
  • น้องว่าน เสียใจด้วยนะคับ ...
    เกิดอะไรกับคุณพ่อหรอคับ...

ทุกที่ มีทั้งดีและเลวคับทุกสังคม ทุกพื้นที่
    ทหารชั้นเลว มีเยอะแยะ

เอาง่ายๆๆ ที่เห็นๆๆกัน ค้ายาบ้า รับจ้างเป็นมือปืนนอกรายการ ที่เห็นๆๆ ไอ้เรื่องโกง
    เงินหลวงอะไรๆๆ อีกมากมาย ไอ้พวกเสียที เกิด มาเป็นทหาร

ยังมีพลเรือนอีกมาก ที่ใจเป็นทหารมากกว่า พวกเขา แต่ ต้องเสียโอกาส
  • มนุษย์ก็มีทั้งดีเเละเลวครับอย่าว่าแต่ทหารเลยครับทุกๆคนไม่มีใครดี100เปอเซนหลอกครับ มีทั้งดีเเละเลวกันทั้งนั้นส่วนจะดีมากดีน้อยนี่ก็อยู่ที่จิตใจคนละครับ
  • ท่านนายพลสปิริตมากๆ "ผมจะไปรับน้องๆเอง" อาลัยทหารกล้า
  • ใช่คับ คุณ chichi ประมาณ ว่า " ผมจะไปเอาลุกน้องผมกลับมา ถึงแม้จะเป็นร่างที่ไร้วิญญาณก็ตาม"

ส่วนอีกคำที่ได้ยินจากทหารกองกำลัง ที่ตามหาประมาณว่า " พวกเราจะเอาผุ้บัญชาการเรากลับมาให้จงได้"
  • @พี่ตี้ พ่อผมโดนซุ่มยิงที่อำเภอหนองจิกครับ ตอนนั้นออกปฎิบัติหน้าที่
    คุ้มครองนักเรียนครับ

น้าผีครับสำหรับผม(อันนี้ความคิดส่วนตัวนะ)ผมคิดว่าในกลุ่มคนดีๆ
    มักมีคนเลวๆอยู่ครับอย่างที่ผมเจอคือ ผบ ร้อยโกงเงินเดือนทหาร
    รถเสียแค่ยางระเบิด ลงจำหน่ายว่ารถพังไม่สามารถใช้การได้
    ปืนเสียหนึ่งกระบอกลงจำหน่ายว่าเสียยี่สิบกระบอก ประมาณนี้
    ตอนม็อบแดงทหารได้เบี้ยเลี้ยงค่าไปรักษาความปลอดภัยวันละ25บาท
    แต่เบิกงบค่าอาหารค่าเสี่ยงภัยเป็นล้าน
    อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวครับ เพราะผมก็เคยเป็นทหารมา
  • ใครจะนึกว่า ฮ อีกลำที่ไปรับจะเกิดเหตุด้วย
    เสียดายที่บุคลากรดีๆเหล่านี้ต้องมาสิ้นชีพ
    กดไลค์ให้พันล้านครั้งเลยครับกับวีรกรรของท่านผู้บังคับบัญชาและทหารกล้าทั้งหลาย
  • อ่อคับว่าน ......
    คับเสียดายบุคคลากร ทรงคุณภาพ ไป กว่าจะได้มาแต่ล่ะ เรียน
  • ขอมอบเพลงนี้ให้แก่ เหล่าทหารกล้า ทุกท่านครับ ขอบคุณที่ทำเพื่อ พวกเรา ทำเพื่อประเทศชาติของเราครับ
    REST IN PEACE :039:
    ฟังกันนะครับ
  • ( ข้าพระพุทธเจ้า จะรักษามรดกของพระองค์ท่านไว้ด้วยชีวิต ) ชอบคำปฏิญาณของโรงเรียนนายร้อยนี้มาก
    และ ทุกท่านได้ทำหน้าที่ทหารหาญได้อย่างดีเยี่ยม ขอสดุดี และไว้อาลัยต่อทุกท่าน ค่ะ จากสะใภ้ใหญ่ของครอบครัวทหารบก :039: :039:
  • ตกอีกลำแล้วครับ ฮ.ลำที่3 เสียชีวิต3 บาดเจ็บ1 มีคนเห็นไฟลุกก่อน ฮ.จะตก เป็น ฮ.รุ่น เบล212 ของกองทัพบก
  • ใช่คับ ตกอีกแล้วคับ .................
    มันอะไรกันเนี่ย
  • ดูข่าวล่าสุดทำไมถึงเป็นกันแบบนี้ครับ
    ทหารที่เข้าไปรับคงเสียขวัญกำลังใจเป็นแน่แท้ครับ
  • ตาว่าน ถ้ารายละเอียด เอามาเล่าให้ฟังหน่อยนะ ......
    พี่งง จริงๆๆ มัน คือ ทัศนวิสัย ไม่ดี หรือ อาถรรพ์ แก่งกระจาน ว่ะเนีย
  • โดนยิงร่วงหรือเปล่าเนี่ย ตกติดๆกันสามลำแล้ว สภาพอากาศจริงหรือเปล่า
    ถ้าไม่โดนยิงก็ทำให้อดสงสัยในคุณภาพ ฮ ของกองทัพไม่ได้แล้ว
    ทุกวันนี้ กองทัพไทย กลายเป็นดินแดนสนธยาที่ใครก็ไม่กล้าไปตรวจสอบ
  • คับ พี่ ต้องคำตอบจาก ผู้รอดชีวิต คนนี้แหละ ว่าสภาพ อากาศ หรือเครื่องยนต์ หรือว่าโดน สอย เอา
  • สภาพ อากาศ เปิด ฮ.ก่อนขึ้น มีการเช็คสภาพ ก่อนบิน แล้วตกได้อย่างไร REST IN PEACE ครับ
  • หรือว่าโดนสอย ว่ะ อ้น ฮ่าๆๆๆๆ
  • ถ้าไม่ปิดข่าวตามสไตล์ของกองทัพ ตามข้ออ้างเพื่อป้องกันคนเสียขวัญ แล้วรายงานข้อเท็จจริงก็คงดีนะ
    บอกตามตรงไม่ค่อยเชื่อข่าวจากทหารเท่าไร ผมสังเกตุเวลาพระราชทานเพลิงศพ ทำไมทหารตายเพียบ
    แต่ข่าวการปะทะแต่ละครั้งที่ออกมาไม่ค่อยมีทหารตาย
  • ล่าสุดเอมีไวท์เฮ้า ก็ตายครับ
  • ผมว่ามันเริ่มยังงัยๆแล้วนะครับ
    มีครั้งที่สองยังไม่เท่าไหร่ แต่ครั้งที่สามเนี่ย
    เกินไปรึปล่าวครับ
  • พี่ก้อว่าอยุ่ว่าน เครื่อง เขา ก้อต้องเช็ค อยุ่แล้ว นักบิน ก็ ไม่ ใช่ กระจอก .......
    อีกอย่างมันมี เหตุเกิดไว้แล้วไม่น่าพลาด
    บทเรียนมันมีอยุ่
    หรือว่า ทัศวิสัย ก้อ น่าจะรุ้ได้แล้ว

แล้วมันอะไรกัน ?
  • ดูข่าวสดๆช่องสาม เครื่องลำที่ตกล่าสุดอายุการใช้งานตั้งแต่ 2535
    กำ ประเทศอื่นการใช้งานเครื่องแค่ไม่กี่ปีก็ปลดระวาง
    ของไทยใช้กันจนสนิมกัดแต่อ้างว่าซ่อมบำรุงทุกปีเพื่อไม่ต้องการให้เปลืองงบประมาณชาติ
    แต่สั่งซื้อใหม่เข้ามาทุกปี งงครับ
    นี่แหละครับเวลาอะไรเสียซ่อมทีก็แดกงบกันบานทำใจครับ
  • อาลัยยิ่ง พี่น้องทหารกล้า
  • ขอสดุดีแด่ความกล้าหาญ ขอเหล่าทหารที่สละชีพเพื่อชาติ :039:

ปล.สำหรับเรื่องที่คุยกัน GT200 คือคำตอบ..
  • ผมว่าอยู่พี่อ้วน
  • 2 ลำแรกโดนจริงครับพี่มาร์ค ลำ 3 ใบพัดหลังมันวนขวา ขัดข้องจริงๆ เพราะบินวนไปกลับ หลายรอบ
    เพื่อนอยู่ฐานทัพอากาศครับ . . .
  • ก่อ helicopter mang old chip hai mang buy tae fighting plane mai buy new helicopter bang wa mang i money t aow pai buy plane ar 3thousand million mang just 2000 ang eek 1000 mang gor eat leaw helicopter mun mai tong change?

ขอโทดทีครับสงสาร
  • ฟังข่าว กองทับเฮลิปคอปเตอร์ 60-70 เครื่อง แต่ใช้งานได้จิง 20 กว่าเครื่อง สุโค่ย 40-50 เครื่องมีไว้จอดโชว์ ฮิ้วๆๆๆๆ
  • แย่จริงๆครับ เมื่อวานขับรถมาหัวหิน ระหว่างทางก่อนถึงเพชรบุรี ตำรวจเรียกให้จอดตรวจอาวุธและยาเศพติด เค๊าก็บอกว่า เฮลิคอปเตอร์ตกอีกลำนึงแล้ว ตกเมื่อกี๊เอง ฟังเข้าไปแล้วเซ็งจริงๆ คิดอยู่ในใจครับ นักการเมืองมีเงินใช้ล้นเหลือ มาจากการโกงบ้านโกงเมือง คนที่ทำเพื่อประเทศชาติจริงๆต้องมาตาย รัฐบาลควรคำนึงถึงสิ่งที่จำเป็นต้องซื้อจริงๆ ไม่ใช่สักแต่จะซื้ออะไรก็ได้ ขอให้แพงๆจะไปได้กินเปอร์เซนท์เยอะๆ เซ็งครับ
  • กองทัพ เป็นอีกตัวชี้วัด ถึงการพัฒนาของประเทศ ......
    เป็นแบบนี้แล้วประเทศเราพัฒนาแบบไหนหว่า กำ...........
  • พัฒนาไปทาวที่- ครับ
    trab dai t mung yang eat gun u bab mai kid mung gor tong mee kon die eek yer
  • ก่อนหน้านี้ F16 เคยร่วงมาแล้ว.. ซื้อมาจอดมากกว่าใช้งาน..