ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เอา "มวยดี" มาฝาก "คนพิทบูล"ครับ
  • ฮ่าๆๆๆๆๆ ต่อยกันตลกจริงๆ ยิ่งเป็นเพลงประกอบนี้ด้วยยิ่งทำให้ตลกไปอีก
  • ความฮา.... ที่แอบแฝงแง่คิดมาด้วยอีกมุมครับ

• ฟังเพลง ดูมวย ดูให้เพลินแล้วอย่าลืมย้อนมามองตัวเองกันนะครับ

มุมน้ำเงิน..... หรือ มุมแดง....

ไม่เว้นแม้แต่มุมกรรมการ....

โดนกันถ้วนหน้า เจ็บตัวกันทุกฝ่าย

มวยสู้ขาดใจ สุดท้ายจบเกมส์มิตรภาพ"ต้องคงอยู่" หากคาใจก็ไม่ใช่ "บุรุษ"

หลายๆคนเหนื่อยกันมาเยอะแล้วนะครับ ผมเอากำลังใจจากเพลงดีๆมาฝาก ให้ทุกคนที่เหนื่อยล้าทางใจครับ

เพลงแก่ไปซักนิด ทำใจให้ร่มๆ มองที่ความสุขในการทำงานกันบ้าง อย่าเอาแต่ความทุกข์มาจุกอยู่ในอกครับ

ด้วยความเคารพนะครับ
  • ไม่ผิดหวัง ครับที่เป็นแฟน ข้อเชียน หรือกระทู้คณ Joe resort
    แกหาอะไรดีดี มาให้อ่าน ให้ชมตลอด
    นักมวยต่อยกันเต็มที่ กรรมการก็เต้มที่ เห็นว่าโดนไปหนึ่งดอก ยังมึน ๆ อยู่เลย
    แต่ก็สู้ต่อ ....
  • หวัดดีท่านโจ หายไปเลย สบายดีนะครับ เมื่อไหร่จะมาเบตงครับเนี่ย?
  • อิอิ พี่ตี๋ครับ ตอนนี้ผมอยู่กรุงเตพ แล้วกะจะไปอีสานในเร็ววันนี้แล้วครับ ส่วนเรื่องเบตง ผมเองคิดอยู่ตลอดแต่หลังจากลูกเกิดยังหาโอกาสไม่ได้เลยครับ ที่แน่ๆ ผมเองจะเปิดร้านเล็กๆขาบน้ำแข็งไสกับข้าวมันไก่เบตงที่เมืองสงขลา .... ท่านพี่ตี๋ คนเบตง จะมาชิมฝีมือข้าวมันไก่เบตงของคนเกาะอย่างผมมั๊ย? อิอิอิ

ปล. โหวว ท่าน Mustafa1972 พูดซะเกินไปเลยครับ ^ ^ ขนาดผมไม่ค่อยได้มีเวลาเข้าบอร์ด ก้ยังแอบมีFCเป็นของตัวเองแล้วอะสิ อิอิอิ

ท่านอาวุโสรวมทั้งชาวพิทเคยได้ยินประโยคนี้มั๊ยครับ?

"ชีวิตดังหนึ่งฟองอากาศ ไยต้องแย่งชื่อเสียงลาภยศ"....
    แก่งแย่งแข่งขันกันในแสงกระทบของหินเหล็กไฟ...จะมีเวลาให้ซักเท่าใด?

• ในสมัยโบราณนานมาแล้ว เมื่อคนเงยหน้าขึ้นมองฟ้ากว้าง ก็มักจะว่า "ฟ้าเหมือนฝาชีครอบ แผ่อนดินมีรูปสี่เหลี่ยมเหมือนกระดานหมากรุก"

ต่อมาคนเราก็เห็นว่า "ฟ้าดินเหมือนไข่นก ฟ้าหุ้มดินอยู่เหมือนเปลือกไข่หุ้มไข่แดง"

เวลาผ่านไป คนเราใช้สายตาพินิจพิจารณา ใช้สิตปัญญาวินิจฉัย จึงได้รู้ว่า ที่แท้บนฟ้าซึ่งใหญ่โตมโหฬารนั้น มิใช่แต่จะมีเพียงดวงอาทิตย์และดวงจันทร์เท่านั้น ยังมีดวงดาวอยู่อีกมากมาย ดวงดาวแต่ละดวงล้วนแต่เป็น"ดวงใหญ่มาก"บนท้องฟ้าทั้งสิ้น

เฉพาะดวงดาวที่โคจรรอบดวงอาทิตย์ก็มีถึง 9 ด้วง ลูกโลกที่เรามีชีวิตอยู่ก็เป็นหนึ่งในนั้น และระบบสุริยะจักรวาลเป็นแต่เพียงระบบหนึ่งในระบบดาวอันนับไม่ถ้วนอยู่บนท้องฟ้า ระบบดาวอื่นๆที่ใหญ่กว่าระบบสุริยะจักรวาลมีมากมายสุดคณานับ

ในตอนนี้เอง เมื่อคนเรามองขึ้นไปบนฟ้า ก็พากันอุทานด้วยความตื่นเต้นว่า "ใช่ เหนือฟ้ายังมีฟ้าอยู่จริงๆ!!"

"คนเราค้นพบความลับในจักรวาลมากเข้า ก็ยิ่งรู้สึกว่าตัวเองเล็กลงไปทุกที ชีวิตคนเมื่อเทียบกับวันเวลาของจักรวาลแล้ว ก็ไม่ผิดอะไรกับประกายไฟแวบหนึ่งเมื่อหินเหล็กไฟสองก้อนกระทบกัน"

คนตัวเล็กๆ ทำอะไรกันบ้างในชีวิตอันแสนสั้น?

ฟังเพลงเพราะๆกับภาพซึ้งๆ ทำนองสบายๆกันครับ

กระทู้นี้ขอปล่อยของละกันครับ รู้สึกกำลังไหล หึหึ
  • ผมชอบนะที่ท่านปล่อยมา บางประโยคอ่านแล้วโดน.
    ถ้ามีโอกาศผมจะไปชิมถึงสงขลาเลยท่าน ขายดีๆเฮงๆรวยๆนะท่าน และ ยินดีกับคุณพ่อ คุณ แม่ ป้ายแดงด้วยนะครับ.
  • ขอบคุณคับพี่ตี๋ ขอบคุณมากๆคับพี่ ... ^ ^

ใครเครียดๆกับการทำงาน หรือ "ทะเลาะเบาะแว้งมา" มาปล่อยสบายๆนอกเรื่องหมาๆกันบ้างครับ

กระทู้นี้ขอปล่อยของ เขียนไปเรื่อยเปื่อยจนกว่าจะโดนถีบตกหน้ากระดานไป หึหึ

ฉะนั้น ขอเพลงเปิดตัวสำหรับผมก่อนซักเพลง หากหลายๆท่านจะตำหนิติติงกระทู้นี้ด้วยเหตุผลใดๆก็แล้วแต่ก็..."กรุณาฟังให้จบ"...ก่อนนะครับ (เพราะกระทู้จะตกหน้าพอดี 55)

• รอบนี้มาแบบเกาเหลาไร้สาระ เปิดกระทู้ป่วนแบบ อยากให้ใช้ปัญญาเข้าเสพ อย่าเอาแต่ปัญหาเข้าชนกัน

เพลงต่อไปนี้เอามาฝาก คนพิทบูล ที่เดินทางกันมายาวนานแสนนาน ความหมายอาจจะสือถึงประเทศไทย แต่จะให้เนื้อหาของเพลงได้ผล ไม่ต้องหวังไกลขนาดนั้น

อยากให้ฟังเพียงแค่ "คนเลี้ยงบิทบูล" ด้วยกันก็พอครับ แม้ตัวผมเองก็ยังอาจจะฟังไม่ลึกซึ้งเท่า หลายๆท่านที่เดินทางเส้นนี้กันมายาว

"ถ้าไม่ใช่คุณแล้วใคร....... ถ้าไม่ใช่เดี๋ยวนี้แล้วเมื่อไหร่"

จริงมั๊ย?

คืนนี้หลับฝันดีราตรีสวัสดิ์ครับ
  • อยากไป หลีเป๊ะ ค๊าฟ คุยกันไว้กับทางก๊วน 101 Pitbull Club ว่ามีนาปีหน้า นี้ลงใต้ถ้ายังไง อาจจะได้เจอกันครับพี่โจ อยากไปกินกั๊ง (ถูกป่ะเนี้ย) ตัวใหญ่ๆ ตกปลาถ่ายรูป แหะๆ มาผิดกระทู้หรือป่าว ขออภัยไว้ด้วยค๊าฟฟ ฝันดีคับพี่

ข้น -.
  • ครบทุกรส สดทุกวัน แต่ยังคงความกลมกล่อมเหมือนเช่นเคย
  • มวยนี่ฮาตกเอ้าอี๊
  • อ้าวอยู่กุงเต๊บรึคะ แถวไหนอะคะ??
  • มาเที่ยวหลีเป๊ะโทรมาได้ทุกเมื่อเลยครับ ช่วงนี้ผมกำลังกินเที่ยวไปทั่ว อิอิ เร็วๆนี้จะไปอีสานบ้างแล้ว มีมิตรภาพดีๆจากคนพิทบูลนี่แหละครับ แนะนำไปเที่ยวทางโน้นนน

พี่มาร์คครับอาถรรจริงๆเลย พอจะเริ่มเขียนทีไร งานงอกทู๊กที T T

ตาอ้นเอ้ย วันศุกร์เสาร์นี้ไปเดินเล่นตลาดรถไฟตอนกลางคืนป่าวววว แต่เจเจหนะ อิอิอิ

เจ๊แองจี้สุดสวยครับ ผมอยู่แถวประชาชื่น ... อิอิ
  • บ๊ะน่าสน แต่ดูก่อน เด่วมีงานถ่ายMV ไม่รู้จะถ่ายกันเสดกี่โมง มาป่าวปู่โจ นางเอกน่ารักฮ่าๆๆ
  • เฮ้ย พวกนี้ชวนคุยนอกเรื่องไม่เข้าสาระซักที เอาสาวๆมายั่ว คิดเหรอว่าพี่...จะไม่ไป 555

เดี๋ยวเอาภาพงานกินเจทางใต้มาฝากดีกว่า เปิดหูเปิดตาของแปลกจากแดนใต้เลยดีกว่า ฮ่า ฮ่า

ถ้าไม่ลึกจริง ไม่ใช่ ElephantJoe อิอิอิ ชมภาพตัวอย่าง

หมวด ฉ ต่ำกว่า 18 ไม่ควรดูครับ

image

image
    ไฟล์แนบ
    a002.jpg 85K
    a001.jpg 59K
  • ... ประเพณี กับ ความเชื่อ

... วิถีปฎิบัติ กับ ความเป็นจริง

มาออกเรื่องนี้ได้ยังไงเนี่ยยย เหอะๆ อารมไหนพาไปหว่า ในเมื่อก่อหวอดแล้วก็สานต่อซักหน่อยครับ ลากให้คิดกันซักเรื่อง

ผมเองเป็นคนใต้คนนึงที่สัมผัสเรื่องนี้อย่างใกล้ชิดมาตลอด ผมเองถือศีลกินเจตั้งแต่เด็ก ตั้งแต่ยังไม่ทราบความหมายที่แท้จริงของการกินเจ พอโตมาจึงได้เที่ยวตามหาเหตุผลและค้นความจริง
    image
    image
    image

เรื่องของความเชื่อ ขอให้ท่านแยกออกจากเหตุผลของความจริงนะครับ ถึงจะอ่านสนุกและไม่มีอคติกับภาพด้านบน

image

image

image

image

เดี๋ยวค่อยๆมาแคะระหว่างศรัทธาและเหตุผลครับ
    ไฟล์แนบ
    002_resize.jpg 52K
    003_resize.jpg 85K
    004_resize.jpg 73K
    021_resize.jpg 60K
    044_resize.jpg 108K
    056_resize.jpg 89K
    057_resize.jpg 58K
  • พี่โจ ว่านก็กินเจที่ศาลพัทลุงครับ
    ลงพระด้วย อิอิอิ
  • การกินเจถ้าพูดตามจริงเหมือนเป็นกุศโลบายของคนสมัยก่อนครับ
    เหมือนกับว่าพอถึงฤดูกินเจ ให้กินเจเพื่อเป็นการล้างท้องขับของเสียออกจากร่างกาย
    แต่การทำพิธิต่างๆตั้งแต่ยกเสาโกเต็ง
    รับพระ โก้ยโหย(ลุยไฟ)โกยห่าน(เดินสะพานสะเดาะเคราะ)
    ปีนบรรไดมีด ออกแห่เยี่ยมลูกหลาน โข้กุน(เลี้ยงทหาร)ป่างกุ้น
    และส่งพระในคืนสุดท้าย ทุกอย่างล้วนเป็นความเชื่อความศรัทธาของแต่ละบุคล
    และคนในภาคใต้ ต้องมาเห็นและต้องมาสัมผัสกับประเพณีความเชื่อเหล่านี้ดูครับ
    ลองลงมาซักปีแล้วคุณจะติดใจ
  • ไม่มีความเห็นอะไรค่ะ "กลัว" อย่างเดียว 555
  • เจ๊ปูอย่ากลัวมีผมอยู่ทั้งคน ฮ่า ฮ่า

ตาว่านลงพระอะไรครับ?

เวลาใกล้จะหมด กระทู้จะหล่นตกไปอยู่หน้าอื่นแว้วว ตาว่านมาเขียนสิ่งที่ผมอยากจะบอกหมดแล้ว 55

ชมภาพอย่างเดียวก็แล้วกัน

• เค้าไม่ได้ชื่อปูเหมือนนายกหญิงคนใหม่นะ เค้าชื่อ ปุ๊ ระเบิดไข่ ตะหาก
  • image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    122_resize.jpg 65K
    DSCF1422_resize.jpg 75K
    143_resize.jpg 87K
    DSCF1426_resize.jpg 81K
  • อะจ๊ากกกก แค่ฉายาก็รู้สึกไม่กล้าไปปกป้องแล้วอะเจ๊ปุ๊ 8-X

ขออภัยที่จำไม่ดี เห็นหน้ามีราศรีนึกว่าเป็นนายกเสียอีก อิอิอิ

ชมภาพต่อนะจ๊ะ

image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    140_resize.jpg 76K
    130_resize.jpg 85K
    136_resize.jpg 93K
    P7263847_resize.jpg 57K
    166_resize.jpg 85K
  • จริงๆภาพมีเยอะ เอาไว้ใกล้ถึงเทศกาลหากมีเวลาจะนำมาลงให้ชม ^ ^

image

ไฟล์แนบ
    P7253820_resize.jpg 76K
  • ทีนี้เริ่มต้นด้วยเดือนสิงหา เป็นเดือนของ"วันแม่"

วันนี้หากท่านไม่รู้จะบอกรักใคร หรือหาคนเต็มใจฟังไม่ได้ กลับบ้านไปบอกรักแม่เถอะครับ คนนี้เต็มใจรับฟังแน่นอน

• ลง อั่งไฮ้ยี้ เด็กข้างเจ้าแม่กวนอิมอะคับ
    ของว่านลงตั้งแต่แปดขวบแล้วครับพี่โจ
    อ้อ ขอเฟซบุ๊คพี่โจหน่อยครับถ้ามีนะ
  • เล่นไม่เป็นครับว่าน ตอบบ้างไม่ตอบบ้าง 55 เอาไปอายเปล่าๆ ใครเล่นเป็นช่วยเป็นครูสอนให้หน่อยเด้อ ^ ^

โอว อังไฮ้ยี้ แจ่มแล้วครับ เป็นอาจารย์ผมเหมือนกัน แต่ตอนหลังแกไม่ลง ผมเลยรับกับกวนเป๋งและซาไท้จื้อแทน เรื่องปัยหาการงานเยอะเลยต้องปรึกษาบ่อย 55 ชีวิตมนุษย์มันสุดแสนจะวุ่นวายครับ

ว่านไปกินเจสตูลบ้างสิครับ ศาลนั้นดีนะ หากสนใจบอกผมได้เลย
  • ได้ครับพี่โจ ถ้าปีนนี้ว่างอาจจะขอไปเที่ยวบ้างครับ
    กินที่เดิมๆมาหลายปีขอเปลี่ยนบ้างครับ อิอิอิอิ
  • เอาคลิปความรักแบบ น่ารัก น่ารัก มาฝากครับ

• ว่าแต่..ร้านนํ้าแข็งใสกะข้าวมันไก่รัยเนี้ยเปิดขายยังคับ วันที่ 5 ขึ้นไปแล้วจะโทรหา หรือหยุบางกอกคับท่านพี่
  • เฮ้ยย ตาแกละครับ ผมยังอยู่บางกอกอยู่เลย กลับไปสิ้นเดือน ร้านผมตกแต่งช้ามากครับ เพราะคนรับเหมาเค้ากั๊กเงิน และช่างก็มีปัญหา ผมเองหมั่นเขี้ยวเลยหนีขึ้นมาพักผ่อนแทนไม่งั้นเดี๋ยวบ้านแตก กะว่าสิ้นเดือนสิงหาลงไปจะไปตกแต่งเองกับมือเท่าที่เหลือ แล้วจะเปิดให้เร็วที่สุดครับ

ตาแกละครับ ผมยังคิดถึงจีนแดงอยู่นะ ยังไม่ลืม ขอเวลาซักนิด อิอิ

• รู้แต่ว่าอยากกินไก่สับมากมายผมไม่ได้กินมาหลายปีแล้วครับ
    พี่แกละเร็วๆนี้เจอกันนะ เดี๋ยวกลับไปงานเลี้นงรุ่นจะแวะไปหา
    แต่จีนแดงที่เบตงนี่เด็ดจริงๆนะ ถึงจะคุยกันไม่รู้เรื่องแต่ก็พาคุณไปถึงสวรรค์ได้
    รู้ไว้เลยว่าภาษาไม่ได้เป็นอุปสรรคแม้แต่น้อย5555

คลิปที่พี่โจเอามาลงนึกถึงตอนม็อบแดงเลยครับ ตอนนั้นถูกเรียกทั้งกองพัน
    ไปเฝ้าศิริราชครับ ความสุขเล็กๆคือได้คุยกับแฟนตอนกลางคืนแค่นั้นแหละคับสุดๆแล้ว
  • อีกหน่อยไม่ต้องไปไกลถึงเบตงแล้วหละตาว่าน 55 มาให้ผมสับให้กินแระกัน อิอิอิ