ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข้อคิดสะกิดใจสำหรับ มือใหม่ครับ
  • จริงๆอยากเอามาเล่าเป็นประสบการณ์สำหรับมือใหม่ที่คิดจะเลี้ยงสุนัขสายพันธ์นี้
    ก่อนที่ตัดสินใจเลือกเขามาเป็นสมาชิกในบ้าน อย่างที่หลายๆคนเป็นห่วงคือ เงิน ,ความรัก และ เวลา ครับ

พัฒนาการช่วง2เดือนโดนพยาธิในเม็ดเลือดเล่นงาน เซ็งมากคุยกับแฟนอยู่ว่า
    สงสัยเราต้องเลี้ยงหมาแคระแล้วหละ ผมว่าใครเห็นเขาตอนนี้ก็ต้องบอกว่าทำใจจริงๆ

ไฟล์แนบ
    220015.jpg 249K
    DSC_0187.JPG 81K
    DSC_0034.JPG 69K
    DSC_0216.JPG 108K
    DSC_2155.JPG 108K
    DSC_2078.JPG 151K
    DSC_0192.JPG 155K
    bar ley shirt.jpg 281K
    DSC_0187.JPG 84K
  • เห็นด้วยครับ
  • สิ่งเดียวที่เป็นกำลังใจในการเลี้ยงนอกจากแฟนผมเป็นคนที่รักหมามากๆ ที่คอยดูแลเวลาที่เขาเวลาเขาไม่สบาย และสิ่งที่สำคัญสุดๆ คือการออกกำลังกายเพื่อให้สุขภาพเขาแข็งแรงที่สุด
    ขนาดเดินเองยังตุบปัดตุบเป๋เลย ต้องเอาเท้าปั่นช่วยครับถึงจะเดินได้

.4เดือน

image

ส่วนรูปที่นอนซมนี่ตอน 4เดือนผอมได้ใจเลยล่ะเล่นเอาทำใจไว้ก่อนแล้วว่าจะรอดไหม ก็ต้องรักษาตามอาการอย่างที่หมอบอก ต้องเอานอนในบ้านตลอดกลัวเห็บมากัดอีก ยังไม่กล้าหยอดยาที่หลังได้แต่รักษาตามอาการตามที่หมอบอกเท่านั้น
    image

และที่กังวลใจตามมาอีกรอบเป็นขี้เรื้อนอีกทั้งตัว เหอะๆๆๆ เซ็งโครตครับนอกจากกินยาที่หมอสั่งแล้วยาที่ผมมีติดบ้านก็คือ น้ำมันพร้าว+กำมะถัน+ขมิ้น ชะโลมเหลือง ทั้งตัว กำมะถันลดอาการคัน ขมิ้นรักษาแผล น้ำมันพร้าวทำให้ขนขึ้นเร็ว ลองแล้วทุกตัว
    ส่วน IVERMEC หมอแนะนำต้องฉีดทุกสัปดาห์ และตามคำแนะนำวิธีใช้ภายในกล่อง

image
    .
    image
    ไฟล์แนบ
    220015.jpg 93K
    DSC_0034.JPG 72K
    DSC_0216.JPG 118K
  • เห็นด้วยทุกประการ การจะเล่นหมาพิตบูลให้มีความสุข สิ่งแรกเลยคือความพร้อมครับ
  • ผมว่าเหนือสิ่งอื่นใดสุขภาพจิตและการออกกำลังกายสำคัญที่สุด ส่วนอาหารก็สลับกันไปสดบ้างแห้งบ้าง สดบ้าง อย่าเขียมครับ

image

นี่อาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่เอามาถ่ายทอดครับ

ปัจจุบัน 7 เดือนตัวเท่าพี่ชายแล้ว

image

image
    .
    ทั้งหมดที่ผมกล่าวมาหวังว่าจะเป็นข้อคิดในการจะหาสมาชิกเข้าบ้านและกำลังใจในยามเขาเจ็บป่วยว่าถ้าเราดูแลเขาดี แล้ววันนึง เขาจะตอบแทนคุณเองครับ " หมาสวยซื้อได้ หมาถูกใจต้องสร้างเอง " สวัสดีครับ

image

.................................ขออภัยวันนี้เนตเต่าจริงๆ แก้ไปแก้มาครับ.........................................
  • .................................ขออภัยวันนี้เนตเต่าจริงๆ เทียบพ่อหน่อย .................................................

image
    ไฟล์แนบ
    Untitled-1.jpg 246K
  • เลี๊ยงด้วยรักจริงๆๆเลยพี่ยุทสุ๊ดยอดดด

หมาสวยซื้อได้ หมาถูกใจต้องสร้างเอง เหนื่อยมากครับ แต่ไม่ท้อแน่นอน
  • ชอบกระทู้นี้จริงๆ เยี่ยมไปเลยครับ :063:
  • ชอบกระทู้นี้ เช่นกัน มีอะไร...ที่ให้ข้อคิดที่ดี
  • สุดยอดจิงๆ
  • ช่วยหน่อยครับ ผมเริ่มมีปัญหาละครับ ผมเลี้ยงตัวเมีย7เดือนที่หอพัก อีกตัวของพี่ชายครับเป็นตัวผู้กะลัง3เดือน เอากลับมาเที่ยวบ้านมันไม่กัดกันหรอกครับมันเคยเจอกันครึ่งเดือนทีตั้งกะไอตัวผู้น้อยๆละครับ แต่ปัญหาอยุ่ที่ว่า ไอตัวผู้มันเริ่มจะ ขึ้นผสมกับตัวเมียนี่สิครับ ตามติดทุกสถาณการณ์เลย พยายามขึ้นทุก 5 นาที - -* แก้ไงดีครับเนี่ย ปล.ผมต้องเอากลับมาเที่ยวบ้านเวลาผมกลับบ้าน
  • สู้ๆๆๆครับ
  • ยกนิ้วให้คับ :063:
  • คำคมนี้โดนใจเรยครับ
  • เยี่ยมครับ...
  • ควรคิดอยู่เสมอว่าลูกสุนัขก็เหมือนกับทารกนั่นแหละ เขาต้องการเจ้าของที่ให้ความต้องการขั้นพื้นฐานเช่น อาหาร น้ำ ที่พักอาศัย แก่เขา และยิ่งไปกว่านั้นคือ การเอาใจใส่ การปกป้องคุ้มครอง และความรัก ถ้าคุณไม่พร้อมรับข้อเสนอเหล่านี้ คุณก็ไม่พร้อมเป็นเจ้าของพิทบูล
  • นี่ แค่ 1 ส่วน นะเนี่ย
  • โรคนี้รักษาหายได้อย่าได้กลัว หมาไม่แคระหลอก
  • mae_1421 BJ JUNIOR ผมก็ติดตามอยู่ เป็นชุดเดียวกันกับที่ผมเก็บตัวเมืยไว้ครับ แต่ของผมน่าเสียดายเป็นพาโว และตายไปอีกไม่กี่วันจะเข้าวัคซีนเข็มที่3 แล้ว
  • ขอบคุณครับ หมาสวยซื้อได้ หมาถูกใจต้องสร้างเอง
  • สุดยอกเลยคราฟอ่านแล้วเซงมาเลย
    สำหรับคนรักพิทบูล
    ยากได้เขามาเปงเพื่อนจัง