ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำเรื่องอาการขาเจ็บ
  • เนื่องจาก red nose ที่เลี้ยง อยู่ดีๆมีอาการเจ็บขา ไม่สามารถเดินลงหนักได้ ทั้ง 2 ขาหลัง
    แรกเริ่มเป็นที่ขาซ้าย พาไปหาหมอ อาการดีขึ้น แต่ยังไม่สามารถลงน้ำหนักเต็มเท้าได้ วันนี้ อยู่ดีๆมีอาการ
    ขาขวาไม่สามารถลงน้ำหนักได้ พาไปหาหมอแล้ว หมอบอกว่ารอดูอาการ ให้ยาคลายเส้น ยาแก้ปวดมากิน
    ขอรบกวนผู้มีประสบการณ์ หากมีอาการลักษณะเช่นนี้ ไม่ทราบว่าพอแนะนำได้หรือไม่ว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุ
    ใด หรือ มีหมอที่เก่งๆแนะนำให้ทีครับ หมาอยู่ที่ระยอง ขอบคุณครับ
  • ข้อสะโพกรึป่าวว ถ้าใช่แนะนำให้กินยาแก้ปวดและกินวิตามินชื่อ ไซโนควินเพื่อเพิ่มนำ้ในข้อกระดูก หลังจากนั้นบำบัดด้วยการพาไปว่ายนำ้ อย่าปล่อยให้หมานอนจนขาลีบนะจะไปกันใหญ่ แล้วหยายามเอาผ้าขนหนูหรืออะไรก็ได้สอดใต้ท้องพาเดินออกไปฉี่ด้วยเพราะถ้าเค้าอั้นนานๆจะเกิดโรคไตตามมา
  • ขอบคุณครับท่านผีด้านบนที่แนะนำ แต่รบกวนแนะนำเรื่องวิธีเอาผ้าขนหนูหรืออะไรก็ได้สอดใต้ท้อง ด้วยครับ
    ไม่เข้าใจว่าทำยังไงครับ
  • เอาผ้าที่ยาวๆที่เราสามารถสอดไปที่ใต้ท้องเป็นรูปตัวยูแล้วเราก็ดึงพยุงขึ้นช่วยเค้าลุก แล้วก็ช่วยพยุงเวลาเค้าเดินก็ได้เวลาเดินเค้าจะได้ไม่ต้องลงนำ้หนักเต็มๆไปที่สะโพกและขาหลังทั้งสองข้าง ที่แนะนำผ้าขนหนูเพราะมันจะนุ่มๆหน่อย แต่บางคนก็ใช้ผ้ายาวๆหนาอย่างอื่นก็ได้นะ เป็นวิธีที่ใช้ช่วยหมาที่เป็นโรคข้อสะโพกเสื่อมแล้วเจ็บเวลาเดินเพื่อให้เค้าไม่นอนแหมบอยู่กับที่ตลอดเวลา ทางที่ดีควรไปพบหมอที่โรงพยาบาลสัตว์ไม่ใช่คลีนิคปกติ เค้าจะได้เช็คดูละเอียดและเอกซเรย์ดูให้ชัดไปเลย ถ้าอาการของคุณเกิดจากข้อสะโพกหรือข้อเสื่อมจะได้รักษาได้ถูกทาง หมาที่บ้านเคยเป็นโรคนี้ก็ต้องเดินทางมาที่โรงพยาบาลสัตว์มหิดล ศาลายา วันพุธเวลาเก้าถึงสิบเอ็ดโมงจะเป็นอาจารย์โรคข้อสะโพกและกระดูกโดยเฉพาะ ตอนนี้รักษาดีขึ้นมากแล้วเพราะบำบัดด้วยการพาไปว่ายนำ้ ถ้าหมาคุณเป็นโรคนี้แล้วรีบรักษา หมาคุณสามารถหายได้โดยที่ไม่ต้องผ่าตัดนะ ถ้าปล่อยไว้นานจะบานปลาย หรือถ้ามาที่ศาลายาไกลมากสำหรับคุณพยายามหาโรงพยาบาลสัตว์หรือคลีนิคที่สามารถเอกซเรย์ได้ มีอะไรก็ถามมา น้าผียินดีตอบ แต่อย่างที่บอก อย่าเสียเวลากับคลีนิคที่รักษาตามอาการ ถ้ากินยาแล้วไม่ดีขึ้น หาที่รักษาที่ดีกว่าเดิม เป็นห่วง
  • เอาใจช่วยครับพี่นพ
  • ตามที่น้าผีท่านบนแนะนำเลยครับ หมาที่บ้านก็มีอาการขาเจ็บรักษามาหลายคลีนิค หมอก็รักษาตามอาการให้กินกลูโคซามีนบอกว่าเป็นปัญหาที่ไขข้อบ้าง อีกที่บอกว่ากล้ามเนื้ออักเสบบ้าง รักษาแต่ละที่เป็นอาทิตย์ไม่เห็นดีขึ้น และตัดสินใจพาเข้ารพ.อิทธิเวชที่โคราช หมอจับเอ็กเรย์ ปรากฎว่ากระดูกข้อต่อร้าวดีนะเจอทัน รักษาติดต่อกันสองอาทิตย์ แล้วเอ็กเรย์ซ้ำ อาาการดีขึ้นมาก ครับ
  • มีอะไรปรึกษาหมอโจ้ :-D
  • เสียดาย! หมอน่าจะนัดไปตรวจอีกซักสองสามครั้งนะเอ็กซ์ ....ฮึ้ย :X
  • หมออิทธิเวชน่ารักอ่ะดิ :o003:
  • หมาผมก็เคยครับ ไปทำอิท่าไหนไม่รู้ ขาหลังซ้ายเป๋ เดินไม่ลงน้ำหนักเท้า เริ่มจากเป๋น้อยๆ นี่แหละ
    ไปหาหมอปรากฏว่าเอ็นเข่าอักเสบรุนแรง ถ้ามาช้าอีกนิด น่าจะถึงกับเอ็นขาด
    กินยา ประคบประหงมอยู่เป็นเดือนๆครับ ถึงดีขึ้น และก็หายในที่สุดครับ

อาการทำนองนี้ ห้ามเด็ดขาด พื้นลื่น บันไดบ้าน
    พิทมันใจแข็งมากครับ มันไม่ยอมออกอาการป่วยอะไรง่ายๆ พอเริ่มออกอาการ ก็เริ่มหนักมากแล้ว ต้องระวังครับ
  • หายไวๆๆๆนะคับพี่นพ
  • แรงใจเพียบบบบบบบบบบ พี่นพ :-D
  • ของผมเเคยเจออาการใในหมาของเพื่อน ผมให้แคลเซี่ยมม้าครึ่งช้อนชารันเว้นวันครับ ตอนนี้หายแล้ว
  • ขอบคุณทุกท่านครับ ที่มาแนะนำ และให้กำลังใจ
    ที่ๆผมพาไปรักษาก็เป็นโรงพยาบาลสัตว์ แต่คิดว่าจะลองพาไปที่อื่นรักษาดู
    กะว่าจะลองพาไปคลีนิคที่สัตหีบ ซึ่งเป็นหมอจากจุฬา ที่โรงพยาบาลแนะนำ เพราะเป็นหมอเฉพาะทาง
    ส่วนเรื่องยาหรืออาหารเสริม รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครับ เผื่อตอนไปพบหมอจะได้มีข้อมูลในการปรึกษากับหมอ
    วันนี้ เริ่มเดินได้เองตามปกติ แต่ยังมีอาการเจ็บที่ผมมองออก กำลังคิดว่าจะไปซื้อถังพลาสติกใหญ่ มาใส่น้ำ
    เพื่อทำกายภาพบำบัดตามที่มีผู้แนะนำมา น่าจะดีครับ