ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทุกท่านในกทม.ที่บ้านเสี่ยงน้ำท่วม
  • ช่วงนี้ถุงทรายขาดแคลนอย่างแรงค่ะ หายาก บางที่เอาทรายมากองให้แล้วให้ไปตักเองก็มีค่ะ ก็ลำบากบ้านที่มีแต่คนแก่ และไม่สะดวกไปขน เลยอยากแนะนำถ้าไม่มีถุงทรายจริงๆใช้ดินถุงไปก่อนก็ได้นะคะ เพราะที่บ้านไม่มีถุงทรายเหมือนกัน ทางหมู่บ้านตอนแรกบอกจะเอามาให้ไปๆมาๆไม่ได้อีกตามเคยค่ะ ก็เลยใช้ดินเป็นถุงๆที่ปลูกต้นไม้นี่ละค่ะทำแนวกั้นน้ำแทน

ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ต
    image
    ไฟล์แนบ
    img_3509_1.jpg 43K
  • เป็นกำลังใจให้ครับผม ทุกท่าน ที่เจอะ เจอ เรื่อง มรสุม ในคราวนี้ \m/
  • ปีนี้น้ำมากเหลือเกิน ตามที่พระโคทำนายเลยค่ะ น้ำท่าอุดมสมบูรณ์ T_T
    รูปนี้ที่บ้านที่นครสวรรค์ค่ะ วันเสาร์ที่ผ่านมา ตรงปากซอยบ้านเลยทิวไผ่ไปข้างหลังไปเป็นคลองค่ะ
    อยู่มาตั้งแต่เกิดไม่เคยเจอน้ำท่วมมาก่อน ปีนี้กลับท่วมได้ อัพเดทวันนี้เริ่มลดลงมากแล้วค่ะแต่ยังไหลเอื่อยๆผ่านหน้าบ้านอยู่
    image
    ไฟล์แนบ
    01.jpg 87K
  • Angie น่าจะทำเสื้อ ช่วยงานนะคุณ Angie [-O<
  • สำหรับใครที่อยู่ในพท.ประสบเหตุ โทรเลยเพื่อขอรับความช่วยเหลือ

image
  • คุณตี้ให้คนอื่นทำดีกว่าไม่ถนัดจริงๆอะ :028:
  • เตรียมการกันไว้แต่เนินๆ เพื่อฉุกเฉินไม่ต้องรอขอความช่วย
    เหลือจากใคร ลอยไปได้เลย เครดิตภาพจาก FB นะจ๊ะ

image
  • อีกซะเรื่อง วิธีการเตรียมแนวกระสอบทราย

image
  • ร่วมด้วยช่วยกันหาข้อมูลกันมาอย่างนี้ น่าปลื้มใจจริงๆ =D> =D> =D>
  • คุณแองจี้ บัวขาวฝั่งนอกเป็นไงบ้างครับ

• :006: ปรบมือพันครั้ง ให้กับ คุณ แองจี้ และพี่มุ ครับ ............
    น่ารักมากครับผม ไทยช่วยไทย ครับ
  • สองสามวันนี้เหนื่อยโคตรๆเครียดด้วย เตรียมการรับมือกับน้ำท่วม แต่ถ้ามาเกินเมตรก็ยอมรับสภาพครับ :001:
  • คุณเอกคะ ตอนนี้หน้าบ้านมีทะเลสาบส่วนตัวค่ะ สองวันแล้วน้ำยังเท่าเดิม ไม่มีลดลงเลยค่ะ
    แฟนเอารถทิ้งไว้ที่ทำงานแล้วตอนนี้ ไม่อยากเสี่ยง ส่วนแองจี้ปั่นจักรยานออกมา ขอบอกว่าเหนื่อยมาก
    กับการปั่นต้านน้ำ ยิ่งเวลามีรถสวนมากระแสคลื่นแร๊งส์ ต้องออกแรงกว่าเดิมอีก สามเท่า กว่าจะถึงที่หมายหอบแฮกเลยค่ะ ฮ่าๆๆๆ
  • หลังน้ำลดหุ่นจะดีขึ้น
    ถือเป็นช่วงเข้าคอรัล
    ออกกำลังกาย :">
  • ช่วงนี้อาจจะส่งอาหารล่าช้าไปบ้างต้องขออภัยจริงๆ รถติดน้ำก็ท่วม และเราไม่กล้าสต๊อคของมากเกินกลัวน้ำมาขนหนีไม่ทัน ใครที่สั่งแบบกระทันหันต้องขออภัยจริงๆครับ

เราไม่รู้เลยว่าน้ำจะท่วมนานแค่ไหน ผมแนะนำว่าคำนวนเผื่อไว้ในกรณีฉุกเฉินหน่อยก็ดีครับ เพราะถ้าน้ำท่วมผมส่งไม่ได้ก็ต้องรับสภาพนะครับ
  • พี่มาร์ค บ้าน เจอะเจอปัญหานี้หรือครับ พี่
  • ตอนนี้ครึ่งหน้าแข้งแล้ว และสายด่วนรายงานมาว่าคืนนี้ว่าจะมาเป็นเมตร ข่าวล่าสุดน้ำมาถึงตลาดไทแล้ว
    ตอนนี้ในหมู่บ้านเร่งใช้รถแบ๊คโฮลตักดินทำคั้นกั้นสูงประมาณหนึ่งเมตรรอบหมู่บ้านแต่ไม่รู้จะทานไหวหรือเปล่า

รถส่งอาหารวิ่งส่งทุกวันยังไม่ได้หยุดเลย เข้าใจว่าทุกคนก็เดือดร้อนกัน เราหยุดหมาก็คงอด
    ผมสั่งลูกทีมว่าหมามันรอไม่ได้ถ้ารถยังวิ่งได้ก็ต้องส่งให้ลูกค้า และจะพยายามส่งจนนาทีสุดท้าย

แต่คนที่โทรมาแล้วใส่อารมณ์ รอน้ำรถค่อยรับของก็แล้วกันครับ
  • คุณมุคะกลัวว่าน้ำลด ขาจะโตเท่ากล้ามป๊อบอายนะสิคะ555

อัพเดทปากน้ำโพสายวันนี้ค่ะ หน้าอุทยานสวรรค์ น้ำมาแล่ว มาแล้วววว พยายามกั้นไม่ให้ข้ามไปอีกฝั่งถนนอยู่ค่ะ
    image

นี่ร้านข้าวต้มนายเจือ หลัง รพ.สวรรค์ประชารักษ์
    image
    ไฟล์แนบ
    อุทยานสวรรค์.jpg 122K
    ข้าวต้มนายเจือ.jpg 42K
  • ร้านข้าวต้มร้านนี้ผมจำได้ว่าสมัยปี 17
    ก็ท่วมแบบนี้เหมือนกันใช้ป่ะ ตอนสมัย
    เป็นเซลส์วิ่งอยู่ต่างจังหวัด ก็แวะไปกิน
    ข้าวที่นี้บ่อยเหมือนกัน

• ฝั่งในที่ผมอยู่ ตอนนี้ โชคดี ที่ได้หมู่บ้านเพอเฟคช่วยสูบน้ำออกคลองด้านหลัง
    ไม่งั้นคงเป็นแบบฝั่งนอกแน่ๆ แล้วก็โชคดีอีกอย่างที่ฝนตกไม่หนัก
    ตอนนี้ ผมเข้าออกทางเฟอเฟคครับคุณแองจี้

เจ๊เป็ด ร้านนี้ผมเคยไปนั่งกินข้าวต้มกับพี่โฟล์ค สูงขนาดนี้แล้วหรอเนี่ย
    ตอนนี้ ไม่รู้แกเป็นไงบ้าง ย้ายหมาทันหรือป่าวไม่รู้
  • เอามาฝากจ้า เครดิตจากห้องไร้สังกัด พันทิปดอทคอมจ้า

เพื่อนส่งข้อมูลนี้มาให้ทางเมลล์อ่ะค่ะ...อ่านแล้วเห็นว่ามีประโยชน์ดีมากๆ
    จึงขออนุญาตนำมาลงให้ทุกท่านอ่านกันนะคะ อาจจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยค่ะ

* * * วิธีป้องกันน้ำเข้าบ้านโดยไม่ต้องใช้กระสอบทราย * * *

การป้องกันนํ้าเข้าบ้าน...สำหรับคนที่ประสบปัญหา
    เนื่องจากตอนนี้กระสอบทรายและอิฐบล็อกขาดตลาด

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    A1.jpg 82K
    A2.jpg 77K
    A3.gif 120K
    A4.jpg 70K
  • ขอบคุณค่าป้าพร

ปี 17นี่คือ 2517หรือเปล่าคะคุณมุ? แบบว่ายังไม่เกิดเลยอะค่ะ ไม่ทันจริงๆ :024:
    แต่อัพเดทล่าสุดระดับน้ำน่าจะสูงกว่านี้อีกนะคะ คิดแล้วก็โมโหคนขับเรือ ชนไปด้ายเขื่อนเบ้อเร่อ ประมาทจริงๆ
  • คุณแองจี้ ได้ข่าวว่า บัวขาวฝั่งนอกน้ำลดลงแล้วถูกมั้ยครับ
  • ค่ะคุณเอก ได้เครื่องสูบน้ำจาก ม.เพอร์เฟกมาช่วยสูบออกไปค่ะ ไม่งั้นก็แช่น้ำอีกหลายวัน แต่เห็นแฟนบอกว่าตรงทางจากปากซอยมายังไม่ลดนะคะ น้ำในหมู่บ้านค่ะที่แห้งแล้ว

ว่าแต่คุณเอกคะที่บอกว่าออกทางเพอร์เฟกนี่ ต้องแลกบัตรไหมคะ หรือว่าขับรถออกไปได้เลยเหรอคะ
  • น่าจะได้เลยนะครับ เพราะทางกรรมการหมู่บ้านฝั่งในเค้าประกาศบอกว่าเพอร์เฟค เปิดทางให้เข้าออกได้
    แต่ของผม เข้าออกสบายอยู่แล้ว เพราะน้องสาวซื้อบ้านในเพอร์เฟคไว้ เลยมีบัตรผ่านครับ