ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

[ถาม] การขับถ่ายลูกสุนัข
  • สั้นๆ เลย ครับ

ลูกสุนัข ถ่าย เหลว
    ถ่าย ก่อน
    มันต่างกันยังไง ครับ
    ถ่ายเยอะ
    ถ่ายน้อย
    และเรื่องสี ของ อึลูกสุนัขด้วย ครับ
  • มารอฟังด้วยคน
  • ถ่ายเหลวร่างกายหมาไม่สามารถนำไปใช้ได้หมดหรือเปลี่ยนอาหารกระทันหัน และอาหารผิดสำแดง
    ถ่ายเป็นก้อนร่างกายหมาดูดซึมไปใช้ได้
    ส่วนเรื่องสีแล้วแต่สิ่งที่ทานเข้าไปคับ ปกติสีไหนก็สีนั้นทุกวัน(อาหารเดิม) พอมีให้พิเศษ เข้าไปก็มีสีอื่นปะปนบ้าง หรือบางครั้งมันกินกระดาษ cd หรืออะไรที่ย่อยไม่ได้ก็จะติดออกมาด้วยคับ
    ถ่ายเยอะถ่ายน้อยขึ้นอยู่กับอายุของหมาและ ปริมาณอาหารที่ให้คับ
    ผิดถูกไงขออภัยด้วย จากประสบการณ์ตรงที่เลี้ยงหมามา
  • ย้ายที่อยู่ เปลี่ยนสภาพแวดล้อม

กินมากไป หรือเปลี่ยนอาหาร

ป่วย ถ่ายเหลวแบบไหน เหม็นคาวหรือปล่าว สีเป็นแบบไหน ถ้าเป็นน้ำมีมูกเลือดปนก็ลำใส้ มีสีเขียวปนก็เชื้อบิด

รายละเอียดคือต้องสังเกตุให้ละอียด ที่สำคัญต้องฉีดวัคซีนและถ่ายพยาธิให้ครบค่ะ

ลูกสุนัขมีอายุเท่าไหร่แล้วคะ แยกจากแม่สุนัขมานานหรือยัง และกินอาหารแบบไหนอยู่ แต่ละเคสมันจะแตกต่าง

กันอออกไป ต้องบอกรายละเอียดของลูกหมาและการเลี้ยงดูด้วยค่ะ :033:
  • ถ้าถ่ายเหลวก็เเสดงว่าผิดปกติ เเต่...คำว่าเหลวก็ต้องดูอีกครับว่าเหลวเเบบไหน บางทีหมาอาจถ่ายท้อง เเสดงว่ากินของที่เป็นพิษต่อร่างกาย พูดง่ายๆ คือไม่ถูกกับร่างกายนั่นเอง เทคนิคง่ายๆคือเราต้องปรับเปลี่ยนอาหารให้เหมาะสมกับลูกหมา หรือหมาตัวนั้นๆ ยกตัวอย่างเช่น หมาคนอื่นกินอาหารเเบบนี้เเล้วไม่ถ่ายกินเเล้วดี...
    เเต่พอหมาเรากินเเล้วถ่ายกินเเล้วมีอาการ เราก็ไม่ควรให้มันกิน ควรจะเปลี่ยนเป็นเเบบอื่น ถ้าเปลี่ยนเเล้วยังถ่ายยังมีอาการ ก็เปลี่ยนไปอีก จนเจอเเบบที่ดี..เเบบที่เข้ากับหมาเราได้ดีที่สุด
    บางครั้งอาการถ่ายเหลวก็ไม่ได้เกิดจากอาหารอย่างเดียวหรอกนะครับ เเต่..อาจเกิดจากการที่หมาเป็นโรค บกพร่องทางร่างกายด้วยก็ได้ครับ. ฉนั้นเวลาหมาถ่ายเหลว ให้ดูหลายๆอย่างในการตัดสินใจ ไม่ใช่เเค่ดูอาหารอย่างเดียวครับ. (เเต่ส่วนมากก็เกิดจากอาหารสกปรก หรืออาหารสะอาดเเต่ร่างกายลูกหมามันรับไม่ได้)
    ถ่ายก้อน ก็ไม่ต้องสงสัยครับ ปกติดี... เเต่ถ้าว่างๆ ให้ดูนิส...นึงครับว่า มันมีอะไรปนมารึป่าว เช่น พลาสติก เลือด หรือ พยาธิ ถ้าเห็นเเล้วก็จัดการเเก้ไขซะ (ไปหาหมอง่ายที่สุด) เเล้วบอกอาการไป..
    ถ่ายเยอะ มีอยู่2ปัจจัยหลักๆ 1 มันกินมากเกินไป กินมากก็ขี้มากเป็นปกติ 2 มันเกี่ยวกับระบบการขับถ่ายของร่างกายของตัวหมา กินเท่าไรออกมาเท่านั้น เเสดงว่าเเปลกๆเเล้วครับ. เช่น กินข้าว 2 ถ้วย ถ่ายออกมาก็ประมาณ2ถ้วย เเสดงว่าผิดปกติ ถ้าจะให้ถูกต้องคือ กิน2ถ้วย ถ้ายมา1ถ้วย หรือครึ่งถ้วย เเบบนี้ถึงจะถูก..ร่างกายควรจะกักเก็บอาหารไว้บ้าง.....
    ถ่ายน้อย ก็คล้ายๆข้างบนที่บอกมาครับ.
    เรื่องสีไม่ต้องกังวลครับ. สีมีหลายสี เช่น เหลืองเข้ม เหลืองอ่อน ส้ม น้ำตาลอ่อน น้ำตาลเข้ม สีดำ สีอะไรก็ได้ขอเพียงอย่าให้มีเลือดออก หรืออะไรปนมาเเค่นั้นพอ..
    พูดมาทั้งหมดนี้..ความคิดส่วนตัวนะครับ........
  • ทำไมของผมมีน้ำปนออกมาเวลาอึเสร๊จอ่าคับ