ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ของถามเรื่องการลากยางหน่อยคับ
  • น้องหมาผมได้4เดือน กำลังฝึก อยุ๋ ถ้าจะให้ลากยางควรฝึก ตอนกีเดือน ช่วยแนะ นำที่คับผมน้องใหม่
  • แนะนำตอน 4 เดือนให้ลากกระป๋องหรือขวดน้ำเปล่า 3-4 ขวดไปก่อนให้น้องหมาเขาชินกับการมีอะไรห้อยท้าย หมาบางตังอาจวิ่งตะเลิดเมื่อมีเสียงก๋งเก๋งอยู่ข้างหลัง เมื่อเขาชิน อายุ 9 เดือนค่อยให้ลากยางรถเส้นเล็กๆ เพราะตอน 9 เดือนโครงสร้างร่างกายโตพอสมควรกล้ามเนื้อและข้อต่อกระดูกพัฒนาเข้าสู่วันหนุ่มสาว ถูดผิดประการใดต้องขอโทษล่วงหน้า รอท่านอื่นมาชี้แนะเพิ่มครับพี่น้อง
  • ผมไม่แน่ใจนะคับว่าเริ่มตอนกี่เดือนดี แต่อย่างแรกให้เค้าใส่ชุดลากให้ชินก่อนคับ โดยการใส่ให้เค้าชิน ใส่แล้วปล่อยให้วิ่งเล่นกับเรา พาเขาใส่สายจูงไปเดินพร้อมชุดลากให้ชินก่อนแล้วค่อยใส่น้ำหนักทีละนิด แล้วเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ ตามอายุและสภาพร่างกายหมา ผมว่า 3 เดือนก็เริ่มได้แล้วคับ
  • แนะนำเรื่องคำสั่งก่อนเลย ถ้าคำสั่งไม่ได้ อย่างอื่นก็ไม่ได้ตามมาด้วย อีกอย่างพอมันลากน้ำหนักได้มากๆแล้วคุรอาจเอามันไม่อยู่
  • ใช่ครับ สิ่งที่ที่ควรทำก็คือการฝึกเรื่องคำสั่งพื้นฐาน และตามมาด้วยการออกกำลังกายที่เหมาะสม

ลูกสุนัขควรมีการออกกำลังกายตลอดทุกช่วงอายุ ไม่ควรรอให้ครบเท่านั้นเท่านี้ เริ่มได้เลยหลังจากอย่านม แต่ควรทำแบบค่อยๆเป็นค่อยไป และเลือกวิธีการ เวลา ในการออกกำลังให้เหมาะสม การรอให้อายุครบ 9 เดือนแล้วค่อยออกกำลังกายเป็นการเข้าใจที่ผิดมากๆ

หมาผมสี่เดือนก็เริ่มลากแล้ว ขึ้นเครื่องวิ่งแล้วครับ