ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกหมา3อาทิตย์กว่า ถ่ายเป็นเลือด
  • Dear P' Mark & all -- Kindly advise ASAP ka.

มอร์นิ่งค่ะทุกคน

รับลูกพิทมาได้5วัน เมื่อคืนมันก็ปวดอึ ตามปกติ แต่พอตอนถ่ายออกมาอึเป็นสีดำ ถ่ายออกมาไม่เยอะ พอเบ่งอีกที คราวนี้เป็นหยดเลือดปนกับน้ำ ...

ในความคิดหมวยนะ -- เนื่องจากหมาได้แค่ 3 อาทิตย์กว่า
    อาหาร --ยังไม่ควร อดนม หมวยก็ป้อนนม นมแพะกระป๋องสำหรับหมา กะว่าอาทิตย์หน้าจะเริ่มให้เค้ากินอาหารแช่นม
    วัคซีน -- หมวยรอให้ครบ 45 วันตามเกณฑ์ที่จะต้องพอเค้าไปฉีดวัคซีน
    การสัมผัสเลี้ยงดู -- ล้าง+เช็ดเท้าทุกครั้งที่สัมผัสพื้น ไม่ให้ใครอุ้มนอกจาก หมวย และ ป๊าของหมวย ก่อนอุ้มหรือสัมผัสเค้า ทั้งสองคนล้างมือทุกครั้ง เพราะเป็นห่วงเรื่องเชื้อโรค เนื่องจากน้องหมายังไม่มีภูมิคุ้มกัน

ตัวน้องหมา ก็ยังร่าเริงปกติ แต้ตัว หมวยเองไม่สบายใจ
    -- หมวยควรลางานแล้วพาน้องหมาไปหาหมาเร็วเท่าที่เป็นไปได้ ดีมั้ยคะ? คิดในใจอยู่นะว่ากลัวนานกว่านี้อาจจะทรุดหนัก .... โปรดแนะนำทีค่ะพี่ๆเพื่อนๆทุกคน.

Warm regards,
    ML.
  • หาหมอดีที่สุด อาจเป็นลำใส้อักเสบหรือพาโวฯก็ได้ดูแลดีๆครับ
  • ลางานเลยครับ อาการใกล้เคียงกับโรคลำไส้อับเสบมาก
  • หาหมอด่วนครับ :028:
  • ทำไมแยกจากแม่หมาเร็วจังเลยครับ แค่สามอาทิตย์เอง
    น่าจะให้อยู่กับแม่นานกว่านี้ จะได้กินนมและมีภูมิต้านทานโรค
    แล้วมีอาการอาเจียนด้วยหรือเปล่า ถ้ามีต้องรีบพาไปหาหมอด่วน
    กลัวว่าจะเป็นโรคลำไส้อักเสบครับ
  • ขอบคุณค่ะทุกคน ... ตอนนี้พาไปหาหมอแล้ว ตรวจอุจจาระ และกินยาถ่ายพยาธิ เรียบร้อย

เฮกเตอร์ ปกติดีค่ะ หมอบอกว่าลำไส้ติดเชื้อแบคทีเรีย ไม่อันตราย

ฉีดยาฆ่าเชื้อ 1 เข็ม (เฮกเตอร์มีร้องแบบอารมเสียนิดหน่อย) ให้ยาแล้วกลับมาดูแลต่อที่บ้าน

ไม่ใช่ลำไส้อักเสบ ไม่ใช่เพราะพยาธิ สบายใจละค่ะ

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งนะคะ.. ที่ทำให้คิดได้ว่าไม่ควรมองข้าม หรือ รอให้อาการหนัก

คุ้มค่ะถึงแม้เจ้านายจะตั้งคำถามนิดหน่อย(Why your car always broken ? ) เหอๆ
  • ผมสันิฐานว่าเค้าอาจจะแอบไปกินเศษกระดูกที่ไหนมาแน่ๆรีบไปพบหมอด่วนก้อที่จะสายเกินแก้ครับ :-D
  • ผมเป็นแล้วโรคลำไส้อักเวบหรือพาโว หมดไปพันกว่าบาทถึงว่าไม่มากนัก หมาคุณอาจจะตายภายใน2-3วัน อยู่ที่กำลังใจของหมาคุณหมาผม 5วันหายครับ อดทนไว้
  • """"" แก้ข่าวคราว น้องหมา หน่อยค่า

หมา ไม่เป็นอาไรแล้ว หายแล้ว ขอบคุณทุกคำแนะนำค่า
  • ดีใจด้วยน้ะครับที่ ปลอดภัย เพราะน้อยตัว สำหรับลูกหมาอายุขนาดนี้ พอเป็นอะไรที่เกี่ยวกับลำไส้แล้ว รอดยากครับ ช่วงนี้อย่าให้มันเลียมือคนอื่น หรือ เราเอง น้ะครับเพราะ อาจติดเชื้ออีกได้ เพราะลูกหมาอายุยังน้อย ครับ