ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

competence of pitbull dog
  • วันนี้ เห็นกะทุ้ แปลกๆเยอะ ...........
    ดูไปแบบผ่านๆ แต่ ก้อ พอเข้าใจ วัตถุประสงค์ ว่า ต้องการอะไรกัน..............
    ..................................
    วันนี้ เลย เอา เรื่อง สมรรถนะ มาคุย มาแชร์ กันเล่นๆๆดีกว่า .......
    เกี่ยวกับอเมริกัน พิทบุล และ ทำไม ถึงเลือกที่ จะเลี้ยงอเมริกันพิทบุล......

เริ่มต้น ที่

รูปร่างโดยทั่วไป
    อเมริกันพิทบูล มีขนาดรูปร่างปานกลางพอประมาณไม่ใหญ่ไม่เล็กจนเกินไป มีสัดส่วนที่พอดี
    ปากหัว ร่างกาย ขา ต้องสมส่วน ระบบ ปาก และ กร่าม ต้อง ขบกัน ไม่ เตี้ย แคระ แก่น จนเสียรูป ไม่อ้วน
    จนเสีย การทรงตัวและ การเคลื่นไหว มีขนสั้น เป็นมันเงางาม และ มีกล้ามเนื้อที่ชัดเจน เต็มไปด้วยพละกำลังและมีความคล่องตัวปราดเปรียวเป็นอย่างยิ่ง มีหลายเฉดสี หลายลวดลาย นิยมตัดหู (แต่ก้อมี บางกลุ่มบางท่าน ที่ ไม่นิยม ตัดหู)

ลักษณะนิสัย
    อเมริกันพิทบุล มีลักษณะนิสัย ที่ อยากรุ้อยากเห็น สนใจ ในสิ่งรอบข้างสุง มีความกระตือรืนร้น
    ในการ ทำอะไร ตามที่ตัว สุนัขต้องการสุง มีความจงรักภักดี ต่อเจ้านาย (หรือที่เรียกว่าจ่าฝุง) สุง
    เรื่องความเชื่อมั่น ในสภาพจิตใจ เปรียบได้ว่า มีนิสัย ของ นักสุ้ ....กล่าวคือ
    มีจิตใจที่กล้าหาญ ทรหดอดทน ไม่ลังเล ต่อเป้าหมาย ที่ จะ ปฎิบัติ ..........
    มักจะทำตัวเป็นผุ้ ล่า หรือสุนัข นักล่า ชอบการต่อสุ้ หรือเกมกีฬา ที่ ท้าทาย ใช้พลัง ........

สมรรถนะ ของพิทบุล
    อเมริกัน พิทบุล ในปัจุบัน นี้ มีหลายรุปแบบ หลากหลาย รูปร่าง เลือกเล่นกัน ไม่หวัดไม่ไหว
    แต่ สำหรับ ท่านใด ที่ ชอบในเกมกิจกรรม ผม เชื่อ ว่า ก้อ ยังคง ฝันถึง สุนัข ยอดอารักขา ชั้นเยี่ยม
    หรือเพื่อนรัก สีขา ชั้น ดี เอาไว้ สักตัว ..............

อย่างแรกๆๆ ที่ ผุ้คน ส่วนใหญ่ มักเลือกซื้อสุนัข ขั้นพื้นฐาน มัก มอง ไปที่ รูปร่าง และสายเลือด ส่วนเรื่อรูปร่าง แล้ว ใครชอบแบบ ไหน ตามสไตล์ ของแต่ล่ะท่าน ...........
    แต่ ถ้า จะเลือก สุนัข ที่สมรรถนะ ดีๆๆสักตัว ควรเลือกที่รุปร่าง สมส่วน ถูกต้อง ตามแบบฉบับ ของ
    สุนัขอเมริกัน พิทบุล แต่ ทั้งนี้ ถ้าให้ ควรมอง ลึกไปถึง อุป นิสัยใจคอ ของสุนัข ที่ เลือกด้วย
    อาจมอง จากสายเลือด ว่าเป็นยังไง สายเลือด จะบอก ถึงแรง ขับ และสมรรถนะ ในอนาคตลูกหมาได้
    .................. แต่ ในปัจุบัน ผุ้คนส่วน ใหญ่ มัก ลืม ดู หรือไม่ดู เลยดีกว่า เรื่อง ลักษณะนิสัย ใจคอ
    ความสามารถ หรือจิตประสาท ระบบตอบรับ พูดอีกอย่าง ก้อคือ การเลือก สุนัข ทำงาน ขั้นคุณภาพ นั่นเอง
    ถ้าคุณ ได้ สนุัข ที่มีรูปร่าง และสัดส่วน ร่วมไปถึงอุปนิสัย ใจคอ ของ สุนัขที่เรา เลือกแล้ว
    เปรียบได้ ว่า เราได้เพชร เม็ดงาม เลยที่เดียว ...........
    ที่เหลือ อยุ่ที่ เรา ฝึกฝน และมอบ ประสบการณืให้กับมัน เท่านั่นเอง.............

"พิทบุล เปรียบเหมือน กับ รถ จิ๊บ หรือ รถ ฮัมวี่ ของทหาร ที่พร้อม ตะลุย ฟันฝ่าเส้นทาง ยากลำบาก
    ด้วยจิตใจ ที่ แน่วแน่ "

ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยครับ

คลิปสมรรถนะพิทบุลเปรียบให้ดูว่า มัน พร้อม ที่ ลุยได้เกือบทุกสถานการณ์
    " นั่นแหละคือ อเมริกัน พิทบุล "

• อนาคต ถ้า จะทำหมา สักคอก อยาก ทำลุกสุนัข ที่ร่างกาย และ สภาพ จิตใจ การตอบสนอง
    พร้อม เป็นสุนัขทำงาน ได้ :015:
  • ตัวนี้เห็นกีครั้งก็ไม่เบื่อ :021: หนักกีโลหัวใหญ่เท่าไรตอบด้วยพี่
  • มีโอกาสอยากเจอชิบิงตัวเป็นๆ ได้มั้ยคับคุณ Tutie
  • ขอบคุณ ทั้งสาม ท่าน ครับ .............

you0871591406 เรื่อง หัวและ นน. ผม ไม่เคย วัด และ ชั่ง เลยครับ.... :001:
    เป็นหมาสายกัด โครงสร้าง พอดีๆ ครับ เรื่องความ สวย หัวใหญ่ หนา สู้หมา สาย โชว์ไม่ได้หรอก ครับ :015:
    แต่ ถ้า เอา สมรรถนะคราม มันส์ ได้อยู่ แฮะๆๆๆๆ

Juicy ครับ รอให้มีงาน ใหญ่ๆ ที่ มี พื้นที่ ให้กับ หมากิจกรรม อย่าง เต็ม รุปแบบ
    ค่อยเอาขึ้นไปแจมบ้างครับ แฮะๆๆๆ :001:

ภาพตอนมันเล็กๆประมาณ 3 เดือน เศษ

image

image
    ไฟล์แนบ
    2.jpg 7K
    100_1318.JPG 166K
  • ติดตามทั้งในนี้และในfb ไม่ได้รู้จักกับพี่เค้าเปนการส่วนตัวนะครับ แต่ยอมรับว่าพี่เค้าใส่"ใจ"ลงไปในการเลี้ยง จริงๆ ชิบิงอาจจะสวยสู้สายโชว์ในสมัยนี้ไม่ได้ แต่ผมว่าชิบิงเค้าโชว์ถึงความใส่ใจและคุณภาพของคนที่เลี้ยงเค้ามากกว่า
  • พี่ตี้ ปีใหม่นี้เที่ยวไหนบ้างครับ ถ้าอยู่หาดใหญ่ อยากชวนเจ้าชิบิงไปเป็นนายแบบหน่อยครับ
    :">
  • ผม จะ ขอเล่าเรื่อง ทำไม ผม ถึง เลือก ลูก สุนัขตัวนี้มาเลี้ยง
    (เผื่อเป็นประโยชน์ กับบางท่าน) :001:

เมื่อต้นปีที่ ผ่าน มา หลังจาก สุนัข ตัวนึงของผมได้ ตายลง (จิวยี่)
    ผมจึง เริ่ม การ หาสุนัข ตัวใหม่ นำมาเลี้ยง แต่ ขอเปลี่ยนแนว ของลองเล่นสายกัด ...........
    ในช่วงนั่นผมก้อ พยยามศึกษา นิสัยใจคอ สายกัดส่วนใหญ่ว่าเป็นยังไง ก่อนจะเริ่ม หานำมาเลี้ยง
    เพราะ ไม่ใช่ เรื่อง ง่าย แค่ชื่อ ว่าสายกัด มันก้อ บ่งบอก ถึง สรรพคุณ แล้วว่าอะไรจะ ตามมา ในอนาคต
    แต่ทั้งนี้ ด้วยความที่ เป็นคนชอบ สรีระ ของสุนัข ที่ พอดีๆ สมส่วน ปราดเปรียว ..........
    ก้อต้องไปที่สายกัด อยุ่ ดี
    (ผมเลือกเลี้ยงพิทบุล ไม่ได้ตามกระแส แต่ผมเลือกเลี้ยง เพราะ คุณสมบัติของพิทบุล)

ไฟล์แนบ
    a01-675-8[1].jpg 151K
    a01-675-7[1].jpg 136K
    a01-675-13[1].jpg 114K
  • หลังจาก นั่น ผม ก้อ ลงมือ สืบหาข้อมุล จากคอกต่างๆ ที่ลงขายในขณะนั่น ............
    ก้อเจอ คอก ของคุณ ประจวบ กทม.
    ผมชอบ สุนัข ชุดนี้ อันดับแรก คือ โครงสร้าง ผมไม่เคย เห็นลูกสายกัด โครงสร้าง กระดูกตันๆ
    แบบนี้มาก่อน เท่าที่เคยเห็น ลีบและแหลม .............
    หลังจาก นั่น หลังจากได้พุดคุย และ ดุ เพดดีกรี ของสุนัข คอก นี้ ผมก้อ ติดใจ กับสาย ของสุนัข
    คอกนี้ ..................
    ที่ ติดใจ สายสุนัข ไม่ใช่เรื่อง วิน หรือ เชื่อสาย หมา แชมป์ ในอดีต ...........
    ที่ติดใจ คือ โครงสร้าง ของ สุนัข คอก นี้ ......... คือ โครงสร้าง สมส่วน ใบหน้า ไม่แหลม
    กระดูกใหญ่ สไตล์ หมากัด เมืองนอก ............นั่นล่ะคือสิ่งที่ผมติดใจ ............

ช่วงๆ แรก ผม สนใจ อยุ่ 2 ตัว คือสี ช็อค และ แบล็คอาย
    (ชิบิง ตอนนั่น ไม่ได้ พูดถึงเลย เพราะมีคนจองไปแล้ว)

แต่การเลือกสุนัขของผม ผม ใช้เวลาเกือบเดือน ที่โทรถาม นั่นถามนี้ ก้อไม่ได้ รีบอะไร
    ขอรูปถ่าย หลายๆๆ รูป ขอดูคลิป เวลาลุกสุนัข วิ่งเล่น (พี่เขาคลรำคาญ) ฮ่าๆๆๆ

ผมถามถึง เจ้าสีช็อค ว่าเป็นไงบ้าง .......... (พี่เค้าก้อบอกว่า มันชอบกินกับนอน )
    ส่วนเจ้าแบล็คอาย เงียบๆออกแนวดุ
    (ผมมองไปที่ ลักษณะ บุคลิกภายในเบื่องต้น เพื่อชั่งใจ จะเลือกตัวไหน)

อยุ่ดีๆ พี่เค้าก้อบอกผม ว่า มี ตัวนึง หลุดจอง เรดโนส แฟนซี
    พี่เค้าบอกต่อมาว่า ...... แต่อย่าเอาเลย เพราะมันซน
    ผมถามว่าซนยังไง ...... พี่เค้าบอกว่า หมาพวกนี้ พี่ เลี้ยงในคอกตาข่าย สุง 1 เมตร 50 เซน
    ทุกเช้า ที่ตื่น มา ต้องออกตาม เจ้า เรดโนสแฟนซี (ชิบิง) ทุกเช้า มันปีน หนีออกไป ตัวเดียว
    ตัวอื่น ไม่ กล้า ปีน หนี ออก ไป ...............

ผมได้ยินพี่ เค้าเล่า ผม งง ...... ลุกหมา 3 เดือน มันทำอย่างนั่นได้ยังไง มันปีนไปได้ยังไง
    ตาข่ายสุงออกขนาดนั่น ....................
    ผมเลยคิด ในใจ ว่าไอ้นี้ มันไม่ธรรมดา มันมี ทั้งความกล้า และ ใคร่ อยากรุ้อยากเห็น
    มีความมั่นใจ สุง กล้าที่ จะสันโดษ ได้ ...........
    พี่เค้าก้อส่งรุป ต่างๆๆมาให้ดุ หลายๆมุม

ผมเลย บอกพี่ ประจวบ ว่า ............เอาตัวนี้แหละพี่ เดี๋ยวโอนเงินให้ .........

พี่เค้า ก้อ ถาม อีกว่าจะเอา จริงๆๆ หรอ เหนื่อย นะ ..............

ผมก้อบอกว่าเอาตัวนี้ จริงๆๆ..............

........................ตั่งแต่ผมเลี้ยง มันมา ผมถุกใจมันมาก และไม่ ผิดหวังที่ผม ได้เลือก มันมา
    มันมีความฉลาดสุง แต่ล่ะ บทเรียนที่ ผมสอน มันไป มันทำได้เร็วมาก มัน ตั้งใจ และสนใจ เวลา
    ผมฝึกมัน และ มันแยกแยะ ถึงสุนัข เล็กใหญ่ได้ดี ไม่แสดงอาการ ก้าวร้าว ใส่ อย่างไม่มีเหตุผล
    ยกเว้น สุนัข ตัว นั่นหวังจะมาต่อกร ไม่เห่า โวยวาย แบบ ไร้สาระ ทุกจะดู หวานแบบนี้
    แต่ มันก้อ ไม่ทิ้ง แรง ขับ และ ความ บ้าพลัง ให้หายไป เมื่อไร้ ที่ โดนยุ
    ของขึ้น มาทันที่ .........................

โม้มาเยอะเลย อาจเป็นประโยชน์ลองดูครับ
    สำหรับท่านที่ คิดจะหาสุนัขสักตัว

รูปพี่น้องมันในคอก
    ช็อคกับแบล็คอาย
    image

ช็อคหน้าขาวกับไอ้ดำ
    image

ไอ้ช็อคหน้าขาวถูกแบล็คอายเล่นงาน จน กระดูกนิ้วแตก
    image
  • AutO_Pit ขอบคุณครับ
    Mr.x ไม่ได้ไปไหนครับเอ็ก ทำงาน หล่าว เอ็กสบายดีนะครับ :015:
  • ดูคลิปแล้วดีมากเลยเป็นแนวทางให้คนที่อยากฝึกสุนัขกิจกรรม วันนึงผมมีพิตบูลในครอบครองผมก็จะึฝึกเขาแบบนี้แหละ ขอบคุณที่เผื่อแผ่สิ่งดีๆครับ
  • che9 ขอบคุณครับ

.............................. เรื่องการ เลือกสุนัข มันมีบทความอยุ่ ฉบับนึง
    เป็นหลักการ คัดเลือก ลูกสุนัขทำงาน ตาม แบบ ฉบับ สุนัขอารักขา ............

แต่ ถ้าพื้นๆๆ เลือก ตัวที่ซน ขี้เล่น ขยันๆ พฤติกรรม เจอะเจอคนแปลกหน้า ต้อง ตอบสนองพอสมควร
  • ปีใหม่นี้หยุดวันไหนโทรมานะพี่ ถ้าผมว่าง อยากเอาจิวยี่เป็นแบบหน่อย ถ่ายรูปแนวสปอร์ต เน้อๆๆ
  • ว่างๆไปถ่ายด้วยตี้
  • Mr.x ได้ครับเอ็ก ค่อยแวะไปเที่ยวที่บ้าน เอ็กเลยดีกว่า เพราะพี่ไปสวนประจำ ........
    (จิวยี่ตายไปแล้วครับเอ็ก)แฮะๆๆๆๆ :001:

Hammer_Hadyai
    ได้ครับพี่
    (เมื่อวานขอโทษ ด้วยพี่ไม่ได้รับ โทรศัพท์ เมื่อ วาน ปวดหัวเพลียๆ เพลอหลับไป ขอโทษด้วยนะครับพี่)
    :o008:
  • ผิดๆ ชิบิงๆ 555+ รื้อฝื้นให้พี่คิดถึงหล่าว... ไงก็โทรมานะครับ 086-9569645
    Hammer_Hadyai พี่ไปด้วยกันน่ะครับ นัดๆ เลยพี่ตี้
  • ได้ครับ เอ็ก แร้วเจอกัน 31 นี้มานั่งบ้านพี่ ป่าว
  • หมาพี่เจ๋งมาก...แต่ผมว่าพี่เจ๋งกว่า
    ...ที่ฝึกได้ขนาดนี้...เยี่ยมมากๆ
  • catona ขอบคุณมากครับ ที่ชม ...................
    จริงๆ ทุกตัวทำได้หมด แหละ ครับ ................ ถ้าขยันฝึกและใจเย็นกับมัน
    ลองดูครับ