ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• เส้นทางนักสู้จากอดีต จนถึงปัจจุบัน .............
    เป็นวิดีโอที่ผมทำมา ไว้ดูเล่น ที่บ้าน ............
    เอามาแบ่ง ให้ชม เผื่อมีบางท่าน ที่ชอบแนวๆๆนี้ ...... :-D

• ชอบมากกครับสายนี้กำลังศึกษาอยู่ด้วย เอามาลงอีกนะครับ
  • ชอบครับ มันเป็นยอดหมาจริงๆ ต้องควบคุมให้ดี เฮ้อ...อยากมีสักตัว
  • ชอบมากเลย ครับ แนว ADBA ชอบมากเลย ครับ พี่ตี้ ขอเมลหน่อยครับ อยากรู้จักครับพี่ ติดตามตั้งแต่ ชิบิงแล้ว^^image
    ไฟล์แนบ
    383778_276120092425288_100000818992858_689773_1652106961_n.jpg 52K
  • เพลงมันโยก ดีครับ ผม ใจหมา อยู่ เเร้ลล
  • ผมชอบพี่มากเลยครับ

เพราะพี่มีอะไรมาฝากชาวพิทบูลอยู่เรื่อย

มันเป็นอะไรที่ดีมากเลยครับ =D>
  • แบบนี้ผมก็ชอบครับ =D>
  • ต้องผ่านมาเยอะจริงๆครับพี่ ไม่งั้นคงไม่เรียกว่านักสู้ คนส่วนมากมักหาว่ามันเป็นหมาโหด เเต่สำหรับผมเเล้วมันคือ ฮีโร่......
  • WARRIOR เท่านั้นครับ
  • วิดีโอ....... ทำมาแค่อยากจะไล่ภารกิจ ส่วนใหญ่ ในอดีต จนถึงปัจจุบัน ส่วนใหญ่ จะเกี่ยวข้อง
    กับการ ใช้กำลัง ......... มันคือสุนัข ที่ สุดยอด เลยล่ะ นะ

ทุกท่านคงทราบ กัน ถึงการผสมจนมาเป็นพิทบุล หลักๆ ที่เห็นกันคือ เทอร์เรีย และ บุลด็อก

เส้นทางของ สุนัข สายพันธ์ นี้ เหมือนที่ พวกเรา ทราบกันดี ผ่านเส้นทางเลือด มาทั้งสิ้น
    เริ่มตั้งแต่การล่าสัตว์ การทหาร การต่อสู้ .............
    จนถึงเกมประลองความสามารถและพละกำลัง ร่วม ถึงเวทีประกวดความสวยงาม

เกมแต่ล่ะเกม ด่านแต่ละด่านจากอดีต มาถึงปัจุบัน เป็นการดึงสมรรถนะและความสามารถของสุนัข
    พิทบุล ส่วน ใหญ่ นำมาใช้ ................
    การเลี้ยงดูพิทบุลจะแตกต่างจากสุนัขสายพันธ์อื่นอย่างสิ้นเชิง

ขอบคุณทีมีพิทบุล อยุ่ให้เราได้เลี้ยงเป็นเพื่อน จงภุมิใจที่ได้เลี้ยงพิทบุล ......

image
    ไฟล์แนบ
    213146[1] - Copy.jpg 72K
  • NEUNG_BURAPA
    เอาเฟซบุ๊คผมดีกว่านะครับ ..... ใช้ชื่อนี้เลยครับ Tutiepitbull khajohn
    ยินดีที่รุ้จักเป็นทางการครับ.........

image
    ไฟล์แนบ
    100_3150.JPG 106K
  • basake เพลงนี้ เป็นเพลง ของ 50cent เขา ทำมาใช้ เป็นเพลงประกอบ มวย โลก hbo
    ครับ .................. เพลง นี้หา โหลดฉบับเต็มยากมาก ..............
    ส่วนตัวผม ผมชอบเพลง แนว มวย มีหลายเพลงเหมือนกัน เพลงเกี่ยวกับการต่อสุ้ จังหวะมันส์ๆๆ

catona ขอบคุณมากครับ
    และ หิน ขอบคุณที่นำเสนอเพิ่มเติมครับ
  • ขอบคุณครับพี่ ตี้ แอดแล้วเรียบร้อย
  • NEUNG_BURAPA ขอบคุณที่แอดมานะครับ
    เดี๋ยวคืนนี้กลับไป รับแอดนะครับ พอดี ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน :-|
  • กว่าจะเป็นตำนานได้ บรรพบุรุษมันผ่านมาเยอะ
    บางทีมันอาจจะสู้มามากกว่าชีวิตของใครบางคน
    ก็ว่าได้
    สุดยอด "อเมริกัน พิทบูล"

ขอบคุณครับตี้ที่ทำคลิปดีๆมาให้ชม
  • สังเกตุกันเหรอไม่ว่าพิทบูลสายกัดในอดีตไม่ได้ผอมบางปากแหลมเหมือนสายกัดส่วนใหญ่ในปัจุบัน มีน้อยมากที่จะมีโครงสร้างแบบสายกัดดั้งเดิม ถ้าพัฒนาให้มีโครงสร้างแบบเดิมผมว่าจะมีคนสนใจมากกว่านี้อีก
  • ผอมบางปากแหลม ผม ว่า ไทย เนี่ย เยอะมากอะครับ^^
  • dogfunpark ขอบคุณพี่มุที่ชมกัน อันที จริง วิดีโอนี้ น่าชมน่าดู กว่านี้เยอะ มากครับ รูปภาพหมาจะน้อยมาก
    ผมตั้งใจ ทำ ออกมา ถึงความ เป็นพิทบุล ให้ได้มากที่ สุด .............
    นั่นคือมีภาพ การต่อสุ้ ภาพ แห่งนักล่า แต่ต้องตัด มาแบบนี้ ก้อเพราะ ว่า ถ้า ทำออกมา
    เกรงว่าจะดุรุนแรง และส่งเสริมเกินไป ..............
    คราวหน้าถ้า ผม ทำคลิป มันส์ๆ ดิบๆ ...... ผมค่อย บอก ให้เข้าไปดู ในช่องยุทูป ดีกว่านะครับ

...................................................

king สวัสดี พี่คิง หมาพี่สวย มากครับ มีเทคนิค การเลี้ยงดุ ยังไง เอาแชร์ ให้น้อง บ้างจิพี่ :063:

.....................................................

NEUNG_BURAPA ต่างประเทศ หมากัด ตั้งแต่รูปร่าง และกระบอก แข็งแกร่งมาก ถ้าไม่เลี้ยงกัด
    เลี้ยงโชว์ ก้อไม่แพ้ เรดโนส ตัวงามๆล่ะพี่ว่า
  • จิงปะพี่ตี้ โว้วววววว เนี่ยอยากได้แบบนี้อะ
  • ชอบอะ จี๊ดดี
  • ผมว่าถึงเวลาแล้วที่เราต้องกล้าประกาศไปเลยว่า พวกเราเลี้ยงพิตบูล เพราะเราชอบในความโหดของมัน เราชอบมันตรงที่ ยังคงความเป็นเครืองจักรสังหารที่มีชีวิตและเลือดเนื้อ มันสังหารเหยือได้อย่างเลือดเย็น มันจัดการกับคู่ต่อสู้อย่างไร้ซึ่งความปราณี มันไม่เคยกลัวใครไม่ว่าคู่ต่อสู้ของมันจะมีขนาดใหญ่แค่ไหน หรืออันตรายแค่ไหน มันมีมีพละกำลังอย่างมหาศาล มันมีพลังในการทำลายล้างระดับแถวหน้า ด้วยเหตุผลนี้ เราจึงรัก พิตบูล

หากพิตบูลเป็นหมาแนวหวานมันก็ขาดจิตวิญญานความเป็นพิตบูล มันจะไม่ได้แตกต่างอะไรกับหมาพันธ์อื่นๆเลย ประกาศให้โลกรู้ไปเลย เราไม่ได้เลี้ยงพิตบูลเพราะความน่ารักครับ ใครชอบหมาแนวน่ารักผมว่าเปลี่ยนไปเลี้ยงพันธ์อื่นเถอะครับ ถึงมันจะทำได้ดีไม่แพ้พันธ์อื่นแต่ผมไม่อยากให้ไปคาดหวังจากมัน เผื่อใจไว้เลยว่าบางตัวมันอาจจะทำไม่ได้ เพราะคนที่สร้างปัญหาส่วนมากก็เพราะมองว่าพิตบูลมันน่ารักนี่เองครับ จึงพยายามไปฝืนธรรมชาติของหมาพิตบูล พอทำไม่ได้ก็เกิดอาการผิดหวัง ส่วนคนที่มองว่าพิตบูลมันโหด มันอันตราย มักจะไม่ค่อยสร้างปัญหา เพราะเขาจะระวังเต็มที่ แต่พวกชอบหลอกตัวเอง พยายามสร้างภาพพิตบูลว่าเป็นหมาน่ารัก เลี้ยงดูได้ตามปกติเหมือนหมาไทยทั่วไป คนพวกนี้จะประมาทครับ

เมื่อก่อนผมเขียน พิทบูล แบบนี้ สะกดด้วย ท.ทหาร แต่หลังๆผมจงใจเขียน พิตบูล ด้วย ต. เต่า เพื่อให้มันดูโหดขึ้นครับ

ขออภัยหากความเห็นนี้สุดโต่งเกินไป แต่ผมอยากให้คนเลี้ยงพิตบูล เข้าใจถึงจิตวิญญานของหมาพิตบูลอย่างแท้จริงครับ มันจะได้แยกกันอย่างชัดเจน ชอบหมาโหดให้เลี้ยงพิตบูล ไม่ชอบหมาโหดก็อย่าได้คิดเลี้ยงพิตบูล จะได้ไม่ต้องมาตามแก้ปัญหาหรือพยายามทำให้หมาพิตบูลอยู่ร่วมกันกับหมาอื่นให้ได้
  • ผมก็งงว่าทำไมสายกัดไทยทำไมตัวเล็กๆ เเต่จริงๆเเล้วมันก็มีหลายขนาดเเหละผมว่า เเต่ที่คนส่วนมากในไทยเล่นตัวเล็กๆคือ 1 ง่ายต่อการพกพาไปที่ต่างๆ 2 ควบคุมดูเเลได้ง่ายกว่าหมาตัวโตๆ 3 หลอกตาคนได้หลอกคนที่ไม่ได้มีความรู้ คงจะเป็นเพราะเรื่องการพนันล่ะผมว่า 4 หาคู่กัดง่าย
    หมาไทยที่กัดส่วนมากเเล้ว น้ำหนักไม่เกิน 20 กิโล 17-18 โลนี่มีเพียบเลยครับ... เขาคงจะมีจุดประสงค์เเหละครับ อีกอย่างการบรีดของเขาเข้มข้นมาก... ผลที่ออกมามันเลยคล้ายๆกันหมด
    ใจจริงๆผมก็อยากให้มีสายกัดตัวโตๆเยอะๆเหมือนกัน...ชอบเหมือนกันครับ
    ถ้าพูดไรผิดขออภัยด้วยนะครับ กระทู้นี้สนุกดีจริงๆ
  • พี่มาร์ค..พูดถูกใจผมมากครับผมว่าไม่สุดโต่งหรอกครับ มันคือเรื่องจริงๆครับ พิตบูลที่มันดัง มันไม่ได้ดังเพราะความสวยงาม จริงๆเเล้วที่มันดังเพราะเรื่องกัดไม่ปล่อยนี่เเหละครับ เเล้วก็เรื่องความอดทนเป็นหลัก
    ฝรั่งเขาสร้างมาเพื่อจะให้เป็นนักฆ่าเเละเเล้วก็ได้นักฆ่าอย่างสมใจหวัง เเต่เเล้วก็จะมีคนไปเปลี่ยนให้มันเป็นหมาน่ารักอีก ผมว่ามันยากอยู่นะ เพราะสายเลือดพิตบูลมันเป็นนักฆ่าไปเเล้ว
    ผมชอบความเห็นที่ว่า อยากให้มองว่ามันโหด เพราะเราจะได้เลี้ยงเเบบรัดกุม หมาจะได้ไม่หลุดเพ่นพ่านไปกัดคนหรือสัตว์อื่นๆ
    เเต่คนที่เลี้ยงเเบบโชว์พาวเวอร์ ว่าตัวเองเอาอยู่ ตัวเองปล่อยได้ ปล่อยมานานเเล้ว ซักวันก็น้ำตาล่วงอยู่ดี เพราะมันไปกัดคนเเละสัตว์อื่น วันนี้ไม่กัดพรุ่งนี้ก็กัด พรุ่งนี้ไม่กัดปีหน้าก็กัด สรุปเเล้วต่อให้เชื่องให้ดีเเค่ไหนถ้าคนเลี้ยงปล่อยปละละเลย ลืมดูรากฐานว่าพิตบูลมันคืออะไร สุดท้ายจุดจบก็คือการต่อสู้อยู่ดี
    จุดจบของพิตบูลคือการต่อสู้ ถ้าไม่อยากให้หมาต่อสู้ต้องเลี้ยงเเบบไม่ประมาท รัดกุมให้มากที่สุด เเละต้องมีความรู้ เข้าใจในสิ่งที่มันต้องการ......
    :063:
  • พี่หิน อยาก รู้จักพี่อะครับผมขอเมลหน่อยครับ ชอบ คอ สายกัดครับ
  • ใช่ครับชอบพิทบูลที่ความมุ่งมั่นและความโหดของมันครับ
    สายกัดของนอกก็ไม่ได้ตัวใหญ่น๊ะผมว่า น้ำหนักก็ไม่ต่างกันมาก แต่มัยโครงสร้างต่างกันมากมายเลย
    อีกซัก2ปีจะหาแบบตัวเล็กๆแต่โครงสร้างสวยๆซักตัวไม่รู้จะหาได้ป่าว
  • ได้เลยครับคุณ neung_burapa เราชอบเหมือนกัน..
    เมล์ผมคือ MakotoHIN29@hotmail.com ทั้งเมล์ทั้งเฟคเลยครับ..อันนี้
  • แอดแล้ว ครับพี่ หินขอบคุณมาก ยินดีที่ได้รู้จักแบบเป็นทางการครับ
  • แรกๆอ่าน ข้อความป๋ามาร์ค ....... งง ไง ป๋า มาแรง จัง รอบนี้ ฮ่าๆๆๆๆ..........
    แต่อันที่ จิงผมเลือกที่จะเลี้ยง ไอ้เจ้าพิตบุล ก้อเพราะ คุณสมบัติเดิมๆของมันนี้แหละ .....
    แต่นำมาใช้ในกิจกรรมด้านอื่น ที่ เป็นเกมกีฬา.........

ผมคิดว่า ณ เวลานี้ อเมริกันพิตบุล เหมาะกับคนที่ ชอบเกมกีฬา
    และ
    อเมริกันบุลลี่ เหมาะ สำหรับคนที่รัก ในพิตบุล แต่ลดระดับ ความคึกคักในแรงขับ แต่เพิ่มความน่ารัก
    หรือ เริ่ม เข้าสุ่ ความเป็นครอบครัว แบบเบาๆ
  • แล้วแต่จะเลือกเล่น ตาม สไตล์ ใครสไตล์มัน
  • แต่ท้ายสุดสังคม ก็ต้องเดินไปด้วยกัน ไม่ ว่า จะเป็น พิทบูล สายกัด สายโชว์ หมาแดง
    หมาลาก และบูลลี่ ล้วน แต่ มีบรรพบุรุษ มาจากจุดเดียวกัน ..............
    มิตรภาพ จะ คงยั่งยืน L-)
  • เรื่องการเลี้ยงหมา เราจะเลี้ยงแบบไหนก็ได้ครับ เลือกเอาแบบที่เลี้ยงแล้วทำให้เรามีความสุข
    แต่สิ่งสำคัญที่สุดก็คือ ความสุขของเราต้องไม่เป็นการรบกวนหรือสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นครับ :-D
  • ปีนี้ พวกหาอะไรทำกันสนุกๆๆ และสร้างสีสัน และ พัฒนา สุนัขใน เชิงคุณภาพกันดีกว่า
    ว่าด้วยประกวด หมากล้าม
    หมากล้าม เคยมีการประกวด กันไปแล้ว ก่อนหน้า นี้ ใน รุปแบบสนามการ ประกวด แต่น่าเสียดาย
    การประกวดสุนัข มีน้อยเกิน อาจเป็นเพราะ เจ้าของสุนัข อยุ่ไกล มาก กับสนามประกวดแข่งขันกัน
    จนวันนี้ผมเห็นสุนัข สวยๆๆกล้ามเยอะแยะไปหมดแต่ ไม่เคยได้ เข้าประกวด เพราะด้วยเหตุเดิม
    คืออยุ่ไกลกัน ผมเลยอยากเสนอ กติการการประกวด หมากล้าม แบบ รูปถ่าย ส่งเข้ามาประกวดกัน
    ในเว็บ พิทบูลโซนกันนี้แหละ เพื่อ ค้นหา สุนัข ที่รุปร่างงาม ที่สุด ของประเทศไทย
    และ เสริมสร้างกิจกรรมและความคักแก่ผุ้ พิทบุล ทุกๆๆท่าน ได้มีอารมณ์
    กลับมาคึกกันอีกครั้ง ......................

" ต่อไปนี้ เรา จะไม่ได้ เลี้ยงและนั่งดู เพียงแค่ คนเดียว "
    ถึงเวลาที่เจ้าของหมาตัวสวยๆเอาออกมาโชว์ให้เพื่อนๆชมกันได้แล้ว......

ร่างกติกาหมากล้าม (ถ้าตรงไหนไม่เห็นด้วยเสนอได้เลยครับ)

1. สุนัขแยกการประกวด มี 2 สไตล์

1.1 อเมริกันพิทบูลสายกิจกรรม ลักษณะที่เข้าประกวด แนวนี้
    เช่น เรดโนสโครงสร้างกิจกรรม พิทบุลสายโชว์โครงสร้างกิจกรรม สายกัดหรือสายใช้งาน
    ลักษณะโครงสร้าง แนวนี้ คือ สุนัขจะมีสมส่วน ไม่เตี้ย พูดๆง่าย หุ่นนักกิจกรรม
    (ภาพรวมของสุนัขกลุ่มนี้ พูดง่ายๆ คือ สุนัข สมส่วนสุงและกลางไม่อ้วนหนาจนเกินไป)

1.2 อเมริกันพิทบูลสายโชว์หรือบิ๊กบูลลี่และบูลลี่ ลักษณะที่เข้าประกวด แนวนี้
    เช่น เรดโนสร่างแนวตันๆหนาๆ พิทบุลสายโชว์ตันๆตัวหนาๆ บิ็กบุลลี่ ตันๆหนาๆ บุลลี่ที่คิดว่าแน่ฟิตๆ
    (ภาพรวมของสุนัขกลุ่มนี้ พูดง่ายๆๆ คือสุนัข หนาๆๆ ตันๆๆ )

..........หมายเหตุ ที่ผม ต้องการแยก ออกแบบ นี้ เพราะ สุนัข ที่ผมกล่าวมานี้สวยคนล่ะแบบ
    1.1 จะออกแนวคมๆชัดๆรุปร่างไมหนาเกินไป พอประชันความงานกันได้
    1.2 ก็เช่นเดียว กัน สุนัข จะประชัน ความงาม กับ สุนัขแนว รุปร่างเดียวของตัวเอง

2. รูปถ่าย ที่ส่งประกวด ขอ 3 รูป
    รูปที่1 ยืนข้างในท่าสุนัขแนวประกวดจัดท่าทางให้สวยงาม (สุนัขห้ามอยุ่ในท่าลากหรือสายจุง)
    รูปที2 ยืนสองขา ถ่ายโชว์ช่วงหลังตั้งแต่หัวจรดหางและขาหลัง
    รูปที่3 รุปโพสเกร็งๆลาก แนวที่คิดว่า สุนัขคุณดูดีที่สุดแล้ว
    ................หมายเหตุรุปถ่ายที่ส่ง
    -บรรยากาศฉากขอเป็นสนามหญ่าที่ฉากหลังดูไม่วุ่นวาย
    -ห้ามแต่งเอฟเฟคภาพเป็นอันขาด (ขอให้ตั้งใจถ่ายภาพออกมาก็ดีอยุ่แล้ว)
    -ห้ามแต่งเติมหรือพิมพ์อะไรไปในรูป เช่นชื่อกลุ่ม หรือชื่อสุนัข