ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเรื่องผื่นแดงๆแล้วก็หนังด้านๆ
  • พอดี พิทที่บ้าน 5เดือนอะคะ หนังเค้าเปนตุ่มแดงๆเต็มไปหมด ใต้ท้อง และก็ ขา หน้าอก ควรทำไงดีคะ แล้วตาม หลังมี รอยด่างๆ 2วงเล็กๆ แล้วเรื่องกลิ่น ตัว ควรทำไงดีคะ มีคนแนะนำให้ใช้ EM แต่ไม่รู้เป็นEmประเภทไหนอะคะ _/ll\_ ขอบคุนคะ
  • image
    ไฟล์แนบ
    89.JPG 13K
  • กลางหลัง เปนแบบ ที่เข่าเป็นอะคะ สังเกตุ เข่าเค้าอะคะ = =แต่เข่าเค้า คงนอนถูกับกระเบื้อง
  • แต่กลางหลังเป็นได้ไงไม่รู้อ่า :-(
  • เหมือนโดนเห็บหมัดกัด หาดูตามตัวหรือยังว่ามีไหม หาครีมที่มีส่วนผสมของกำมะถันทาที่แผลน่าจะทุเลาปล่อยใว้อาจเป็นขี้เรื้อน
  • ของผมก็เคยเป็น อาจจะแพ้อาหารนะครับ ให้กินไก่หรือเปล่า หรือไม่ก็แพ้ แชมพู ลองเปลี่ยนดู บางตัวก็แพ้น้ำลายยุงครับ พาไปหาหมอครับ ดีที่สุด พิทบูลบางตัวแพ้ง่ายครับ
  • แพ้ยุง ครับ หรือเห็บ ฟันธงเลย อาการเดียวกันแด๊ะเลย กับเจ้าบิ๊ก เดี่ยวนี้ผมเลย เอาใจใส่มันมันขึ้น ไม่ให้ยุงกัด ดูว่าติดเห็บมาบ้างรึบ่าวครับ ส่วนเรื่องกลิ่นตัว มาจาก พวกผื่นหรือผิวหนังที่แข็งจากรอยแผลครับ ยิ่งมีเยอะกลิ่นตัวก็จะมาเร็วขึ้นๆทั้งที่เพิ่งอาบน้ำ อาบน้ำกับน้ำอุ่นช่วยได้เยอะเหมือนกันนะครับ ถ้าเป็นมากแนะนำ สุพัน+น้ำมันมะพร้าวหรือน้ำมันหมูทา ขนาดเป็นเรื้อนยังหายเลย ผมไม่แน่ใจนะครับว่าที่อื่นเรียกอะไร (สุพัน) เป็นส่วนประสมของดินระเบิดหรือปะทัด ครับ รับรองหายชัวครับ สูตรนี้ผมได้มาจากวัดแถวบ้าน หมาที่วัดไม่มีตัวไหนเป็นเรื้อนสักตัวimage
    ไฟล์แนบ
    รูป​ถ่าย0091 (Medium).jpg 99K
    รูป​ถ่าย0092 (Medium).jpg 100K
    รูป​ถ่าย0093 (Medium).jpg 129K
    รูป​ถ่าย0090 (Small) (Medium).jpg 91K
  • EM ซื้อได้ตามร้านเกษตร ทั้วไปครับ เดียวนี้ผลิตเป็นแบบน้ำ เป็นจุรินทรย์ ที่ใช้ย่อยเวลาทำปุ๋ยหมักหรือพวกกากอาหาร มีสองสูตรที่นิยมครับ เขียวอ่อนและเขียวแก่ image
    ไฟล์แนบ
    EM.jpg 201K
  • 1ฝากับน้ำ1ถัง แช้ๆ ลาดๆ อาทิตย์ ละครั้ง ได้ผลดีนักแล ที่รัก
  • น่าจะเปน เห็บแน่ๆเลย เรียกเห็บปะ ไอที่กระโดดๆ มากับลม = = เด่วพาไปหาหมอดีก่า ขอบคุนมากๆนะคะสำหรับ คำตอบ _/ll\_ ทุกท่าน เด่วลอง EM EM ผสมน้ำอาบหลอคะ