ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• วันนี้พา สุนัข เข้าป่า ก็เลย ถือ ถ่าย ภาพ หมามาให้ดูหน่อย....................

ผมเคยบอกว่าพิทบุล มีจมูกที่ดี ใช้ได้ อาจเป็นเพราะ มันก็หนึ่งในตระกุลหมาล่าเนื้อ เก่า ดีๆๆนี้เอง
    ผมเลย ถือโอกาส อัดภาพ การ ดมกลิ่น เก็บกิ่งไม้ ให้ชม นิดหน่อย.............

โจทย์ดูมันธรรมดามาก แค่เก็บกิ่งไม้ .............
    มันง่ายมากถ้ากิ่งไม้นั่นอยุ่ บน พื้นดินกว้างหรือถนนกว้างๆๆ ไม่มีกิ่งไมกิ้งอื่น ให้มันต่องสับสน
    วันนี้ผมเลย จัดทดสอบการดมกลิ่นแยก กิ่งไม้ ที่โยนเข้าไปในป่า และในป่ามีกิ่ง ไม้ที่คล้ายๆๆกัน
    อยุ่มาก

การทดสอบ ผลคือมันนำกิ่งไม้กิ่งเดิมกลับมาได้ เพราะอะไร ...............
    เพราะกิ่งไม้นี้ รูปร่างไม่ต่างจากกิ่งไม้อื่นๆๆ แต่ ที่ต่างคือกลิ่น กลิ่น น้ำลายของมัน ที่ก่อนหน้านี้มันคาบกิ่งไม้นี้มาแล้วนั่นเอง .........................
    ผม อยากจะสื่อว่า พิทบุลจมูกมันไม่ธรรมดา ครับผม

และมาต่อที่เรื่องความพยายามและกล้าหาญ

พิทบุล คุณสมบัติพิเศษคือ ต้องกล้าหาญ และความพยายามทำงาน ให้ผ่านวัตถุประสงค์ ที่เราต้องการไม่ว่าวิธีไหนก็ตามเท่าที่ไม่เกินความสามารถ ของสุนัข

พิทบุลมีความฉลาดเจ้าเลห์ รุ้จักประมวล หาข้อสรุป ที่ดีกว่าได้ดี เท่าที่ผมเห็นมา
    เช่นตัวอย่างในคลิป
    ผมให้มันขึ้นเก็บบอล แต่มันขึ้นไม่ได้เพราะความชัน ของเขา
    มันจึงคิดหาเส้นทางที่ง่ายและดีกว่า เพื่อไปให้ถึงเป้าหมาย ...............

• พิทบุลเวลาเข้าป่า มันทำตัว ไม่ต่าง กับสุนัข ล่าเนื้อเลยที เดียว จะดมกลิ่นสำรวจเส้นทาง
    บางครั้ง เราเองควรสร้างสถานการ เล่นๆๆ ให้มันได้ตื่นเต้นบางก็ สนุกไม่น้อยนะครับ

• แต่หมาพี่มันไม่ทำแบบนั้นอะดิ มันมั่วมาเลย ขว้างไปอันหนึ่ง มันเอาอีกอันมาให้ สุโค่ย อิอิ
  • แสดงว่า bj มันเจ้าเลห์ มากกว่า ครับป๋า มันคงคิดว่า (นายกุไม่รุ้แน่ๆๆ อันไหนก็ได้ ) อิๆๆ
  • สุดยอดเลยครับเพ่
  • นี่เหละครับ ผมถึงชอบหมาใช้งาน เพราะมันรู้จักเเก้เกมส์ เเก้ไขสถานการณ์.......
    เเละก็มีความคล่องตัวสูง...
    มันคิดได้เอง เเก้ไขได้...นี่คือข้อดีครับ
    พิตบูล ย่อมดีกว่า พิทบลู 555+

พี่ตี้สุดยอดอะ ชอบเพลงประกอบด้วยพี่...มันฟังเเล้วดุดัน เข้ากับหมาพิตบูลดี
  • จริงๆๆมันก้ทำได้ทั้งนั่นแหละครับ ถ้าเราขยันฝึกมันหน่อย .......

• พี่ตี๋ผมสุดยอดอยุ่แล้วครับ อิอิ :-D
  • ฉลาดมากชิบิง :004: :004:
  • ขอบคุณพี่ มุ และน้อง อาร์ต ครับ

............................
    หมาล่าสัตว์และหมาแกะรอยจะตามหาสิ่งของได้รวดเร็วมาก ยิ่งถ้าของสิ่งนั่นเป็นของเล่นที่มันคุ้นเคยจะจดจำกลิ่นได้ดี
    ว่างๆลอง จำลองเหตุการณ์ ให้มันตามหาของเล่นที่ บ้านดูครับ สนุกไม่น้อยเลยทีเดียว
  • พัฒนาการสูงมาก...
  • คุณตี๋ครับ ตรุษจีนนี้มา โก-ลกรึป่าว ปีก่อนเราสวนกัน ผมดันไปหาดใหญ่ 555+
  • อยุ่หาดใหญ่ครับคุณโรจน์
    เมษา ผมไป ครับ ไหว้ บรรพบรุษ ที่นู่น .....
  • เก่งมากเลยคะ
  • ผมเเนะนำเลยครับ พี่ตี้พี่ชายผมเอง...
    อีกหนึ่งตัวอย่าง...คนคุณภาพครับ สุดยอด..
  • ขอบคุณทุกคำติชมครับทุกท่านๆๆ

• อยากให้ชม วิดีโอที่ ผมตั้งใจ ทำ มาหลังจากนี้จริง ๆๆ............
    ผมว่า ดูเพลินได้ใจมาก เพราะผมตั้งใจ ทำ มากๆๆ และบ่งบอก แนวทาง การเล่นการเลี้ยงของผมมาก
    อีกไม่นาน ครับ จะนำมา ให้ชมกัน

• สุดยอดมาก...คุณตี๋พาไปเล่นกิจกรรมแถวไหนครับ
    ของผมก็ว่าจะลองฝึกดู...ไม่รู้ออกมาอย่างไรimage
    ไฟล์แนบ
    tonto.9.jpg 84K
  • ลองฝึกดูครับค่อยเป็นค่อยไป ...........ถ้าเรารุ้เซ้งๆๆอย่าไปฝึกเดี๋ยวจะทำให้การฝึกไม่ดีขึ้น
    เพราะฝึกสุนัขต้องใจเย็นสุดๆๆๆๆ
  • ขอบคุณครับผม