ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความจริงตอนเกิดเหตุเคสไข่ตุ๋น!!!!
  • บังเอิญว่าบ้านที่อยู่ตรงข้ามกับบ้านไข่ตุ๋นนั้น เป็นลูกค้าของเพื่อนบ้านหนิงเองค่ะ ขอใช้ชื่อสมมุติว่าพี่เอนะคะ และในวันเกิดเหตุนั้นเค้าอยู่บ้านพอดี จึงเห็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมด

พี่เอเล่าว่า บ้านพี่เอก็เลี้ยงพิทบูล แต่เลี้ยงแบบพาหมาจูงเดินเล่นทุกเย็น พอบ้านนี้เห็นเกิดชอบ จึงได้นำพิทบูลมาเลี้ยง ซึ่งก็คือไข่ตุ๋นนั่นเอง แต่แตกต่างก็ตรงที่การเลี้ยง คือไข่ตุ๋นถูกเลี้ยงแต่ในบ้าน ไม่เคยได้ออกไปไหน

นอกจากนั้น ตัวผู้ชายที่เป็นเจ้าของก็ไม่ค่อยได้อยู่บ้าน ส่วนใหญ่ไข่ตุ๋นจึงอยู่กับผู้ตาย และพี่เอก็เห็นประจำว่า เวลาไข่ตุ๋นทำอะไรผิดมักจะถูกลงโทษด้วยการถูกไม้ช๊อตยุงตี จึงทำให้ไข่ตุ๋นกลัวไม้ช็อตยุงมาก

จนวันเกิดเหตุ มีเพื่อนของผู้ตายมาหาที่บ้าน พอเห็นว่าบ้านนี้มีหมาตัวใหญ่ก็กลัวไม่กล้าเข้าบ้าน ผู้ตายบอกว่า “ไม่ต้องกลัวหรอก มานี่! จะทำอะไรให้ดู” พร้อมกับให้แม่บ้านกันเจ้าไข่ตุ๋นไว้ เพื่อหลีกทางให้เพื่อนเข้าบ้าน โดยมีผู้ตายเดินนำไปหยิบไม้ตียุงพร้อมนำมาทำท่าจะตีไข่ตุ๋น

ทันใดนั้น เจ้าไข่ตุ๋นก็กระโดดไปงับแขนข้างที่ถือไม้ตียุงนั่นแหละ จนผู้ตายเสียหลักล้มลงไป ต่อจากนั้นก็เป็นอย่างที่ข่าวลงนั่นแหละค่ะ ส่วนพี่เอเห็นเหตุการณ์ได้แต่ตะลึงและร้องกรี๊ดด้วยความตกใจอยู่นั่นเอง

ที่นำมาเล่าสู่กันฟังนี้ มิได้ต้องการลบหลู่ผู้เสียชีวิตแต่ประการใด แต่ต้องการให้ความจริงได้ตีแผ่ออกมา เพื่อเป็นอุทาหรณ์แก่ผู้เลี้ยงและผู้ที่กำลังตัดสินใจนำสุนัขมาเลี้ยง ว่าการนำสุนัขมาเลี้ยง ไม่ว่าจะสายพันธุ์ใดก็ตาม มันมิใช่แค่ให้ข้าวให้น้ำ แต่ เราต้องดูแลเค้าให้ดี เพราะมันคือหนึ่งชีวิตที่เราต้องรับผิดชอบดูแลเค้าไปทั้งชีวิตค่ะ
  • น้องหนิง เอาไปลงเฟสบุ๊ค สิคะ คนอ่านเยอะมากค่ะ

มิน่า สองแสบป้าพร ขนาดไม่เคยเอาไม้ช็อตยุงตี หรือไล่มัน สองแสบวิ่งหนีกระจายเลยค่ะ

หมามันคงรับคลื่นไฟฟ้าได้เนอะ
  • ningza

ขอบคุณครับที่นำความจริงมาบอก :063:
  • @ป้าพร ไลก้าก็ไม่ชอบไม้ช็อตยุงเหมือนกันค่ะ เพราะแม่เคยเห็นยุงเกาะบนตัวไลก้าเลยปัดผ่านๆ แต่ปรากฎว่าโดนเจ้าตัวด้วย จากนั้นแค่ถือมาใกล้ๆก็เดินหนีแล้วล่ะค่ะ

ยิ่งไปกว่านั้น เคยมีคนจะเดินเข้ามาเล่นกะไลก้า แต่ในมือดันถือไม้เทนนิสมาด้วย(เป็นโค้ชสอน และเพิ่งสอนเสร็จ) ไลก้ายังหนีเลยค่ะ
  • ไม่รู้จะว่ายังไงสงสารไข่ตุ๋นจัง คงเก็บกด แต่ตอนนี้ไข่ตุ๋นก็มีชีวิตใหม่ที่น่าจะดีกว่าเดิมแล้ว ส่วนคนตายก็หมดเวรหมดกรรมกันไป ขอขอบคุณน้องหนิงที่ช่วยเล่าความจริงให้รู้นะคะ คิดถึงไลก้าจัง อัพข้อมูลให้ดูหน่อยนะคะ ก่อนที่พี่จะเลี้ยงพิตบูล ส่วนหนึ่งพี่ก็ได้ศึกษาจากหนังสือของน้องด้วยค่ะ ยังคิดถึงเวลาไลก้าจะกินอาหารต้องมีคนคอยชม และที่สำคัญไก่หายในวันไหว้ด้วย :030:
  • ณ ตอนนั้นน่าเห็นใจไข่ตุ๋นมาก แต่ ณ วันนี้ไข่ตุ๋นได้อยู่ที่ๆมีคนเข้าใจเค้า ไข่ตุ๋นก็คงจะมีความสุข ดีใจกับไข่ตุ๋นที่ได้เจอได้อยู่กับคนที่เข้าใจ
  • โอ้ย สงสารหมา สังคมก็ตัดสินไปแล้วอีกต่างหาก
  • คิดอยู่แล้วเชียว. ว่ามันน่าจะมีอะไรมากกว่านั้น.
  • ทำแบบนี้ก่ะหมาตัวไหนมันก็กัดทั้งนั้นแหละ แค่พิตมันแรงเยอะกัดตายเท่านั้น ไอ้พวกไอ้พวกสื่อมวลชลไอ้พวกสื่อมวลชลมันไปไหนหมดฟร่ะ
  • คุณหนิง กับไลก้า ที่ออกหนังสือใช่มั้ยคะ ซื้อมาอ่านแล้วน่ารักมากๆเลย จากที่กลัวพิทบลูนะคะ
    แต่ตอนนี้รักมากๆเลยคะ เจ้าสองแสบที่บ้านเนี่ยต๋องสุดๆ
    แล้วก็เจอเหตุการณ์เดียวกับที่คุณเจอเลยคะ
    ว่าหมาเราดุงี้ น่ากลัวงี้ มันจะกัดมั้ย เคยกัดใครมั้ย โอ้ยยยยยยยยย
    เซงกับคำถามพวกนี้มาก เวลาพาไปวิ่งเล่นเนี่ยขอหลีกเลี่ยงคนดีกว่า เบื่อตอบคำถามคะ
    เมื่อไรออกหนังสืออีกคะ จะรอติดตามคะ
  • เดี๋ยวช่วยก็อปไปแปะในเฟสค่ะ
  • จำเลยสังคม..
  • ขอบคุณคุณkrunitaya และคุณMuythaiมากค่ะ ที่ติดตามผลงาน หากมีความคืบหน้ายังไง จะมาส่งข่าวที่พิทบูลโซนแน่นอนค่ะ

แต่ขอเสริมนิดนึงนะคะ ว่าแม้ทุกคนที่อ่านหนังสือแล้วปฎิบัติตามเป๊ะๆ ก็ไม่ใช่ว่า จะได้อย่างไลก้าเสมอไป มันขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นร่วมด้วย เช่น แม้เราจะเลี้ยงดีไม่ผูก ไม่ตี แต่เวลาเราออกไปข้างนอก แล้วปล่อยหมาไว้ อาจมีเด็กแถวบ้านมาเล่น มาแหย่หมาเราโดยที่เราไม่รู้ ก็อาจเป็นสาเหตุให้หมาเกลียดเด็กก็ได้

หรือพิทบูลที่ชื่อ"ค้นพบ"ของศูนย์ฝึกสุนัขไชยภักดิ์ ที่เจ้าของส่งมาบำบัด เนื่องจากเจ้าของสังเกตุว่า ยิ่งนับวัน "ค้นพบ"ก็ยิ่งมีอาการชอบหลบอยู่ในซอก ในหลืบที่บ้าน พอเรียกหาก็กลัวตัวสั่น สืบไปสืบมาถึงรู้ว่า เวลาเจ้าของไม่อยู่บ้าน แม่บ้านชอบตีหมา จนหมากลัวคนไปเลย เค้าเลยส่งมาบำบัดค่ะ ก็กลับมาเป็นหมาปกติ แถมเล่นละครตั้งหลายเรื่อง เจ้าของเลยยกให้เลี้ยง

การที่ต้องเลี้ยงดูหนึ่งชีวิตไม่ให้เป็นปัญหาสังคมนี่มันไม่ง่ายเลยค่ะ แต่ก็ไม่ยากจนเกินไปหากตั้งใจ ยังไงก็ขอให้อยู่กับพิทบูลอย่างมีความสุขทุกท่านนะคะ^^
  • เอาไปลงพันทิพ หรือเฟซบุ๊คก็ได้ครับ คนอ่านเยอะ อะไรจะได้ดีขึ้น
  • เวลามีข่าวก็ลงแต่ว่าหมามันโหดมันดุ ไม่ควรเลี้ยงกัดแม้กระทั่งเจ้าของ ไม่ได้หาสาเหตุที่แท้จริงว่าเป็นเพราะอะไร ตอนที่มีข่าวใหม่ ๆ พิทบูลที่บ้านก็ตกเป็นจำเลยเหมือนกันไม่มีใครกล้าเข้าใกล้ทั้ง ๆ ที่มันไม่ได้ทำอะไรเลย ขอบคุณคุณหนิงนะคะที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม คนอื่นคิดยังไงช่างมัน ขอให้ทุกคนในครอบครัวเข้าใจก็พอค่ะ ^^
  • ตอนกำลังร้อนก็รีบลงข่าวกันใหญ่กลัวไม่ได้ลง แต่พอลงข่าวผิดไม่เห็นมีใครมาช่วยแก้เลย จรรยาบรรณ์ของสื่อไปไหนหมดว๊อยยยยย
  • ขอบคุณครับคุณหนิง :063:
  • ความจริงเป็นอย่างนี่ นี่เอง เดียวผมช่วยกระจายข่าวอีกแรงครับ ของผมคนก็ถามเยอะเหมือนกัน บางทีก็เซงกับคำถาม ขอบคุณ คุณหนิงมากๆเลยครับ เรามาช่วยกันนะครับ เอาความจริงออกตีแผ่ให้สังคมเค้าได้เห็นกันครับ
  • เข้าเค้าเลยครับ ถ้าจำไม่ผิดเห็นข่าวบอกว่าพอตอนลูกสาวผู้ตายหยิบที่ตียุงมาก็โดนกัดแขนไปเย็บหลายเข็มก่อนวันที่เกิดเหตุสลดไม่กี่วันคับ ถูกผิดยังไงก็ขอโทษด้วยนะคับ
  • มีคนนำภาพไข่ตุ๋น ณ ปัจจุบันมาลงที่เวบพันทิพด้วยค่ะ

image

credit คุณmamaarchi
    ไฟล์แนบ
    ไข่ตุ๋น.jpg 17K
  • ไข่ตุ๋นน่ารักขึ้นเยอะนะคร๊ ดีใจด้วยกับบ้านใหม่ที่แสนจะอบอุ่นคร๊ :)