ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การลากน้ำหนักและผลกระทบ
  • อยากสอบถาม คือว่าผมพึ่งให้หมาฝึกลาก มีGSDกับหมาไทย ดูจากน้ำหนักที่ให้ลากแล้วก็ไม่มีปัญหา
    สามารถลากได้ทั้งคู่ ปัญหามันมาเกิดกับGSDไม่ทราบว่ามาจากการลากรึเปล่า คือหลังจากฝึกได้2วัน ตัวGSDมีอาการผิดปกติที่ขาหลัง ถ้าเดินช้าๆจะสังเกตเห็นเหมือนเดินกะเผลก แต่อาการอื่นๆไม่เห็ว่ามีอะไรผิดปกติ ตอนนี้เลยหยุดตัวนี้ไว้ก่อน ผมให้ลากวันนึงราวๆ100เมตรวันเว้นวันนะครับ
  • GSD นี่ใช่เยอร์มันเชฟเพิร์ดหรือปล่าวครับ
  • ใช่ครับ พี่มาร์ค เชพเพิร์ด
    เป็นไปได้ครับที่เกิดจากการลากน้ำหนัก
    สอบถามเพิ่มเติมครับ
    1. น้ำหนักที่ให้ลากอยู่ที่เท่้าไรครับ
    2. ก่อนลากและหลังลากมีการวอล์มกล้ามเนื้อให้หมา
    หรือเปล่าครับ
  • เชฟเพิร์ด เป็นสุดยอดสุนัขใช้งานที่เยี่ยมยอดอันดับต้นๆของโลก
    แต่น่าเสียดาย ที่มาตรฐานการประกวดโดยมุ่งเน้นกันแต่ความสวยงาม
    การทำให้หมาหลังโค้งคล้ายกุ้ง เวลายืนโพ๊สท่า มันสวยงามจริงๆ
    แต่ก็ไม่รู้ว่ามันคือสาเหตุที่ทำให้หมาดีๆ มีปัญหาเรื่องข้อสะโพกหรือไม่

ขออภัยไม่ได้มีเจตนาโจมตีหมาเชฟเพิร์ดเลย แค่รู้สึกเสียดาย ที่วงการประกวดได้ทำลายพันธุกรรมดีๆ
    ตามธรรมชาติของหมาบางพันธ์ จนวันนี้ยากที่จะทำให้หวนกลับคืนมาเป็นเช่นเดิมได้ แต่เดิมเราเห็นสุนัขที่ใช้ในราชการเป็นพันธ์เชฟเพิร์ด แต่วันนี้มันกำลังโดนแทนที่โดยหาพันธ์อื่นแล้ว ไม่รู้ว่าพัฒนาขึ้นหรือพัฒนาลง

ขออภัยที่นอกเรื่องนะครับ
  • ถ้าให้เดา มันคงเกิดอาการบาดเจ็บจากการลาก ผมว่าควรทำแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไปดีกว่าครับ
    แล้วใช้การสังเกตเอาว่า ร่างกายเขารับไหวได้แค่ไหน หมาแต่ละพันธ์มันมีความเหมาะสมในการใช้งานต่างกัน
    กิจกรรมที่เหมาะสมของสุนัขแต่ละพันธ์ก็คงต่างกันตามไปด้วย
  • ที่ให้ลากเป็นล้อรถยนตน์ขนาดเล็กน่ะครับ กะรวมๆราว10กว่าโล น่าจะ15 ไม่ได้หักโหมนะครับคือลองให้เดินเรื่อยๆดูพอเห็นว่าเริ่มเหนื่อยก็ให้หยุด หมาผมอายุ2ปี ตอนี้คิดว่าน่าจะเกิดจากการลากเหมือนกัน เลยหยุดการนี้ไว้ก่อน ตอนเช้าก็เลยแค่เดินออกกำลังอย่างเดียวจากเมือก่อนเคยวิ่งแต่อีกตัวยังให้ลากอยู่แต่ก็เอาแค่มันใหว ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องหยุด แต่ถ้าหายดีแล้วตั้งใจจะเริ่มใหม่แต่คงต้องลดเวทลงมาให้เขาปรับตัวใหม่ ส่วนตัวบอกตามตรงว่าตอนนี้เริ่มหลงสเน่พิทเข้าแล้ว เพียงแต่ว่าตอนนี้ยังไม่พร้อมที่จะรับมาเลี้ยง เรื่องควบคุมหมาผมพอจะมั่นใจว่ารับมือได้ แต่สภาพเป็นอยู่ตอนนี้ไม่หาภาระมาใส่เพิ่มดีกว่ารอพร้อมกว่านี้ ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำชี้แนะนะครับ บางอย่างของการฝึกหมาผมก็ศึกษาเพิ่มจากที่นี่ ขอบคุณสำหรับความรู้อีกหลายๆอย่าง
  • พันธุ์นี้เคยได้ยินว่ามักมีปัญหาที่ขาหลังนะครับ ต้องรอผู้เชี่ยวชาญด้าน gsd มาตอบ
  • เอาบูลลี่มาเป็นนักลากยังยากเลยคับ จะเอาอะไรกับพันธุ์อื่น แต่ละพันธุ์ความสามารถเซลในร่างกายไม่เหมือนกันหรอกคับ ยกตัวอย่างเราเอาพิทบูลวิ่งลู่ ที่เราให้วิ่งเพราะเราต้องการให้กระชับกล้ามเนื้อ และรีดพลังงาน
    กับอิตาเลี่ยนเกรนเฮ้าเอามาวิ่งลู่วิ่ง เพื่อที่จะให้มันไม่เหนื่อย ให้มันทนต่อการวิ่งในการแข่ง เค้าไม่ต้องการกล้ามด้วยสำ มันคนละอย่างกันเลย ผมว่าเลี้ยงแบบสำหรับพันธุ์ของเค้าดีกว่าคับจะได้ไม่มีปัญหากับร่างกายเค้าด้วย
    ถ้าลากได้จริง ประธานชมรมGsdหรือผู้รู้สายพันธุ์คงเอามาลากกันเต็มคับ เลี้ยงโดเบอร์แมน ว่ากัดล็อกดีๆฉลาดมากๆ ยังเล่นสปริงโพลไม่ได้เลย55 ทำไม่ได้ พอมีพิทบูลไม่ถึง5นาทีคับ :)>-
  • ชอบทำกิจกรรมอย่างงี้สร้างพิพบูลดีกว่ามัยพี่chadodam >:/
  • รุ้ตัวเองว่ายังไม่พร้อมในตอนนี้ครับ ไว้สิ้น2ตัวนี้ไป คิดว่าคงมีมาแน่ๆเพราะแฟนก็สนใจ เพียงแต่จะอีกกี่ปีแค่นั้น
  • เห็นด้วยครับ นี่คือคนรักหมาตัวจริง อยากให้หลายๆคนดูไว้เป็นตัวอย่างครับ

คนรักหมาหลายคนยังไม่มีหมา แต่คนมีหมาหลายคนไม่ใช่คนรักหมา :-D
  • แล้วเจอกันพี่ชาย =D>