ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หนังสือพิทฯ ของ ซีซ่า มิลาน
  • ผมไปหาหนังสือตามคำแนะนำของพี่ๆ ที่ให้ไปหา หนังสือของซีซ่า อ่าน อ่ะครับ
    แล้วมันมีหลายเล่มอ่ะครับ แต่ว่าต้องสั่ง เล่มนึ่งอยู่ที่ 390 แล้วควรอ่านเล่มไหนดีครับ
    สำหรับ ผมมือใหม่ กำลังศึกษาก่อนจะนำมาเป็นส่วนหนึ่งในครอบครัว ที่เน้นการพูดถึงพิทฯ และรวมถึง เทคนิคต่างๆ อ่ะ ครับ
    รบกวนหน่อยนะ
    ***ที่ผมไปดูที่มีในใบสั่งจองนะครับ
    -ซีซ่าร์ เวย์ Cesar\'s Way
    -สู่วิถีแห่งเป็นผู้นำฝูงสุนัข BE THE PACK LEADER
    -หนังสือเล่มใหม่ ของ ซีซาร์ มิลลาน \"สุนัข สมาชิกในฝูงของมนุษย์\"

ควรเลือกเล่มไหนก่อนดีครับ
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ที่สละเวลาให้ครับ
  • ก่อนไปซื้อลองอ่านกระทู้หัวข้อ สาระและ Mark Mafia ทางซ้ายมือให้หมดก่อนก็จะดีิยิ่งขึ้นคับ
    ประหยัดด้วย
  • ผมอ่าน2เล่ม ซีซาร์เวย์กะ สู่วิถีแห่งผู้นำ
  • อ่านเป็นแนวทางได้ครับ แต่จะหวังกับหนังสืออย่างเดียวก็ไม่ได้ เพราะพิทบูลมันสามารถฉีกได้ทุกตำรา :-D
  • สองสามสิ่งที่อยากจะแนะนำ ก่อนการอ่านหนังสือของซีซ่าร์ก็คือ

1. ซีซาร์ เขาเป็นคนที่มีพรสวรรค์เรื่องสุนัขระดับเทพ และก็มีน้อยคนจะสามารถทำได้แบบเขา
    2. อาชีพของซีซ่าร์ ก็คือการแก้ปัญหา ปรับพฤติกรรมสุนัข ที่มีความผิดปกติ จนไม่สามารถอยุ่ร่วมกับมนุษย์อย่างปกติสุขได้
    3. หลายวิธีการที่ซีซ่าร์ใช้อยุ่ มันเป็นวิธีการจัดการกับสุนัขที่มีความผิดปกติเท่านั้น แต่มันไม่เหมาะกับสุนัขในกรณีปกติ ต้องแยกกันให้ออก

ดังนั้น จงอ่านเพื่อเป็นแนวทาง อ่านเพื่อให้เข้าใจจิตวิทยาหมา และก็เลือกนำไปประยุกต์ใช้ ตามแต่กรณีที่สมควร แต่ไม่แนะนำให้ปฏิบัติตามทุกอย่างโดยที่ยังขาดความเข้าใจครับ เพราะผมเคยเจอคนบ้าวิธีการของ ซีซ่าร์ และนำวิธีการของซีซ่าร์มาใช้กับหมาปกติ มันไม่ได้แก้ปัญหา แต่มันกลับเป็นการสร้างปัญหาให้กับหมาดีๆ แทนที่จะได้ใช้ชีวิตอย่างปกติสุข กลับต้องมาโดนบังคับขู่เข็ญให้ทำในสิ่งที่ฝืนกับธรรมชาติของมัน จนผมรู้สึกสงสารหมาตัวนั้นอย่างจับใจ

สรุป วิธีที่ง่ายที่สุดในการเป็นเจ้าของสุนัข ก็คือ ทำตัวเป็นนายที่ดี และจงเลี้ยงหมาให้มันเป็นหมา แล้วคุณจะไม่มีปัญหา แต่วันไหนคุณพยายามเลี้ยงหมาให้เป็นคน ปัญหาจะมาหาคุณในวันนั้นครับ :-D
  • จงเลี้ยงหมาให้มันเป็นหมา แล้วคุณจะไม่มีปัญหา แต่วันไหนคุณพยายามเลี้ยงหมาให้เป็นคน .......ยืนยันคำนี้ครับ คนโบราณเขาอาณาเขตระหว่างคนกับหมา การปฏิบัติตนกับหมา คนต้องกินก่อนหมา เข้าบ้านก่อนหมา
  • ผมชอบคำนี้และ จงเลี้ยงหมาให้เป็นหมา อย่าเลี้ยงหมาให้เป็นคน คือหลายคนอาจจะไม่เข้าใจ เพราะบ้างคนรักมันมากเกินหมาไง เช่นพาไปนอนด้วย อยู่แต่ในบ้าน นอนห้องแอร์ กินอาหารแบบเจ้าของกิน หรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันเกินเลยหมานะ อาจจะทำมันให้เสียนิสสัยได้ หลังจากนั้นก็คือปัญหาตามมาไง
  • แนะนำให้อ่านซีซาร์เวย์ก่อนครับ จากนั้นลองหาคลิปของซีซาร์ในยูทูปมาดูครับแล้วจะเข้าใจยิ่งขึ้น
  • เวลาดูซีซ่าร์ เพื่อที่เรียนรู้วิธีที่เขาใช้
    ที่บ้านจะชอบแซวเสมอว่า น่าจะให้ซีซ่าร์มาปรับพฤติกรรมเราบ้าง
    เพราะชอบทำให้หมานิสัยเสีย 55555 ก็เราชอบของเราแบบไหน
    เราก็เลี้ยงแบบนั้นอะ ถือคติว่า เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบต่อสังคม อิอิอิ
    ลองตั้งใจดูกันดี ๆ นะค่ะ ซีซ่าร์ปรับพฤติกรรมคนที่เลี้ยงก่อน
    เขาต้องศึกษาก่อนว่า คุณทำอย่างไร เมื่อสุนัขเกิดพฤติกรรมเช่นนั้น
    วิธีที่เขาใช้กับสุนัข แทบจะเหมือนกัน เพราะเขาคุยกับสุนัขได้
    แต่กับคน บางคนพูดได้ แต่ทำไม่ได้
    บอกให้ดุสุนัข ก็กลายเป็นโอ๋สุนัข พอว่า ก็บอกว่า นี่แหละดุแล้ว
    กลัวมันไม่รัก 55555
  • มีอีกเล่มชื้อว่า how to raise the perfect puppy ครับ: ) เล่มนี้ละเอียดดีครับ บอกถึงการเลี้ยงเจ้า junior พิทตัวใหม่ของ Cesar คับ
  • อ่านได้มากเท่าไรยิ่งดีแต่การนำไปใช้ในหลักการจริงก็ต้องควรดุความเหมาะสมและความเป็นไป
    อย่าวางตามหลักที่หนังสือทุกๆเล่มเขียนไว้เพราะ หมามีความแตกต่างกัน ควรเข้าใจในหมา
    และเข้าใจที่จะใช้ตำราให้เข้ากับมัน