ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถาม เรื่องเต้านมอักเสบ
  • ขอปรึกษาหน่อยครับ คือสุนัขที่บ้านพิทเพศเมียอายุ 3 ปี ตั้งท้องเเรกอายุครรภ์ประมาณ 5-6 สัปดาห์ มีลักษณะเต้านมเป็นไตเเข็ง หัวนมเเดง บีบที่หัวนมมีน้ำนมออกสีเหลืองอ่อนเเล้วตามมาเป็นสีขาว ไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ กลัวน้ำนมเป็นพิษ(เต้านมอักเสบ)
    ในสุนัขตั้งท้องทั่วไปอายุครรภ์ระหว่าง 5-6 สัปดาห์ลักษณะเต้านมจะเป็นเเบบที่ผมบอกมาหรือเปล่า(ไม่รู้กังวลมากไปหรือเปล่า หรือคิดมากไปหรือเปล่า)
    1 สุนัขท้องทั่วไปลักษณะเต้านมเป็นเช่นไร ?
    2 สุนัขที่เต้านมอักเสบระหว่างตั้งท้องเต้านมจะเป็นอย่างไร ?image
    ไฟล์แนบ
    g1.jpg 134K
  • อีกรูปimage
    ไฟล์แนบ
    g2.jpg 108K
  • อีกimage
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ไฟล์แนบ
    g3.jpg 109K
  • .imageตัวต้นเหตุ
    ไฟล์แนบ
    g4.jpg 128K
  • ผมว่าปกตินะคับเพราะสุนัขผมก็เพิ่งออกลูกมาแต่ไม่แดงขนาดนี้นะคับ แล้วบีบหัวนมเค้าร้องหรือป่าว น้ำนมช่วงแรกๆตอนบีบสีเหลืองเหมือนกันแต่ตอนนี้ก็เป็นสีขาวเหมือนเดิมแล้วคับ

ลองถามผู้รู้ท่านอื่นด้วยแล้วกันนะคับ
  • ผมว่าปกตินะครับ น้ำนมสีเหลืองที่ออกมาแรกๆเป็นภูมิต้านทานที่จะส่งไปให้ลูกสุนัขครับ
  • น่าจะเรียกว่าน้ำนมเหลือง ซึ่งมีภูมิคุ้มกันและสารประโยชน์กับลูกหมา มากกว่านมสำเร็จรูปที่มีขายทั่วไป
  • ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ เเล้วที่เต้านมเป็นไตเเข็งละครับ ปกติหรือเปล่า ?
  • ปกติคับผมของผมก็เป็นแต่พอให้ลูกกินเดี๋ยวก็นิ่มไปเองคับผม
  • ปกติครับผม
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ สุนัขคลอดออกมาเเล้วครับ ปลอดภัยดีทั้งเเม่เเละลูกครับimage
    ไฟล์แนบ
    s1.jpg 105K
  • ลูกๆครับimage
    ไฟล์แนบ
    s2.jpg 100K