ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนช่วยวางแผนให้หน่อยครับ
  • ผมเพิ่งได้ลูกพิทบูลตัวใหม่มาครับอายุ ๒ เดือนเศษ ตัวแรกหายสาบสูญ...คืองี้คับ
    - ที่บ้านผมเลี้ยงบางแก้วทั้งหมด ๓ ตัวครับ ตัวผู้ ๑ ตัวอายุ ๔ ปี ตัวเมีย ๒ ตัว อายุ ๔ ปี กับอีกตัวประมาณ เกือบๆ ๑ ปี ทุกตัวมีคอกเป็นสัดส่วนครับ บ้านผมก็มีบริเวณและกำแพงมิดชิด ปัญหาคือ
    ๑.ระยะแรก จะให้เขารู้จักกันแบบไหนอย่างไร เอาแบบปลอดภัยนะครับไม่อยากให้น้องใหม่เค้ากลัว
    ๒.ระยะกลาง จะเลี้ยงแบบไหน รวมกันเป็นฝูงได้มั๊ย หรือต้องเป็นแบบอีกตัวปล่อยอีกตัวขัง
    ๓.ระยะยาว ผมคิดว่าเขาน่าสู้กับจ่าฝูงควรวางแผนรับมืออย่างไร โดยเฉพาะฤดูที่เค้าเป็นสัด
    **** ช่วยแชร์หน่อยครับรับฟังทุกความคิดเห็น ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • ขายพิทบูลทิ้ง หมาไทยบางพันธุ์ยังพอคุมได้ แต่ถ้ามันแยกเขี้ยวใส่กับบางแก้วนี้งานเข้าแน่
  • เลี้ยงแยกครับ ปล่อยคนละเวลา อย่าให้เจอกัน
  • เลี้ยงรวมกันค่ะ ให้มันรู้จักกันตั้งแต่เด็กจะได้ไม่กัดกันค่ะ ที่สำคัญจะต้องมีเวลาหั้ยมันเยอาะๆ
  • มือใหม่เริ่มสับสน...... ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำแบบขั้นตอน1-2-3 หน่อยครับ
  • พิทบุลยังเด็กคงไม่มีปัญหาถ้าให้ทำความรู้จักและอยู่ด้วยกับบางแก้ว
    อยู่ที่บางแก้วกัดหมาเด็กหรือไม่
    ถ้าไม่ปล่อยให้พิทบูลได้ทำความรู้จักดีกว่า
    Korn_YoungTurk ออกความเห็นอะไรได้โปรดอย่าเอามันส์นะครับ :-D
  • ก่อนเอามาน่าจะวางแผนก่อนน้าาา :m70: จริงๆเวลาแนะนำให้เขารู้จักกันควรปล่อยทีตัวก่อน 1-1 จนเริ่มคุ้นเล่นกันก็เปลี่ยนเอาอีกตัวมาแนะนำเป็นตัวๆไป พอเขาคุ้นหมดก็ต้องค่อยๆ อาจจะ2-1 เพราะถ้าปล่อยหมดทีเดียวมีหวังโดนรุมแน่ๆ ถ้านิสัยบางแก้วของคุณไม่อัธพาลก็ดี แต่จากประสปการณ์ตัวเองกับบางแก้วแล้ว.. มันเป็นสุนัขที่ชอบข่มและหาเรื่องเค้าไปทั่วจริงๆ พิทบูลถึงจะเลี้ยงด้วยกันตั้งแต่เด็กๆ ซี้กัน โตมาถ้าโดนขู่หรือยั่วก็เสร็จแน่ๆ พิทอาจไม่หาเรื่องก่อนแต่ถ้าโดนข่มนี้ไม่ได้เด็ดขาด กัดไม่ตายก็แค้นฝั่งหุ่นอ่ะ ไม่แนะนำให้เอามาเรื่องรวมเลย... :m12:
  • ใจเย็นๆคับ ขึ้นอยู่กับบางแก้วแล้วละคับ
    ค่อยๆให้เค้าเจอกันทีละตัวคับโดยมีเราอยู่ด้วยอย่างใกล้ชิดให้เค้าดมกันเอง อย่าไปบังคับให้เค้าดมหรือเข้าใกล้กันคับ ให้เป็นไปแบบธรรมชาติ
  • ถ้าพิทบลูของคุณโตขึ้น บางแก้วแยกเขี้วใส่แล้วมีเสียงแฮ่ งานพุ่งแน่ละครับ
    เห็นด้วยกับคุณKorn_YoungTurk
  • อาจจะตอบหวนไปนิด แต่ผมเห็นว่าหมา(พิทบูล)ยังเล็กยังขายได้ง่ายอยู่ แต่เรื่องเลี้ยงรวมกัน ผมว่ามันยังอันตรายอยู่ดี แต่ถ้าจะเลี้ยงอย่างน้อยคุณต้องแยกหมาเป็น(เมื่อมันกัดกัน) เทรนนิ่งคำสั่งเบื้องต้นเป็น เวลามันเล่นกันก็ต้องอยู่ในสายตาทุกครั้ง ตัวผมเองไปดีวันทุกอาทิตย์มาเกือบ7เดือนแล้ว สังเกตุเหตุคนเอาหมาสองสายพันธุ์นี้มาให้แก้ปัญหาเยอะที่สุด และปัญหาก็คล้ายๆกัน
  • บางแก้วกับพิทบลู
    ถ้าพิทบลูโตได้อายุอาจจะทำให้ซัดกับบางแก้วได้ครับโอกาษมีเยอะมากครับเพราะผมเคยอ่านกระทู้เก่าๆส่วนใหญ่บางแก้วจะเข้ามาเปิดก่อนเลยครับ ที่นี้ละเข้าใจว่าบางทีพิทบลูอาจจะถูกล่ามไว้ แต่ถ้าหลุดมาหรือเผลอมันจัดหนักบางแก้วแน่ๆครับแล้ววันนั้นเองอาจทำให้คุณเสียใจได้ เพราะพิทบลูเป็นหมาที่จำได้ว่าใครจัดกรูไว้เดียวอย่าให้ได้โอกาษ ขอ งับทีเดียวเป็นพอ
    ส่วนเรื่องการเลี้ยงร่วมผมว่ายังไงผมก็ไม่แนะนำให้เลี้ยงร่วมครับเพราะนิสัยพิทบลูก็ยังมีนิสัยการต่อสู้กับสุนัขอยู่ดีครับ แรกๆก็เล่นกันดี พอซักพักเริ่มแรงขึ้น พออีกซักพักงับกันเฉยๆ เหมือนเด็กทะเลาะกัน
    ถ้าอยากเลี้ยงรวมจริงยากมากต้องลองเสี่ยงอะครับ(แต่ไม่อยากให้เสี่ยงเลย)ตอนเด็กๆพิทบลูอาจจะยังไม่เกิดอาการอะไรมากแต่พอโตแล้วนี้อย่าให้ได้หลุดอาจเกิดปัญหาใหญ่เลย
    ยิ่งถ้าตัวเมียช่วงติดสัตว์จะทำให้สุนัขงุดงิดมากช่วงเวลานี้อาจทำให้เกิดเหตุการไม่คอดฝัดได้กับการเลี้ยงรวมอะครับ
    ความคิดผมถ้าอยากเลี้ยงมากๆ ก็ต้องระวังมากๆครับเพราะว่าไม่ได้เอามาเลี้ยงตั้งแต่เล็กทั้งหมด ปล่อยคนละเวลาเป็นสิ่งดีสุดครับผมเชื่อว่าวันนึกมันต้อง ซัดกันเองแน่ๆ
    หมายเหตุ แต่ถ้าสุนัขบางแก้วและพิทบลูเข้ากันได้ก็โชคดีมากๆมากๆมากๆครับ ยังไงถ้าตัดสินใจเลี้ยงรวมก็ซื้อไม้งัดปากรอไว้ด้วยครับแล้วไปศึกษาคลิปงัดปากป้องกันไว้ด้วยครับเพื่อมีโอกาษได้ใช้ แต่ถ้าไม่ใช้จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ :029:
  • ใช่ครับถ้าโตขึ้นบางแก้วขู่มันจะกระตุ้นให้พิตบูลแสดงสัญชาติญานนักสู้ออกมางานเข้าบางแก้วแน่ครับ
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ พอได้แนวบางแล้ว
    ถ้าใครมีความคิดเห็นหรือวิธีดีๆในการบริหารความเสี่ยงอีกเชิญแนะนำได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจครับ
  • ขอปิดเคสครับ เพราะที่บ้านเค้าไม่ให้เลี้ยงเหตุผลก็เหมือนข้างต้น+กับอคติตามข่าวที่ได้ยิน...เสียใจครับ
  • ลองปรับเปลี่ยน เป็นบลูลี่หรือAm staff ไหม หากอยากเลี้ยงจริงๆ