ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้ค่ะ & แชร์ปัญหาน้องบลู
  • ที่บ้านเลี้ยงพิทบูลตัวเมีย2ตัว อายุ 8 เดือน มีอาการเกี่ยวกับผิวหนังดังนี้ค่ะ
    แพนด้า: เป็นเม็ดผื่นแดง ช่วงขาหนีบ ใต้ท้อง ที่หน้า ข้างลำตัว เป็นทั้งแบบเม็ดผื่นแดงเล็ก เม็ดผื่นใหญ่เป็นปื้นๆ เหมือนลมพิษ เกาๆแล้วก็เกา สงสารค่ะ
    โซดา: เป็นเม็ดจุดๆ แล้วเป็นสะเก็ดแผล ต้องคอยแกะสะเก็ดออกขนถึงจะขึ้นมาค่ะ ถ้าไม่แกะจะลามเป็นวงใหญ่ (ตอนแรกไม่แก่ะค่ะ เพราะแก่ะแล้วตัวด่าง ด่างไปทั้งตัว แต่สรุปแล้ว ถ้าปล่อยไว้ยิ่งเป็นแผลลามไปตรงอื่นค่ะ)

ทั้งสองตัว เป็นตั้งแต่เล็กๆค่ะรอยผื่นแดง ตอนแรกก็คิดว่าแผลยุงกัดบ้าง กัดกันบ้าง ก็เลยไม่ได้คิดว่าจะมีปัญหาผิวหนังเยอะขนาดนี้ ตอนนี้หาหมอเรื่อยๆค่ะ ได้ยามากิน เป็นๆหายๆ ขนไม่เงาสวยแล้วค่ะ ด่างไปทั้งตัว แต่ตอนนี้โซดาไม่มีอาการแล้วค่ะ จากที่เคยตัวด่างตอนนี้ผิวสวยแล้วค่ะ แต่แพนด้านี่หนักค่ะ กินยาตลอดเลย หายพักเดียวเป็นอีกแล้วค่ะ ผื่นแดงเริ่มมา เกาทั้งวัน ผิวตรงหน้าก็ด่างเพราะขนหลุดและก็เกาๆๆๆ

ล่าสุดหาหมออีกแล้ว หมอบอกแพ้อะไรซักอย่าง ต้องหาสาเหตุไปทีละอย่างหมอให้ยามากินวันเว้นวัน และให้เปลี่ยนเม็ดอาหารเป็นรสแกะค่ะ...........ผู้รู้ท่านใดน้องบลูเป็นแบบนี้บ้างไม๊ค่ะ ทำยังไงจะหายค่ะ ช่วยบอกหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    photo (2).jpg 42K
    photo (3).jpg 34K
    photo.jpg 55K
    photo1.jpg 58K
  • เป็นไปได้ทั้งแพ้ปูนซีเมนบ้านนี้เหลาะครับอาอย่าน่าจะอากาศร้อนด้วยครับ
  • โทรคุยดีกว่าเรื่องมันยาว ผมเคยท้อแต่ไม่ถอยแล้วผมก็ชนะมันได้ ลองทุกอย่างเลยสุดท้ายก็เจอ 0816636787 มานพ pitbull แป็ดริ้ว
  • ที่บ้านก็เป็นเหมือนกัน ชอบเล่นน้ำ แล้วก็เกิดอับชื้นที่ผิวหนัง ไปหาหมอ กินยาปฎิชีวนะ กับยาลดคัน ตอนนี้ไกล้หายแล้ว :)
  • คุณ Taeya เล่าตรงนี้เลยได้มั้ยครับ ได้เป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆด้วย
  • ไม่ได้ปิดนะคับแต่มันต้องคุยถึงความเป็นอยู่ว่าสาเหตุจริงๆ ผมคนหนึ่งที่รักหมามากๆๆๆๆก็อยากไห้หาย รู้ว่าเจ้าของต้องไม่สบายใจแน่ เอาน่าหายบอกไปหลายคนแล้วยังหาย เจ้าของหมาเป็นเภสัชมาหาผมถึงบ้านผมพาไปซื้อยาสามวันดีเจ็ดวันหาย ( ก็ลองรักษาดูเองก่อนคับถ้าท้อแล้วก็ค้อยโทรมาก็ได้) ผมเจตนาดีคับไม่ได้ปิดแต่อยากไห้ถูกจุดถูกต้องมากกว่าคับ :062:
  • ของผมก็เป็นเหมือนกันครับอาการเดี่ยวกันเลยครับ ตอนนี้ก็ดีขึ้นมากแล้วแต่ผมก็ยังไม่รู้สาเหตุ
    อยากรู้ครับ 8-|
  • ลองซื้อยาเชื้อรามาทาให้ดิครับผมใช้แล้วหาย ชื่อยาไลมารีน ขนาด15กรัม กล่องสีขาวแถบส้ม
  • คุณ Taeya ผมไม่ได้มีเจตนาว่าคุณปิดครับผม อิอิ ผมนึกว่ามันรักษาง่ายๆ ขอบคุณมากครับผม ;-)
  • แพ้ยุงรึเปล่าครับ
  • หมาผมเป็นขี้เรื้อนT_T
  • เดียวเค้าก็หายคับหมาผมเค้าก็เคยเป็นคับ บบ บ บ
  • หมาแพ้มาจากปัญหาร้อยแปด ถ้าไม่รู้สาเหตุของต้นตอหมอเทวดาก็รักษาไม่หายครับ

การถามคำถามเพื่อขอความช่วยเหลือควรอธิบายให้ละเอียดที่สุด สภาพการเลี้ยงดู อาหารการกิน ที่อยู่ กรง ที่หลับนอน การดูแลประจำวัน และที่สำคัญอายุ เพราะมันจะช่วยให้คนที่มีประสบการณ์ตรงกันและเคยแก้ปัญหาได้ เอาวิธีการมาแชร์ แต่ถามสั้นๆข้อมูลไม่ครบก็ต้องมาซักกันอีก มันก็เลยทำให้คนไม่อยากมาช่วยตอบ เพราะขี้เกียจพิมพ์ไปพิมพ์มา ถามคำตอบคำ เสียเวลา
  • เท่าที่เจอมาบวกประสบการณ์ส่วนตัว หมาที่แข็งแรง ออกกำลังกายเป็นปกติ ปัญหาเรื่องแพ้จะน้อยมาก

เนื่องจากหมาสีแดงปัญหาเรื่องแพ้จะเยอะมากโดยเฉพาะช่วงสองเดือนไปจนแปดเดือน ตอนนี้ผมทดลองให้กรามล๊อค กินบูลลี่แมก+ฟิวเจอร์สตาร์วันละเม็ด ปล่อยวิ่งเล่นให้บ่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ ให้กินอาหารเอฟวันสีม่วง ปริมาณพอสมควร เอ่แบบที่มั่นใจว่ากินหมดแน่ๆ วันละสามมื้อบ้าง สองมื้อบ้าง ส่วนมากเน้นเช้ากับเย็น กินแบบแห้งๆ หยุดกินเมื่อไรเก็บเลย เลี้ยงแบบไม่เน้นอ้วน

ปัจจุบัน สภาพผิวหนัง ขน และร่างกายสมบูรณ์ดีพอสมควร เดี๋ยวจะเอารูปตอนล่าสุดมาลงให้ชมครับ ใครที่แวะไปดีวันคงเห็นตัวจริง เพราะช่วงสงกรานต์เอาไปฝากไว้ดีวัน สามวันครับ
  • หมาผมเป็นแบบเนี้ยเลยครับ ผมใช้เวลาหาข้อมูลอยู่ 1 เดือนได้ครับ พอดีไปเจอเวปหนึ่งหมาของเขาเป้นอาการเดียวกันกับในภาพรวมทั้งหมาผมด้วย เจ้าของเลยใช้ เซลซัลหรือ ไนโซรัล ครับ แต่ผมเลือกเซลซัล อาบน้ำให้หมาตอนเนี้ยได้ 2 เดือนอาการหายไปหมดแล้วครับ จากที่ได้ลองถามเขาและ สังเกตุอาการหมาตัว คิดว่าเป็นเพราะ หมาผมชอบนอนบนพื้นปูนชื้นเลยเกิดเชื้อราอ่ะครับ ผมอาบน้ำให้หมาช่วงเเรก หลังออกกำลังกายทุกวัน 1 อาทิตยื์แล้วเช็ดให้แห้ง 2เดือนไม่มีอาการอีกเลย อันนี้ลองกับตัวแต่ไม่ ยืนยันว่าได้ผลกับทุกตัวครับ เพราะหมาทุกตัวอาการเหมือนกันแต่อาจไม่ได้เป้นเหมือนกัน ผิดถูกต้องขอโทษน่ะครับ แค่อยากแชร์ประสบการณ์
  • อันเนี้ยรูปน่ะครับ เป็นของคนแต่ใช้ได้กับหมา image
    ไฟล์แนบ
    untitled.png 34K
  • หาซื้อตามร้านแบบไหนครับ ท่าน HARUME
  • ร้านขายยาทั่วไปครับ เมื่อสระแล้วทิ้งไว้10 นาที่ ตอนเนี้ยพาไปวิ้ง หรือเดินได้อีกรอบหนึ่งเลยครับ กลับมาอาบน้ำนอนได้เลย
  • ขอบคุณมากครับ ผมไปหาตามห้าง ว่าทำไมไม่เจอ อิอิ
  • ตอนนี้อาการเริ่มดีขึ้นแล้วค่ะ เปลี่ยนเม็ดอาหาร แล้วก็ทำตามสูตร (หมักขมิ้น) ได้ผลดีค่ะ ขนเริ่มไม่ร่วง ไม่เกา และที่สำคัญ ไม่มีกลิ่นตัวเลยค่ะ ได้แต่กลิ่นขมิ้น รู้งี้ทำตั้งนานแล้วค่ะ ดันมาทำตอนน้องหมาเกือบจะเป็นขี้เรื้อนแล้วค่ะ 555

ขอบคุณทุกท่านมากนะค่ะ
  • ขอบคุณทุกท่านนะคะ ตอนนี้เริ่มหายแล้วค่ะ เปลี่ยนอาหารเม็ด กับใช้สูตรหมักขมิ้น ขนไม่ค่อยร่วง ไม่มีกลิ่นตัว และก็ไม่เกาแล้วค่ะ